TIN TÀI TRỢ.

Dược thiện phòng chống táo bón

• 1 Lượt chia sẻ
  • 9.44K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Nhiều người nhầm tưởng rằng khi táo bón, cần dùng các đồ ăn thức uống có tính “mát” và “nhuận” như khoai lang, đu đủ, chuối tiêu, thanh long... Theo y học cổ truyền, táo bón có nhiều thể khác nhau nên không phải ai cũng dùng thuốc như nhau.

Muốn phòng chống táo bón một cách hữu hiệu, cần tuân thủ triệt để nguyên tắc “biện chứng luận trị” của y học cổ truyền, nghĩa là phải căn cứ vào chứng trạng cụ thể mà lựa chọn và sử dụng các món ăn - bài thuốc thật phù hợp.

Thể bệnh thực nhiệt

Đại tiện phân khô táo, toàn thân có cảm giác nóng bức, hay cáu giận, mặt đỏ, bụng trướng đau, tiểu tiện sẻn đỏ, môi khô miệng khát, thích uống nước mát, chất lưỡi đỏ, rêu lưỡi vàng khô.

- Củ cải trắng 100 g, mật ong lượng vừa đủ. Củ cải rửa sạch, giã nát, ép lấy nước cốt rồi hòa với mật ong uống trong ngày (nếu có máy ép thì càng tốt).

- Quyết minh tử 10 g, cà dái dê tím 2 quả. Sắc quyết minh tử lấy nước; cà rửa sạch, thái miếng, đem rán qua với dầu thực vật rồi nấu với dịch chiết quyết minh tử cho thật chín, chế thêm gia vị, ăn trong ngày.

- Măng non tươi 100 g, rau cần tây 100 g. Măng rửa sạch, luộc qua, thái miếng; rau cần rửa sạch, cắt đoạn, chần qua nước sôi. Hai thứ đem xào với dầu thực vật và gia vị vừa đủ, dùng làm rau ăn hàng ngày.

Thể bệnh khí trệ

Đại tiện khó khăn, ợ hơi liên tục, ngực bụng đầy chướng, ấm ách khó chịu, ăn kém chậm tiêu, có lúc đau bụng, miệng khô họng khát, chất lưỡi hồng, rêu trắng mỏng.

- Mộc hương 5 g, binh lang 5 g, gạo tẻ 100 g, đường phèn vừa đủ. Sắc kỹ mộc hương và binh lang, lấy nước bỏ bã rồi cho gạo tẻ vào ninh thành cháo, chế thêm đường phèn, chia ăn vài lần trong ngày.

- Mộc hương 10 g, giáng hương 5 g, hải sâm 10 g, đại tràng lợn 1 đoạn. Hải sâm rửa sạch thái miếng, đại tràng lợn rửa sạch, thái nhỏ. Cho mộc hương và giáng hương vào túi vải, buộc kín miệng, tất cả cho vào nồi nấu nhừ, chế đủ gia vị, chia ăn vài lần trong ngày.

- Chỉ thực 10 g, củ cải trắng và tôm nõn vừa đủ. Sắc kỹ chỉ thực lấy nước bỏ bã, củ cải trắng thái miếng và tôm nõn cho vào dịch chiết chỉ thực nấu nhừ, chế thêm gia vị, dùng làm canh ăn hàng ngày.

Thể bệnh khí hư

Đại tiện khó khăn dù phân không khô cứng, toàn trạng mệt mỏi, hay có cảm giác khó thở, dễ vã mồ hôi, ăn kém chậm tiêu, sắc mặt trắng nhợt, đại tiện lỏng hoặc nát, miệng nhạt, chất lưỡi nhợt, rêu lưỡi trắng mỏng.

- Hỏa ma nhân 10 g, vừng 5 g, bột hạt dẻ 50 g, bột ngô 50 g. Hỏa ma nhân và vừng sao thơm tán bột, đem nấu với bột hạt dẻ và bột ngô thành dạng cháo loãng, chế thêm một chút đường đỏ, dùng làm đồ điểm tâm.

