TIN TÀI TRỢ.

Giời leo - Zona

• 10 Lượt chia sẻ
  • 27.8K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chàocả nhà,
    Lại em đây. Không biết con các chị thế nào chứ bé nhà em có vẻ bị nhiều vấn đề về da quá. Hết ma tịt rồi lại đến giời leo :evil: . Hai hôm nay rồi ở dưới cùi tay trái mọc lên mấy cái mụn đỏ đỏ và rộp nước trông rất giống giời leo, em đã thử bôi hồ nước nhưng không thấy hết mà hình như còn lan rộng hơn. Nghe nói có thể nhai gọa nếp đắp lên nhưng em nghe cứ thấy ghê ghê không dám kàm sợ lại mất vệ sinh nhiễm trùng thì chết. Có ai co kinh nghiệm vụ này làm ơn chỉ dùm với. Xin cảm ơn nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy tuýp thuốc mỡ Gentrisone chữa bệnh ngoài da cho trẻ rất tốt. Còn nếu vết rộp vẫn tiếp tục lan rộng thì tốt nhất bạn nên cho bé tới khám bác sĩ vì bọn mình đoán mò nhỡ lại không đúng bệnh của bé. Chúc em bé mau khỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    QA cũng bị 1 vết đỏ trên cổ to bằng 1 đốt ngón tay, bà trông trẻ nói ko phải giời leo, giời leo thường lan rất nhanh kia (chứ mình cũng đã sẵn sàng để bà nhai gạo nếp đấy, cho dù bà có bị gì về răng miệng ko). Sau mình phát hiện thấy ở giữa có 2,3 mụn nước nhỏ tí, màu đục như trứng cá, và đặc biệt lại mọc ra 1 cái mụn nhỏ khác cũng gần cổ. Tối qua mang ra Bsĩ da liễu gần nhà, được biết đó là "VIÊM DA TIẾP XÚC" được cho thuốc như sau:

- Siro Phenegan uống 1 lần vào buổi tối.
    - 1 lọ thuốc nước đỏ lòm lòm bôi tối (xin lỗi để quên toa thuốc ở nhà, loại của Viện da liễu sx, chỉ định viêm da, săn da). Lọ nhựa, nhỏ như lọ nhỏ mắt Natri, chắc là rẻ rề & dễ kiếm
    - Tuýp mỡ Oxyt kẽm bôi sáng (1lần)
    - Tắm bằng Cetaphil thay vì xà phòng.

