TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cho trẻ bị ho

• 0 Lượt chia sẻ
  • 597 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi trẻ bị ho, ngoài việc đi khám và dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ, cần chú ý đến dinh dưỡng cho trẻ. Thời gian này trẻ thường biếng ăn và cần có cách chăm sóc đặc biệt để giúp trẻ bình phục nhanh chóng.
    Trong lúc bệnh, trẻ rất cần ăn những món có nhiều nước, dễ tiêu nhưng cũng đầy đủ dưỡng chất như: súp, cháo, sữa... đảm bảo bốn nhóm bột, béo, đạm, rau và phù hợp với khẩu vị hàng ngày của trẻ. Thức ăn có nhiều nước giúp làm loãng đờm nhớt ở trẻ, không bị kích thích ho nhiều. Hạn chế những món ăn chế biến có quá nhiều mỡ như: chiên, xào… Đối với món cá, đôi khi trẻ có cảm giác tanh, dễ gây nôn, do vậy nên đợi sau khi trẻ hết bệnh hãy cho ăn trở lại.
    Cách cho ăn: Bạn nên chia bữa ăn ra làm nhiều lần. Cháu bị ho nhiều có thể nôn ra thức ăn vừa mới ăn xong kèm theo nhiều đờm nhớt, vì thế trước khi cho cháu ăn, bạn nên cho cháu uống vài thìa nước, sau đó cho cháu nằm sấp rồi vỗ lưng cháu nhằm giúp đờm nhớt không còn đọng ở cổ cháu. Điều này giúp cháu đỡ ho và không bị nôn khi ăn. Khi được chăm sóc dinh dưỡng tốt, cháu sẽ hồi phục nhanh hơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình mới đi học nên hay ốm vặt lắm, hơi tí là ho với sổ mũi. mình chỉ cho uống mấy loại siro mua hiệu thuốc thôi. có lần sốt, cho đi khám, bác sĩ bảo đề kháng tự nhiên kém nên mới hay bị bệnh hô hấp đấy, hic. đủ cách rồi mà nàng ta vẫn dặt dẹo quá
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bệnh hô hấp là do đề kháng kém nên cơ thể ko chống lại được tác nhân ngoại lai. con mình bị ho là mình cho ngâm chân nước gừng tối trước khi ngủ, tắm cho vài giọt dầu khuynh diệp vào nước tắm ấm. uống long đờm kết hợp Healtkeytic, mua ở nhi xanh pôn ấy. 5-7 ngày là con đỡ, tiếng ho nhẹ nhàng, long đờm dễ dàng. cái này bổ sung tăng đề kháng chuyên hệ hô hấp nên dùng khi con bị ho mũi là rất hiệu quả luôn. nhà mình hợp loại này lắm.
    • 125 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bé nhà mình cứ ho rất dễ bị trớ, thương con xót ruột mà không biết sao
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QUYENTRINH123 Xem bài viết
    Bé nhà mình cứ ho rất dễ bị trớ, thương con xót ruột mà không biết sao
    Con mình trước cũng bị vậy đấy, có khi con ho nhiều còn bị trớ nữa cơ. Sau mình tìm hiểu thì ho về đêm là do ban ngày các con vận động giúp tiết chất nhày, đêm thì nhày được ứ đọng ở cổ và gây ho. Mình dùng mật ong ngâm với quất cho con ăn tiêu đờm, thấy con đỡ ho hẳn đấy mẹ à
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ vệ sinh mũi, họng cho con thường xuyên bằng nước muối sinh lý. Khi ngủ chú ý đầu và vai cao hơn thân. Giữ ấm cho con khi ngủ, không hở bụng, hở tay. Trai nhà tớ cũng nghịch ngợm nhiều nên áp thành thói quen, cho con chơi thỏa mái nhưng về nhà là mình lại bận rộn với nó.