- Hoàng kỳ 300 g, mộc hương 45 g, mật ong lượng vừa đủ. Sắc kỹ hoàng kỳ và mộc hương 2 lần lấy nước cốt, cô thật đặc rồi cho thêm mật ong vào cô tiếp một lát là được, để nguội, đựng trong lọ thủy tinh để dùng dần. Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 thìa canh.

- Hoàng kỳ 10 g, tô tử 50 g, hỏa ma nhân 50 g, gạo tẻ 250 g. Sắc kỹ hoàng kỳ, tô tử và hỏa ma nhân lấy nước nấu với gạo tẻ thành cháo, chia ăn vài lần trong ngày.

- Nhân sâm 5-10 g, vừng đen 15 g, đường trắng lượng vừa đủ. Vừng đen sao thơm tán bột, sắc kỹ nhân sâm lấy nước bỏ bã rồi cho vừng và đường trắng vào nấu thành dạng cháo loãng, ăn trong ngày.

- Hạnh nhân 60 g, vừng đen 500 g, đường trắng 250 g, mật ong 250 g. Hạnh nhân giã nát, vừng đen sao thơm tán bột, hai thứ cho vào bát, trộn với mật ong và đường trắng, đem hấp cách thủy cho chín, mỗi ngày ăn 2 lần, mỗi lần 1 thìa canh.

Thể bệnh huyết hư

Đại tiện táo, sắc mặt nhợt nhạt, hay hoa mắt chóng mặt, trí nhớ giảm sút, dễ hồi hộp trống ngực, chất lưỡi nhợt, thường trong tình trạng thiếu máu.

- Chuối tiêu chín 500 g, vừng đen 25 g. Vừng đen rang thơm, giã vụn, ăn chuối chấm vừng đen, chia làm 3 lần trong ngày.

- Quả dâu chín (tang thầm) 500 g, sinh địa 200 g, mật ong lượng vừa đủ. Sắc kỹ tang thầm và sinh địa 2 lần, lấy hai nước hợp lại, cô nhỏ lửa cho thành dạng cao đặc, chế thêm mật ong, đun sôi một lát là được, để nguội, đựng trong lọ kín dùng dần, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 thìa canh.

- Tùng tử nhân 50 g, hạch đào nhân 50 g, mật ong 500 ml. Tùng tử nhân và hạch đào nhân bỏ vỏ, sao khô, tán bột rồi hòa với mật ong, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 2 thìa canh.

- Tùng tử nhân 20 g, gạo tẻ 60 g. Đem tùng tử nhân tán vụn rồi ninh với gạo thành cháo, chia ăn vài lần trong ngày.

Thể bệnh dương hư

Đại tiện khó khăn, sắc mặt nhợt nhạt, chân tay lạnh, sợ lạnh thích ấm, hay đau bụng và lưng do lạnh, lưng đau gối mỏi, tai ù tai điếc, có thể có liệt dương di tinh, tiểu tiện trong dài, miệng nhạt, chất lưỡi nhợt, rêu lưỡi trắng ướt.

- Nhục thung dung 30 g, thận dê 1 cặp. Thận dê làm sạch, thái mỏng, sắc nhục thung dung lấy nước bỏ bã rồi cho thận dê vào, đun sôi một lát là được, chế đủ hành, gừng tươi thái chỉ và gia vị vừa đủ, ăn nóng.

- Tỏa dương 15 g, đường đỏ lượng vừa đủ. Sắc kỹ tỏa dương lấy nước bỏ bã, chế thêm đường đỏ, chia uống 2 lần trong ngày.

- Tỏa dương 5 g, nhục thung dung 5 g, thịt dê 50 g, bột mì 200 g. Sắc kỹ tỏa dương và nhục thung dung, lấy nước bỏ bã rồi nhào với bột mì thật nhuyễn, cán mỏng, cắt thành sợi, nấu với thịt dê, chế đủ gia vị, dùng làm đồ điểm tâm hàng ngày.

- Hạnh nhân 15 g, đương quy 15 g, phổi lợn 250 g. Phổi lợn rửa sạch, thái miếng, chần qua nước sôi rồi đem nấu với hạnh nhân và đương quy cho chín, chế đủ gia vị, ăn nóng.

