TIN TÀI TRỢ.

Em bé bị co giật

• 1 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người,
    Cháu trai tôi được hơn 1 tháng tuổi. Cháu phát triển bình thường. Tuy nhiên mấy ngày nay cháu không bị sốt nhưng lại bị co giật trước khi ngủ. Tôi không biết đó là hiện tượng gì. Xin mọi người giúp đỡ
    Khang

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Bạn đã đưa con đến Bác sỹ chưa? Nếu ở Hà Nội bạn cho cháu đến khám ở Nhi Thuỵ Điển khoa Thần kinh (đường Láng), ở đó các BS sẽ cho thuốc chống co giật, mình đã đưa con đến khi cháu có triệu chứng co giật nhẹ như run , tay giật nhẹ... biểu hiện này do thần kinh của trẻ còn yếu không có gì đáng phải lo cả. Sau khi uống thuốc triệu chứng sẽ hết ngay. Mình không nhớ tên thuốc về nhà mình xem lại đơn và mail cho bạn sau. (Nhưng thuốc này không có trên thị trường và mình được phát miễn phí sau khi khám ở bệnh viện). Mình thấy thuốc rất tốt và thật sự yên tâm khi dùng nó vì cháu dần dần hết triệu chứng co giật và rất ổn định cho đến nay.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị Giang,
    Xin cảm ơn chi. Tôi sẽ đưa cháu đi BS. Nếu được xin chị tìm hộ tên thuốc con chị đã dùng.
    Chào chị
    Khang
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào Khang,
    Mấy hôm nay mình bận quá, không lên mạng được. Bạn đã đưa cháu đi khám chưa? Mọi thứ ổn cả chứ? Đây là tên thuốc con mình đã dùng : GARDENAL 10mg. Bạn xem và nhớ hỏi lại Bác sỹ nghe? Trước đây BS Vân Anh - Khoa thần kinh-Nhi Thụy Điển ghi đơn cho mình đó.

Chúc con bạn khỏe.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu Tun nhà mình đến hôm nay là được 3 tháng 11 ngày. Từ khi mới sinh Tun có hiện tượng rất lạ là thỉnh thoảng môi dưới, có khi cả hàm dưới cứ bị giật giật giống như người lớn khi bị lạnh quá ấy. Khoảng hơn 2 tháng thì hiện tượng đó hết. Nhưng thay vào đó mình lại thấy xuất hiện hiện tượng co giật mỗi khi Tun buồn ngủ. Vừa bị co giật như vậy vừa khóc nên mình k hiểu là do cháu bị co giật như vậy nên cháu khóc hay là do cháu khóc nên sinh ra co giật như vậy nữa??? Có điều là thường vào lúc cháu buồn ngủ hay khi đang ngủ mà bị thức giấc. Còn khi không buồn ngủ cháu cũng bị nhưng rất ít khi. Trước khi sinh cháu mình bị cạn nước ối nhưng có truyền nước kịp thời nên mình vẫn sinh thường. Có điều cháu chỉ nặng có 2,4kg, Có bố mẹ nào có kinh nghiệm hay thông tin gì về hiện tượng này thì chỉ giúp mình với nhé. Cám ơn rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 838 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu_Tun1201 Xem bài viết
    Cu Tun nhà mình đến hôm nay là được 3 tháng 11 ngày. Từ khi mới sinh Tun có hiện tượng rất lạ là thỉnh thoảng môi dưới, có khi cả hàm dưới cứ bị giật giật giống như người lớn khi bị lạnh quá ấy. Khoảng hơn 2 tháng thì hiện tượng đó hết. Nhưng thay vào đó mình lại thấy xuất hiện hiện tượng co giật mỗi khi Tun buồn ngủ. Vừa bị co giật như vậy vừa khóc nên mình k hiểu là do cháu bị co giật như vậy nên cháu khóc hay là do cháu khóc nên sinh ra co giật như vậy nữa??? Có điều là thường vào lúc cháu buồn ngủ hay khi đang ngủ mà bị thức giấc. Còn khi không buồn ngủ cháu cũng bị nhưng rất ít khi. Trước khi sinh cháu mình bị cạn nước ối nhưng có truyền nước kịp thời nên mình vẫn sinh thường. Có điều cháu chỉ nặng có 2,4kg, Có bố mẹ nào có kinh nghiệm hay thông tin gì về hiện tượng này thì chỉ giúp mình với nhé. Cám ơn rất nhiều.
    Mình khuyên bạn thật tình là bạn nên cho cháu đi khám, trước khi đi khám bạn dùng máy điện thoại di động quay lại hiện tượng đó rồi cho b/s khám.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeJim Xem bài viết
    Mình khuyên bạn thật tình là bạn nên cho cháu đi khám, trước khi đi khám bạn dùng máy điện thoại di động quay lại hiện tượng đó rồi cho b/s khám.
    Cảm ơn Bé Jim nhiều. Mình sẽ cho đi khám. Hy vọng gặp đc BS tận tâm. Mình đi khám nhiều rồi nên cũng ngán BS lắm. Hy vọng BS nhi khoa sẽ khác Bé Jim nhỉ

