TIN TÀI TRỢ.

Dịch Tiêu chảy cấp - Dịch Tả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,263 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Ở HN hiện đang có dịch tiêu chảy cấp và nguy cơ bùng phát dịch tả.

Bé nhà tớ đợt vwaf rồi cũng bị tiêu chảy cấp, mất nước, gày tọp cả người. Tớ sợ quá.

Có mẹ nào có kinh nghiệm trong phòng ngừa và điều trị bệnh tiêu chảy cấp chỉ bảo cho tớ với.

Khi bé chẳng may gặp bệnh, mình phải chăm sóc bé thế nào, cho bé ăn uống ra sao để bé mau khỏi và mau khỏe.

Vấn đề này cấp thiết quá, các mẹ nhanh tay giúp đỡ tớ với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,182 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ KiuKiu Xem bài viết
    Các mẹ ơi. Ở HN hiện đang có dịch tiêu chảy cấp và nguy cơ bùng phát dịch tả.

Bé nhà tớ đợt vwaf rồi cũng bị tiêu chảy cấp, mất nước, gày tọp cả người. Tớ sợ quá.

Có mẹ nào có kinh nghiệm trong phòng ngừa và điều trị bệnh tiêu chảy cấp chỉ bảo cho tớ với.

Khi bé chẳng may gặp bệnh, mình phải chăm sóc bé thế nào, cho bé ăn uống ra sao để bé mau khỏi và mau khỏe.

Vấn đề này cấp thiết quá, các mẹ nhanh tay giúp đỡ tớ với.
    Thấy cái này trên Vnexpress, cũng chung chung thôi :

Trẻ bị tiêu chảy cấp nếu không được điều trị kịp thời có thể tử vong. Tình trạng rối loạn cân bằng các chất và rối loạn tiêu hóa kéo dài dễ gây suy dinh dưỡng, giảm miễn dịch.

Nguyên nhân gây tiêu chảy có thể là virus, vi khuẩn, ký sinh trùng... Các triệu chứng: Thường trẻ bị sốt cao đột ngột 39-40 độ C, gây co giật nếu không phát hiện và xử trí kịp thời. Trẻ có thể đi ngoài 10-15 lần/ngày, phân lỏng, nhiều nước, mùi chua, nhiều khi có nhầy, máu; nôn liên tục hoặc vài lần trong ngày, thường nôn sau khi ăn. Trẻ từ chối ăn các thức ăn thông thường và uống nhiều nước, đái ít; có thể có các biểu hiện của viêm đường hô hấp trên như ho, chảy mũi, khám thấy họng viêm cấp, phát ban.

Nguyên tắc điều trị là phải phát hiện sớm, bồi phụ nhanh, đủ nước và các chất điện giải mà trẻ bị mất đi do tiêu chảy. Cách điều trị tùy thuộc vào mức độ mất nước:

- Mất nước nhẹ (độ A): Trẻ tỉnh táo, miệng ướt, khóc có nước mắt, uống nước bình thường. Nên cho trẻ uống nhiều nước và điện giải hơn bình thường, có thể dùng nước cháo muối, nước gạo rang, nước oresol, cho uống sau mỗi lần tiêu chảy, uống đến khi trẻ hết khát. Theo dõi sát tình trạng mất nước của trẻ, nếu không đỡ mà nặng lên thì phải đưa ngay trẻ đến trung tâm y tế.

- Mất nước vừa (độ B): Vật vã kích thích, mắt trũng, miệng lưỡi khô, khóc không có nước mắt, da khô, uống nước háo hức. Phải điều trị tại trung tâm y tế. Tiếp tục cho trẻ uống nước, điện giải dựa theo cân nặng của trẻ. Có thể cho trẻ uống bằng cốc, từng thìa, nếu trẻ nôn thì chờ 10 phút sau lại cho uống tiếp.

- Mất nước nặng (độ C): Mệt lả, li bì, hôn mê, mắt rất trũng, da khô, khóc không có nước mắt, uống kém hoặc không uống được. Đây là tình trạng mất nước nặng, có thể dẫn đến tử vong nhanh chóng, cần được điều trị cấp cứu tại trung tâm y tế. Bù nhanh chóng lượng dịch đã mất bằng đường uống, ống thông dạ dày hoặc qua đường tĩnh mạch bằng các dung dịch đẳng trương.