Sáng ra, các cái mụn đấy đã xẹp lép rồi đấy. Bạn thử tham khảo xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã tư vấn. Em vẫn chưa kịp tham khảo mấy cái loại thuốc mà các chị bảo nhưng những nốt đó đã xẹp rồi, chỉ còn đỏ thôi chứ không rộp nữa. Chẳng hiểu là do bôi hồ nước hay nhai gạo nếp ( Bà trông trẻ đã thực hiện khi em đi làm đấy) nữa. Anyway, chí ít là cũng tạm khỏi rồi. Thế mà em đã nghĩ đến bệnh zona cơ đấy :rolleyes:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 130 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với, bé nhà mình tối qua về thấy sau lưng có 2 mảng tấy đỏ như bị cháy xém da, chạm vào đau. Hỏi bác sỹ bảo bị zona hay còn gọi là giời leo. Có mẹ nào có kinh nghiệm về chữa zona không chia sẻ với mình với: bác sỹ chữa, những biểu hiện của bé, chăm sóc bé... Từ sáng đến giờ lên Web tìm hiểu về bệnh này xong chẳng làm được gì, lo quá.
    Mẹ nào có kinh nghiệm, bớt chút thời gian chia sẻ với mình nhé.
    Many thanks
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongbi
    Các mẹ ơi giúp mình với, bé nhà mình tối qua về thấy sau lưng có 2 mảng tấy đỏ như bị cháy xém da, chạm vào đau. Hỏi bác sỹ bảo bị zona hay còn gọi là giời leo. Có mẹ nào có kinh nghiệm về chữa zona không chia sẻ với mình với: bác sỹ chữa, những biểu hiện của bé, chăm sóc bé... Từ sáng đến giờ lên Web tìm hiểu về bệnh này xong chẳng làm được gì, lo quá.
    Mẹ nào có kinh nghiệm, bớt chút thời gian chia sẻ với mình nhé.
    Many thanks
    Có đây có đây! Nhưng mà kinh nghiệm cho bé "nhớn" thôi.
    Baby mà bị thì thương lắm.
    Cho mình địa chỉ email mình sẽ gửi thông tin về bệnh để bạn tham khảo.
    Tóm tắt biểu hiện & điều trị bệnh như sau:
    Triệu chứng bệnh:
    1-2 ngày đầu quầng đỏ rát
    Sau đó nổi phồng lên như vết bỏng nhưng từng hạt nhỏ mọng nước
    Bệnh này do virut gây ra kéo dài chu kỳ khoảng 1 tuần.
    Nhưng có thể kéo dài nữa thậm chí vài tháng tuỳ theo sức đề kháng và điều trị của mỗi người.
    Bệnh này gọi là zona thần kinh nên sẽ cực kì đau và chỉ xuất hiện ở đầu các dây thần kinh. Nếu ở lưng thì chỉ 1/2 lưng.
    Mình tự mua thuốc và tự chữa cho AX theo đơn của anh bạn BS quen.
    - Thuốc bôi Noral
    - Thuốc xát trùng trước khi phẫu thuật
    - Kháng sinh liều cao.
    - Thuốc chống viêm
    Hàng ngày mình sát trùng vết thương chờ se mặt rồi bôi thuốc noral kèm theo uống thuốc.
    Lưu ý ko bôi thuốc sau 6h tối vì đêm sẽ rất đau.
    Thường đau về đêm và AX toàn phải xài thuốc giảm đau.
    Lưu ý: giời leo thì ko phải zona thì phải.
    Bạn kiểm tra lại 2 mảng đó có nằm về 1 phía của lưng ko.
    Mình đã chữa thành công cho AX sau đợt điều trị 10 ngày.
    Và đã mách nhiều người khác pp điều trị như trên.
    Nhưng toàn người lớn thôi.
    Em bé thì chưa mách cho ai cả.
    Mình post biểu hiện bệnh & kinh nghiệm cho bạn để tham khảo thôi nhé!
    Nếu dùng KS cho bé thì phải theo đơn BS nhé!
    Đặc điểm : chỉ bị 1 lần trong đời & ko lây lan từ người sang người.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị giời leo, bác sỹ gọi là Hepper zona mình mua thuốc Acyclovir 5% bôi và Aciclovir 500mg uống cho bé. Thuốc bôi bạn bôi cho bé vào ban ngày, không bôi đêm. Thuốc uống loại 500mg bạn cho bé uống ngày 1v/2 lần (bạn hỏi lại dược sỹ bán thuốc theo cân nặng của bé). Chúc em bé chóng khỏi bệnh.
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 130 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

to me chomchom: Bé nhà mình tối qua thấy có mảng da xém (mình có cảm giác như bị bỏng cháy ra (không có nước))) như đồng xu, xung quang có các mụn nhỏ li ti như rôm. sờ vào thấy bé kêu. Tối bé rất quấy. Mấy hôm trước bé có hầm hập sốt.
    Ngoài mảng hình đồng xu đó ra trên lưng còn một số chỗ xuất hiện đám mụn nhỏ li ti đó, không nằm về một bên lưng đâu.
    Tối qua về muộn nên mình đưa bé ra bác sỹ cạnh nhà, không phải là bác sỹ da liễu, bsy kêu bị zona và cho bôi thuốc acyclovir.. (mình không nhớ rõ tên)
    Hôm nay đọc một số bài trên Web thấy biến chứng của nó mình đang hoảng quá.
    Địa chỉ email của mình là : haily@viettel.com.vn

