TIN TÀI TRỢ.

Giúp em với, bé thức khuya quá !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_vtv
    Cháu gái em sắp được 7 tháng rồi, mọi cái đều phát triển bình thường chỉ mỗi cái bé thức khuya quá, gần 2 tuần nay, ngày nào bé cũng thức đến 1 giờ sáng hoặc hơn mới chịu đi ngủ, mặc dù ban ngày bé ngủ cũng ko nhiều. Các mẹ có cao kiến gì giúp em nhé , hoặc có đưòng link nào đã nói về đề tài này thì chỉ giúp em.
    Cám ơn các chị nhiều !
    Thế mẹ minh_vtv đã "đọc truyện đêm khuya" cho bé nghe chưa? cho bé nghe nhạc chẳng hạn??????Hoặc ầu ơ ví dầu xem sao. (có con toát mồ hôi thật nhỉ????????? ). À mà cũng phải xem chừng bé có bệnh k đấy...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, tôi cũng mới tham gia vào diễn đàn, và mong các mẹ cho một vài lời khuyên. Con trai tôi được 12 tháng rưỡi, nặng 10,5kg. Cháu một tháng nay ngủ kém vô cùng. Ban ngày cháu chỉ ngủ độ 3 giấc con, mỗi giấc chừng 30-45 phút. Thường từ 2 giờ chiều đến 11 giờ đêm cháu không ngủ. Sau bữa sữa cuối cùng trong ngày cháu ngủ từ 11 giờ đêm đến khoảng 1 giờ sáng là dậy chơi đến 4 giờ sáng. Sau đó cháu mới ngủ lại đến 8 giờ sáng. Tôi rất lo là cháu ngủ quá ít ảnh hưởng đến sức khoẻ và sự phát triển. Tôi có cho cháu khám b/sĩ nhưng khám lâm sàng cháu linh lợi và không có biểu hiện của sự mệt mỏi nên b/sĩ không cho cháu uống thuốc già cả. Đêm nào cũng thức với con từ 1 đến 4 giờ sáng tôi cảm thấy bị trầm uất quá. Cháu có ăn hạt sen mà không đỡ. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì bày giúp tôi với, tôi xin cảm ơn rất nhiều.
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Ôi nỗi khổ của em nữa đấy.Chang lẽ lại k cho con bé ngủ buổi trưa.Toi 12h mới chịu ngủ.Chan lắm rồi.
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_vtv
    Chị ơi mẹ nó đã thử đủ cách rồi chị à, nhờ cả bà ngoại của cháu ru cháu ngủ mà không được, cũng có cho cháu nghe nhạc rồi,từ nhạc không lời đến những đĩa nhạc mẹ ru con.
    Chi có cách nào khác không ạ, chỉ cho em với.
    Bé còn nhỏ quá nên khó áp dụng các biện pháp như chơi với bé bắt bé vận động nhiều để bé dễ ngủ... Nếu mẹ minh_vtv đã áp dụng đủ cách rùi mà vẫn k hiệu quả thì theo tớ mẹ nó nên cho bé đi bác sĩ xem sao. Đôi khi trong người bé có những bất ổn mà người lớn mình nhiều khi chủ quan k biết cứ áp dụng bừa các biện pháp dân gian mà đôi khi k đúng bệnh của bé. Thiện tai...thiện tai.....
    • 34 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

chào bạn
    Mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn đây. Con gái mình cũng được gần 7 tháng nhưng cũng thức khuya lắm. NGày nào cũng phải 11-12 h mới chịu ngủ. trước khi đi ngủ còn ê a chán chê. sáng nào cũng ngủ đến 9-10h mới dậy. Mình chẳng biết làm thế nào cho cháu ngủ sớm. Nếu có ngủ lúc 9 rưỡi 10 h thì một lúc là dậy chơi cho đến nửa đêm. mệt quá
    chưa thấy mẹ nào có cao kiến giúp chị em mình giải quyết vụ này nhỉ
    • 34 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

