TIN TÀI TRỢ.

Giúp em_Bé bị sốt xuất huyết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.89K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,864 Bài viết

• 3,980 Được cảm ơn

Cháu em học lớp 3 bị sốt cao mẹ cháu đưa đi xét nghiệm kq cháu bị sốt xuất huyết (SXH) đang nằm viện truyền nước cả nhà ạ.Em nghe nói ở HN đang có dịch SXH gần chỗ em làm khu Lê Trọng Tấn có 3 người chết vì bị SXT rồi nên em lo lắng quá
    Cả nhà có kinh nghiệm gì về bệnh này tư vấn cho em với ạ
    Cảm ơn cả nhà nhiều
    Chào mừng con gái xinh yêu của ba mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ui sốt xuất huyết tuyệt đối ko đc uống 1 loại thuốc gì .Chỉ đc truyền nước và uống hạ sốt thui .Bé uống đc ô zê rôn ( em ko biết viết tiếng anh nó thế nào) thì chị cho bé uống càng nhiều càng tốt .Khi bé hết sốt sẽ lên nhưng nốt chấm li ti và bị ngứa bề mặt da chị đừng cho bé gãi .Mấy ngày nó sẽ hết thui
    Chúc bé chóng khỏi bệnh nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,864 Bài viết

• 3,980 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuby_ruby'smother Xem bài viết
    Chị ui sốt xuất huyết tuyệt đối ko đc uống 1 loại thuốc gì .Chỉ đc truyền nước và uống hạ sốt thui .Bé uống đc ô zê rôn ( em ko biết viết tiếng anh nó thế nào) thì chị cho bé uống càng nhiều càng tốt .Khi bé hết sốt sẽ lên nhưng nốt chấm li ti và bị ngứa bề mặt da chị đừng cho bé gãi .Mấy ngày nó sẽ hết thui
    Chúc bé chóng khỏi bệnh nhé
    Cảm ơn bạn nhiều,cháu đang truyền nước trong bv bạn ạ nhưng vì mình nghe nhiều trường hợp sơ xuất của bs làm thiệt đến bệnh nhân nên lo quá.Gần chỗ làm tớ có 1 em sn 85 bị SXH đi khá
    bs nói chỉ sốt dịch nên cho về nhà truyền nước nhưng k đỡ mà còn nặng hơn phải đưa đến bv xét nghiệm lại kq SXH nhưng đã quá muộn bị chạy lên não và qua đời.Thương đứa con mới được 10 tháng.Còn 2 người nữa cũng mất vì bị SXH.Vì vậy tớ thấy lo quá
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bệnh này ko gây chết ng nhưng nếu chẩn đoán sai cho uống thuốc sai mới mất thui .Bé nhà bạn biết là bị sốt xuất huyết rùi thì truyền nước mấy hum là khỏi thui .Nếu bé bị chảy máu trong thì cùng lắm là phải truyền máu nữa thui .Vì sốt vậy sẽ gây giảm tiểu cầu làm bé ko buồn ngủ ,bạn nên ép đc bé ngủ nhiều 1 chút để đỡ hại thần kinh nhé
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

CHị ơi, bé nhà e bé thế mà vừa bị SXH đây. Cách đấy vài hôm, e phát hiện os để cháu bị muỗi đốt, 1 cánh tay đầy nốt đỏ, xót con phát khóc lên được.
    Khi đi khám bs bảo bị sốt virus, bé quá nên chỉ kê hạ sốt nhét đít thôi. Sáng thì nó hạ sốt, chơi vẫn ngoan, trưa sốt 38 độ e nhét 1 viên, cách 3-4 tiếng lại sốt thì nhét viên nữa, có 2 đêm sốt cao thì lên đến 39,5 độ, lại nhét hạ sốt.
    Bé sốt 4 ngày, sau đó phát ban. Bs bảo cái nốt phát ban nếu ấn tay vào và bỏ ra, nó ko lặn đi thì là SXH, còn nếu ấn vào nó trắng trắng rồi trở lại bt thì là sốt virus. Thế nên thằng nhà e đích thị là SXH rồi. phát ban 2 ngày thì nó chuyển thành những nốt li ti như mụn í, có nốt có nước bên trong.
    Biết là cháu khó chịu lắm nhưng vẫn chơi ngoan nên e cũng tạm yên tâm.
    Mà cơ bản là e tưởng con sốt virus thật nên điếc ko sợ súng, mà toàn điều trị ở nhà nhé.
    Chị cứ yên tâm đi, nghe nhiều luồng thông tin quá lại thêm lo chị ah.
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Nuôi con nhỏ thời buổi bây giờ sốt ruột quá các mẹ ạ, bao nhiêu dịch bệnh. Muốn cho con đi chơi cũng ko giám cho đi, sợ dịch bệnh. Phải cố gắng giữ gìn thôi, tránh cho tiếp xúc với những người có hiện tượng ốm, kể cả người nhà, trước tiên mình phải lo cho con mình đã. Chúc các bé mau khỏe nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hôm nay tớ vừa nhận được tin thằng cu cháu con đưa em con cậu tớ bị sốt xuất huyết tiểu cầu, hichicccc nghe nói bệnh này cứ bị tái phát là phải truyền máu. Thương bé quá, bé mới được gần 9 tháng thôi. Có mẹ nào biết gì về bệnh này cho mình ít thông tin, và chỗ nào khám điều trị bệnh này tốt nhất ở hn. Bé đang ở bệnh viện tỉnh, mình muốn hỏi để sau đợt điều trị này bố mẹ bé đưa bé lên hà nội khám lại.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sốt XH năm nay diễn biến khá phức tạp, thường sốt cao >38 độ li bì hàng tuần liền, tiểu cầu giảm, men gan tăng cao. Phải có theo dõi của BS, điều quan trọng phải hạ sốt cho trẻ như chườm khăn, uống hạ sốt theo chỉ dẫn, Cho trẻ ăn loãng, uống nhiều nước nhất là hoa quả, không tự động truyền nước ( phải có chỉ định của BS). sau khi hạ sốt cơ thể rất mệt hàng tuần nên có chế độ chăm sóc tốt
    • 4,864 Bài viết