Cám ơn mẹ chomchom nhiều
    to me Lan Chi: mình cũng đang bôi thuốc đó. CHo mình hỏi bé nhà bạn bị ở đâu? có biều hiện giống bé nhà mình không? bao nhiêu lâu thì khỏi.
    Hãy chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongbi
    to me chomchom: Bé nhà mình tối qua thấy có mảng da xém (mình có cảm giác như bị bỏng cháy ra (không có nước))) như đồng xu, xung quang có các mụn nhỏ li ti như rôm. sờ vào thấy bé kêu. Tối bé rất quấy. Mấy hôm trước bé có hầm hập sốt.
    Ngoài mảng hình đồng xu đó ra trên lưng còn một số chỗ xuất hiện đám mụn nhỏ li ti đó, không nằm về một bên lưng đâu.
    Tối qua về muộn nên mình đưa bé ra bác sỹ cạnh nhà, không phải là bác sỹ da liễu, bsy kêu bị zona và cho bôi thuốc acyclovir.. (mình không nhớ rõ tên)
    Hôm nay đọc một số bài trên Web thấy biến chứng của nó mình đang hoảng quá.
    Địa chỉ email của mình là : haily@viettel.com.vn

Cám ơn mẹ chomchom nhiều
    to me Lan Chi: mình cũng đang bôi thuốc đó. CHo mình hỏi bé nhà bạn bị ở đâu? có biều hiện giống bé nhà mình không? bao nhiêu lâu thì khỏi.
    Hãy chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé.
    Đúng đúng có bị sốt và còn đau nổi hạch nữa cơ.
    Nếu cần thông tin gì thì cứ phone cho mình nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thương bé quá, mình cũng bị giời leo vào dịp tết vừa rồi đấy, vật vã mất hơn chục ngày và giờ thì khỏi rồi nhưng vẫn để lại vết thâm trên da, may mà ở cạnh sườn. Cách chữa giời leo theo kiểu dân gian mà mình áp dụng là nhai gạo nếp và đỗ xanh rồi đắp vào chỗ giời leo, đắp rộng ra xung quanh một chút. Yêu cầu là đỗ xanh còn cả vỏ và nhai sống, phải nhai thật nhuyễn. Ngoài ra, mình còn uống C liều cao nữa. Mình áp dụng bài thuốc này hơi muộn nên lâu khỏi hơn. Tuy nhiên, vừa rồi mình cũng đọc một bài trên Vnexpress nói rằng đậu xanh không có tác dụng nhưng không thấy nói là nhai kèm với gạo nếp sống. Nếu các mụn nước chưa bị vỡ thì bạn cứ thử xem sao, hy vọng là bé cũng hợp như mình và mau khỏi nhé. Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại đây http://vnexpress.net/Search/?p=1&r=7...7901%3Bi%20leo. Bạn chú ý không để mụn nước vỡ lan ra chỗ khác nhé. Nó sẽ lan rộng và gây đâu đớn lắm đó.
    Bố mẹ yêu Cún!

187573
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuacun
    Thương bé quá, mình cũng bị giời leo vào dịp tết vừa rồi đấy, vật vã mất hơn chục ngày và giờ thì khỏi rồi nhưng vẫn để lại vết thâm trên da, may mà ở cạnh sườn. Cách chữa giời leo theo kiểu dân gian mà mình áp dụng là nhai gạo nếp và đỗ xanh rồi đắp vào chỗ giời leo, đắp rộng ra xung quanh một chút. Yêu cầu là đỗ xanh còn cả vỏ và nhai sống, phải nhai thật nhuyễn. Ngoài ra, mình còn uống C liều cao nữa. Mình áp dụng bài thuốc này hơi muộn nên lâu khỏi hơn. Tuy nhiên, vừa rồi mình cũng đọc một bài trên Vnexpress nói rằng đậu xanh không có tác dụng nhưng không thấy nói là nhai kèm với gạo nếp sống. Nếu các mụn nước chưa bị vỡ thì bạn cứ thử xem sao, hy vọng là bé cũng hợp như mình và mau khỏi nhé. Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại đây http://vnexpress.net/Search/?p=1&r=7...7901%3Bi%20leo. Bạn chú ý không để mụn nước vỡ lan ra chỗ khác nhé. Nó sẽ lan rộng và gây đâu đớn lắm đó.
    @mecuacun,

