TIN TÀI TRỢ.

Đứt tay không cầm máu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi,

Hôm kia QA bị đứt 1 vết khá sâu ở đầu ngón nhẫn tay trái. Tối đó (4h sau) mẹ mở ra định rửa sạch, để không cho thoáng khi ngủ thì thấy máu vẫn chảy, đành sát trùng rồi bó lại. Qua 1 ngày (là tối qua) mở ra rửa tay, mới để không 1 lúc máu lại chảy ra. Mình cuống quá, gọi anh xã hay là để BV khâu lại. Anh xã lại gạt đi, nói tay nó bé thế, khâu vào rồi co cả ngón à, đại loại coi là chuyện nhỏ :evil:

Các mẹ ơi, làm gì bôi gì bây giờ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 327 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bác sĩ bảo không nên mở ra và rửa ráy gì hết cả, chỉ làm sạch và xếp cho da ở cái chỗ bị cứa vào đấy sát vào nhau phẳng phiu lại. Cứ để yên không mở vết thương ra khoảng 3-4 ngày là liền. Tránh bị nước vào. Bạn đừng lo lắng quá, chắc là bị cứa sâu quá nên mỗi lần mở ra nó lại hở (“túng từ” quá, chả biết giải thích thế nào). Chíp-chíp nhà mình có lần bị lưỡi dao cạo râu cứa vào chảy máu ròng ròng, sâu ơi là sâu – nghĩ lại vẫn còn sợ, mấy ngày sau mới khỏi. Mình băng không được khéo, xếp da hơi lệch nên bây giờ ngón tay ấy sẹo hơi bị lồi. Đừng bôi thuốc gì cả, kệ nó thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tú ơi, thế không băng Urgo được à? Hay nó có loại băng dính y tế có từng mảnh nhỏ như kiểu sợi hình chữ nhật dán từng đoạn đấy. Vết rách có dài không?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thì vẫn quấn bằng Urgo đấy, mình cũng định đổi ra cái loại băng vải xô cho thoáng, nhưng lại sợ ko sạch bằng. Nghe Chipchip nói cũng yên tâm được bao nhiêu rồi. Chứ cứ thấy máu chảy thì sợ, nghĩ là mình làm sai cái gì khiến nó không lành được.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cố gắng cầm máu lại cho bé nếu không cầm được cho bé đi bác sĩ đi
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

https://www.youtube.com/channel/UCR6...nhNeb5wL1zFyxQ
    Kênh thông tin chăm sóc sức khỏe gia đình và người thân với các chương trình chất lượng hữu ích