TIN TÀI TRỢ.

Giúp mình với! Bé bị trật khớp ngón tay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình 16 tháng, hôm qua chợt phát hiện ngón tay cái của bé cong vào phía lòng bàn tay ( trong lúc ngủ), mình cố gắng duỗi ra cho thẳng và nghe tiếng kêu của khớp ngón tay( con khóc vì đau)và sau đó thì ngón tay con lại bình thường nhưng đến tối về thì cái ngón tay đó lại cong trở lại, bé nhà mình rất hiếu động nên có lẽ khi vấp ngã đã xảy ra chuyện này, cả đêm qua mình đã rất lo lắng, có lẽ chiều nay sẽ đưa con đi BS. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với, mình cũng chưa biết cho bé đi khám ở đâu?
    Tks các mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Bạn tuyệt đối không bôi dầu vào ngón tay của bé nhé, sẽ làm sưng khớp, khó nắn lại. Bạn đang ở HN? Mình không nhớ chính xác địa chỉ, nhưng bạn thử tìm xem: đi từ Hai Bà Trưng (tính từ đầu cắt với Lê Duẩn) đến Bông Thợ Nhuộm thì rẽ phải, có nhà 1 ông lang chuyên nắn trật khớp nhà trong ngõ đầu tiên hoặc thứ 2 gì đó, bạn có thể hỏi những người bán hàng ở đó, họ sẽ chỉ cho.
    Chúc bé chóng khỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 68 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Anh Thư Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà mình 16 tháng, hôm qua chợt phát hiện ngón tay cái của bé cong vào phía lòng bàn tay ( trong lúc ngủ), mình cố gắng duỗi ra cho thẳng và nghe tiếng kêu của khớp ngón tay( con khóc vì đau)và sau đó thì ngón tay con lại bình thường nhưng đến tối về thì cái ngón tay đó lại cong trở lại, bé nhà mình rất hiếu động nên có lẽ khi vấp ngã đã xảy ra chuyện này, cả đêm qua mình đã rất lo lắng, có lẽ chiều nay sẽ đưa con đi BS. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với, mình cũng chưa biết cho bé đi khám ở đâu?
    Tks các mẹ.
    Con nhà mình cũng bị như vậy, nhưng đến gần 4 tuổi mình mới phát hiện ra. Mình cũng buồn lắm, vì hôm thấy ngón tay cái của con bị gập khớp, mình tưởng là nó bị tật như vậy từ lúc mới sinh, không thể nắn lại được nữa, ngoài phẫu thuật. Mấy ngày sau, tự nhiên con mình lại nắn nắn chỗ gập khớp đó và nó lại thẳng như thường sau khi kêu "khục" một tiếng, con mình có kêu đau, nhưng mẹ mừng quá nên cô nàng cũng phấn khởi. Tuy nhiên, một lúc sau, nó lại bị gập trở lại. Con nhà bạn mới 16 tháng thì cũng ko sao đâu, vấn đề quan trọng là sau đó "ngón tay con lại trở lại bình thường". Bạn đừng đưa con đến ông bà Lang nào cả mà mang vào Viện Nhi khám đi, họ có khoa phục hồi chức năng đấy, chân cong còn đeo nẹp cho thẳng được cơ mà. Mình cũng định đưa con gái đi khám mà chưa có thời gian. Mang con vào viện khám đi bạn ạ, càng sớm càng tốt mà.
    • 86 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tks các mẹ.
    Đừng lo lắng nữa bạn, mình sẽ chỉ cho bạn một địa chỉ rất tin cậy đây vì chiều qua mình vừa cho nhóc nhà mình đi nắn lại khớp tay vì sai khớp đấy. Bé nhà mình đến, ông ấy vừa cầm tay kiểm tra đã biết ngay là sai khớp. Mồm hỏi, tay cầm, xoay tay con mình sang trái, sang phải là khỏi luôn.
    Mình không nhớ địa chỉ ngõ nhưng sẽ mô tả để bạn tìm cho dễ:
    Bạn đi từ đường Láng, rẽ vào ngõ chùa Láng chỉ khoảng 50m thôi thì rẽ tay phải vào ngõ "trường tiểu học Láng Thượng", vào trong ngõ hỏi nhà ông lang Cường thì ai cũng biết.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Baby6886 Xem bài viết
    Con nhà mình cũng bị như vậy, nhưng đến gần 4 tuổi mình mới phát hiện ra. Mình cũng buồn lắm, vì hôm thấy ngón tay cái của con bị gập khớp, mình tưởng là nó bị tật như vậy từ lúc mới sinh, không thể nắn lại được nữa, ngoài phẫu thuật. Mấy ngày sau, tự nhiên con mình lại nắn nắn chỗ gập khớp đó và nó lại thẳng như thường sau khi kêu "khục" một tiếng, con mình có kêu đau, nhưng mẹ mừng quá nên cô nàng cũng phấn khởi. Tuy nhiên, một lúc sau, nó lại bị gập trở lại. Con nhà bạn mới 16 tháng thì cũng ko sao đâu, vấn đề quan trọng là sau đó "ngón tay con lại trở lại bình thường". Bạn đừng đưa con đến ông bà Lang nào cả mà mang vào Viện Nhi khám đi, họ có khoa phục hồi chức năng đấy, chân cong còn đeo nẹp cho thẳng được cơ mà. Mình cũng định đưa con gái đi khám mà chưa có thời gian. Mang con vào viện khám đi bạn ạ, càng sớm càng tốt mà.
    Vâng, chị trả lời làm em lấy lại tinh thần chút, chiều em sẽ đưa con đến Viện Nhi .Cứ nghĩ đến bàn tay con ( bàn tay cầm bút) mà bị tật mà lòng em thắt lại- không còn tâm trí làm việc nữa.
    Tks chị nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tom Tep Xem bài viết
    Bạn tuyệt đối không bôi dầu vào ngón tay của bé nhé, sẽ làm sưng khớp, khó nắn lại. Bạn đang ở HN? Mình không nhớ chính xác địa chỉ, nhưng bạn thử tìm xem: đi từ Hai Bà Trưng (tính từ đầu cắt với Lê Duẩn) đến Bông Thợ Nhuộm thì rẽ phải, có nhà 1 ông lang chuyên nắn trật khớp nhà trong ngõ đầu tiên hoặc thứ 2 gì đó, bạn có thể hỏi những người bán hàng ở đó, họ sẽ chỉ cho.
    Chúc bé chóng khỏi!
    Chẳng biết Me Tom Tep đã cho con đi khám ông lang này lần nào chưa. Hồi đầu năm, bé nhà tôi nghịch chống tay xuống đất nên bị sai khớp. Tôi đưa bé đến nhà BS Dũng (con ông lang Hanh) ở đường Nguyễn Văn Cừ. BS Dũng đã từng chữa cho nhiều người trong gia đình tôi. Nhưng hôm đó thật đen đủi, ông lại đi công tác nên tôi phải đưa con gái đến nhà ông lang ở Bông Thợ Nhuộm theo chỉ dẫn của 1 người quen. Lúc đó khoảng 22h rồi, 2 mẹ con đến bị ông mắng té tát vừa sờ sờ, nắn nắn tay bé nhà tôi, xong xuôi ông đắp 1 miếng gạc tẩm rượu thuốc rồi lấy 60k tiền công. Trở về nhà, bé nhà tôi vẫn đau, động nhẹ vào tay là khóc thét. Chiều ngày hôm sau, BS Dũng đi công tác về, tôi phải đưa bé đến khám lại. Sau khi được BS nắn vào khớp bé nhà tôi gần như hết đau luôn và chỉ cần 1 cái băng đỡ khủy tay đeo vào cổ. BS dặn là nên chụp lại phim vì bé nhà tôi còn nhỏ (2t), khớp còn yếu, đã để qua 1 ngày nên rất dễ bị lại. May mắn là con tôi đã khỏi hẳn
    Tôi đưa trường hợp của bé nhà tôi lên đây để các mẹ tham khảo và cân nhắc khi cho con đi khám bệnh. Mong rằng các con của chúng ta luôn luôn mạnh khoẻ, hay ăn chóng lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 401 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Vâng, chị trả lời làm em lấy lại tinh thần chút, chiều em sẽ đưa con đến Viện Nhi .Cứ nghĩ đến bàn tay con ( bàn tay cầm bút) mà bị tật mà lòng em thắt lại- không còn tâm trí làm việc nữa.
    Tks chị nhiều
    Em ko biết chị đã cho cháu đi khám chưa? Nhưng em co đứa cháu (hay bị trật khớp lắm) hay đi chữa của ông lang Đức (nói là ông lang nhưng ông này còn trẻ lắm, ngoài 30 thôi) ở trong ngõ 28 Điện Biên Phủ. Chị cứ đễn ngõ đấy rồi hỏi nhé! Hồi em sinh em bé xong, cũng bị đau lưng, cứ nghĩ là do lúc rặn đẻ nên bị trật gì gì đó nên đi khám. Bác ý nói rằng do chưa hồi phục lại được, cứ để đấy, hai tháng nữa ko hết thì qua bác khám lại cho.