Hình như là giời leo & zona khác nhau đấy bạn ạ.
    Giời leo thì có thể bị đi bị lại & chữa theo cách dân gian như bạn chỉ.
    Nhưng zona lại do virut gây ra & chỉ bị 1 lần trong đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Có hai mẹ con nhà mình đây, vừa mới bị xong, vẫn còn đang phải bôi thuốc. Lúc đầu mình tưởng là Ech bị thuỷ đậu, cho đi khám thì ko phải, mà mình cũng bị (ở mặt, ngực, vai) đau rát lắm. Mình bôi kem Sudo tháy mát ngay, hết hẳn đau rát. Ở mặt thì bôi đến ngày thứ 3 là hết hẳn, ko có vết thâm cũng như sẹo. Nhưng ở Ngực và vai thì veet to hơn (chắc bị lan rộng do vải áo cọ vào thì đến hôm nay (5 ngày) đã thấy bắt đầu bong da rồi. Ếch nhà mình thì bong da ngày hôm qua. Bé bị ở cánh tay, đùi. Các mẹ chú ý mặc quần áo mềm, mỏng cho bé nhé, vì vải cọ vào cũng gây đau đấy. Đặc biệt là lúc tắm cho bé, thật cẩn thận để ko chạm, kỳ cọ vào vùng bị đỏ, tránh làm tượt lớp da ngoài ra. Và ko được tắm bất cứ loại xà phòng nào hết nhé. Chỉ dùng nước không thôi. Ếch thì mình dùng nước đun sôi để nguội, còn mình thì vẫn tắm nước lã bình thường. Cẩn thận hơn thôi, sợ bé bị nhiễm trùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,737 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Mẹ Chôm chôm ơi bạn hiểu lầm về bệnh này rồi, Zona là bệnh cực kỳ dễ lây và siêu vi trùng này sẽ lây sang người khác mà không phát bệnh ngay, khi nào cơ thể người bị lây mệt mỏi, sức đề kháng kém thì bệnh mới phát. CHỉ đúng một điều là bị 1 lần không bị lại, nếu có ai bị lại lần 2 thì là 1 trong những triệu chứng của AIDS (Mình có đọc nhiều tài liệu như vậy). Trước đây mình cũng từng bị và có đọc nhiều tài liệu nên đã dùng thuốc đặc trị Zona là Zovirax nên không để lại sẹo dù mình bị rất nặng từ nửa lưng trái ra đên ngực.

Mẹ Hongbi ơi bé đã đỡ hơn chưa, đa số bác sĩ chữa bệnh này đều cho uống C và các Vit nhóm B để nâng cao đề kháng và giữ gìn tránh bội nhiễm thôi, tự khỏi là chính. Chúc bé chóng khỏi nhé.

Đây là bài mình search trên y khoa:

Bệnh Zona- trong dân gian gọi là "giời leo"- là một bệnh lây do siêu vi trùng gây ra, tấn công chủ yếu lên da và các dây thần kinh ở vùng da đó. Mọi lứa tuổi, cả nam lẫn nữ đều có thể mắc bệnh. Bệnh khởi phát đột ngột, diễn tiến cấp tính và tự lành, chỉ một số ít trường hợp nặng, xảy ra biến chứng mới cần phải điều trị. Từ khi có bệnh AIDS xuất hiện, Zona cũng là một bệnh cơ hội ở những người bị AIDS.

Triệu chứng

Lúc khởi bệnh, bệnh nhân cảm thấy hơi đau, rát ở một vùng da kèm mệt mỏi, uể oải, ớn sốt. Sau đó nổi nhiều mụn nước to nhỏ không đều thành chùm trên nền da thường hay đỏ hồng. Các mụn nước này căng phồng trên mặt da, chứa dịch trong hay hơi hồng, đôi khi có mủ khi bị bội nhiễm, trên đỉnh mụn nước hơi bị lõm xuống. Sau vài ngày, các mụn nước vỡ ra chảy nước, lở nhẹ và đóng một lớp mài.