(Theo Sức Khỏe & Đời Sống)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vấn đề bé không chịu ăn/uống thuốc cho cơ.
    Hơn nữa, đó toàn là từ ngữ chuyên ngành các mẹ khó có thể tự chữa cho con được.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi với, em bé nhà mình được 19 tháng có thể uống sâm tươi hấp cách thuỷ với gừng (2- 3 ngày uống 1 lần trong vòng 1 tháng) để cho bé mát vào mùa hè tới (bé con nhà mình bị nóng trong).
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 157 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Không được cho trẻ em và thanh niên uống sâm. Mình đã đọc báo và 1 topic của WTT về vấn đề này rồi nhưng quên mất đường link rồi. Mình nhớ có thông tin là sâm có tác dụng kích thích khả năng đàn ông...Ngaòi ra uống sâm còn làm cho trẻ lười ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhiều bà mẹ kêu ca rằng con mình rất khó đi đại tiện, vì thế bài viết này xin cung cấp một số bài thuốc bằng các thứ cây lá thông thường quanh ta, các phương pháp xoa bóp để phòng và chống bệnh táo bón ở trẻ em.
    Một số bài thuốc
    Bài 1: Cam thảo nam 20 gam, chỉ xác 8 gam.
    Cách dùng: Đổ xâm xấp nước, cách thủy 15 phút, lấy ra để còn ấm cho trẻ uống. Trẻ 1 tuổi trở xuống uống 1-2 thìa cà phê một lần. Trẻ 2-3 tuổi uống 2-3 thìa cà phê một lần. Ngày uống 2-3 lần.

Bài 2: Rau khoai lang 60 gam

Cách dùng: Nấu canh hoặc ăn luộc cả nước và cái, ăn vài lần.

Bài 3: Rau dền 30 gam, rau sam 30 gam

Cách dùng: Rau rửa sạch, nấu canh hoặc luộc ăn cả cái và nước, ngày ăn vài lần.

Bài 4: Lá muồng muồng hoặc cây muồng 10-15 gam.

Cách dùng: Nấu nước uống sau mỗi bữa cơm.

Bài 5: Kẹo mạch nha 1.500 gam, mật ong 500 gam, con nhộng 500 gam, lá dâu 1.000 gam, vừng đen 500 gam.

Cách dùng: Lá dâu lấy ngọn non, rửa sạch, đồ chín phơi khô. Vừng đen sao qua, xát bỏ vỏ. Con nhộng đồ chín, phơi khô sao vàng. Ba vị trên tán bột. Đổ kẹo mạch nha vào mật ong, đánh cho tan. Cho ba vị trên đã tán thành bột vào luyện dẻo, viên mỗi viên 12 gam. Dùng giấy chống ẩm bọc lại hoặc bỏ vào lọ dùng dần. Mỗi ngày uống 2 lần sáng và tối, mỗi lần 1 viên, thuốc này còn có tác dụng chữa suy nhược thần kinh, hư hao ngủ kém.

Bài 6: Khi trẻ bí đại tiện, cho trẻ em ăn chuối tiêu già có thể làm nhuận tràng thông tiện hoặc lấy táo tàu (loại táo, loại táo đen hay bán ở hiệu thuốc Bắc). Hầm nhừ, ăn cả nước lẫn cái (bỏ hạt).

Xoa bóp giúp nhuận tràng

Cho trẻ nằm ngửa trên giường, người thao tác dùng phần gốc bàn tay phải của mình áp sát vào phần cơ bụng trẻ, từ bụng trên bên phải xoa sang bụng trên bên trái rồi xuống đến bụng dưới bên phải, cứ xoa xoay day đẩy như vậy. Sau lại tiến hành xoa xoay day đẩy theo chiều tuần tự ngược trở lại.

Động tác xoa không nên làm nặng tay quá, mỗi lần xoa trong 10 phút, mỗi ngày xoa 2-3 lần, cho đến khi nào trẻ thông đại tiện được, cũng nên tiếp tục xoa như thế trong vòng 1 đến 2 tuần nữa để củng cố hiệu quả chữa trị.