Còn ai có kinh nghiệm về hiện tượng này nữa k? Xin vui lòng chỉ giáo. Thanks so much.
    Cu Tun đã được
    event
    rùi các mem ui
    • 22 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Dù thắc mắc bạn đặt ra lấu lắm rồi, có thể giờ này cháu của bạn đã khỏi nhưng dù gì tôi cũng có vài thông tin, ít nhất là dành cho những phụ huynh rơi vào tình trạng tương tự:
    1. Co giật ở trẻ nhỏ có rất nhiều nguyên nhân, từ lành tính sinh lý do thần kinh phát triển chưa hoàn chỉnh, cho đến bệnh lý là động kinh.
    2. Từ ngữ co giật là rất chung chung, không chính xác, cần phải có những mô tả thật cụ thể mới định hướng được nguyên nhân- tôi nói định hướng là vì từ đó cần phải làm thêm 1 số xét nghiệm, hình ảnh hỗ trợ.
    3. mỗi trẻ là 1 cá thể hoàn toàn khác, do đó không thể lấy chẩn đoán co giật của trẻ này gán lên trẻ khác mà không thông qua ý kiến chuyên khoa.(ngay cả cùng co giật khi sốt, nhưng co giật ki sốt 38 độ hoàn toàn không giống với co giật khi sốt 39,5 độ. Và lại càng khác nhau giữa 1 trẻ 5 tuổi rưỡi sốt co giật và trẻ 7 tuổi sốt co giật)
    4. Thuốc men là quan trọng, không nên tự ý mua thuốc cho trẻ uống. Tôi nói điều này là vì, không biết bao nhiêu phần trăm người ngoài ngành biết được cơ cấu hoạt động của hệ thống nhà thuốc trong nước hiện nay? Người bán thuốc học qua những gì để bán thuốc? vài tháng ! thời gian đó không là gì cả. Tuy nhiên tôi không vơ đũa cả nắm. Nhưng không lẽ mỗi lần đi mua là mỗi lần kêu người bán trình bằng cấp ra cho mình à? Ngay cả các nước tiên tiến, dược sĩ vẫn không có quyền kê toa. (dù họ học nhiều và kỹ lưỡng, nền y dược học của họ vượt xa ta). Ngay cả bác sĩ, sau nhiều năm làm chuyên môn, hầu như rất khó khăn để kê toa trái chuyên môn- dù đó đều là những kiến thức đã học. Tôi nói những vấn đề này cho bạn thấy là ngay cả qua đào tạo, việc kê 1 toa thuốc vẫn không phải là chuyện qua loa, dễ dãi
    GARDENAL - gốc là Phenobarbital- dùng để điều trị động kinh- cho nên cần phải có chẩn đoán chính xác là động kinh hẳn cho trẻ uống- chưa kể liều lượng thời gian như thế nào- ngay cả khi 2 trẻ hoàn toàn giống nhau về cân nặng, triệu chứng bệnh, chưa chắc điều trị đã giống nhau(động kinh có tổn thương não hay không điều trị sẽ khác, cân nặng giống nhau nhưng khả năng bài tiết của gan, thận khác nhau thì liều lượng, thời gian dùng thuốc cũng sẽ khác). Phải tuyệt đối thận trọng.
    Tôi không phải là chưa thấy những hậu quả không đáng có từ việc dùng thuốc sai chỉ định.
    Vài thông tin chân thành đến các phụ huynh
    Chúc các bậc phụ huynh và các bé khỏe
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BS LY QUỐC MAI ANH Xem bài viết
    Vài thông tin chân thành đến các phụ huynh
    Chúc các bậc phụ huynh và các bé khỏe
    BS hiện tại không ở Việt Nam, nhưng nếu có thể sắp xếp thời gian được, xin BS hãy lên WTT để tư vấn cho các phụ huynh về sức khỏe và dinh dưỡng nhé BS.

