TIN TÀI TRỢ.

Giúp em: bé vàng da và có cần phải vật lý trị liệu sau khi nằm tại bviện 2 tuần ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.17K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 180 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

CÁc mẹ ơi, cháu của mình vừa mới được 2 tuần tuổi , cách đây 1 tuần cháu bị tiêu chảy và vàng da nên phải nằm ở khoa bệnh lý sơ sinh, mẹ cháu sinh mổ nhưng được về, thế là sau 1 tuần nằm trong đó, cháu đã bớt vàng da, hôm thứ 2, cả nhà vừa đưa cháu về, nhưng đến hôm nay sao mình thấy cháu bị vàng l5ai là sao hở các mẹ????
    Thêm nữa , khi bé xuất viện, BS có chỉ định mỗi ngày đem vbe1 vào bệnh viện để vật lý trị liệu vì BS nói có một số cháu nằm trong bệnh viện thời gian dài e sẽ ảnh hưởng đến khả năng bình thường của trẻ nên cần phải vật lý trị liệu. NHưng mẹ cháu cũng lo la71ng không biết đi đi lại lại trong bệnh việcn như vậy có tốt không, cháu nằm trong đó 2 tuần, vậy có cần thiết phải vật lý trị liệu không ???
    Các mẹ ơi, xin hãy trả lời giúp cho mẹ cháu nhé . Mong tin lắm lắm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEOMAP Xem bài viết
    CÁc mẹ ơi, cháu của mình vừa mới được 2 tuần tuổi , cách đây 1 tuần cháu bị tiêu chảy và vàng da nên phải nằm ở khoa bệnh lý sơ sinh, mẹ cháu sinh mổ nhưng được về, thế là sau 1 tuần nằm trong đó, cháu đã bớt vàng da, hôm thứ 2, cả nhà vừa đưa cháu về, nhưng đến hôm nay sao mình thấy cháu bị vàng l5ai là sao hở các mẹ????
    Thêm nữa , khi bé xuất viện, BS có chỉ định mỗi ngày đem vbe1 vào bệnh viện để vật lý trị liệu vì BS nói có một số cháu nằm trong bệnh viện thời gian dài e sẽ ảnh hưởng đến khả năng bình thường của trẻ nên cần phải vật lý trị liệu. NHưng mẹ cháu cũng lo la71ng không biết đi đi lại lại trong bệnh việcn như vậy có tốt không, cháu nằm trong đó 2 tuần, vậy có cần thiết phải vật lý trị liệu không ???
    Các mẹ ơi, xin hãy trả lời giúp cho mẹ cháu nhé . Mong tin lắm lắm
    Trẻ bị vàng da trong giai đoạn sơ sinh nếu là vàng da bệnh lí (vàng như nghệ, kéo dài > 3 tuần, có thể kèm theo bỏ bú, li bì, co giật...) cần phải theo dõi định kì tại khoa vật lí trị liệu-Phục hồi chức năng khi trẻ 3 tháng tuổi trở lên. Trong 3 tháng đầu chưa cần tập VLTL đâu vì giai đoạn này chưa thể đánh giá chính xác tình trạng phát triển chung của trẻ về vận động và trí tuệ.
    • 179 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hi, MEOMAP có nhận ra mình không nhỉ:Battin ey: ! Chúc mừng Meomap nhe, sau bao khó khăn vất vả rồi ước nguyện cũng thành hiện thực:Rose: .
    Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị vàng da, phải vào chiếu đèn 2 hôm ở khoa sơ sinh rồi được về, lại bị vàng lại. Nhưng mình mời bác sỹ đến khám thì bác sỹ nói không sao, bé nhà mình bị vàng da sinh lý kéo dài, đến ngoài tháng là hết. MEOMAP cứ theo dõi xem bé có háu ăn, ngủ có tốt và có quấy khóc không nhé. Nếu mọi cái đều bình thường thì đó là vàng da sinh lý, ra ngoài tháng sẽ khỏi thôi. Còn nếu có biểu hiện biếng ăn, ngủ li bì, mắt đờ đẫn không nhanh nhẹn thì MEOMAP phải cho bé nhập viện để điều trị nhé. Bạn mua đường Gluco ở hiệu thuốc về, mỗi ngày hòa 2 lần cho bé uống nửa thìa (thìa ăn bột) nước đường đó trước khi bú để giải độc tố cho bé, bạn cũng có thể uống nước đường đó rất tốt. Nó sẽ đào thải độc tố cho bé nhanh hết vàng da đó (đấy là bác sỹ ở khoa sơ sinh bệnh lý viện PSHN mình mời về khám kê đơn thuốc cho mình và mình thấy hiệu quả lém!)
    Thân mến!:LoveStruc:
    Bé Tôm nhảy lách tách, bố mẹ cười khanh khách!
    ecB7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 180 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyhouse911 Xem bài viết
    hi, MEOMAP có nhận ra mình không nhỉ:Battin ey: ! Chúc mừng Meomap nhe, sau bao khó khăn vất vả rồi ước nguyện cũng thành hiện thực:Rose: .
    Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị vàng da, phải vào chiếu đèn 2 hôm ở khoa sơ sinh rồi được về, lại bị vàng lại. Nhưng mình mời bác sỹ đến khám thì bác sỹ nói không sao, bé nhà mình bị vàng da sinh lý kéo dài, đến ngoài tháng là hết. MEOMAP cứ theo dõi xem bé có háu ăn, ngủ có tốt và có quấy khóc không nhé. Nếu mọi cái đều bình thường thì đó là vàng da sinh lý, ra ngoài tháng sẽ khỏi thôi. Còn nếu có biểu hiện biếng ăn, ngủ li bì, mắt đờ đẫn không nhanh nhẹn thì MEOMAP phải cho bé nhập viện để điều trị nhé. Bạn mua đường Gluco ở hiệu thuốc về, mỗi ngày hòa 2 lần cho bé uống nửa thìa (thìa ăn bột) nước đường đó trước khi bú để giải độc tố cho bé, bạn cũng có thể uống nước đường đó rất tốt. Nó sẽ đào thải độc tố cho bé nhanh hết vàng da đó (đấy là bác sỹ ở khoa sơ sinh bệnh lý viện PSHN mình mời về khám kê đơn thuốc cho mình và mình thấy hiệu quả lém!)
    Thân mến!:LoveStruc:
    Chi thuong men oi, cam dong vo cung khi biet chi van luon theo doi va cau mong cho minh hanh phuc , nhung chau cua minh o day la con cua nguoi em gai, chu minh van dang hanh trinh tim con ban a..., kho khan ma van chua duoc, cam on chi nhieu qua vi van nho toi minh.
    NHung thong tin chi cho minh biet, minh da chi cho em gai minh roi, cam on chi nhieu nhe, em gai minh cung do lo, bon minh van dang tiep tuc theo doi va cung nho ho ly den nha de giup cho chau be tam va vat ly tri lieu, hom nay chau cung van con vang da, nhung theo mat cua minh nhin, co le be da do hon nhieu roi.
    Cam on chi nhieu lam, nhung tinh cam chia se niem hanh phuc va nhung loi khuyen cho chau be cua em gai minh.
    Chuc chi va gia dinh luon hanh phuc nhe. Than men.
    • 179 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thương mến gửi MEOMAP!
    Mình thật hồ đồ quá vì vô tình lại làm MEOMAP buồn thêm. MEOMAP cho mình xin lỗi nhé, mình cứ tưởng là... Nhưng MEOMAP đừng nản, hãy cố gắng lên và giữ vững niềm tin nhé! Mình có câu chuyện này muốn kể với MEOMAP, tại bệnh viện PSHN nơi mình đã phải nằm dưỡng thai hơn 1 tháng trời trước khi đẻ đấy: Đó là có một cặp vợ chồng hành trình tìm con 12 năm, anh chị ấy đã chữa rất nhiều và làm TTON rất nhiều lần nhưng đều không được. May thay lần thứ 7 làm TTON cũng là lần cuối cùng anh chị ấy quyết tâm, nếu không thì sẽ thôi thì lại đậu, thậm chí lại đậu 2 thai 1 trai, 1 gái. Niềm vui nhân lên gấp bội và đã sinh ra mẹ tròn con vuông. Nằm ở viện mà mình chứng kiến nhiều câu chuyện cảm động lắm, niềm tin chiến thắng của các bà mẹ rất cao bạn ạ. Vì vậy, MEOMAP đừng nản chí trong bất kỳ hoàn cảnh nào nhé, mình sẽ luôn sát cánh cùng bạn, có gì thì nhớ nhắn tin cho mình đấy nhé.
    Thương mến!:Rose:
    Bé Tôm nhảy lách tách, bố mẹ cười khanh khách!
    ecB7
    • 847 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Chắc bé bị vàng da sinh lý thôi, hy vọng thế (vì nếu vàng da bệnh lý do thiếu bumin gì gì đó thì phức tạp lắm). Chú ý cho bé phơi nắng thường xuyên trước 9h sáng, phơi nắng cả mẹ cả con.
    • 847 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

