TIN TÀI TRỢ.

Đục thuỷ tinh thể ở trẻ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.13K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

My nhà mình 5 tháng tuổi, khám mắt ở Bệnh viện Mắt Tp. HCM thì bác sỹ bảo là bị đục thuỷ tinh thể mắt trái và hẹn 7 tháng sẽ mổ. Bác sỹ dặn là bây giờ cứ chăm sóc cháu bình thường nhưng mình lo quá đến mức vào cơ quan mà không làm việc được, tối về cứ khóc mãi.Mình không biết tại sao bé lại bị như vậy?Các mẹ ơi, giúp mình với !
    VQZo

dogdogabu20060307_-8_My+ngoan

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trời, thương bé My quá!, nhưng tại sao bé lại bị như vậy mà làm sao biết để đưa con đi khám được nhỉ!? Theo mình, bạn nên tư vấn thêm một số lời khuyên của các BS chuyên khoa mắt xem có nhất thiết phải mổ không? và nếu mổ hiệu quả thế nào? Các mẹ trên diễn đàn, có ai biết rõ hơn về bệnh này xin chia sẻ với mẹ bé My với!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 87 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My'sMum
    My nhà mình 5 tháng tuổi, khám mắt ở Bệnh viện Mắt Tp. HCM thì bác sỹ bảo là bị đục thuỷ tinh thể mắt trái và hẹn 7 tháng sẽ mổ. Bác sỹ dặn là bây giờ cứ chăm sóc cháu bình thường nhưng mình lo quá đến mức vào cơ quan mà không làm việc được, tối về cứ khóc mãi.Mình không biết tại sao bé lại bị như vậy?Các mẹ ơi, giúp mình với !
    Chào mẹ My,
    Mẹ My không phải lo quá như thế đâu. Cách đây 5 - 7 năm thì đục thuỷ tinh thể ở trẻ sơ sinh không mổ được ở Việt Nam nhưng bây thì thì yên tâm đi, bệnh đấy mổ ở VN tốt rồi. Mẹ My đến bệnh viện mắt Điện Biên Phủ, Khoa Nhãn Nhi là sẽ được tư vấn rất tốt. Đối với trẻ em dưới 6 tuổi được miễn phí hoàn toàn vì được Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo TP và một số tổ chức từ thiện lo chi phí. Ca mổ bình thường thì làm trong trừ 15-30' là xong thôi. Trẻ sơ sinh chắc phải gây mê còn bình thường thì chỉ gây tê thôi, bệnh nhân vẫn nói chuyện leo lẻo với bác sĩ. Nếu mẹ My có tiền thì yêu cầu bác sĩ thay thuỷ tinh thể dạng mềm cho con (loại này tốt hơn loại thuỷ tinh thể cứng), chắc chỉ thêm khoảng 1-2tr (mình không biết giá chính xác). Nếu dùng thuỷ tinh thể mềm thì bác sĩ sẽ mổ theo phương pháp Phaco (mình viết không chính xác, nhưng cứ đọc thế là bác sĩ biết ngay), vết mổ sẽ rất nhỏ vì thuỷ tinh thể mềm được gấp lại và đưa vào trong bao. Chúc hai mẹ con vui vẻ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Mẹ My ơi, bạn phát hiện sớm như thế là tốt rồi, bây giờ cứ điều trị theo chỉ định của BS thôi.

Bạn tham khảo link này nhé: http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...2/12/3B9C3147/
    • 798 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế bệnh này ban đầu có biểu hiện thế nào vậy ạ ?
    :Rose:
    • 296 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bé trai nhà dì mình được 4th tuổi. Từ lúc sinh ra đã bị đục thuỷ tinh thể bẩm sinh, bên mắt phải. Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này chia sẻ giúp mình cách chữa trị với. Dì mình ở Lạng Sơn, đang có ý định đưa về HN mổ thay thuỷ tinh thể. Nên mổ ở viện nào, Nhi TW hay Mắt TW? Nên mổ bác sỹ nào? Các biến chứng có thể gặp phải? Mẹ nào có người thật việc thật càng tốt, giúp mình nhé!
    Mong mẹ con mình sẽ bình yên đủ 9 tháng mười ngày con yêu nhé!
    Bố mẹ và chị yêu con !
    MTM4NjEyNzQ5Nw

