TIN TÀI TRỢ.

Gấp gấp: xin các Mẹ giúp mình với- con mình 2 tháng bị viêm phế quản cấp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.1K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,439 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi, giúp mình với. Hôm nay mới vào đc wtt tìm hiểu về bệnh trẻ em mà giật cả mình vì đọc trong các topic về ho của bé thì thấy không nên uống ks cho trẻ nhỏ
    Cách đây khoảng 10 ngày, nhà mình có người ở quê ra chơi 1 ngày thôi ( 3 người) cả 3 người đều nghiện thuốc lá, và dù mình cũng đã nói đi nói lại là nếu hút thuốc thì ra ngoài cửa đi 1 vòng là hết 1 điếu thuốc - thế mà cả 3 cái lò bễ đó đều không để ý, không biết ý hoặc cố tình hay sao ấy ( mình nói phải gần 10 lần).
    Sau đó là con mình ho, theo kiểu ho khan từ hôm đó đến giờ, ngày ho vài lần, mỗi lần húc hắc 1,2 tiếng thôi. Nhưng cũng hay hắt xì hơi
    Tự nhiên đêm hôm kia bé ho vài lần trong đêm và mỗi lần ho kéo dài, mình nghe có tiếng đờm khò khè và hắt xì hơi nhiều.
    Sáng qua cho bé đi Nhi TW, bác sĩ Sửu bảo là : bị viêm phế quản cấp + còi xương ( con mình sinh 3/2 , đc 3.3kg dài 62, hôm qua là 2/4 đc 2 tháng 6kg, dài 68cm)
    Bác ấy kê cho mình đơn thuốc sau :
    1/ Propido 100mg ( Cefpodoxime ) x 10v ( ngày uống 1.5v chia 2 lần )
    2/ Maxazith ( Azithromyxin 200mg) x 1 lọ ( ngày uống 2ml - uống 1 lần)
    3/ Vinka 60ml ( Ambroxol ) x 1 lọ ( ngày uống 5ml chia 2 lần - sau ăn )
    4/ Euroboncal ( Calcihydrophosphat + calcicarbonat + d3 ) x 60 viên ( 1 ngày uống 2 viên chia 2 lần bỏ nang )
    * mình thì bị dị ứng tôm, cua, ghẹ, moi, tép..từ bé nên chắc là bé thiếu canxi, vì mẹ cũng thiếu canxi trầm trọng sau sinh mà
    =======
    Các Mẹ thông thái có thể xem giúp mình đc không?
    Và có thể tư vấn giúp mình với đc không?
    Bé nhà mình mới bắt đầu uống từ chiều hôm qua thôi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 561 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

- Thứ nhất, bạn có thể bổ sung canxi cho bản thân bằng sữa (giờ bạn đang cho con bú vẫn có thể tiếp tục uống sữa bà bầu cũng được) hoặc bằng canxi viên, không nhất thiết phải viện đến tôm, cua, tép... nếu bạn bị dị ứng.
    - Thứ hai, bé nhà bạn mới 2 tháng tuổi. Nếu bé không sốt thì bạn nên cho bé đi khám lại ở một bác sỹ khác để tham khảo ý kiến chắc chắn hơn. Đơn thuốc của bạn có 2 loại kháng sinh, dùng cho một triệu chứng bệnh chưa phải là nặng lắm, ở một độ tuổi còn rất bé, theo ý kiến cá nhân mình là hơi nặng tay quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,140 Bài viết

• 3,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vụ còi xương thì mình có kinh nghiệm nhu thế này, tỷ lệ trẻ sơ sinh đến 3 tháng tuổi bị còi xương là > 35% cấp tính, có thể coi như 1 hiện tượng sinh lý. Theo 1 trường phái thì bác sỹ cho dùng thuốc bổ sung vit D liều dự phòng còi xương hàng ngày đến 18 tháng + phơi nắng nhiều. Trường phái khác thì để tự nhiên ko bổ sung. Mình theo phe thứ 1!

Chuyện bạn cơ địa dị ứng (hệt như mình) thì con bạn bị như vậy cũng ko có j quá lạ và cũng ko phải là cá biệt lắm đâu. Yên tâm là từ giờ đến lúc lớn mỗi khi thay đổi thời tiết - đặc biệt là giao mùa như thời điểm này ngoài bắc con sẽ bị VPQ nhiều nữa. Bạn cần cho con ăn uống đủ chất, tăng cường sức đề kháng tự nhiên cho con và 1 khi đã có dẫu hiệu cấp tính thì bạn cần tuyệt đối tuân thủ toa kê của bác sỹ để tránh nhờn thuốc. Mình cũng là người khá táy máy, ít khi nghe bác sỹ nhưng mình biết, 1 khi họ đã đặt bút kê đơn thì họ cũng cân nhắc rồi! Nếu đúng VPQP thì gần như ko sốt đâu bạn ạ, chỉ nhỉnh hơn nhiệt độ bình thường 1 chút ở trán nhưng đặc biệt nóng vùng lưng!

Bạn Alli nói đúng, giờ vẫn chưa muộn để bạn bổ sung calci cho con qua đường sữa mẹ đâu!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 135 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé nhà metieuxu giống bé nhà mình quá.
    Cũng viêm phế quản phổi (xụt xịt, ho, sốt 37.8 1 ngày) bác sĩ cũng kê kháng sinh (Clamoxyl) và siro ho (atussin).
    Cũng còi xương (Canxinol và D3) bé nhà bạn dài đấy chứ. bé nhà mình 4,5 tháng rồi dài có 68cm, 8kg thôi. (HUHU anh nhà mình nhùn quá)
    Tớ cũng bị dị ứng đã uống canxi viên và thi thoảng uống sữa đậu nành (sợ anh ý bị teo k.. him ) nhưng vẫn vành khăn.
    Mấy hôm nay cho anh ý ăn thêm bình Nan 110 (free lactose) đề phòng mẹ đi làm không đủ sữa.
    Nhưng đang lo lắng quá vì anh ý đi ngoài ko bình thường: phân màu nâu vàng (đậm) lại hơi đen. Hhuhu. Mai phải mang đi xét nghiệm thui. Các mẹ thông thái cho xin ít ý kiến.
    eNortjKzUjI0sDQwMlCyBlwwFVkCyQ,,23
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nuôi con khổ quá các Mẹ ơi ! Mình mới có 1 đứa mà sợ lắm lăm luôn rồi nè, con mà khỏe mạnh thì không sao, hôm nào nó bệnh là mình lại căng thẳng. Ban đêm nó quấy là ban ngày mình đi làm không nổi luôn. Ngán gì đâu ! huhu....