• 3,980 Được cảm ơn

Cảm ơn cả nhà ạ,sau 5 ngày nằm viện truyền nước cháu em cũng đỡ mệt hơn và phát ban ra ngoài rồi,nghe nói phát ban là nhanh khỏi đúng k ạ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 275 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mẹ nào con mới sốt có 38 độ mà dã nhét đít hạ sốt thế.Theo nguyên tắc muốn nhét đít hạ sốt cho bé phải trên 38,5 độ. Vả lại bệnh SXH thi 4 đến 5 ngày đầu các mẹ có đi xét nghiệm các bác sĩ cũng chẳng chuẩn đoán nổi la SXH đâu,vì loại bệnh này mấy ngày đầu không cho biểu hiện gì cả,mà chi sốt thôi,kể cả xát nghiệm,vì tiểu cầu cũng sẽ chưa giảm. Tốt nhất các mẹ nên tránh muôix cho con băng cách mác màn khi bé ngủ,khi bé thức thi bôi thuốc chống muỗi cho bé,chú ý cẩn thẩn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 841 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Ui, em cũng đang lo, thằng cu nhà em sốt từ chiều qua, k sốt cao lắm, chỉ 38,5 độ thôi, em cho uống thuốc hạ sốt, và dán miếng hạ sốt ở trán thì hạ được mấy tiếng lại sốt, k biết có phải sốt xuất huyết k nữa, nếu đúng là SXH thì có đi khám hay xét nghiệm bây giờ cũng chưa biết đc phải k mẹ nó
    xjLRp7
    • 650 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Khổ thân con. Đúng rồi đó, SXH phải sau 03 ngày mới cho đi xét nghiệm được, nếu xét nghiệm sớm cũng chả biết được kết quả đâu mẹ nó ạ. Theo dõi liên tục thể trạng của con để có biện pháp hạ sốt kịp thời và ko được uống kháng sinh đâu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me be Tin Xem bài viết
    Ui, em cũng đang lo, thằng cu nhà em sốt từ chiều qua, k sốt cao lắm, chỉ 38,5 độ thôi, em cho uống thuốc hạ sốt, và dán miếng hạ sốt ở trán thì hạ được mấy tiếng lại sốt, k biết có phải sốt xuất huyết k nữa, nếu đúng là SXH thì có đi khám hay xét nghiệm bây giờ cũng chưa biết đc phải k mẹ nó
    Khi Phật ra đời con trầm luân
    Lúc Con sinh ra Phật diệt độ
    Sám hối thân Con nhiều nghiệp chướng
    Ngày nay mới thấy Kinh Như Lai
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

con mình cũng bị sốt hôm qua, đang lo quá các mẹ ạ, chỉ sợ SXH thôi. Làm thế nào bây giờ. Mà con lại còn lười ăn nữa chứ. Khổ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hôm nay mình lại tâm sự với các bà mẹ của chúng ta về những điều cần biết về sốt xuất huyết ,một căn bệnh làm nhức đầu các bác sỹ ,đau lòng các bà mẹ ,khốn khổ cho các nhà khoa học nhiều năm nay mà vẫn chưa có thể dứt điểm thậm chí mỗi năm vấn đề điều trị lại gặp phải những chuyện phức tạp hơn ,hình như bệnh lý sốt xuất huyết ngày càng phức tạp hơn như đánh đố các bác sỹ và các bà mẹ chúng ta vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