MTM4NjA4OTA0Mg
    • 296 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Hôm nay m đã tìm trên mạng nhưng ko thấy thông tin đầy đủ. Cả ngày rồi mà chẳng có ai có thông tin gì cho mình sao? hix.
    Bố mẹ và chị yêu con !
    MTM4NjEyNzQ5Nw

MTM4NjA4OTA0Mg
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Chắc ít người gặp hiện tượng này ở trẻ em mà chỉ thường gặp ở người già nên khó tư vấn cho bạn. Tốt nhất là bạn trực tiếp tới hỏi ở Viện Mắt TW chỗ Bà Triệu để được tư vấn chính xác là nên chữa ở đó hay sang Nhi. Dù sao đây cũng là viện chuyên khoa đầu ngành. Người lớn mổ đục thuỷ tinh thể cho kết quả rất khả quan, mắt sáng trở lại. Mình nghĩ là ko nên quá lo. Chỉ thương bé nhỏ xíu đã phải mổ xẻ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 102 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn nên đưa cháu lên viện mắt TW sớm nhé, tội bé con quá!
    Subin lắm lời, Suri gấu gấu...

3aaa71dde8
    a0a93c6e69
    • 296 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm. Đầu tuần sau chú dì mình sẽ cho bé đi khám và đã chuẩn bị đầy đủ tinh thần để mổ thay thuỷ tinh thể rồi. Chỉ có điều mình muốn tìm xem có ai người thật việc thật để chia sẻ 1 chút kinh nghiệm trước khi gia đình mình tiến hành cho bé thôi. Có kinh nghiệm rồi vẫn hơn mà. Có lẽ chú dì mình sẽ quyết định cho khám ở Mắt TW. Một lần nữa mong muốn các mẹ có quen biết bs Nhi hay Mắt thì hỏi thêm thông tin giúp mình nữa nhé. Tks!
    Bố mẹ và chị yêu con !
    MTM4NjEyNzQ5Nw

MTM4NjA4OTA0Mg
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Mẹ Echlinhanh,

Mình thành thật chia sẻ với bạn về mắt của con. Sao giờ bạn mới phát hiện?.

Tháng thứ 3 là hạn phải xử lý bệnh này. Cách người ta làm như sau: họ "đục" đi một phần thuỷ tinh thể không dùng được (theo ô vuông), cho bé đeo kính (rất dày) để con tự cân chỉnh và "mọc" lại :Sigh:, khám theo dõi mỗi 3 tháng.

Đây là trường hợp một bé gái con của 1 cô bạn mình gặp phải, giờ mắt con tốt rồi. Con đeo kính nằm trong xe nôi nhìn thương lắm (vì con còn nhỏ quá, khi ba mẹ ẳm cho con ra trời cũng phải giữ kính cho con) phải thường xuyên cho con ra trời để con chỉnh mắt.

(Ở nhà mình mình không biết sẽ xử lý sao?)

Bọn mình tình cờ phát hiện con bị vậy khi con 3 tháng: trong lúc BS khám xương cho bé, mẹ của bé khẳng định con có vấn đề ở mắt, BS đốt 1 ngọn nến về phía mắt nghi ngờ, con không phản ứng, về phía mắt không có vấn đề mắt con đảo theo. Bệnh này hiếm và do di truyền.

May mắn bạn đã phát hiện ra, giúp con nghen bạn.