Day xoa bụng như thế sẽ thúc đẩy tuần hoàn ở vùng dạ dày và vùng bụng, tăng nhu động ruột, không những có thể làm thông thoát đại tiện mà còn làm tăng khả năng thèm ăn, kích thích ăn ngon miệng ở trẻ.

Phòng bệnh táo bón cho trẻ

- Tập cho trẻ có thói quen đi đại tiện đúng giờ. Có thể hằng ngày vào một giờ nhất định cho trẻ ngồi vào bô đại tiện, những ngày đầu chưa quen, trẻ không đại tiện được cũng không sao, cứ kiên trì, đúng giờ cho trẻ ngồi vào bô như vậy (khoảng 10-15 phút), nói chung khoảng vài tuần sau là có thể tạo thành thói quen phản xạ đi ngoài.

- Tăng cường rau xanh trong bữa ăn của trẻ như rau cần, rau hẹ... kết hợp hoa quả như cam, bưởi, uống nước đun sôi để ấm.

- Tích cực cho trẻ hoạt động ngoài trời như chạy nhảy, nô đùa.

- Phải chữa trị ngay những bệnh là nguyên nhân dẫn đến táo bón của trẻ, không nên để kéo dài.

Theo BS. Minh Đức
    Sức khỏe & Tiêu dùng
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ngoài ra các mẹ có thể cho con uống nước sài đất cũng được đấy.
    Sài đất rửa sạch, ngâm nước muối, vảy sạch nước lã, tráng lại bằng nước đun sôi để nguội. Sài đất cắt nhỏ, cho vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn rồi lọc lấy nước cho con uống sống, nếu khó có thể thêm đường cho con dễ uống. Sài đất tính mát, có tính kháng viêm, nếu con bị sốt có thể uống nước sài đất đun sôi thay nước cũng đỡ.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình thấy nhiều mẹ có con bị táo bón quá nên đưa ra 1 cách rất hiệu quả.

Lúc trước con mình thường bị táo bón, có khi 4 ngày mới đi 1 lần, mỗi lần đi đều rặn đỏ mặt tía tai luôn. Đã đổi nhiều loại sữa, kể cả sữa chống táo bón nhưng cũng không được. Còn cách bơm thuốc thì mình nghĩ không nên sử dụng vì lạm dụng thuốc quá sẽ không tốt cho sức khỏe của bé và sẽ tạo cho bé thói quen lười đi, không tự đi được.
    Nên mình dùng đậu xanh nguyên hạt hầm dừ với nhiều nước, sau đó để cho lắng xuống hớt lấy nước trong uống thay nước hoặc pha với sữa cho bé uống. Bây giờ con mình đi mỗi ngày 1 lần, phân mềm mà không bị tiêu chảy.
    Mình có tham khảo ý kiến Bác sỹ, cách này không ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, hơn nữa đậu xanh có nhiều vitamin B rất tốt cho bé.

Các mẹ thử làm theo cách này xem có hiệu quả không.
    Mong các mẹ không còn lo lắng nữa và các bé không còn bị táo bón.
    • 14 năm
    • 105 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BE DEP-NGOAN Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Lúc trước con mình thường bị táo bón, có khi 4 ngày mới đi 1 lần, mỗi lần đi đều rặn đỏ mặt tía tai luôn. Đã đổi nhiều loại sữa, kể cả sữa chống táo bón nhưng cũng không được. Còn cách bơm thuốc thì mình nghĩ không nên sử dụng vì lạm dụng thuốc quá sẽ không tốt cho sức khỏe của bé và sẽ tạo cho bé thói quen lười đi, không tự đi được.
    Nên mình dùng đậu xanh nguyên hạt hầm dừ với nhiều nước, sau đó để cho lắng xuống hớt lấy nước trong uống thay nước hoặc pha với sữa cho bé uống. Bây giờ con mình đi mỗi ngày 1 lần, phân mềm mà không bị tiêu chảy.
    Mình có tham khảo ý kiến Bác sỹ, cách này không ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, hơn nữa đậu xanh có nhiều vitamin B rất tốt cho bé.

