TIN TÀI TRỢ.

em bé có nhiều vết chàm màu nâu trên da???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 73 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

em bé nhà em từ khi mới sinh ra thì ở trên da đã có rất nhiều vết chàm màu nâu, ở tay, chân, lưng, mông, ở mặt cũng có 2 vết.. có rất nhiều, trên 10 vết to nhỏ. Hôm qua em cho bé đi khám mũi họng, thấy bác sĩ nói có nhiều vết chàm thế này là cần phải theo dõi, 3 tháng 1 lần, vì đây là biểu hiện của 1 bệnh, nhưng bé còn bé (bé nhà em mới được hơn 4 tháng) chưa kết luận ngay được. Em thấy lo quá, các mẹ có biết thông tin gì không cho em biết với?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không biết bạn ở đâu.
    Nhưng nếu bạn ở Sài Gòn bạn cứ đem em bé đến bệnh viện nhi đồng 1 hoặc 2 để khám chuyên khoa đi, và tuân theo đầy đủ những gì BS yêu cầu. Cũng có những loại chàm sơ sinh vd như bướu máu sẽ tự khỏi khi bé lớn lên, nhưng cũng có những loại phải điều trị. Nói chung phải đến BS chuyên khoa của trẻ em là tốt nhất. Đừng nghe ngóng lung tung mà hoang mang.
    Chúc bé khoẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 679 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bạn Hà có thể nói rõ hơn về bướu máu được không vì mình có đứa cháu cũng nghi là bị bướu máu trên mặt, bé còn nhỏ quá nên bác sĩ bảo là chẳng làm gì được cả, cứ để như thế thôi. Cha mẹ bé đang rất lo lắng, ko biết bệnh này là ntn. Cám ơn bạn nhiều.
    Lisa
    • 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lisa Pham thân mến,
    Bướu máu ở trẻ sơ sinh không rõ nguyên nhân tại sao lại bị. Nhưng phần lớn các bướu máu xuất hiện trên đầu và trên mặt. có những bướu máu phát triển lan rộng và nổi cao lên nhưng phần lớn rồi sẽ tự thoái triển và mất đi khi bé được 2-5 tuổi.
    Nhưng cha mẹ nào cũng lo lắng(bướu mà; hay nghĩ đến ung bướu) cho nên thường yêu cầu BS phải cắt bỏ ngay lập tức vì nó làm mất thẩm mỹ bé yêu của mình. Sự can thiệp sớm không giúp ích gì được, ngay cả khi đã phẫu thuật cắt bỏ, bướu vẫn xuất hiện lại.
    Có một vài BS có biện pháp dùng cao dán (một dạng điều trị phóng xạ) để xoá bướu máu nhưng nó không tốt mà còn gây ra sẹo rất xấu thậm chí còn ảnh hưởng đến xương của bé.=> Tuyệt đối không nên dùng.
    Tốt nhất là đưa bé đến khám tại BV nhi đồng 1 (vào sáng thứ 4 hàng tuần) hoặc nhi đồng 2 (không biết rõ ngày).BS sẽ cho bé bôi thuốc Eumuvate (không nhớ có chính xác tên không) , bướu sẽ không phát triển rộng và tự khỏi, sau đó BS chỉ phải xử lý phần da dư của bướu thôi.
    Chỉ phải can thiệp ngay khi bướu gây cản trở đường ăn uống hoặc thở của bé.
    Vì vậy bạn nói rõ cho cha mẹ bé yên tâm, không lo lắng và cho con điều trị đúng cách, đảm bảo là lớn lên bé cũng xinh đẹp như ai thôi.
    Bạn có thể tham khảo thêm ở mục sau
    http://www.ykhoa.net/tapchiyhoc/0012...u3tr324-26.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 679 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cám ơn Hà nhiều lắm nhé. Mình đã in bài này ra đem về cho ba, mẹ bé đọc. Hi vọng vết đỏ ấy sẽ ko lan ra mà mau chóng biến mất. Chúc bạn ăn tết vui vẻ:-)
    Lisa
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

bác sĩ nói rất đúng! trên người trẻ có trên 8 vết như vậy cần theo dõi chặt chẽ. nên tìm bs đó khám định kỳ. ko nen truyền bá những kiến thức về y học nếu ko hiểu rõ-nguy hiểm.
    -nếu u máu(tiếng bắc) -phải chiếu tia xạ ngay khi còn rất sớm(nửa tháng tuổi),vết u máu sẽ nhỏ dần rồi mất hẳn. có 1 số nhỏ trẻ tự mất khi ko đt gì. Nhiều trẻ sau vết càng to,đt sẽ ko có kết quả nữa(đôi khi bạn gặp ngoài đường người lớn bị u máu đỏ ,sần cả 1/2 mặt)
    -ở hn khám,đtrij tại bv K phố Quán sứ
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 283 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