Chúc bé mau khỏi!
    • 370 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Thi Thanh Xuan Xem bài viết
    Đừng lo lắng nữa bạn, mình sẽ chỉ cho bạn một địa chỉ rất tin cậy đây vì chiều qua mình vừa cho nhóc nhà mình đi nắn lại khớp tay vì sai khớp đấy. Bé nhà mình đến, ông ấy vừa cầm tay kiểm tra đã biết ngay là sai khớp. Mồm hỏi, tay cầm, xoay tay con mình sang trái, sang phải là khỏi luôn.
    Mình không nhớ địa chỉ ngõ nhưng sẽ mô tả để bạn tìm cho dễ:
    Bạn đi từ đường Láng, rẽ vào ngõ chùa Láng chỉ khoảng 50m thôi thì rẽ tay phải vào ngõ "trường tiểu học Láng Thượng", vào trong ngõ hỏi nhà ông lang Cường thì ai cũng biết.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi.
    Đúng rồi đó bạn à. Mà đây không phải là ông Lang đâu nhé. Bác ấy là Bác sĩ ở viện quân y nhưng bây giờ về hưu rồi. Mấy năm trước mình bị gấy chân, vào Việt Đức họ bảo phải mổ thế mà đến Ông Cường ông ấy bảo ko phải mổ. Mình cũng băn khoăn lắm nhưng mọi người chữa trước bảo cứ yên tâm đi có chữa được thì bác ấy mới chữa. Thế mà chỉ sau 1 tháng mình đã đi lại được rồi mà còn không bị tật nữa chứ mổ xong bó bột hay bị cứng chân và đi "chấm phẩy" lắm. Mình tin tưởng bác ấy lắm. Bạn cứ thử cho bé đến đó xem dù sao cũng chẳng mất gì mà. Còn vào viện nhiều khi mình ngại lắm có khi còn lây thêm nhiều bệnh nữa chứ. Nếu ở đây không được thì lúc đó vào viện cũng được mà
    • 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