Mẹ nó ơi, cho mình hỏi thêm một chút, bé nhà mình mới 2 tháng rưỡi có dùng được cách này không? Theo mình thì bé ko bị táo bón vì phân vẫn mềm nhuyễn nhưng bé thường 2-3 ngày mới đi 1 lần. Mà nếu pha sữa cho bé bú thì bú bao nhiêu một ngày? Bé nhà mình mỗi ngày chỉ ti ngoài 1 bình 100-120 ml thôi còn lại là ti mẹ, nếu chỉ pha 1 bình đó với nước đậu xanh thôi thì có ăn thua ko?
    Hướng dẫn cụ thể cho mình với nhé, cảm ơn nhiều :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 97 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn ơi, có mẹ nào mách trên WTT là mẹ ăn nhiều chanh leo vào thì ra sữa, con ti nên không bị táo nữa đâu. Hi hi, mình thì chữa táo bón cho bé con mình bằng cách cho ăn quả bơ, khi con mình 2 tháng thì mình ăn nhiều rau và khoai (cả khoai lang lẫn khoai tây, khoai sọ) lắm nên cũng đỡ. bạn thử xem sao nhé! Mình thấy cho con ăn sữa ngoài cung táo lắm nên mình toàn phải cho con ăn thêm hoa quả thôi.
    • 14 năm
    • 105 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bluechip Xem bài viết
    Bạn ơi, có mẹ nào mách trên WTT là mẹ ăn nhiều chanh leo vào thì ra sữa, con ti nên không bị táo nữa đâu. Hi hi, mình thì chữa táo bón cho bé con mình bằng cách cho ăn quả bơ, khi con mình 2 tháng thì mình ăn nhiều rau và khoai (cả khoai lang lẫn khoai tây, khoai sọ) lắm nên cũng đỡ. bạn thử xem sao nhé! Mình thấy cho con ăn sữa ngoài cung táo lắm nên mình toàn phải cho con ăn thêm hoa quả thôi.
    Cảm ơn mẹ nó nhé, để mình về thử uống chanh leo xem sao. Mình cũng ăn nhiều rau lắm, uống nhiều nước nữa, nhưng chắc là cơ địa bé nhà mình thế rồi, ai lại mới hơn 1 tháng đã đi ngày 1 lần rồi. Bây h thì chỉ mong đi được ngày 1 lần thôi, hôm nào cả nhà cũng hồi hộp chờ bé ị, nếu bé ị từ sáng thì cả nhà mình yên tâm công tác suốt ngày:Laughing:
    • 742 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Đậu xanh nguyên hạt nghĩa là chỉ nghiền vỡ đôi hạt đạu xanh & nấu cả vỏ phải không bạn ơi......Thanks
    https://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Nếu bé lâu ngày không ị thì phân ở đầu hậu môn rất cứng. Các bạn hãy làm theo cách này nhé. Cho một chút mật ong vào muỗng múc canh, cho lên bếp đun một lúc cho keo lại như kẹo đắng (thứ làm để kho thịt đó) rồi lấy một chút như đầu tăm nhét vào hậu môn bé. Cái đó có tác dụng làm mềm phân của bé để bé dễ đi ngoài mà lại không bị đau.
    Con mình làm rất hiệu nghiệm, các mẹ thử xem nhé!
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuhoaichi Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, cho mình hỏi thêm một chút, bé nhà mình mới 2 tháng rưỡi có dùng được cách này không? Theo mình thì bé ko bị táo bón vì phân vẫn mềm nhuyễn nhưng bé thường 2-3 ngày mới đi 1 lần. Mà nếu pha sữa cho bé bú thì bú bao nhiêu một ngày? Bé nhà mình mỗi ngày chỉ ti ngoài 1 bình 100-120 ml thôi còn lại là ti mẹ, nếu chỉ pha 1 bình đó với nước đậu xanh thôi thì có ăn thua ko?
    Chào bạn,
    Bé của mình chỉ chịu uống sữa ngoài thôi nên táo bón lắm, hơn 1,5 tháng là mình cho bé uống rồi. Nếu không pha sữa thì cho uống thay nước cũng được. Nhưng đừng cho bé uống vào buổi tối. Bé của bạn bú mẹ, thì bạn có thể uống và cho con bú.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình không biết chanh dây có tác dụng không, nhưng uống nhiều chanh dây sẽ dẫn đến hạ huyết áp, lâu ngày sẽ không tốt. Đậu xanh nguyên hạt là đậu xanh còn nguyên vỏ, nguyên hạt, chưa cà nát. Nếu uống đậu xanh thì không bị táo bón, bé cũng không cần dùng sức để rặn, như vậy thì không cần phải nhét mật ong vào hậu môn làm cho bé khó chịu. Hơn nữa, khi bé uống thuốc tây rất nóng, hoặc khi bé chích ngừa thường bị sốt, cho bé uống đậu xanh sẽ giúp bé thấy mát trong người và cũng bớt sốt nữa. Nếu có thể các bạn có thể nấu đậu xanh với 1 ít hạt sen sẽ giúp bé ngủ ngon giấc hơn. Khi con bạn có giấc ngủ sâu sẽ giúp bé phát triển tốt chiều cao. Và cuối cùng, các bạn nhớ là nấu đậu xanh xong chỉ hớt lớp nước trong bên trên cho bé uống thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 904 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Mình không biết chanh dây có tác dụng không, nhưng uống nhiều chanh dây sẽ dẫn đến hạ huyết áp, lâu ngày sẽ không tốt. Đậu xanh nguyên hạt là đậu xanh còn nguyên vỏ, nguyên hạt, chưa cà nát. Nếu uống đậu xanh thì không bị táo bón, bé cũng không cần dùng sức để rặn, như vậy thì không cần phải nhét mật ong vào hậu môn làm cho bé khó chịu. Hơn nữa, khi bé uống thuốc tây rất nóng, hoặc khi bé chích ngừa thường bị sốt, cho bé uống đậu xanh sẽ giúp bé thấy mát trong người và cũng bớt sốt nữa. Nếu có thể các bạn có thể nấu đậu xanh với 1 ít hạt sen sẽ giúp bé ngủ ngon giấc hơn. Khi con bạn có giấc ngủ sâu sẽ giúp bé phát triển tốt chiều cao. Và cuối cùng, các bạn nhớ là nấu đậu xanh xong chỉ hớt lớp nước trong bên trên cho bé uống thôi.
    Mẹ BE DEP-NGOAN ơi con em được 3 tháng rùi mà cháu cũng bị táo bón quá. Em cũng nghe có người mách lấy nước ninh hạt đậu xanh pha với sữa cho bé uống nhưng em không biết cụ thể làm thế nào. Khoảng bnhiêu đậu xanh với bao nhiêu nước là vừa hả chị ( vì em sợ nếu quá đặc thì bé lại khó tiêu ) ? Và bữa nào pha sữa cho bé uống thì ninh nước bữa đó ạ ? Em suốt ruột vụ này quá và cũng làm đủ cách rùi mà không ăn thua, bgiờ cả nhà lúc nào cũng chỉ mong sao cho con ị được thui
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[quote=oaohg15;1729363]chào các mẹ!
    Nếu bé lâu ngày không ị thì phân ở đầu hậu môn rất cứng. Các bạn hãy làm theo cách này nhé. Cho một chút mật ong vào muỗng múc canh, cho lên bếp đun một lúc cho keo lại như kẹo đắng (thứ làm để kho thịt đó) rồi lấy một chút như đầu tăm nhét vào hậu môn bé. Cái đó có tác dụng làm mềm phân của bé để bé dễ đi ngoài mà lại không bị đau.
    Con mình làm rất hiệu nghiệm, các mẹ thử xem nhé![/quot
    Từ lúc sinh đến giờ hễ lúc nào con bị táo là em cũng đều dùng cách này và rất hiệu quả:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 339 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nếu con đang bú mẹ thì mẹ uống thêm C, con bú sữa mẹ xong thì đi ngoài liền à. Bé nhà mình độ 4-5 ngày chưa ị là mình lại uống C rồi cho bé bú, hiệu quả ngay tức thì (uống chanh leo cũng là một cách tương tự)
    Nếu con không còn bú mẹ nữa thì uống nước mận là một cách hiệu quả đấy: mua mận về, rửa sạch, gọt vỏ bỏ hột. Lầy phần thịt quả bỏ vào máy xay sinh tố xay mịn (nhớ thêm nhiều nhiều nước). Xong bỏ vào nồi, thêm đường phèn và chút muối nấu sôi (để sôi khoảng 5 phút để có thể cất được lâu). Nước mận nấu xong cho vào chai cất tủ lạnh. Mỗi ngày cho bé uống 1 lần, nhớ lấy ra để nguội trước khi cho bé uống (nếu để uống lạnh sợ bé lại viêm họng thì khổ)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 238 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuhoaichi Xem bài viết
    mẹ nó ơi,bé 2 tháng bú sữa mẹ là chính thì 2,3 hôm mới putput 1 lần là bình thường mà,mình phải nhìn vào phân của con chứ ko phải là số lần đâu.có bé đến 10 ngày 1 lần cơ,mẹ nó đừng lo.Mà theo mình biết thì bé 8, 9 tháng mới đc ăn đỗ xanh cơ.Mẹ nó chịu khó cho con uống nước lọc nhé,bé mới 2 tháng thôi,chưa muộn để luyện cho bé thói quen uống nhiều nước đâu.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kính gửi các mẹ có kinh nghiệm! Con gái em mới 13 tháng, lúc cháu <12 tháng, em cho uống sữa Domex Gold 1,2 cháu output bình thường, đều đặn. Khi 1 tuổi em đổi sang uống bước 3, lúc đầu 2 ngày không đi, đến ngày thứ 3 mới đi, em thấy hơi bón -> có tăng cường ăn rau ngót, mồng tơi, chuối + uống thêm nước--> output bình thường được 2 hôm --> lại bón 3 ngày không đi, ngày thứ 4 thì bón khủng khiếp, cháu rặn không ra được nên khóc --> mẹ phải dùng tay moi ra --> lại tăng cường uống nước + ăn rau ngót + ăn chuối vẫn không tiến triển --> bón vẫn hoàn bón. :Worried: Các mẹ hãy giúp em với, chứ mỗi lần cháu output lại khóc, thương lắm cơ.:Crying: Giúp em với nha,mẹ con em cảm ơn nhìu nhìu!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,981 Bài viết