Freida
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • 296 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Các mẹ à
    Bé nhà dì mình đã mổ thuỷ tinh thể rồi đấy (hơn 4tháng tuổi). Mổ ở Viện Mắt TW. Bé được miễn phí mọi chi phí liên quan đến ca mổ. Gia đình chỉ phải thêm khoảng hơn 2tr để mua thuỷ tinh thể loại tốt để thay cho bé thôi.
    Biểu hiện của bệnh này mình có thể quan sát được, mắt bé sẽ có 1 chấm đục mờ mờ như hòn bi ở trong con ngươi mắt (lòng đen). Mổ càng sớm càng tốt.
    Cảm ơn các mẹ (Freida, Mexiu, 1102, Tiểu Tròn Vo) đã quan tâm, chia sẻ thông tin giúp gia đình kịp thời đưa bé đi mổ. Em đặc biệt cảm ơn mẹ 1102 về tất cả những gì chị đã tư vấn và giúp đỡ gia đình bé.
    Bố mẹ và chị yêu con !
    MTM4NjEyNzQ5Nw

MTM4NjA4OTA0Mg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 65 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Freida ơi cho mình hỏi,
    Bé nhà bạn của bạn mổ ở VIệt nam hay ở nước ngoài? Nếu mổ ở Việt nam thì ở Hà nội hay TP Hồ Chí minh?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị ĐTTT bẩm sinh và được mổ lúc 2 tháng rưỡi, nhưng hiên tại cháu chưa lắp TTT nhân tạo mới mà đeo kính viễn thị dày 8 độ. Bác sĩ nói để càng lớn , trước khi cháu đi học hẵng đặt TTT nhân tạo là tốt nhất. Giờ cháu đc hơn 1 tuổi rồi, nhìn con đeo kính dày cộp mà thương quá, nhưng may mắn là còn kịp thời chữa chạy chứ để muộn thì hỏng đôi mắt của con.
    • 112 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zulzil Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị ĐTTT bẩm sinh và được mổ lúc 2 tháng rưỡi, nhưng hiên tại cháu chưa lắp TTT nhân tạo mới mà đeo kính viễn thị dày 8 độ. Bác sĩ nói để càng lớn , trước khi cháu đi học hẵng đặt TTT nhân tạo là tốt nhất. Giờ cháu đc hơn 1 tuổi rồi, nhìn con đeo kính dày cộp mà thương quá, nhưng may mắn là còn kịp thời chữa chạy chứ để muộn thì hỏng đôi mắt của con.
    Chào chị,bé nhà chị có bị rubella ko mà cũng bị DTTT thế? bây giờ bé đã nhìn đc xa chưa? Bé nhà em bị rubella bẩm sinh nên cũng đã mổ cắt TTT bị đục lúc 2 tháng rùi,bây giờ cũng đang đeo kính ,nhưng bé còn nhỏ nên ko chịu đeo(9 tháng),Bé nhà em đeo loại 15 độ cơ,nhìn cái kính dày cộp mà thương con quá,bs cũng bảo em là khi nào bé đc khỏang 5 tuổi hãy thay TTT,nếu thay bây giờ thì mắt của bé sau này nhìn trắng như mắt sứ.Nếu mẹ nào bị rubella thì trước tiên hãy cho con đi khám mắt nhé,nếu ko phát hiện sớm thì khổ thân con lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé thứ hai nhà mình cũng lại bị đục ttt rồi. Bác sĩ khuyên mình đi xét nghiệm gien của cả nhà. Ai Đa có kinh nghiệm nuôi bé bị đttt chia sẻ cho em với. Em rất lo cho tương lai con sau này, liệu 2 bé nhà em có thể theo học như những trẻ bình thường khác không? Có mẹ nào có con bị đttt mà giờ cháu vẫn học tốt ko?