@ meomap: Phương pháp tắm nắng: thường bắt đầu từ tuần thứ 2 sau sinh. Thời điểm: sáng sớm lúc mặt trời mọc chưa nóng (thường thừ 7h đến 9h, không nên tắm nắng buổi chiều). Chọn nơi thoáng mát, sạch sẽ, nhiều ASMT rọi tới (không được ngồi sau cửa kính để tắm nắng vì ASMT qua kính mất tác dụng của tia cực tím). Bộc lộ toàn bộ cơ thể bé (sơ sinh có thể mặc áo mỏng ->vén cao phần lưng lên cho bé khỏi lạnh phần ngực). Để phần lưng của bé tiếp xúc trực tiếp ASMT, xoay trở toàn bộ cơ thể bé cho tất cả mọi vùng da đều được tiếp xúc với ASMT. Thời gian tắm nắng: 10-30 phút đều đặn mỗi ngày. Cả mẹ và bé cùng tắm nắng, tạo cảm giác thân thương gần gũi (nựng nịu, cho bé bú đến thời đểm phát triển tập cho bé ngồi, vịn bé đi, chơi đùa cùng bé.....) giúp bé thích thú khi bé tắm nắng. Tắm nắng đúng sẽ mang lại nguồn Vit D giúp cho sự phát tiển tốt bộ xương của bé. Nếu tắm nắng không đúng cách thì không góp phần cho sự phát triển hệ xương của bé, và dễ đưa đến còi xương do thiếu vit D. Theo BS Nguyễn Văn Thực, BS Hồ Thị Kim Anh (khoa nhi bv Hoàn Mỹ).