em bé nhà em từ khi mới sinh ra thì ở trên da đã có rất nhiều vết chàm màu nâu, ở tay, chân, lưng, mông, ở mặt cũng có 2 vết.. có rất nhiều, trên 10 vết to nhỏ. Hôm qua em cho bé đi khám mũi họng, thấy bác sĩ nói có nhiều vết chàm thế này là cần phải theo dõi, 3 tháng 1 lần, vì đây là biểu hiện
    --------------------
    Đây là biểu hiện của bệnh khác,không phải u máu(chỉ có 1,.2 vết trên mặt hoặc người nhưng màu đỏ )
    -bệnh này có tiên lượng rất xấu
    -có thể khám gs Ứng khoa thần kinh
    Viện Nhi TW
    -Bs Quách t Minh khoa tâm bệnh
    Nhi TW
    -Ts Hà khoa phcn
    NHI TW
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    • 73 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị đã tư vấn. Em sẽ đưa cháu đi khám theo dõi xem bệnh thế nào, có gì em sẽ thông tin lại để các chị biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

BS thelastoldcowboy và các chị ơi, cho em hỏi ké với. Em bé nhà em hồi 4 tháng tuổi tự nhiên có một vết chàm nhỏ, hình tròn trên mặt ngay cạnh mũi, trông giống như là nốt ruồi ấy (đường kính khoảng 0.5cm, lúc sinh ra thì hoàn toàn ko bị sao). Ban đầu thì mờ thôi, em cứ tưởng là vết muỗi đốt, càng ngày càng đậm hơn (bgiờ con em đc13 tháng rồi). Em có phải đưa bé đi khám ko ạ? Nếu là nốt ruồi thì bao nhiêu tuổi nên tẩy đi (vì lý do thẩm mỹ ấy mà) và có nguy hiểm gì đối với trẻ em ko ạ? Em cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,598 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, baby girl nhà em từ lúc sinh ra đã có một vết bớt đen (chàm) to bằng 2 đốt ngón tay ở cổ chân. Em rất lo sau này con gái sẽ không được diện váy đẹp. Có chị nào biết cách làm mờ vết bớt này thì giúp em với nhé. Cảm ơn nhiều nhiều!!
    • 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình nghĩ Bạn nên chữa bằng Laser sẽ đẹp và không có thẹo.Mình cũng có bớt đen và con mình thì bớt đỏ nay đã lành và không thẹo(mình ở Nhật).Bạn nên hỏi BS khoa da nơi Bạn ở (VN,...)thử xem sao nha!
    Tham khảo thêm:
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=2340&page=4
    Chúc Bé chữa hết bớt nha!!!
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi latdat7904 Xem bài viết
    Em cám ơn các chị đã tư vấn. Em sẽ đưa cháu đi khám theo dõi xem bệnh thế nào, có gì em sẽ thông tin lại để các chị biết.
    Bạn ơi bạn đã cho con đi khám chưa, đã biết là bị sao chưa. Con mình cũng bị giống như vậy, đọc lời khuyên của bác thelastoldcowboy thấy lo quá đi mất. Sao bệnh như vậy lại đi khám chuyên khoa thần kinh và tâm bệnh nhỉ. Có ai biết trả lời giúp.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi latdat7904 Xem bài viết
    em bé nhà em từ khi mới sinh ra thì ở trên da đã có rất nhiều vết chàm màu nâu, ở tay, chân, lưng, mông, ở mặt cũng có 2 vết.. có rất nhiều, trên 10 vết to nhỏ. Hôm qua em cho bé đi khám mũi họng, thấy bác sĩ nói có nhiều vết chàm thế này là cần phải theo dõi, 3 tháng 1 lần, vì đây là biểu hiện của 1 bệnh, nhưng bé còn bé (bé nhà em mới được hơn 4 tháng) chưa kết luận ngay được. Em thấy lo quá, các mẹ có biết thông tin gì không cho em biết với?
    bé nhà mình khi sinh ra cũng có vết chàm màu nâu (ở đây họ gọi là cái bơt) trên cánh tay nhìn như bản đồ Việt Nam, cũng có mấy vết chấm nhỏ xíu dọc cánh tay. Sau lưng cũng có một vết nhưng không lớn. Bây giờ cháu được 4 tuổi, mình vẫn thấy cháu phát triển bình thường. Nghe mẹ nào nói đó là bệnh nghiêm trọng, tự nhiên đâm lo quá. Không biết đó là bệnh gì ? mẹ nó đi khám xong nhớ báo cho mình biết với.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,598 Bài viết

