TIN TÀI TRỢ.

Em bé 5 tuần tuổi bị đau bụng khóc ngằn ngặt, có con nhà ai thế này không???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.16K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con e mới được 5 tuần tuổi, từ tuần thứ 3 trở đi bị đau bụng, đi ngoài phân có nước và bọt khí. Đi khám bác sỹ cho 10 gói Lactéol fort và chỉ định đổi từ sữa Similac sang Enfalac Lactofree. E đổi sữa cho cháu và cho uống thuốc thì thấy hết đau bụng nhưng phân vẫn có nước và bọt, hết thuốc hết sữa cháu lại đau bụng như cũ. Có con ai bị như thế này không giúp e với???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Khánh
    Con e mới được 5 tuần tuổi, từ tuần thứ 3 trở đi bị đau bụng, đi ngoài phân có nước và bọt khí. Đi khám bác sỹ cho 10 gói Lactéol fort và chỉ định đổi từ sữa Similac sang Enfalac Lactofree. E đổi sữa cho cháu và cho uống thuốc thì thấy hết đau bụng nhưng phân vẫn có nước và bọt, hết thuốc hết sữa cháu lại đau bụng như cũ. Có con ai bị như thế này không giúp e với???
    chắc là con bạn gặp rắc rối về tiêu hóa, trong nhiều sách đều nói có bọt khí là do bị lên men trong dạ dầy, con tớ đã từng bị, cho uống men tiêu hóa chả khỏi (theo lời bác sí đấy) thế mà tớ cho uống nước cà rốt lại o.k đấy
    Mẹ thương con vì con giống ba lá la la
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 564 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm về vấn đề này nhưng theo mình biết thì phân có bọt và nước là bé bị đi ngoài rồi, bạn phải đem bé đi khám lại xem sao, ngoài ra nếu bé khóc quá thì có thể bị lồng ruột, bạn nên hỏi các BS xem sao. Chúc bé sớm khoẻ nhé.
    ticker3
    I am shinning like the candle in the dark, when you tell me that you love me

slv5xdiu8b9
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 846 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bạn ơi nếu bé khóc quá thì phải cho đi viện nhi đi, mới tìm được nguyên nhân đúng. Thương cả 2 mẹ con quá.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

225216

1128170
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác sỹ A cho Lactéol fort uống đươc 2 ngày cháu vẫn đau, e xót ruột quá đặt hẹn khám tiếp bác sỹ B, bác B chỉ định xét nghiệm phân và kết luận cháu k hấp thu được sữa ngoài, Gram - của cháu thấp hơn Gram + (thông thường Gram - phải cao hơn Gram +) và cho uống Antibio và bú mẹ hoàn toàn. Ngày đầu tiên e cho uống Antibio thì cháu nôn ra sạch bách, e hãi quá cho quay lại Lactéol fort. Sữa ngoài thì e vẫn phải cho ăn Enfalac vì bú mẹ k đủ nó gào thảm thiết (hay tại cậu này sinh năm ất dậu nên vẫn còn dư âm vụ ất dậu 45). 2 tuần tuổi cậu ấy ăn hết 90, tuần 120 và 4 tuần 150. Hết mười gói Lactéol e cho đi khám lại, bác sỹ C bảo xét nghiệm phân cháu hoàn toàn bình thường, (vẫn là cái xét nghiệm cũ) và bảo cháu có thể quay lại ăn nốt hộp Similac. Nghe bác ấy nói thế e vẫn chưa yên tâm, e thử uống 2 cốc Similac thì cha mẹ ôi, e bị đi ngoài y hệt thằng ku nhà e các mẹ ạ. E hãi quá bỏ ngay hộp Similac 900gr và mua hộp Nan 1. 4 ngày rồi, mỗi ngày nó vật vã khoảng 5 lần, mỗi lần độ 15 phút. Nhìn con e xót ruột quá lại đặt hẹn bác sỹ A để xem con có sao k. Vẫn biết khám lung tung thì k tốt nhưng ở VPháp rất khó đặt hẹn 1 bác sỹ liên tục nếu muốn khám sớm. E đang định chiều cho con lên bác Khánh ở Hàng Hòm. Có mẹ nào có idea gì thì giúp e với nhé. E cảm ơn.
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