Vị trí: Các mụn nước có thể nổi trên một vùng da hay niêm mạc nhưng đặc biệt là chỉ ở một bên cơ thể, không khi nào lan qua phía bên đối diện. Ví dụ: một bên mắt, một bên mũi hay một bên lưng... Ðau cũng là một triệu chứng chính của bệnh, đau do các rễ thần kinh bị tổn thương. Tùy trường hợp, có khi chỉ hơi đau hay đau vừa nhưng có khi đau rất dữ dội, nhất là ở những người già.

Triệu chứng kèm theo là nổi hạch nách, cổ hay bẹn cùng bên và gần với vùng da bị bệnh. Chùm mụn nước ở một bên cơ thể, nổi hạch kèm theo và đau là các đặc điểm quan trọng để chẩn đoán bệnh Zona.

Diễn tiến và biến chứng

Các mụn nước sẽ vỡ, chảy dịch, đóng mài và lành không để lại sẹo xấu trong vòng 2-3 tuần. Ðó là diễn tiến tự nhiên của bệnh không cần điều trị gì trừ các trường hợp nặng, có biến chứng. Các biến chứng thường gặp là:

- Nhiễm trùng trên các mụn nước vỡ, lở ra và chảy dịch.

- Ðau sau Zona: ở những người già trên vùng da, bệnh sau khi lành triệu chứng đau vẫn tồn tại dai dẳng và dữ dội rất khó điều trị.

- Nếu bị ở vùng mắt có thể bị lở giác mạc, viêm thần kinh thị giác làm ảnh hưởng đến thị lực.

Ðiều trị

Ngoài nghỉ ngơi, không làm việc nặng, chủ yếu là điều trị triệu chứng như dùng các loại thuốc giảm đau, vitamin C, bôi thuốc kháng khuẩn tại chỗ, dùng kháng sinh uống chống bội nhiễm. Các thuốc kháng siêu vi trùng uống hoặc bôi chỉ dùng khi bệnh nặng và cần có chỉ định của bác sĩ da liễu. Khi có biến chứng ở mắt hay đau nhiều và kéo dài nên đi khám bác sĩ chuyên khoa mắt hay nội thần kinh.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Mẹ Chôm chôm ơi bạn hiểu lầm về bệnh này rồi, Zona là bệnh cực kỳ dễ lây và siêu vi trùng này sẽ lây sang người khác mà không phát bệnh ngay, khi nào cơ thể người bị lây mệt mỏi, sức đề kháng kém thì bệnh mới phát. CHỉ đúng một điều là bị 1 lần không bị lại, nếu có ai bị lại lần 2 thì là 1 trong những triệu chứng của AIDS (Mình có đọc nhiều tài liệu như vậy). Trước đây mình cũng từng bị và có đọc nhiều tài liệu nên đã dùng thuốc đặc trị Zona là Zovirax nên không để lại sẹo dù mình bị rất nặng từ nửa lưng trái ra đên ngực.
    Mùa thu ơi,