    • 112 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zulzil Xem bài viết
    Bé thứ hai nhà mình cũng lại bị đục ttt rồi. Bác sĩ khuyên mình đi xét nghiệm gien của cả nhà. Ai Đa có kinh nghiệm nuôi bé bị đttt chia sẻ cho em với. Em rất lo cho tương lai con sau này, liệu 2 bé nhà em có thể theo học như những trẻ bình thường khác không? Có mẹ nào có con bị đttt mà giờ cháu vẫn học tốt ko?
    Thế cả 2 bé nhà chị đều bị DTTT ah? Em lại tưởng là do bị sốt rubella nên cháu mới bị chứ.Thế thì chị nên đi xn gien giống như bs khuyên xem tn? Thế bé đầu nhà chị bây giờ như thế nào rùi? Bé nhà em nhìn cũng đc khoảng 1m thui,chủ yếu là nghe tiếng gọi.Chẳng biết sau này con mình có bình thường đc ko nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các bạn ạh,
    Cho đến nay phẫu thuật vẫn là phương pháp điều trị chính trong đục thủy tinh thể bẩm sinh. Các bạn nên đưa các bé phẫu thuật sớn trước 2 tháng là tốt nhất. Tuy nhiên sau phẫu thuật vẫn còn một chặng đường rất dài để giúp các bé lấy lại các chức năng của mắt, đặc biệt là thị giác 2 mắt. Do đó, khuyên các bạn sau khi phẫu thuật phải tái khám đầy đủ cho các cháu, nếu không thì mọi kết quả của phẫu thuật coi như đổ sông đổ biển.
    Thân !!!
    Ánh Mắt Trẻ Thơ
    • 112 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs.Danh Xem bài viết
    Các bạn ạh,
    Cho đến nay phẫu thuật vẫn là phương pháp điều trị chính trong đục thủy tinh thể bẩm sinh. Các bạn nên đưa các bé phẫu thuật sớn trước 2 tháng là tốt nhất. Tuy nhiên sau phẫu thuật vẫn còn một chặng đường rất dài để giúp các bé lấy lại các chức năng của mắt, đặc biệt là thị giác 2 mắt. Do đó, khuyên các bạn sau khi phẫu thuật phải tái khám đầy đủ cho các cháu, nếu không thì mọi kết quả của phẫu thuật coi như đổ sông đổ biển.
    Thân !!!
    Xin hỏi chị là bs ở bv nào ah? Con em phát hiện DTTT khi cháu đc 2 tháng,sau đó em đã ra BV mắt TW để mổ cắt TTT bị đục cho cháu.Lúc đấy bs bảo là con em chưa thay đc TTT có lẽ là do bé quá( 4kg). Bây giờ cháu đang đeo kính, khoảng 5 tuổi mới thay đc TTT.Nhưng con em ko chịu đeo kính,em cứ đeo vào là cháu lấy tay lôi ra và la lên,em chẳng biết làm thế nào nữa.Bs hẹn hồi cháu 6 tháng ra khám và 12 tháng ra khám tiếp.(bây giờ cháu dc 9 tháng) .
    Theo chị thì bây giờ cháu nhìn có nhìn đc ko? Có nhưngc cách nào để tập cho cháu nhìn tốt ko ah?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Thật không thể cung cấp đầy đủ và chính xác 1 bệnh nào đó về chẩn đoán, điều trị... trong 1 hoặc vài comment, và chỉ dựa trên sự mô tả chủ quan của bạn mà không qua thăm khám. Nhưng tâm lý phụ huynh mình là "có bệnh thì vái tứ phương" nên cũng rất chia sẻ tâm trạng của bạn, thôi thì mình xin trả lời thẳng vào những thắc mắc dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp.