Người chăm sóc phải cặp nhiệt độ cho trẻ nhiều lần trong ngày, kiểm soát lượng nước tiểu, số lượng phân đi ngoài trong ngày, đánh giá ý thức của trẻ. Không được dùng kháng sinh nếu không phải là tiêu chảy do vi khuẩn như lỵ, tả... Việc dùng các loại thuốc này phải được chỉ định của nhân viên y tế nhằm tránh gây rối loạn tiêu hóa kéo dài; không được dùng các loại thuốc chống nôn, cầm tiêu chảy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Chết thật, con gái em cũng đang bị tiêu chảy cấp. Nhưng cháu một ngày chỉ đi 3,4 lần, ko hoàn toàn là nước mà hơi nhầy nhầy, hôm nay phân chuyển sang màu trắng ngà. Hôm nay thấy con mệt rũ người ra mà xót quá. Cứ ăn vài thìa sữa hay cháo là nôn trớ ra luôn cả ngày chẳng có gì trong bụng cả.
    Be Strong!
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hin2006 Xem bài viết
    Chết thật, con gái em cũng đang bị tiêu chảy cấp. Nhưng cháu một ngày chỉ đi 3,4 lần, ko hoàn toàn là nước mà hơi nhầy nhầy, hôm nay phân chuyển sang màu trắng ngà. Hôm nay thấy con mệt rũ người ra mà xót quá. Cứ ăn vài thìa sữa hay cháo là nôn trớ ra luôn cả ngày chẳng có gì trong bụng cả.
    em nên cho bé đi khám bác sĩ để có thuốc điều trị. Miệng nôn và kèm tiêu chảy là mất nước rất nhanh đấy.Cực kỳ nguy hiểm đấy. Bé lớn nhà chị đã từng như thế phải vào viện tiếp nước đấy.Bị như thế chỉ cho bé ăn ít một thôi. Ăn nhiều là trớ hết luôn. Ăn vài chục ml (20 - 30ml )một lần thôi, ăn nhiều lần. Cho bé uông motilium để chống nôn.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,263 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy mẹ nó ơi. Lần trước con mình cũng bị như vậy. Bắt đầu từ đêm, vậy mà 5h chiều mình đưa vào viện đã bị mất nước nặng, phải truyền nước. Truyền xong chai nước con mình đỡ hẳn, không còn bị nôn và sốt nữa.
    Mẹ nó đưa con vào viện khám luôn đi, đừng chủ quan như mình.
    • 366 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

@ Hin2006: Cách đây 3 tuần bé nhà mình bị tiêu chảy do uống kháng sinh điều trị sốt. Khi đi tái khám, bác sĩ dặn không cho bé uống sữa công thức mà nên uống nước cháo (cháo trắng). Sữa công thức hay thức ăn có dầu mỡ... sẽ gây khó tiêu hóa, khiến cho bệnh tiêu chảy càng trầm trọng.

