TIN TÀI TRỢ.

Đường nối khớp sọ của bé bị nổi gồ lên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình sau khi sinh khoảng 1 tháng thì thấy đường nối các khớp sọ của bé hơi gồ lên (nhìn mắt thường là thấy). Bây giờ bé gần 14 tháng rồi nhưng các đường nối kia vẫn còn gồ lên tuy có giảm đi chút ít. Không biết bố mẹ nào cũng có con như thế không? Có biện pháp nào để làm giảm cái đường gồ đó không nhỉ? Mong được sự chia sẻ và chỉ bảo của các bố mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bichan
    Bé nhà mình sau khi sinh khoảng 1 tháng thì thấy đường nối các khớp sọ của bé hơi gồ lên (nhìn mắt thường là thấy). Bây giờ bé gần 14 tháng rồi nhưng các đường nối kia vẫn còn gồ lên tuy có giảm đi chút ít. Không biết bố mẹ nào cũng có con như thế không? Có biện pháp nào để làm giảm cái đường gồ đó không nhỉ? Mong được sự chia sẻ và chỉ bảo của các bố mẹ.
    Mình o hình dung được "đường nối các khớp sọ" mà bạn nói trông như thế nào, nhưng bé nhà mình hồi nhỏ trên đầu cũng thấy gồ lên 1 đường ở phía trước, mắt thường nhìn thấy được, sau rồi lớn dần tự nhiên hết. Nếu cẩn thận thì bạn nên hỏi bác sỹ xem có vấn đề gì o. Có thể bác sỹ sẽ cho bé uống bổ sung Calcinol và Sterogyl D để chống còi xương (nếu kèm thêm 1 số triệu chứng khác như tóc rụng, hay ra mồ hôi trộm, ngủ o yên giấc...). Không phải là bé gầy ốm đâu nhưng vì trước hết lượng canxi từ nguồn sữa/thức ăn bé uống vào o đủ cho nhu cầu của bé, hoặc có thể vì khả năng hấp thụ canxi từ thức ăn của bé kém nên cần uống bổ sung. Bé nhà mình cũng đã từng uống như vậy hồi nhỏ.
    MTI2NzYwMDQ3Nw

MTI2NzYwMDgxMA
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 846 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Con bé nhà mình dạo trước cũng như thế đấy. Thấy bác bé là bác sĩ nói như vậy là một trong những biểu hiện của thiếu canci, nhưng mình cũng không bổ xung thêm thuốc, mà chỉ tích cực tắm nắng hơn, sau rồi hết lúc nào không biết, nhưng cũng lâu lâu
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

225216

1128170
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 75 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Mình o hình dung được "đường nối các khớp sọ" mà bạn nói trông như thế nào, nhưng bé nhà mình hồi nhỏ trên đầu cũng thấy gồ lên 1 đường ở phía trước, mắt thường nhìn thấy được, sau rồi lớn dần tự nhiên hết. .
    Đúng đường đó đấy. Cu Bi nhà mình thì nổi rõ ở đường giữa trán và đường nối giữa phần trán và phần thái dương. Vì cu cậu ít tóc nên nhìn càng rõ. Mình thỉnh thoảng cũng cho con đi khám bác sỹ dinh dưỡng, họ bảo là cu tí bị còi xương nhưng do các biểu hiện khác. Còn các đường gồ lên là do da mỏng quá.

Thỉnh thoảng mình cũng cho cu tí uống thêm canxi (trước đây uống Calci corbierre của Pháp, gần đây thì uống Scott's Emulsion - cũng để bổ sung canxi và vitamin D).

Mình cũng biết là tắm nắng rất tốt. Nhưng bây giờ gia đình mình đang ở Nhật đang là mùa đông rét quá nên chưa cho bé đi tắm nắng được. Cám ơn mẹ cún con nhé.