@echbothn: Ông xã tớ trước đi đá bóng bị trật khớp ngón cái, đã chữa ở đấy. Chính ông ấy đã dặn không được bôi dầu. Còn thái độ thì chắc không có gì khó chịu vì nếu ông ấy dám hỗn thì tớ đã cho ông ấy trật khớp rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 61 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tks các mẹ.
    Theo mình, có một số trường hợp khớp của trẻ em chưa ổn định, nên cứ khục ra khục vào như vậy, chứ không phải bị sai khớp. Bạn cứ nên đến bệnh viện, để xem bác sĩ có cách nào cố định khớp theo đúng chiều không. Mình thì mình ko tin tưởng ông Lang cho lắm, nhất là chữa bệnh cho trẻ em, mọi thứ phải thật cẩn thận kẻo sai một ly đi một dặm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tks các mẹ.
    Có thể bé bị tật ngón tay cò súng đấy. Con của chị gái mình khi 13 tháng cũng bị vậy, khám bác sĩ nói đó là tật ngón tay cò súng, có thế bé bị từ khi mới vài tháng nhưng tay gập trong đêm nên người lớn không để ý. Biểu hiện của con chị ấy y như con bạn. Bạn thử tham khảo ở đây xem nhé
    http://www.nguyetcat.com.vn/article....ticle_id=16923
    • 571 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexitrum Xem bài viết
    Có thể bé bị tật ngón tay cò súng đấy. Con của chị gái mình khi 13 tháng cũng bị vậy, khám bác sĩ nói đó là tật ngón tay cò súng, có thế bé bị từ khi mới vài tháng nhưng tay gập trong đêm nên người lớn không để ý. Biểu hiện của con chị ấy y như con bạn. Bạn thử tham khảo ở đây xem nhé
    http://www.nguyetcat.com.vn/article....ticle_id=16923
    Bạn ơi, cho mình hỏi là cháu bạn đã mổ chưa? Mổ ở đâu? Con mình được 10 tháng, cũng vừa phát hiện ra ngón tay cái của bàn tay phải cũng bị như vậy. Đi BV Nhi đồng 2 thì được BS tư vấn và qua tuần sau sẽ mổ. Mình lo quá và hơi hoang mang nữa. Theo như đường link bạn gửi thì phải 2 tuổi mới nên mổ. Vậy không biết mình có nên đợi không? Trong thời gian này mình cho con tập Vật lý trị liệu chẳng hạn? Con đang trong giai đoạn tập bò, làm thế nào để hạn chế bé sử dụng bàn tay đó khi mới phẩu thuật xong? Trong bao lâu thì lành? Các mẹ nào biết về dị tật này cho mình xin thêm ý kiến nha. Cảm ơn mọi người.
    nLJsp7

YSnsp7
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi giup minh voi.hom qua be nha minh chong tay truot va keu dau am i minh so qua dua con di chup x quang bac si noi khong sao nhung sao ve be keu dau ca dem minh lo qua.co me nao co kinh nghiem ko giup minh voi.lam on
    • 173 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

không sao đâu bạn àh, vì thường thì dãn gân thì gây đau thôi mà, uống thuốc giảm đau sẽ đỡ hơn thôi