TIN TÀI TRỢ.

Em bé hay bị ợ hơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 32K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao moi nguoi!
    Em be cua toi duoc hon 5 thang tuoi. Tu khi be an dam (hon 1 thang truoc) thi be hay bi o hoi, nhat la nhung luc be thang nguoi day. Khong biet nhu the co la binh thuong khong, hay da day be co van de gi.
    Ai co kinh nghiem nay, lam on cho toi biet .
    Cam on moi nguoi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Bạn Nguyen Hien mến,

Mình lại thấy là khi mình cho bé bú xong thì ông bà lại thường nhắc vỗ lưng cho bé ợ hơi. Thoạt đầu mình cũng không hiểu nhưng cứ làm cho ông bà vui lòng và nghĩ cũng chẳng hại gì. Nhưng sau này mình hiểu rằng khi nút sữa thì đồng thời bé nuốt vào bao tử một số không khí. Chất hơi này nếu khá nhiều sẽ làm căng bao tử và bé dễ bị đầy bụng, khó chịu. Dĩ nhiên là có những bé không ợ hơi mà cũng chẳng khó chịu chút nào cả thì ta chẳng cần ép bé phải ợ mới thôi.

Bé của bạn đã bước qua giai đoạn ăn dặm và chỉ mới ợ hơi từ khi ăn bột thì mình nghĩ bạn thử kiểm tra lại xem. Mình đọc trong sách của Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc thì thấy rằng đối với những bé lớn hơn thì chứng ợ hơi ngoài lý do nuốt nhiều hơi còn có thể do ăn không tiêu. Thức ăn có nhiều bột, đường, đọng lâu ở bao tử, lên men, bốc hơi và khi ấy bé ợ hơi nghe có mùi chua. Và trường hợp này nên coi lại việc chế biến thức ăn cho bé hoặc tốt nhất là cho bé đi khám bác sĩ để nhận được lời khuyên hợp lý.

Chúc bé mạnh khoẻ!
    Thân ái.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on ban da nhac nho.
    Minh da kiem tra lai che do an uong cua chau, nhung khong thay co dau hieu cua viec gay nen day hoi, vi chau an toan sup rau cu va it bot, khi o hoi cung khong co mui ma chi nghe thay tieng chau o thoi. Hon nua hien nay chau an cung khong nhieu (con gai nen co the khanh an), ngay an 2 bua ngoai, moi bua chi an khoang hon nua bat an com.
    Neu ban co thong tin gi, lam on nhan cho minh nhe.
    Cam on ban nhieu.
    • 250 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các chị ơi, Cún nhà em dạo này khi ăn xong rất hay bị ợ hơi. Ăn xong đến hơn 1 tiếng rồi nhưng nếu bé khóc là lại cho ra hết. Em lo quá, không biết đó có phải là triệu chứng của bệnh đau dạ dày không nhỉ? Các chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.
    A`, mà các chị có biết địa chỉ bác sỹ tiêu hoá nào tốt chỉ giúp em với.
    Huệ (HN)
    ---------
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 468 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các bà mẹ,

theo mình thì việc ợ hơi của trẻ con là 1 chuyện hết sức bình thường. Như có mẹ đã giải thích; khi bé uống sữa bé nuốt cả chút không khí vào trong bụng và ợ hơi giúp bé đẩy lượng không khí đó ra => sẽ làm bé cảm thấy thoải mái. Bạn cứ tưởng tượng, những lúc mình ăn no, mình cũng có thể ợ, và ợ xong mình sẽ thấy thoải mái. Trẻ con cũng vậy thôi. ợ giúp bé cảm thấy thoải mái hơn vì giải thoát đc lượng không khí trong dạ dày, giúp không gian dành chứa thức ăn trong dạ dày rộng hơn. Nhiều bác sỹ và những người có kinh nghiệm còn khuyên khi bé ăn sữa xong nên bế bé ở tư thế đứng và cố gắng làm cho bé ợ hơi. Thế nên các mẹ đừng lo lắng quá về vấn đề này nhé.
    • 250 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các chị ơi, nhưng con em đã hơn 2 tuổi rồi. Em chỉ thấy cháu hay ợ,còn cũng không biết là ợ hơi hay là ợ chua nữa. Em chỉ lo cháu bị dạ dày. Các chị có biết bs nào khám tiêu hoá tốt không?
    Huệ (HN)
    ---------
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 949 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