- Thời điểm phẫu thuật dựa trên nhiều yếu tố, trong đó mức độ của bệnh và sức khỏe của bệnh nhi là 2 yếu tố chính nhằm đảm bảo sự điều trị là hợp lý và an toàn.

- Đầu tiên Bạn nên phân biệt giữa phẫu thuật (mổ) thủy tinh thể và đặt TTT nhân tạo. Phẫu thuật TTT (phẫu thuật PHACO ở người lớn) nhằm mục đích lấy TTT bị đục ra khỏi mắt, còn đặt hay không đặt TTT nhân tạo (IOL) vào mắt là tùy thuộc vào bệnh.

- Bạn nghĩ con mình ko mổ là do nhẹ cân quá (4kg) có lẽ không chính xác. Cân nặng không phải là yếu tố quyết định, những cơ sở chuyên khoa Nhi quy mô lớn của VN đã có thể gây mê để mổ những trẻ sơ sinh (<1tháng), thậm chí những bé sanh non và nhẹ cân <2000gr để phục vụ nhu cầu phẫu thuật của các bệnh lý ngoại khoa cần can thiệp sớm.

- Bây giờ bé đang đeo kính ??? có nghĩa là TTT không bị đục toàn bộ, vẫn còn ánh sánh lọt qua được mắt của bé. Nếu đục TTT ít, không phải ở vị trí trung tâm, không cản trở trục thị giác của mắt thì phẫu thuật sẽ được trì hoãn. Tái khám nhằm mục đích theo dõi để có xứ trí phù hợp trước diễn tiến của bệnh.

- 2 tháng tuổi chưa thay thủy tinh thể (TTT) được ??? Do mắt trẻ 2 tháng đang phát triển nên kích thước và độ khúc xạ sẽ khác nhiều so với lúc trưởng thành. Nếu đặt TTT nhân tạo phù hợp tại thời điểm này thì sẽ ko phù hợp về sau, và 1 nguy cơ là TTT trở nên quá nhỏ khi bé trưởng thành nên có khả năng rơi ra, rất nguy hiểm và khó xử trí. Tuy nhiên, hiện nay đã có loại kính hạn chế khó khăn trên.

-5 tuổi mới thay TTT được??? mình nghĩ quan điểm của BS "5 tuổi là thời điểm phù hợp với mức độ đục TTT của con bạn theo BS đó đánh giá. (Mình chỉ nói dựa trên thông tin bạn cung cấp thôi nhé, mình không trực tiếp khám cho con bạn nên ko biết được loại và mức độ đục TTT của con bạn).

- Bé không chịu đeo kính???? đó là phản ứng bình thường của trẻ, bạn nên kiên nhẫn. Lúc khó khăn quá, Bạn hãy tâm niệm rằng việc bạn đang làm là giúp con giữ lại được chức năng rất bình thường mà cực kỳ quan trọng của mắt: nhìn thấy đ ược !

- Tái khám mỗi 6 tháng???? là phù hợp nếu bệnh nhi ở xa và bệnh mức độ nhẹ. Tất nhiên nếu bạn có điều kiện tái khám gần hơn (3 tháng chẳng hạn) thì chẳng có gì nguy hiểm cho bé. Con bạn đang giai đoạn phát triển, những năm đầu đời là cực kỳ quan trọng !

- Hiện tại bé nhìn thấy không ??? Điều tưởng như đơn giản nhất nhưng lại khó đánh giá chính xác nhất. Nếu bé đục cả 2 mắt thì đơn giản hơn, không nhìn thấy là không nhìn thấy. Nhưng nếu bé chỉ bị đục TTT ở 1 bên thì sẽ nguy hiểm hơn vì sẽ phát hiện muộn và ảnh hưởng nặng nề đến sự phối hợp giữa 2 mắt. Nếu 1 mắt nhìn rõ và 1 mắt nhìn rất mờ thì khi nhìn bằng 2 mắt sẽ cho hình ảnh mờ hơn là nhìn bằng 1 mắt rõ (2 hình ảnh chập vào nhau). Hậu quả là cơ thể sẽ tự thích nghi bằng cách loại bỏ luôn bên mắt nhìn mờ. Do đó, sau phẫu thuật thì vấn đề chỉnh kính và tập nhìn là cực kỳ quan trọng. Nếu không thì bé vẫn nhìn rất khó khăn và dễ bị lé (lác).

Những câu hỏi mà bạn gửi cho mình cứ như trong "hỏi xoáy đáp xoay", nên những nhận định trên vẫn rất là chủ quan nhé. Bệnh tật thì rất quan trọng, có thể ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống con bạn sau này. Nói tóm lại, chỉ có 1 lời khuyên tốt nhất đến bạn "nên đi khám BS chuyên khoa để có được sự tư vấn và xử trí thích hợp nhất!"
    Mong bé mau khỏi bệnh. Thân !!!
    Ánh Mắt Trẻ Thơ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2