Tớ cũng nghe BS nói đấy, chứ tớ có dám phán bừa đâu.
    Thú thực là AX mình đã bị bệnh đó và mình rất lo chomchom vì sợ lây.
    Mình hỏi dược sĩ họ nói là ko lây nhưng vẫn chưa yên tâm nên check lại với anh bạn làm BS và được thông tin như vậy.
    Và đúng là mình mà chomchom ko bị lây từ AX dù mình hàng ngày chăm sóc cho anh ấy. Hay là chưa lây nhỉ
    Cũng theo đơn thuốc anh ấy cho mình đã chữa khỏi cho AX.
    Mình cũng đã search trên web thông tin khá đầy đủ nhưng ko nói gì đến vụ lây và nguy hiểm cả chỉ là khó chữa và dễ bội nhiễm thôi.
    Mình đã mail cho me hongbi rồi.
    Như mình đã khuyên mẹ hongbi, kinh nghiệm chỉ để tham khảo tốt nhất là cho bé đi BS.
    • 349 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình bị zona (giời leo) ngay vành tai, ăn vào ống tai gây mủ.
    Lo quá ! Có ai có kinh nghiệm giúp mình với, và có kiêng ăn uống hay tắm rửa không? Mau lành bệnh không? Có lây không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 88 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà em bị đầy mụn có nước ở khắp ngực hôm qua hôm nay đã sang đến tận lưng. Mụn rất to, có nứoc ở trong và đỏ từng mảng. Bác sĩ nói là bị Rona và đã kê thuốc, nhưng theo em biết thì bệnh này rất rát và đau. Hơn nữa em không biết làm cách nào để nhanh khỏi, phải ăn uống kiêng khem gì không (em bận việc, ông bà đưa cháu đi khám nên ko biết phải hỏi bsĩ vấn đề này). XIn các mẹ vui lòng chỉ giúp em. Cám ơn rất nhiều

Em buồn quá, tháng nào cháu cũng 1-2 lần gặp các loại bệnh.
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 2,104 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

• 14 năm
    • 673 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Bệnh Zona
    BS Vũ Hồng Thái
    (Bệnh viện Da liễu TPHCM)

Bệnh Zona- trong dân gian gọi là "giời leo"- là một bệnh lây do siêu vi trùng gây ra, tấn công chủ yếu lên da và các dây thần kinh ở vùng da đó. Mọi lứa tuổi, cả nam lẫn nữ đều có thể mắc bệnh. Bệnh khởi phát đột ngột, diễn tiến cấp tính và tự lành, chỉ một số ít trường hợp nặng, xảy ra biến chứng mới cần phải điều trị. Từ khi có bệnh AIDS xuất hiện, Zona cũng là một bệnh cơ hội ở những người bị AIDS.

Triệu chứng

Lúc khởi bệnh, bệnh nhân cảm thấy hơi đau, rát ở một vùng da kèm mệt mỏi, uể oải, ớn sốt. Sau đó nổi nhiều mụn nước to nhỏ không đều thành chùm trên nền da thường hay đỏ hồng. Các mụn nước này căng phồng trên mặt da, chứa dịch trong hay hơi hồng, đôi khi có mủ khi bị bội nhiễm, trên đỉnh mụn nước hơi bị lõm xuống. Sau vài ngày, các mụn nước vỡ ra chảy nước, lở nhẹ và đóng một lớp mài.

Vị trí: Các mụn nước có thể nổi trên một vùng da hay niêm mạc nhưng đặc biệt là chỉ ở một bên cơ thể, không khi nào lan qua phía bên đối diện. Ví dụ: một bên mắt, một bên mũi hay một bên lưng... Ðau cũng là một triệu chứng chính của bệnh, đau do các rễ thần kinh bị tổn thương. Tùy trường hợp, có khi chỉ hơi đau hay đau vừa nhưng có khi đau rất dữ dội, nhất là ở những người già.

Triệu chứng kèm theo là nổi hạch nách, cổ hay bẹn cùng bên và gần với vùng da bị bệnh. Chùm mụn nước ở một bên cơ thể, nổi hạch kèm theo và đau là các đặc điểm quan trọng để chẩn đoán bệnh Zona.

Diễn tiến và biến chứng

Các mụn nước sẽ vỡ, chảy dịch, đóng mài và lành không để lại sẹo xấu trong vòng 2-3 tuần. Ðó là diễn tiến tự nhiên của bệnh không cần điều trị gì trừ các trường hợp nặng, có biến chứng. Các biến chứng thường gặp là:

- Nhiễm trùng trên các mụn nước vỡ, lở ra và chảy dịch.

- Ðau sau Zona: ở những người già trên vùng da, bệnh sau khi lành triệu chứng đau vẫn tồn tại dai dẳng và dữ dội rất khó điều trị.

- Nếu bị ở vùng mắt có thể bị lở giác mạc, viêm thần kinh thị giác làm ảnh hưởng đến thị lực.