Tốt nhất mẹ cháu nên nhanh chóng đưa con đi bác sĩ khám để có hướng điều trị kịp thời. Con mình đi khám lần thứ 3 mới phát hiện là bé bị sốt phát ban roseola (sốt do virus). Nếu không, cứ tiếp tục cho bé uống kháng sinh (trị vi khuẩn) thì tội nghiệp con quá:mad: !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dù chẳng có nhiều thời gian, nhưng thấy các mẹ trong này đang lo cuống lên về dịch tả tại Hà Nội, nên mình viết một số kinh nghiệm đã học được của bac sĩ San Nguyễn, chuyên khoa nhi, tại bệnh viện San Gabriel, California, Mỹ. Theo hướng dẫn của bác sĩ, khi em bé bị tiêu chảy, việc cần nhất là cho bé uống nước để tránh tình trạng mất nước. Tránh tuyệt đối không cho bé bú sữa, kể cả sữa mẹ. Bởi hệ thống men tiêu hóa của bé lúc này rất yếu. không chịu được men của sữa dễ dẫn đến tình trạng ói mửa, và tiêu chảy càng kéo dài hơn. Nước tốt nhất hiện tại được các bác sĩ tại Mỹ đề nghị xử dụng khi trẻ bị tiêu chảy là nước PEDIALYTE, có rất nhiều mùi vị như vị táo, vị lê, nho.. dễ uống, đây là nước tổng hợp các chât như Natri, Kali Chloride, đường Gluco, Fructose, Calories, giúp cho bé không bị mất chất khi tiêu chảy. Mình không hiểu tại Việt Nam có bán lọai nước này không vì giá thành khá đắt. Nếu các mẹ muốn thì có thể hỏi thăm nhau xem ở đâu bán. Bé của mình năm ngóai về Việt Nam chơi, bị tiêu chảy, may mà có mang theo nên dùng độ 4 lọ nhỏ là tỉnh người ngay. Nếu trong trường hợp không có nước PEDIALYTE, thì các mẹ làm theo phương thức chữa bệnh cổ truyền vậy, đó là bé chỉ có thể uống nước đường pha loãng, nước cháo lõang, nước gạo rang, nhưng chỉ sợ các thứ nước đó không đủ chất cho bé mà thôi. Và đừng quên là phải đưa bé đi bệnh viện ngay. Kinh nghiệm của mình chỉ có thế, chia xẻ với các mẹ một chút, mong cho con cái chúng ta luôn mạnh khoe.
    • 9,096 Bài viết

• 28,532 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Song Ha Xem bài viết
    Dù chẳng có nhiều thời gian, nhưng thấy các mẹ trong này đang lo cuống lên về dịch tả tại Hà Nội, nên mình viết một số kinh nghiệm đã học được của bac sĩ San Nguyễn, chuyên khoa nhi, tại bệnh viện San Gabriel, California, Mỹ. Theo hướng dẫn của bác sĩ, khi em bé bị tiêu chảy, việc cần nhất là cho bé uống nước để tránh tình trạng mất nước. Tránh tuyệt đối không cho bé bú sữa, kể cả sữa mẹ. Bởi hệ thống men tiêu hóa của bé lúc này rất yếu. không chịu được men của sữa dễ dẫn đến tình trạng ói mửa, và tiêu chảy càng kéo dài hơn. Nước tốt nhất hiện tại được các bác sĩ tại Mỹ đề nghị xử dụng khi trẻ bị tiêu chảy là nước PEDIALYTE, có rất nhiều mùi vị như vị táo, vị lê, nho.. dễ uống, đây là nước tổng hợp các chât như Natri, Kali Chloride, đường Gluco, Fructose, Calories, giúp cho bé không bị mất chất khi tiêu chảy. Mình không hiểu tại Việt Nam có bán lọai nước này không vì giá thành khá đắt. Nếu các mẹ muốn thì có thể hỏi thăm nhau xem ở đâu bán. Bé của mình năm ngóai về Việt Nam chơi, bị tiêu chảy, may mà có mang theo nên dùng độ 4 lọ nhỏ là tỉnh người ngay. Nếu trong trường hợp không có nước PEDIALYTE, thì các mẹ làm theo phương thức chữa bệnh cổ truyền vậy, đó là bé chỉ có thể uống nước đường pha loãng, nước cháo lõang, nước gạo rang, nhưng chỉ sợ các thứ nước đó không đủ chất cho bé mà thôi. Và đừng quên là phải đưa bé đi bệnh viện ngay. Kinh nghiệm của mình chỉ có thế, chia xẻ với các mẹ một chút, mong cho con cái chúng ta luôn mạnh khoe.
    Không phải cầu kỳ tìm đúng cái loại nước này làm gì các mẹ ạ, nó chính là oresol đó. Oresol thì lúc nào chúng ta cũng nên tích sẵn trong nhà vài gói để phòng xa. Cái này rất sẵn và bán rất rẻ ngoài các hiêu thuốc. Bất kể người lớn hay trẻ con trong nhà đã bị đi ngoài toàn nước là phải cho uống oresol bù các chất điện giải ngay. Các mẹ nhớ pha đúng hàm lượng nữa nhé. Khi uống thì nhấp ít một thôi nhưng cứ một chốc một lát lại uống. Uống một lượng lớn oresol liền một lúc cũng gây nôn đó. Cái này là quan trọng lắm, có vào viện thì bs cũng sẽ bắt dùng tiếp loại nước này. Trẻ con thể trạng nhỏ và yếu thì khi mất nước càng suy kiệt nhanh. Nhất là trong trường hợp đi ngoài kèm nôn trớ thì nên đưa vào viện khám để bs xem có cần truyền nước không.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hôm qua em cho con đi viện Nhi khám rồi, bác sĩ chuẩn đoán bị tiêu chảy cấp, thế nhưng ko hề dặn dò kĩ lưỡng gì về bệnh dịch này cả chỉ kê đơn thuốc gồm Smecta, Lactomin Plus và Oresol thôi.