• 7,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tinamoon83 Xem bài viết
    Kính gửi các mẹ có kinh nghiệm! Con gái em mới 13 tháng, lúc cháu <12 tháng, em cho uống sữa Domex Gold 1,2 cháu output bình thường, đều đặn. Khi 1 tuổi em đổi sang uống bước 3, lúc đầu 2 ngày không đi, đến ngày thứ 3 mới đi, em thấy hơi bón -> có tăng cường ăn rau ngót, mồng tơi, chuối + uống thêm nước--> output bình thường được 2 hôm --> lại bón 3 ngày không đi, ngày thứ 4 thì bón khủng khiếp, cháu rặn không ra được nên khóc --> mẹ phải dùng tay moi ra --> lại tăng cường uống nước + ăn rau ngót + ăn chuối vẫn không tiến triển --> bón vẫn hoàn bón. :Worried: Các mẹ hãy giúp em với, chứ mỗi lần cháu output lại khóc, thương lắm cơ.:Crying: Giúp em với nha,mẹ con em cảm ơn nhìu nhìu!
    Con mình nè, bón kinh niên, cứ 3-4 ngày mới đi một lần, cho bé ăn bột mồng tơi, ăn khoai nghiền... ko ăn thua. Cuối cùng đi khám, bs cho đơn là ăn sữa chua, hihi, vậy là từ đó bé hết táo luôn. Bạn thử cho bé ăn sữa chua chưa???
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3