chào bạn
    Mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn đây. Con gái mình cũng được gần 7 tháng nhưng cũng thức khuya lắm. NGày nào cũng phải 11-12 h mới chịu ngủ. trước khi đi ngủ còn ê a chán chê. sáng nào cũng ngủ đến 9-10h mới dậy. Mình chẳng biết làm thế nào cho cháu ngủ sớm. Nếu có ngủ lúc 9 rưỡi 10 h thì một lúc là dậy chơi cho đến nửa đêm. mệt quá
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CONGAIRUOU
    chào bạn
    Bạn cứ kiên trì cho bé đi ngủ sớm đi. Tất nhiên lúc đầu bé sẽ chỉ ngủ một giấc ngắn rồi sẽ dậy chơi nhưng bạn đừng cho bé dậy hoặc bật đèn sáng. Cứ tắt đèn tối và kiên trì ru bé ngủ lại. Chắc khoảng 1 tuần là bé sẽ quen với lịch mới thôi! Bé nhà mình trước đây còn thức đến tận 2-3 giờ sáng mới chịu ngủ cơ. Sau mình đọc sách thấy nói là trẻ không nên đi ngủ muộn nên mình luyện cho bé đi ngủ từ 8:30 tối (đến khi bé được 10 tháng thì lùi xuống 9:00). Lúc đầu bé khóc ghê lắm nhưng mình vẫn kiên quyết. Khóc một lúc khoảng 15 phút thì ngủ, ngủ khoảng 30-45 phút lại dậy. Cứ như thế vài hôm. Dần dần thời gian khóc khi phải đi ngủ được rút lại. Sau khoảng 10 hôm thì cứ đến 8:30 là mắt díp lại, mẹ bế vào phòng, hát ru chưa hết 1 bài đã ngủ tịt và cũng không còn thức dậy sau 30-45 phút nữa. Bạn đã thử luyện ngủ cho bé theo cách này chưa?
    anhchuky2
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cò
    Bạn cứ kiên trì cho bé đi ngủ sớm đi. Tất nhiên lúc đầu bé sẽ chỉ ngủ một giấc ngắn rồi sẽ dậy chơi nhưng bạn đừng cho bé dậy hoặc bật đèn sáng. Cứ tắt đèn tối và kiên trì ru bé ngủ lại. Chắc khoảng 1 tuần là bé sẽ quen với lịch mới thôi! Bé nhà mình trước đây còn thức đến tận 2-3 giờ sáng mới chịu ngủ cơ. Sau mình đọc sách thấy nói là trẻ không nên đi ngủ muộn nên mình luyện cho bé đi ngủ từ 8:30 tối (đến khi bé được 10 tháng thì lùi xuống 9:00). Lúc đầu bé khóc ghê lắm nhưng mình vẫn kiên quyết. Khóc một lúc khoảng 15 phút thì ngủ, ngủ khoảng 30-45 phút lại dậy. Cứ như thế vài hôm. Dần dần thời gian khóc khi phải đi ngủ được rút lại. Sau khoảng 10 hôm thì cứ đến 8:30 là mắt díp lại, mẹ bế vào phòng, hát ru chưa hết 1 bài đã ngủ tịt và cũng không còn thức dậy sau 30-45 phút nữa. Bạn đã thử luyện ngủ cho bé theo cách này chưa?
    Bạn nên làm theo cách của mẹ Cò. Phải kiên nhẫn, vạch plan đàng hoàng và theo bằng được. Có thể phải mất đến 2-3 tuần.
    Có mấy típ này:
    1. Ko bật đèn sáng. Nếu phòng sáng vì ánh sáng chiều tối thì mua rèm tối che lại
    2. KO nói chuyện lúc bé thức giấc
    3. Bật nhạc nhẹ nhàng. Trước khi đi ngủ có thể đọc sách hoặc hát ru (hát đi hát lại một bài bé thích thôi để tạo phản xạ ngủ khi nghe bài đó)
    4. Thời gian tốt nhất để bé đi ngủ là từ 6.30-7.30 tối (bạn ko tin được phải ko nhưng thực tế là vậy mà). Khi bé lớn hơn thì có thể bé ngủ muộn hơn (vd 2 tuổi, ngủ khoảng 8-8.30)
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

:Crying: :Crying: :Crying: Các mẹ ơi cứu em với.. từ lúc sinh tới giờ là 13 tháng rồi mà con em lúc nào cũng 1h sáng mới ngủ, 10h trưa dậy..thế là 11h ăn bữa sáng, 6h ăn bữa trưa, 11h khuya ăn bữa tối...Em cực kỳ lo lắng vì em biết ăn và ngủ như thế là không tốt cho bao tử và phát triển của não bộ...Nhưng các chị giúp em đi. Phải tập làm sao bây giờ? hay chờ tới khi bé lớn?
    Ah! hồi bé về quê, do không khí lạnh nên 10h tối bé đã ngủ, nhưng vộ SG thì bé lại ngủ khuya tiếp. Em đã thử cho bé ngủ sớm lúc 9h tối nhưng 11h bé lại dậy và 4h sáng mới ngủ lại.
    Em cũng cho bé uống thuốc cảm để bé ngủ sớm..nhưng vô hiệu.
    các mẹ giúp con em nhé.
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 392 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