E bổ sung là cậu ấy lên cân bình thường, tháng đầu lên 1.5kg, 5 ngày đầu tháng thứ 2 lên 3 lạng. Mỗi cái vụ vật vã kia thôi các bác ạ, e nhìn con vật vã gống mình đỏ mặt tía tai e xót ruột quá. E đọc trong cuốn "Lần đấu sinh con" thấy có giải thích trẻ sơ sinh có những cơn đau k xác định được nguyên nhân và kéo dài từ 3 tuần tuổi đến 3 tháng mà hãi quá. Mới có 2 tuần e đã hơi hâm hâm, pha sữa ông thọ với nước lã uống ngon lành rồi, 3 tháng chắc e cầm cả hộp sữa e gặm mất các bác ạ.
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Cái vụ gồng mình đỏ mặt tía tai chưa chắc là đau bụng đâu mẹ nó ạ. Bé sơ sinh nào cũng thế, cho đến 2 tháng tuổi, các cụ gọi là nó đang rướn người để lớn đấy, không phải là đau bụng đâu
    Hồi mới sinh Chíp, mình thấy con rướn người như thế thấy xót ruột vì nó vặn vẹo đỏ hết cả mặt mũi... nhưng các cụ bảo ko rướn là không tốt, và khoảng 2 tháng thì nó sẽ hết thôi (bé không bị đau đâu).
    Nếu đúng là bé bị đau bụng, thì khi có cơn đau bé sẽ khóc, và bạn sẽ không thể nào dỗ được bé nín cho đến khi cơn đau đó qua đi. Vì thế nêu bé chỉ rướn mà không khóc, bạn có thể yên tâm.
    Nếu phân đã bình thường, chắc là con bạn đã khỏi đi ngoài rồi. Trộm vía con bạn thế là hấp thụ thức ăn tốt lắm
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chíp
    Cái vụ gồng mình đỏ mặt tía tai chưa chắc là đau bụng đâu mẹ nó ạ. Bé sơ sinh nào cũng thế, cho đến 2 tháng tuổi, các cụ gọi là nó đang rướn người để lớn đấy, không phải là đau bụng đâu
    Hồi mới sinh Chíp, mình thấy con rướn người như thế thấy xót ruột vì nó vặn vẹo đỏ hết cả mặt mũi... nhưng các cụ bảo ko rướn là không tốt, và khoảng 2 tháng thì nó sẽ hết thôi (bé không bị đau đâu).
    Nếu đúng là bé bị đau bụng, thì khi có cơn đau bé sẽ khóc, và bạn sẽ không thể nào dỗ được bé nín cho đến khi cơn đau đó qua đi. Vì thế nêu bé chỉ rướn mà không khóc, bạn có thể yên tâm.
    Nếu phân đã bình thường, chắc là con bạn đã khỏi đi ngoài rồi. Trộm vía con bạn thế là hấp thụ thức ăn tốt lắm
    Con e bị như chị nói, bé khóc k tài nào dỗ được, đến khi trung tiện được hoặc qua cơn đau thì tự nín thôi.
    Phân bạn ấy cũng chưa bình thường trở lại, vẫn có nước và bọt nữa. May mà bạn ấy lên cân tốt k thì mẹ cháu chết mất vì lo.
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em bé nhà mình hồi 6 tuần tuổi cũng bị kiểu như con nhà mẹ Khánh, cứ đúng 11h đêm khóc ngằn ngặt đến 1h đêm mới thôi, nhưng đến tầm 2 tháng là hết thôi mẹ Khánh không phải lo đâu !