Thay mặt các thành viên cám ơn BS nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hien nay chau nha toi moi duoc co 1thang 3 tuan. Tu khi chau sinh ra cho den nay, chau rat hay bi giat minh mac du da duoc quan khan nhu the nao chang nua. Con may hom nay , truoc khi chau ngu, chau hay bi giat minh rat nhieu. Mac du chau khong ngu, con co giat nay keo dai chung 5 phut va khong lien tuc. Toi co tham khao nhung nhieu nguoi noi rang chau bi co giat do tang truong luc co. Nhung nay toi van rat lo lang, nho bac si tu van giup xem chau co bi sao khong.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 48 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Be nha minh hoi moi sinh cung the. Het thang thu 2 thi be het giat minh, bay gio be da duoc 4 thang roi, be ngu rat ngon. Moi khi chau ngu thi chi om chau nam tren giuong, em be se bot giat minh va ngu ngon hon day.
    • 1,101 Bài viết

• 872 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cu dat Xem bài viết
    Hien nay chau nha toi moi duoc co 1thang 3 tuan. Tu khi chau sinh ra cho den nay, chau rat hay bi giat minh mac du da duoc quan khan nhu the nao chang nua. Con may hom nay , truoc khi chau ngu, chau hay bi giat minh rat nhieu. Mac du chau khong ngu, con co giat nay keo dai chung 5 phut va khong lien tuc. Toi co tham khao nhung nhieu nguoi noi rang chau bi co giat do tang truong luc co. Nhung nay toi van rat lo lang, nho bac si tu van giup xem chau co bi sao khong.
    Ấy ơi, nếu nó là hẳn cơn co giật thì đi khám / hoặc gọi bác sĩ đến nhà xem cho chắc ăn. Nếu chỉ bình thường là hau giật mình (kể cả lúc thức) thì bạn năng cho con tắm nắng là sẽ hết. Con mình ngày xưa cũng hay giật mình, mà chẳng có cái gối chặn nào chặn được nó.
    • 79 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu_Tun1201 Xem bài viết
    Bạn post bài này đã lâu lắm rồi mà hôm nay mình mới đọc được do đang đi tìm kiếm thông tin về hiện tượng giật trước lúc ngủ của em bé. Mình rất muốn biết bác sỹ đã chẩn đoán thế nào về hiện tượng đó của con bạn và bây giờ bé còn bị như thế nữa không. Hãy cho minh thông tin với nhé. Mình đã gửi tin nhắn cho bạn cùng với số điện thoại của mình. Giúp mình nhé. Cảm ơn bạn.