bạn cho bé khám ở BV nhi đồng 1 thử xem. mình thấy như vậy là kg ổn. bé thức wa khuya, ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. bạn có thể gọi điện thaọi đăng ký theo giờ tại bv nhưng phải đóng thêm 50,
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình cách đây 2 tuần cũng thế, mình cũng mệt mỏi lắm nhưng bây giờ thì ổn rồi.Bạn thử tìm mọi cách thay đổi giờ ngủ hàng ngày của bé thử.Ngoài ra bạn thử xem ban ngày bé có nghịch nhiều quá kg.Bé ham chơi quá cũng khó ngủ.
    • 368 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

cac me oi con ha minh tu thang thu 2 den gio la 14 thang roi chua bao gio ngu truoc 11h dau
    thuong la 12h dem moi ngu, neu giac chieu 5h-6h di choi ko cho ngu thi 10h be di ngu nhung chi duoc 30 phut la tinh va 1h dem moi ngu. minh cung khong co bien phap nao de ep con ngu som duoc
    met lam
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meconcunto Xem bài viết
    cac me oi con ha minh tu thang thu 2 den gio la 14 thang roi chua bao gio ngu truoc 11h dau
    thuong la 12h dem moi ngu, neu giac chieu 5h-6h di choi ko cho ngu thi 10h be di ngu nhung chi duoc 30 phut la tinh va 1h dem moi ngu. minh cung khong co bien phap nao de ep con ngu som duoc
    met lam
    Chào bạn, con mình nay được 7 tháng, lúc từ 1 tháng đến 4 tháng, bé nhà mình rất khó ngủ. Ban ngày ngủ vài giấc khoảng 15phut đến nửa tiếng. Ban đềm thì chơi đến 11h khuya rồi ngủ giấc 2h thức 1 tiếng rồi ngủ tiếp. Từ tháng thứ 5 mình kiên quyết tập con ngủ sớm, sau khi cho ăn uống xong lúc 6h thì 6h30 đến 7h tối mình cho con đi tắm và bỏ vào võng đưa ngủ bất kể bé đang thức đòi chơi. Mỗi ngày con ngủ thêm được nửa tiếng rồi 2 tuần trôi qua con đã ngủ được nguyên đêm từ 8h đến 5h sáng. Khi con đói thì như con mình là bé xoay người liên tục thì mình cho bé bú sữa thêm rồi con ngủ luôn tới sáng. Nói chung là bạn phải kiên trì tập con ngủ, từng ngày trôi qua con sẽ có tiến bộ mình không ngờ. Chúc bạn thành công nhé! Mong con luôn khỏe mạnh và ngủ ngon.
    2S2kjHy2S2kp7

600300
    • 9 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chán lắm. Sao các mẹ giống mình vậy ? Chích bông nhà mình 2 tuổi rồi mà toàn thức khuya thôi, mệt mỏi lắm. Hôm qua mới thức đến 3 giờ sáng đấy, trời đất, đi làm mà mệt không chịu được, sáu giờ tối mới ngủ trưa , hơn 8 giờ mới dậy. sáng ngủ đến 8 giờ, hu hu. Ai có cách gì hay giúp mùnh với. Ép nó đi ngủ thì khóc toáng lên, đòi xuống phòng Ông bà. Tại nó ham chơi quá. hu hu :Sick:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac ban !
    Van de thuc khuya cua cac be , toi thay day la an de chung roi . Nha ai co em be hau nhu deu trai qua giai doan be thuc khuya o do tuoi do . Con trai toi cung vay ! Luc dau cung thay lo lo , cung di kham nhieu cho roi . Bay gio nghiem lai toi moi thay cung khong dang lo dau cac ban a ! Cac be thuc khuya co rat nhieu nguyen nhan , co the do thoi tiet , do ham choi , do cha me van de anh sang hoac co the con nhung tieng dong gay su to mo cho be ! Vi vay cac ban hay yen tam va binh tinh de tim giai phap nhe !
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình đến 4 tuổi rồi mà rất hay nhộn nhịp, nhưng thức khuya lắm, có đếm mình đi ngủ nó còn banh mắt mẹ ra bắt thức cùng, chán quá!!, chẳng biết làm thế nào nữa, cũng cho uống sữa ấm trước khi đi ngủ, kể truyện, masage,... đủ trò, tắt hết tivi mà sao bé vẫn thức, có cách nào khác nữa không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 188 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

2 bé nhà này cũng thức khuya ghê gớm, 10 giờ cho lên giường tắt đèn đi ngủ mà chúng nó vẫn không ngủ, nằm mãi tận 11 giờ hơn mới ngủ đấy. Sáng ra phải khó khăn lắm mới gọi bé lớn dậy đi học được (học lớp 5).