Bố mẹ yêu Gia Phong nhất trên đời, yêu con nhiều lắm:Kiss:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 680 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Me Khánh ơi, Phân có nước và bọt là đi ngoài, hoặc sữa không hợp.
    Bé cứ khóc lúc đêm, khóc cứng người là bé đau bụng. Bạn háy bế bé đứng và ấp vào người. bạn. Bá đau bụng là do đầy hơi, ăn không tiêu,có thể là phân bọt và nước là biểu hiện chính xác của ăn không tiêu. Vì thế đau bụng. Mỗi khi cho bú xong bạn phải cho ợ hơi, rồi hàng ngày xoa bụng cho bé giúp tiêu hoá tốt. Còn không thì bạn mua thuốc này cho bé uồng:debridat. Làm cho bé nhé kẻo bé đau bụng thuong lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Bé nhà bạn 5 tuàn tuổi mà khóc như vậy có khi là khóc dạ đề, vì thằng cu nhà mình trước đây cũng bị thế, lúc đầu mình tưởng cháu bị đau bụng nên lấy lá trầu không hơ nóng đắp lên rốn cho bé cũng không khỏi, sau đó mình mua sách về đọc thấy có nói trẻ con cứ đến đêm khóc và khóc trong khoảng thời gian nhất định thì là bị khóc dạ đề, trẻ sẽ khóc như thế khoảng 3 tháng trong cữ sau đó sẽ tự khỏi, nhưng mình cứ thấy con khóc thì xót lắm, thấy trong sách người ta hướng dẫn lấy vỏ cây mận giã nát, sẩm tối thì hòa nước ấm, lọc lấy nước, bôi khắp người cho bé, bé sẽ khỏi ngay, có thể nhiều mẹ sẽ không tin vì quen dùng thuốc Tây, nhưng con mình đã khỏi ngay sau lần đầu tiên dùng thuốc này mặc dù cháu đã khóc một tuần liền, ngày nào cungnhư ngày nào từ khoảng 11 giờ đến 3 giờ sáng. Mình hi vọng con bạn cũng sẽ khỏi như con mình, vì theo mẹ mình kể thì những bé bị khóc dạ đề như vậy sẽ không lớn được do mất sức quá nhiều. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé!
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 315 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Lúc con mình 2 tháng cũng cứ sảm tối là khóc nghê lắm. Lúc đầu bà ngoại bảo là cháu bị đau bụng cả nhà lo cuống lên, người lấy là trầu ko hơ nóng đắp rốn, người đi thắp hương, người đi đốt quả bồ kết, vẫn ko khỏi khóc. Sau khoảng 1 tiếng là hết cháu lại ngủ ngon lành. đến lúc 4 tháng là hết khóc. mình nghỉ đó là đau bụng ở trẻ sơ sinh ko rõ nguyên nhân, nhưng ko ảnh hưởng gì đến sự phát triển của cháu. Nhưng bé nhà bạn nếu khóc quá nhiều thì phải cho đi khám sợ cháu bị lồng ruột.
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thank kiu các bác ạ, đầu tiên mẹ cháu cũng cuống lên lo cháu bị lồng ruột, đưa vào Nhi bác sỹ bảo lồng ruột rất hiếm xảy ra ở trẻ dưới 6 tháng tuổi. Bác sỹ chẩn đoán rối loạn tiêu hóa (giống bác Vinh ở Việt Pháp) và cho thuốc y hệt bác Vinh. Mẹ cháu cho cháu uống thuốc ấy thấy OK lắm nhưng sợ hết thuốc cháu lại bị lại. Có mẹ nào cho con dùng Lactéol fort dài ngày k cho mẹ cháu xin tí kinh nghiệm mấy ạ.

Mẹ cháu theo dõi thì thấy k phải khóc dạ đề, vì cháu khóc k có thời điểm cố định, lúc nào chuẩn bị ị thì cháu khóc, mặt mũi nhăn nhó ra điều đau đớn lắm nhưng xong lại thôi. Ngày cháu làm độ dăm bận thôi chứ k đến mức khóc suốt ạ, cơ mà thế mẹ cháu cũng đã đau lắm rùi.