• 1,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miyuiki2007 Xem bài viết
    Mình nghĩ Bạn nên chữa bằng Laser sẽ đẹp và không có thẹo.Mình cũng có bớt đen và con mình thì bớt đỏ nay đã lành và không thẹo(mình ở Nhật).Bạn nên hỏi BS khoa da nơi Bạn ở (VN,...)thử xem sao nha!
    Tham khảo thêm:
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=2340&page=4
    Chúc Bé chữa hết bớt nha!!!
    Cảm ơn nhiều nha, miyuiki2007. Mình sẽ tìm hỏi BS da liễu xem sao. Nhưng Miyuiki ơi, bạn chữa cho con gái bằng laser có nhanh ko và chi phí thế nào?? Không biết ở Việt Nam đã làm được như vậy chưa nhỉ.
    Bé nhà bạn nhìn yêu quá đi!
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu Xem bài viết
    bé nhà mình khi sinh ra cũng có vết chàm màu nâu (ở đây họ gọi là cái bơt) trên cánh tay nhìn như bản đồ Việt Nam, cũng có mấy vết chấm nhỏ xíu dọc cánh tay. Sau lưng cũng có một vết nhưng không lớn. Bây giờ cháu được 4 tuổi, mình vẫn thấy cháu phát triển bình thường. Nghe mẹ nào nói đó là bệnh nghiêm trọng, tự nhiên đâm lo quá. Không biết đó là bệnh gì ? mẹ nó đi khám xong nhớ báo cho mình biết với.
    Con nhà mình trên người rất nhiều đốm màu sẫm (chẳng ra đen mà cũng chẳng ra nâu), nhỏ thôi chứ không to (chỉ như đốm thôi) nhưng rai rác khắp lưng, chân, cánh tay (chắc cũng phải gần 20 đốm như vậy). Mình vẫn nhìn thấy từ hồi bé, đến giờ 2 tuổi cũng vẫn thế (hình như có nhiều hơn một chút). Tuy nhiên từ trước tới giờ vẫn nghĩ là do sắc tố da bé bị thế. Hôm nay đọc bài này đâm lo lắng quá.Bác thelastoldcowboy lại bảo tiên lượng xấu làm mình càng lo lắng hơn :Crying: . Dạo này không thấy bác ây online trả lời không biết là bệnh gì đây.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • 4,259 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Con mình cũng bị bướu máu bẩm sinh ở cổ chân trái, nó hơi lồi lên và có những sợi gân máu li ti. Mình cũng đã hỏi 2 bác sĩ, đều được tư vấn là không sao, từ từ sẽ hết. Mình đang cho bé khám bác sĩ khác xem thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mot meo nho ban thu lam xem vi con gai minh cng da thu roi. Ban hay mua tom tuoi loai nho thoi, gia nho ra va vat it chanh vao, sa do thoa len , de cho kho roi ra sach, lam khoang 2-3 lan . May thang sau ban se thay no dan dan bien mat
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhà hoa04 thoa cho trẻ nhỏ được rồi. Liệu cho người lớn có được không?

Bé Kin nhà mình có những vết đốm trắng dưới cằm (chồ bé tỳ gập cổ). Sờ thì hơi sượng sượng. Có lẽ là do lúc bé xíu bú mẹ bị sữa bắn vào, bị hăm sữa (không biết có khái niệm này hông nữa). Có mẹ nào biết đó là bệnh gì và cách chữa thì chỉ giúp nha
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 265 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm các cụ ở quê mình thì:

Bớt đỏ: lấy tôm sống (phần thịt tôm), vắt chanh or dấm lên rồi sát lên chỗ bớt đó, làm vài ngày thì hết (nhưng phải trong tháng đầu)

Bớt đen: Lấy mực tầu bôi lên thì sẽ hết (cũng phải trong tháng đầu mới sinh)

Về thực tế, chị họ mình làm cho cu con có cái bớt đỏ sau gáy thì hết, nhưng bớt đen thì chưa ai làm cả nên ko biết hiệu ứng thế nào.
    Thích thịt bò khô nhất và yêu Mít hơn cả nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyetcm Xem bài viết
    Cảm ơn nhiều nha, miyuiki2007. Mình sẽ tìm hỏi BS da liễu xem sao. Nhưng Miyuiki ơi, bạn chữa cho con gái bằng laser có nhanh ko và chi phí thế nào?? Không biết ở Việt Nam đã làm được như vậy chưa nhỉ.
    Bé nhà bạn nhìn yêu quá đi!
    Nếu ở HN, bạn có thể đem cháu đi khám ở Viện Da Liễu Quốc Gia, đường Phương Mai. Ở đó có khoa điều trị Laser.
    Vịt Cha là cha của Vịt Con:Smiling:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2