con em dạo này hay ợ hơi rồi trớ luôn ra, các mẹ biết bác sỹ tiêu hoá nào tốt chỉ cho em với.mà dạo này lại táo bón nữa chứ, chán đời
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 404 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái cho em hỏi tí à, bé nhà em 2 tuổi 5 tháng đợt gần đấy ( khoảng 1 tuần trở lại đây ) bé ợ hơi rất nhiều, ợ nghe tiếng ròn rã, hihi
    Vậy các mẹ cho em hỏi là ợ nhiều như vậy có tốt ko ạ. Cảm ơn các mẹ
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
    1QNjp7
    OXMpp7
    • 13 năm
    • 404 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

có mẹ nào trả lời giúp em với ạ hic hic
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
    1QNjp7
    OXMpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi icarus Xem bài viết
    có mẹ nào trả lời giúp em với ạ hic hic
    Bé ợ nhiều hay đánh hơi nhiều là bé bị đầy hơi, bạn kiểm tra lại chế độ ăn cho bé nhé tránh tình trạng đầy hơi diễn ra quá lâu sẽ làm ảnh hưởng tới dạ dày của bé
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.
    • 13 năm
    • 404 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, bé nhà em đợt này mới tập ăn cơm, bé ăn ít rau nên chắc là bị đầy hơi rồi, hic hic làm sao đây các mẹ ơi huhu
    1QNjp7
    OXMpp7
    • 35 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bold nhà em được gần 2 tháng tuổi. thời gian gần đây thì rất khó ợ hơi dù đã cố gắng giúp bé ợ hơi rất lâu. Nếu đặt bé nằm xuống khi chưa ợ hơi thì thế nào bé cũng khó chịu và ọc sữa ra hết. không biết tại sao nữa? Có ai đó giúp em không?
    • 236 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cho bé bú đúng tư thế, không để bé nằm hoặc vận động mạnh sau khi bú. Cho bé uống nước chanh hoặc pha nước gừng vào sữa cho bé uống để giảm ợ hơi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các bé còn nhỏ, hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện nên triệu chứng ợ hơi, đầy bụng là rất phổ biến. Bạn nên sử dụng thêm men tiêu hóa để hỗ trợ tiêu hóa cho bé. http://www.nhathuocdunghang.com/2015...-bieng-an.html
    Nhà thuốc Dũng Hằng cam kết bán hàng chính hãng, giá tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ nguyên hiền ơi,ku nhà minh từ lúc 2tháng tới giờ cứ ăn sữa xong là ợ hoi,kể cả bú mẹ hãy bình,giờ ăn bột xong cũng ợ hơi,ku nhà minh 7tháng rồi,hãy chớ lắm
    comment by WTT mobile view
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình 8 tháng, đã ăn dặm. Mình thấy bé cũng ợ hơi có mùi chua, đôi khi chưa ăn gì mà cũng bị ợ. mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ mình với nhé.
    • 527 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình dạo này cũng bị vậy, hóng chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ ạ.
    • 27 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bé nhà e cũng gần 3t, mỗi khi khóc nhiều là cũng ợ liên tục, rồi cũng hay kêu đau bụng nữa
    các mẹ có nhiều kinh nghiệm chia sẻ giúp e là tại sao với ạ, tuần này e đang định cho con ra viện nhi khám xem sao
    Sunday handmade shop: Nghệ thuật handmade - nghệ thuật từ giấy
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saochoithang3 Xem bài viết
    bé nhà e cũng gần 3t, mỗi khi khóc nhiều là cũng ợ liên tục, rồi cũng hay kêu đau bụng nữa
    các mẹ có nhiều kinh nghiệm chia sẻ giúp e là tại sao với ạ, tuần này e đang định cho con ra viện nhi khám xem sao
    Bé trai nhà mình cũng 3 tuổi bị y như vậy, lâu lâu lại há mồm ợ như buồn nôn. Tuy nhiên bé vẫn vui chơi bình thường hichic
    comment by WTT mobile view