Không biết các bé khác đường gồ này nổi đến lúc nào nhì?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,373 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị vậy đó. Đến khoảng tháng thứ 6 thì em thấy cháu có vẻ như hết, nhưng đến tháng thứ 10 thì lại thấy hện tượng đó quay trở lại. Em có hỏi BS thì được chuẩn đoán là cháu thiếu calci và VTM D, mặc dù con em thường xuyên được bổ sung đầy đủ nhưng van bị vậy. Em cũng lo lắng lắm. Có ai có thể giúp em với?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,373 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Đúng đường đó đấy. Cu Bi nhà mình thì nổi rõ ở đường giữa trán và đường nối giữa phần trán và phần thái dương. Vì cu cậu ít tóc nên nhìn càng rõ. Mình thỉnh thoảng cũng cho con đi khám bác sỹ dinh dưỡng, họ bảo là cu tí bị còi xương nhưng do các biểu hiện khác. Còn các đường gồ lên là do da mỏng quá.

Thỉnh thoảng mình cũng cho cu tí uống thêm canxi (trước đây uống Calci corbierre của Pháp, gần đây thì uống Scott's Emulsion - cũng để bổ sung canxi và vitamin D).

Mình cũng biết là tắm nắng rất tốt. Nhưng bây giờ gia đình mình đang ở Nhật đang là mùa đông rét quá nên chưa cho bé đi tắm nắng được. Cám ơn mẹ cún con nhé.

Không biết các bé khác đường gồ này nổi đến lúc nào nhì?
    Chị ơi, em thấy nói thuốc Scott's là thuốc dành cho trẻ trên 1 tuổi mà, chắc bé nhà chị lớn rồi phải không ạ? Em cũng làm việc có liên quan đến lĩnh vực dược phẩm một chút nên có tham khảo qua tài liệu của thuốc và hãng sx thuốc này, họ có tw vấn cho em như thế ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,129 Được cảm ơn

Con mình cũng có 1 đường gồ lên phía trước trán lên đỉnh đầu nè. Đó là do khớp xương sọ chưa fused comletely thôi. Đường gồ này bớt từ từ và khoảng 18 tháng là hết hẳn. Bác sỹ của HyLam cũng không nói gì, cũng không cho uống thêm calci. Mình chỉ cho con tắm nắng, uống sữa bình thường. Mẹ nào con bị vậy thì đừng lo, trừ khi nó hết rồi mà quay trở lại thì có lẽ là thiếu một chất dinh dưỡng nào đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

fù, tìm đc topic này mừng rơn cả người, mình đang lo sốt vó lên. huhu
    Closed !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em mới sinh cháu được hơn 10 ngày. Lúc sinh ra cháu đã có 1 đường gờ nổi lên phía trên thóp, cả đằng sau đầu con cũng có nhưng không rõ bằng. Em cho con em đi khám ở Viện nhi thì bác sỹ bảo cháu bị chồng khớp sọ, về theo dõi thêm. Em bây giờ chỉ biết khóc thôi vì em có người nhà có con nhỏ bị xuất huyết não, sau đó di chứng thành chồng khớp sọ. Cháu đã được mổ chồng khớp sọ nhưng vẫn để lại di chứng nặng nề. Bây giờ cháu 15 tuổi rồi nhưng phải nhốt cháu vào phòng riêng do cháu quấy khóc, đập phá suốt ngày. Con em bây giờ lại bị chẩn đoán như vậy, em không ăn không ngủ được nữa các mẹ ạ. Có mẹ nào có con cũng hiện tượng như vậy mà con bình an vô sự không, giúp em bình tâm lại với. Cứ sống lo lắng như thế này, em phát điên mất. Em thương con em quá, cháu nó còn nhỏ xíu mà đã phải chịu đựng bệnh như thế. Giá em có thể chịu đựng thay cho con em ...
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn hãy tin vào những cơ hội sẽ tới. Mong bạn sớm bình tâm và có nhiều thêm nghị lực để tìm thầy, tìm thuốc cho con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,875 Bài viết