Ðiều trị

Ngoài nghỉ ngơi, không làm việc nặng, chủ yếu là điều trị triệu chứng như dùng các loại thuốc giảm đau, vitamin C, bôi thuốc kháng khuẩn tại chỗ, dùng kháng sinh uống chống bội nhiễm. Các thuốc kháng siêu vi trùng uống hoặc bôi chỉ dùng khi bệnh nặng và cần có chỉ định của bác sĩ da liễu. Khi có biến chứng ở mắt hay đau nhiều và kéo dài nên đi khám bác sĩ chuyên khoa mắt hay nội thần kinh.

Nguồn theo www.ykhoa.net
    Minh Châu :1: Minh Ngọc
    Sign002
    • 14 năm
    • 673 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Điều trị bệnh giời leo bằng Đông y

Bệnh giời leo - Zona - do siêu vi trùng ái lực thần kinh gây ra, thường gặp ở những người bị suy giảm miễn dịch. Bệnh hay phát về mùa mưa, lạnh và ẩm thấp hoặc mùa xuân, nhiều gió.
    Giời leo có thể gặp ở bất cứ lứa tuổi nào và phát ra ở bất cứ vị trí nào trên thân thể, nhiều nhất ở vùng ngực, vai, lưng, bụng, cổ, mặt, hố mắt.

Người bệnh thường bị sốt nhẹ, từ 37 độ 5 đến 38 độ C, đau mỏi toàn thân, xuất hiện một mảng da bị sưng xung huyết, nóng, đỏ, đau, trên đó mọc nhiều nốt phỏng nước, mới nhú lên có nước bóng láng và màu đục. Lúc đầu mảng giời leo chỉ to bằng đồng xu, sau đó lan nhanh thành một mảng lớn.

Sau 15-20 ngày đau, buốt, nóng, rát như bỏng lửa, mảng giời leo dịu dần rồi bay hết, chỉ còn lại sẹo trên da màu hồng trắng hay vệt thâm. Cơn đau tuy bớt nhưng không khỏi hẳn, nó có thể kéo dài từ 6 tháng đến một năm.

Cách điều trị:

- Bài thuốc Kinh phòng bại độc thang, gồm kinh giới, phòng phong, độc hoạt, khương hoạt, tiền hồ, sài hồ, chỉ xác, cát cánh, cam thảo, xuyên khung, bạc hà, mỗi thứ 8 g, thêm bạch phục linh 16 g. Tất cả hợp thành 1 thang, uống hằng ngày. Mỗi thang sắc 2 nước, nước một uống buổi sáng, nước hai vào buổi chiều. Bệnh mới phát thì uống 3 thang, nếu được 5-7 ngày cần uống 8-10 thang.

Nếu cơ thể suy nhược nặng hoặc người bệnh cao tuổi thì thêm đảng sâm hay nhân sâm, mỗi thứ 12 g vào thang thuốc. Nếu mụn giời leo vỡ nước loét sâu dưới da thì thêm hoàng kỳ 16 g, kim ngân hoa 16 g.

- Thuốc bôi, xoa ngoài: dùng dầu Jnoca (tinh dầu mù u) 1 chai 15 ml do Viện Y Dược học dân tộc TP HCM bào chế, bôi lên mảng giời leo từ ngoài vào trong, mỗi ngày 3 lần vào sáng, trưa, chiều tối. Thuốc có tác dụng sát trùng, làm nhu da, mát da, dịu hẳn cơn đau buốt, nóng rát, khống chế bệnh ngay.

Bác sĩ Đỗ Hữu Định, Sức Khỏe & Đời Sống
    Minh Châu :1: Minh Ngọc
    Sign002
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 88 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ đã gửi thông tin giúp em.
    Em không ngờ bệnh này lại nặng thế, thương bé quá vì con em đúng là ốm suốt nên ko có sức đề kháng nữa , thảo nào mấy hôm rồi khóc đêm suốt, nhà em chưa ai bị bao giờ nên ko biết gì cả.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3