Hôm nay con em đi ngoài nhiều hơn, gần chục lần rồi, phân ko toàn nước nhưng cũng lỏng và lợn cợn. Chiều nay hơi sốt nữa. Vẫn cho uống thuốc theo đúng đơn của bác sĩ mà ko thấy tiến triển gì.

Lúc nãy xem thời sự về dịch tiêu chảy cấp em thấy lo quá, định mai cho con ra hẳn viện truyền nhiễm và các bệnh nhiệt đới (hình như là viện Lây trong bv Bạch Mai phải ko các mẹ) để khám cho chắc ăn. Em thấy trên TV nói khi người bệnh đến khám mà bị tiêu chảy cấp họ sẽ cho người về nhà bệnh nhân rắc vôi và phát thuốc cho người nhà, còn bệnh nhân nặng nhập viện sẽ phải cách li... Ko hiểu sao đang trong thời gian dịch bệnh nghiêm trọng thế mà bs viện Nhi chỉ kết luận con em bị tiêu chảy cấp và uống thuốc như bình thường thôi.

Còn về vấn đề ăn uống, em ko biết nên vẫn cho con uống sữa công thức và cả Pediasure như hàng ngày, ăn thêm 3 bữa cháo thịt nữa, mỗi lần cũng chỉ cho ăn đc 1 ít thôi và bé rất quấy ko chịu ăn uống gì cả. Trong trường hợp này có thể cho con ăn gì được các mẹ nhỉ, đúng là nếu chỉ uống nước cháo loãng thì ko đủ chất mất, có thể cho ăn thịt tôm rau củ quả như bình thường đc hay ko?

Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em gấp gấp nhé.
    Be Strong!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Hôm qua em cho con đi viện Nhi khám rồi, bác sĩ chuẩn đoán bị tiêu chảy cấp, thế nhưng ko hề dặn dò kĩ lưỡng gì về bệnh dịch này cả chỉ kê đơn thuốc gồm Smecta, Lactomin Plus và Oresol thôi.

Hôm nay con em đi ngoài nhiều hơn, gần chục lần rồi, phân ko toàn nước nhưng cũng lỏng và lợn cợn. Chiều nay hơi sốt nữa. Vẫn cho uống thuốc theo đúng đơn của bác sĩ mà ko thấy tiến triển gì.

Lúc nãy xem thời sự về dịch tiêu chảy cấp em thấy lo quá, định mai cho con ra hẳn viện truyền nhiễm và các bệnh nhiệt đới (hình như là viện Lây trong bv Bạch Mai phải ko các mẹ) để khám cho chắc ăn. Em thấy trên TV nói khi người bệnh đến khám mà bị tiêu chảy cấp họ sẽ cho người về nhà bệnh nhân rắc vôi và phát thuốc cho người nhà, còn bệnh nhân nặng nhập viện sẽ phải cách li... Ko hiểu sao đang trong thời gian dịch bệnh nghiêm trọng thế mà bs viện Nhi chỉ kết luận con em bị tiêu chảy cấp và uống thuốc như bình thường thôi.