• 14,774 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ongvăng0 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em mới sinh cháu được hơn 10 ngày. Lúc sinh ra cháu đã có 1 đường gờ nổi lên phía trên thóp, cả đằng sau đầu con cũng có nhưng không rõ bằng. Em cho con em đi khám ở Viện nhi thì bác sỹ bảo cháu bị chồng khớp sọ, về theo dõi thêm. Em bây giờ chỉ biết khóc thôi vì em có người nhà có con nhỏ bị xuất huyết não, sau đó di chứng thành chồng khớp sọ. Cháu đã được mổ chồng khớp sọ nhưng vẫn để lại di chứng nặng nề. Bây giờ cháu 15 tuổi rồi nhưng phải nhốt cháu vào phòng riêng do cháu quấy khóc, đập phá suốt ngày. Con em bây giờ lại bị chẩn đoán như vậy, em không ăn không ngủ được nữa các mẹ ạ. Có mẹ nào có con cũng hiện tượng như vậy mà con bình an vô sự không, giúp em bình tâm lại với. Cứ sống lo lắng như thế này, em phát điên mất. Em thương con em quá, cháu nó còn nhỏ xíu mà đã phải chịu đựng bệnh như thế. Giá em có thể chịu đựng thay cho con em ...
    Mẹ nó ơi, con tớ hồi chưa sinh cũng bị dọa vậy đấy! Giờ sinh ra thì cũng có đng gờ trên thóp đấy! Mà bé được hơn 8 tháng rồi, tớ chẳng thấy con bị làm sao cả (trộm vía con). BS nói là về theo dõi thêm, tức là cũng chưa chắc chắn mà.

Mẹ nó đừng lo quá mà ảnh hưởng đến việc trước mắt là chăm con. Bé mới sinh, sau này còn thay đổi nhiều mà. Cứ chăm con như bình thường, chỉ là theo dõi cẩn thận hơn các bé khác thôi.

Mẹ nó bớt lo đi nhé!
    • 209 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, việc có đường gờ đó là hoàn toàn bình thường. Con trai mình lúc mới sinh cũng vậy. 2 đường gờ nổi lên rất rõ ràng, nhất là đường gờ gần thóp. Mình cũng lo vô cùng vì so với các bé cùng sinh hôm đó thì bé con nhà mình đường gờ đó nổi lên rõ hơn nhiều.

Mình sinh ở Viện C, và bác sĩ trưởng khoa Nhi nói rằng việc đó hoàn toàn bình thường do bé mới sinh thóp chưa kín. Thông thường là 12 đến 18 tháng nhé. Sau đó mình cũng ko cho bé đi khám thêm nữa. Nhưng đến tháng thứ 2 thì bsi cho bổ sung thêm Vitamin D và Canxi. Bạn chịu khó cho bé phơi nắng thêm 10p mỗi ngày (trước 8 h sáng nhé)
    Cu Tí nhà mình trộm vía đến nay 2 tuổi rồi, thóp liền đẹp và được mọi người khen thông minh, nhanh nhẹn lắm.

Mẹ nó yên tâm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Honey.Bee ơi, sao chưa sinh đã bị dọa như vậy, chẳng lẽ có thể phát hiện qua siêu âm ư. Hôm trước có cô y tá nói chuyện với mình bảo có thể do áp lực lúc sinh (do mẹ rặn làm 2 đợt đúng đến giữa đầu em bé) nhưng làm sao có thể như vậy được nhỉ. Nhưng mà nhận được hồi âm của mẹ nó, mình mừng quá đi. Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ hoanang. Nhưng mà mẹ hoanang ơi, mình khám ở Viện Nhi không phải một mà là tới mấy lần lận (chỉ mong bác sỹ khám nhầm) mà lần nào BS cũng bảo con bị như vậy, còn dọa là phải mổ nữa. Mình khóc lên khóc xuống. Rồi có bác còn bảo không nên uống VTMD và canxi vì như vậy thóp sẽ liền sớm không tốt. Cu tí nhà mẹ nó trộm vía bây giờ có còn gờ đó nữa không?
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