Có ai có thông tin về hiện tượng trên thì trả lời và chia sẻ với mình với.
    TÔI YÊU TRẺ EM :Rose:
    • 79 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nào có kinh nghiệm về hiện tượng co giật trước lúc ngủ của em bé không cho mình vài lời khuyên với. Mình lo lắng quá. Dự cảm không tốt lành. Mình đang cảm thấy chìm trong một cơn ác mộng dài và chỉ mong tất cả chỉ là ác mộng. Có ai giúp mình với không? :Crying:
    TÔI YÊU TRẺ EM :Rose:
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cháu nhà em được hơn 10 tháng, trước đây sau khi tiêm phòng mũi tổng hợp em thấy 1 chân cháu nếu bị chạm vào là giật giật,theo dõi thêm thì thấy hết. Tuy nhiên, mấy tháng gần đây,cháu bú mẹ để ngủ thỉng thoảng cháu bị giật giật tay và miệng (lúc nào cháu đã ngủ nhưng vẫn đang bú mẹ),em kéo ti ra không cho cháu bú nữa thì hiện tượng này cũng hết. Các mẹ có biết biểu hiện này là sao ko? giúp em với, cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em bổ sung thêm thông tin là cháu nhà em bị ốm hon 1 tháng nay do vị viêm mũi họng, chữa mãi không dứt điểm. Trong 1 tháng mà cháu bị sốt 4 lần, có lần sốt cao 40 độ. Như vậy liệu có liên quan gì đến hiện tượng co giật của cháu không ạ?
    • 99 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nó nên theo dõi thêm, nếu vẫn sảy ra thì nên cho bé đi khám là tốt nhất, bởi bé như thế là có khác so với các bé bình thường. Thân!
    • 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

mẹ nó thận trọng nhé vì những bé ngủ hay giật mình là có thể có biểu hiện của co giật đấy, nhất là bé đã từng có tiền sử sốt cao. mẹ nên theo dõi cẩn thận, nếu bé bị thường xuyên thì nên cho bé đi khám sớm để biết nguyên nhân giật mình do đâu. theo mình biết thì những bé bị co giật dẫn đến động kinh cũng là do co giật nhiều lần mà k được khám xét và can thiệp sớm. tuy nhiên, bạn cũng k nên quá lo lắng vì cũng có thể do bé ban ngày nghịch ngợm quá tổi ngủ cũng hay giật mình, hoặc có thể bé ngủ mơ, hoặc có thể bé mệt. hãy theo dõi con nhé. chúc con khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meotrang79 Xem bài viết
    em bổ sung thêm thông tin là cháu nhà em bị ốm hon 1 tháng nay do vị viêm mũi họng, chữa mãi không dứt điểm. Trong 1 tháng mà cháu bị sốt 4 lần, có lần sốt cao 40 độ. Như vậy liệu có liên quan gì đến hiện tượng co giật của cháu không ạ?
    Bạn nên cho bé đi khám, nếu cần thì làm test công thức máu để tìm ra nguyên nhân bé sốt nhiều, và nếu bé thường xuyên sốt với 40* như vậy thì theo mình phải kiểm tra cả tai mũi họng nữa, vì bạn cũng ko nói rõ bé nhà bạn bao nhiêu tháng, nhưng với độ tuổi chưa biết nói thì bạn cũng ko nên võ đoán tình hình, nếu BS phán bệnh của bé mà ko làm bạn yên tâm thì cho khám tiếp BS khác.

Mong bé mau khỏi.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi em cũng cho cháu đi nhiều nơi để khám và điều trị rồi mà không khỏi hẳn. Em cho cháu đi khám và chụp ở viện nhi họ bảo bị viêm phế quản cấp. Sau đó bs cho uống kháng sinh 5 ngày, cháu đi khám lại bác nói chỉ cần uống thêm siro ho. Em về nhà ko yên tâm lại cho cháu đến khám ở bs Võ Thanh Quang (Lê Trọng Tấn - nghe nói bác là Giám đốc bv Tai mũi họng TW ), bác cho hút mũi 4 ngày và kê thuốc XOMUC Broncho, Zirigin. chính uống thuốc này xong em thấy cháu bị giật run người như sốt rét vậy (em đã cho cháu uống hết cả lọ thuốc rồi ạ). Em đọc tác dụng phụ của thuốc Zirigin này thây rất nhiều tác dụng phụ trong đó có co giật và động kinh, sợ quá các mẹ ạ. Vậy là em chán không cho cháu đến khám lại nữa. Đêm qua cháu lại ho nhiều, cứ 1h lại dậy 1 lần, em mệt quá. Các mẹ có địa chỉ bs nào tin cậy để chữa bệnh mũi họng này ko, chỉ giúp em với ạ.:Sad:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2