Còn về vấn đề ăn uống, em ko biết nên vẫn cho con uống sữa công thức và cả Pediasure như hàng ngày, ăn thêm 3 bữa cháo thịt nữa, mỗi lần cũng chỉ cho ăn đc 1 ít thôi và bé rất quấy ko chịu ăn uống gì cả. Trong trường hợp này có thể cho con ăn gì được các mẹ nhỉ, đúng là nếu chỉ uống nước cháo loãng thì ko đủ chất mất, có thể cho ăn thịt tôm rau củ quả như bình thường đc hay ko?

Nếu là bệnh tả, chỉ trong 24h là có thể nguy to rồi. Vì vậy cần hết sức đề phòng. Phải xét nghiệm phân mới biết có vi khuẩn tả hay không. Ngoài ra nếu bé không ăn được thì phải truyền nước. Nhớ bù nước cho con bằng orezon nhé. Cho bé uống từng ngụm nhỏ. Nếu con không ăn được thì hãy xin cho bé được nhập viện, hãy hỏi bs xem có nên truyền nước cho con không. (Nhưng mà...vấn đề bác sĩ rất đáng lo đấy nhé, em cần chú ý kẻo bs chẳng đoái hoài mình đâu :Crying: )

Nấu cháo bằng thịt nạc với cà rốt hoặc cháo với quả chuối tây sắp chín (vỏ hơi vàng) ấy rất tốt cho niêm mạc ruột của bé. Tuyệt đối kiêng các chất tanh, như cua cá, thủy sản... nhé.
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu&Dim Xem bài viết
    Nếu là bệnh tả, chỉ trong 24h là có thể nguy to rồi. Vì vậy cần hết sức đề phòng. Phải xét nghiệm phân mới biết có vi khuẩn tả hay không. Ngoài ra nếu bé không ăn được thì phải truyền nước. Nhớ bù nước cho con bằng orezon nhé. Cho bé uống từng ngụm nhỏ. Nếu con không ăn được thì hãy xin cho bé được nhập viện, hãy hỏi bs xem có nên truyền nước cho con không. (Nhưng mà...vấn đề bác sĩ rất đáng lo đấy nhé, em cần chú ý kẻo bs chẳng đoái hoài mình đâu :Crying: )

Nấu cháo bằng thịt nạc với cà rốt hoặc cháo với quả chuối tây sắp chín (vỏ hơi vàng) ấy rất tốt cho niêm mạc ruột của bé. Tuyệt đối kiêng các chất tanh, như cua cá, thủy sản... nhé.

Mẹ nó ơi, mẹ nó có biết cty chuyên làm các xét nghiệm ở Châu Long giờ chuyển đi đâu không. Tớ muốn đem phân con đi xét nghiệm ở đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mẹ nó có biết cty chuyên làm các xét nghiệm ở Châu Long giờ chuyển đi đâu không. Tớ muốn đem phân con đi xét nghiệm ở đấy.
    Mình không biết, nhưng có nghe nói ở bệnh viện Nhi Thụy Điển có dịch vụ xét nghiệm đấy. Bạn thử liên lạc với phòng thí nghiệm của viện xem sao nhé. Hãy hỏi 1080 để biết số điện thoại của họ vậy. Sợ dịch quá đi thôi, mong sao tất cả đều an toàn.
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 397 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Thấy các mẹ bàn nhau các chăm sóc bé bị tiêu chảy mà choáng. Khi bé bị tiêu chảy thì đường ruột bé có vấn đề. Sữa và các thức ăn khác tuyệt đối không nên cho bé ăn. Vì sẽ làm nguyên liệu cho bé tiêu chảy thêm. Có lẽ ở VN mình không quen cách bỏ bữa ăn. Nhưng chính khi tiêu chảy ăn vào còn hại cho bé hơn ngàn lần. Nên ở NN, bác sĩ yêu cầu không nên cho bé ăn. Cái này những mẹ ở NN rõ nhất. chứ thói quen của các mẹ VN chỉ làm hại bé mà thôi. Nước Pedialyte mình dùng cho con mình khi bé sốt, tiêu chảy rất tốt chứ cái nước gì uống quá liều mà bị nôn nghe thấy mà sợ. Cơ địa mỗi bé mỗi khác, biêt thể nào là đủ biết thế nào là quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