mình chỉ nói những gì mình biết ,các bà mẹ chúng ta đã từng trải qua cảnh gian nan trong lúc nuôi con bị bệnh sốt xiuất huyết chúng ta cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nhé
    - vấn đề nhận biết sớm sốt xuất huyết hẳn ai trong chúng ta đều đã từng nghe qua nhiều phương tiện truyền thông và cả ở bệnh viện cũng như sách vở nhưng tưởng cũng nên nhắc lại đôi chút về những kinh nghiệm mà megatre đã từng biết
    - bé sốt cao đột ngột ,và hình như uống thuốc hạ sốt hay lau mát không có tác dụng ,chỉ hạ sốt đôi chút khi cho bé thuốc hạ sốt hay khi lau mát sau đó vẫn tiếp tục sốt như cũ .sốt có thể nói cảm giác nóng như lửa khi chạm vào bé ,có khi da bé nổi bông lên từng mảng
    - sốt cao đột ngột có thể là triệu chứng của rất nhiều bệnh của em bé ,tuy nhiên đặc điểm không đáp ứng với thuốc hạ sốt là triệu chứng thường thấy của bệnh sốt xuất huyết
    - bé sốt cao đột ngột mà lại mắc phải vào đầu mùa mưa hay gần mùa đông là triệu chứng cần để ý ,vì thường là cao điểm của mùa sốt xuất huyết
    - khi bé sốt cao đột ngột mà hàng xóm quanh ta có bé bị sốt xuất huyết thì các bà mẹ cần phải nên cảnh giác về khả năng sốt xuất huyết của bé
    - còn tiếp ...
    • 458 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    megatre viet tiep di, de tai nay rat bo ich. Thanks megatre
    • 180 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tiếp đi mẹ nó ơi. Mình lo quá! Nhóc nhà mình cả tối hôm qua quấy khóc, cứ phải bế vác trên vai suốt cả đêm. Ôi, sao ông trời không cho mình ốm hộ cho các con đi nhỉ. Bé nhỏ quá, hỏi con đau ở đâu cũng không biết. Cả nhà lo lắng, tâm trạng rối bời...
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

có chút thời gian ,mình lại san sẻ với các bà mẹ chúng ta
    -lại nói về triệu chứng ,nếu bé sốt cao mà lại đau bụng (nế bé biết nói và mô tả cái đau của bé ,chỉ vào bụng ) hay bụng bé hơi to hơn bình thường ,hay bé cứ quấy khóc không chịu ăn hay chịu bú va cũng như trên bụng bé bạn cảm giác hơi to hơn bình thường là một điều đáng lưu ý ,có khả năng về bệnh sốt xuất huyết
    - thế thì lúc đó các mẹ lại có thế hỏi ngay thế có cần thử máu không ??? xin thưa rằng hiện tại sốt xuất huyết ngày thứ hai có thể đã có một số biểu hiện trên công thức máu ,việc so sánh công thức máu ở ngày thứ hai và ngày thứ ba cũng đã có thể định hướng phần nào và khả năng có thể xảy ra sốt xuất huyết của bé hay không ???
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bệnh sốt xuất huyết xuất hiện do người bệnh bị nhiễm virus dengue, nhưng người bị nhiễm loại virus này thường do vật trung gian, ở đây là muỗi cái, cụ thể là loại muỗi Ae.aegypti, Ae.albopictus đã hút máu của một người đã, đang bị nhiễm bệnh. Để đủ bữa ăn, con muỗi này thông thường phải hút máu của 4-5 người và cũng do vậy cho nên người ta cho rằng muỗi có thể truyền bệnh cho nhiều người một lúc. Do số lượng muỗi biến động theo mùa, chủ yếu vào mùa mưa muỗi sinh sôi nảy nở mạnh. Do vậy ở Việt Nam, bệnh thường phát triển mạnh vào tháng 7 đến tháng 10 hàng năm .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

trái với suy nghĩ của nhiều bà mẹ ,việc điều trị sốt xuất huyết không phải dễ dàng nhất là những trường hợp có xuất huyết tiêu hóa và da ,niêm mạc,việc nhập viện sớm đôi khi cũng không phải là chắc chắn sẽ vượt qua mà chính sự chăm sóc khuyến khích các cháu cố gắng ăn uống khi có thể là một trong những yếu tố giúp cải thiện sức khỏe ,giúp hồi phục nhanh trong điều trị sốt xuất huyết
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2