kutin nhà em cũng bị chồng khớp sọ đây,em có đưa bé tới bv khám bs nói ko sao cả do bé nhà em thiếu canxi về uống thuốc là ổn,giờ nghe chị nói thế làm em phát sợ,nhưng giờ kutin em 16th rồi ạ,bé phát triển bình thường thông minh,và giờ đường gờ đó nó cũng phai dần rồi ạ :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bame_kutin Xem bài viết
    kutin nhà em cũng bị chồng khớp sọ đây,em có đưa bé tới bv khám bs nói ko sao cả do bé nhà em thiếu canxi về uống thuốc là ổn,giờ nghe chị nói thế làm em phát sợ,nhưng giờ kutin em 16th rồi ạ,bé phát triển bình thường thông minh,và giờ đường gờ đó nó cũng phai dần rồi ạ :Smiling:
    Mẹ Kutin ơi, có phải ảnh của Kutin đấy không. Trộm vía con trông kháu khỉnh như vậy là yên tâm rồi. Nhưng mình không dám cho con uống VTMD và canxi vì có đọc được bài viết của 1 mẹ về vấn đề này, sợ thóp con sẽ liền sớm nên không dám cho uống. Hồi xưa mẹ Kutin đi khám ở bệnh viện nào vậy, bác sỹ có nói rõ là bị chồng khớp sọ không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 47 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi bé con nhà mình lúc 2 tháng tuổi đi khám bị phát hiện thóp liền sớm rồi chồng khớp sọ. Bác sĩ cũng bảo là phải theo dõi thêm, 2 vợ chồng khóc hết nước mắt. Có một đợt mình cho cháu uống canxi và D thì thấy bé quấy khóc nên ko dám cho uống nữa vì sợ xương khớp phát triển nhanh quá.

Trộm vía bây giờ 4 tuổi rồi cháu nhanh nhẹn lắm và cũng hết bị khớp gờ ở đầu.

Mẹ nó nhớ theo dõi vòng đầu thường xuyên cho bé (hàng tháng đo vòng đầu rồi ghi lại nhé)

Thêm thông tin cho Mẹ nó để mẹ nó yên tâm nhé.
    • 1,932 Bài viết

• 2,668 Được cảm ơn

Bạn tìm lại topic về chồng khớp sọ ở trong mục Sức khỏe này hoặc Sự phát triển. Mình thấy có chị giới thiệu bsi ở Viện nhi chuyên về lĩnh vực này. Mình thấy bảo, nếu phát hiện sớm, mổ sớm thì tốt hơn.

Con nhà mình sinh mổ, khoảng 2 tháng thì mới xuất hiện đường gờ trên đầu, giờ vẫn còn và nó thành 1 đường lõm trên đỉnh đầu. Mình phát hiện muộn quá nên cũng chẳng biết làm thế nào, đành chịu thôi.:Sad:

Cơ mà để phát hiện có chồng khớp sọ hay ko thì phải đi chụp nhé.
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mẹ Kutin ơi, có phải ảnh của Kutin đấy không. Trộm vía con trông kháu khỉnh như vậy là yên tâm rồi. Nhưng mình không dám cho con uống VTMD và canxi vì có đọc được bài viết của 1 mẹ về vấn đề này, sợ thóp con sẽ liền sớm nên không dám cho uống. Hồi xưa mẹ Kutin đi khám ở bệnh viện nào vậy, bác sỹ có nói rõ là bị chồng khớp sọ không?
    dạ ảnh của kutin em hòi 5th đấy chị,giờ cháu đc 16th rồi chị ạ,em sanh ở bv hùng vương và đưa cháu đi khám định kì ở đấy và đc bs nói thế,nhưng giờ đường gờ đó mờ hẳng,ví dụ hòi trước nhìn là đã thấy rõ đường gờ giờ sờ mới thấy hơi hơi,cháu phát triển bt nên em cũng chẳng cho đi khám nữa :Smiling:
    • 215 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

hãy cố gắng và tin mà tìm thuốc cho con, cố gắng lên bạn! mọi người trên wtt luôn bên bạn
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4