42 Nghĩa Dũng bạn ạ
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi quan trọng nhất vẫn là cho con uống nhiều oresol, con về ăn thì mẹ cứ mua thịt nạc thăn về thái nhỏ rồi luộc lên lọc lấy nước nấu cháo cùng với cả nước cà rốt xay nữa. Con trai nhà mình cho ăn liền 1 tuần luôn, còn sữa vẫn uống bình thường, may quá mới khỏi rồi. Con đi ngoài có 4 ngày mà sút mất 2kg thịt xót cả ruột mẹ nó ạ ! quên là nhà này còn phải truyền 4 chai nước nữa đấy. Mình cho con khám ở BV xanh pôn
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cục Sắt Xem bài viết
    42 Nghĩa Dũng bạn ạ
    Cám ơn các mẹ. Mình chờ mãi chẳng thấy ai trả lới nhưng thử Google thế là tìm được luôn.

MÌnh mang phân con ra đó xét nghiệm, thì ở đố nói rằng không có test phát hiện khuẩn tả. Họ rất nhiệt tình hướng dẫn mình lên Viện Nhi làm dịch vụ. (Thanks chị đó nhé).

Giờ thì bé nhà mình chuyển sạng bị lỵ rồi. Ngày đi chục lần, lại còn bị sốt nữa.

Nhìn con mà xót hết cả ruột. Thương và chán lắm cơ.:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 838 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Mình chờ mãi chẳng thấy ai trả lới nhưng thử Google thế là tìm được luôn.

MÌnh mang phân con ra đó xét nghiệm, thì ở đố nói rằng không có test phát hiện khuẩn tả. Họ rất nhiệt tình hướng dẫn mình lên Viện Nhi làm dịch vụ. (Thanks chị đó nhé).

Giờ thì bé nhà mình chuyển sạng bị lỵ rồi. Ngày đi chục lần, lại còn bị sốt nữa.

Nhìn con mà xót hết cả ruột. Thương và chán lắm cơ.:Crying:
    Bạn ơi nagỳ xua con mình cũng bị lỵ đấy , mình cho bé khám và uống thuốc của b/s Hiền ở đường nGuyến Công Hoan đối diện với trường Phan Chu Trinh chỉ 2 ngày là khỏi thôi . bạn thử cho cháu qua đó khám coi:Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi bé đi ngoài ngày 3-4 lần, phân lỏng, ko ốm sốt, ko nôn, ko bỏ ăn, vui chơi bình thường trong vòng 2 hôm thì có phải là bị tiêu chảy ko? Có cần đi khám ko?
    2 mẹ con đang vác nhau đi SÀi Gòn nên lo quá.
    jVTcp7
    • 539 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi bé đi ngoài ngày 3-4 lần, phân lỏng, ko ốm sốt, ko nôn, ko bỏ ăn, vui chơi bình thường trong vòng 2 hôm thì có phải là bị tiêu chảy ko? Có cần đi khám ko?
    Có thể là do thay đổi môi trường thôi mẹ nó ạ. Tuy nhiên đang có dịch thì cũng phải theo dõi cẩn thận nhé. Nếu thấy tiếp tục như thế trong mấy ngày tới thì cũng phải cho cháu đi khám nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Mẹ nó cứ theo dõi xem sao, nếu con vẫn đi ngoài và số lượng nhiều hơn thì đưa con đi khám nhé.
    Hin nhà mình 2,3 hôm đầu cũng chỉ đi có 2,3 lần một ngày thôi, ko sốt gì đâu, sau đấy thì đi nhiều hơn, gần chục lần/ngày, mẹ lo quá nên cho nhập viện theo dõi luôn. Nh trộm vía Hin ko bị đi toàn nước nên ko bị mất nước nặng, vào viện chỉ truyền 1 chai nước thôi. Lại trộm vía, buổi sáng cô nàng xì xoẹt một lúc 3,4 lần liền, buổi trưa vào viện xong cô nàng xoẹt đúng 1 lần rồi...tịt luôn, gần 2 ngày sau mới chịu ị tiếp, ra một cục phân ngon lành, thế là xuất viện, hihi.
    Be Strong!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2