TIN TÀI TRỢ.

Đề phòng bệnh viêm màng não.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.31K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

22/12/2004 951 AM GMT +7Ngày 21-12, bác sĩ Trương Hữu Khanh, Trưởng Khoa Nhiễm- Thần kinh Bệnh viện (BV) Nhi Đồng 1 TPHCM và bác sĩ Trần Thị Việt, Trưởng Khoa Nhiễm BV Nhi Đồng 2 TPHCM, cùng cho biết số trẻ mắc bệnh viêm màng não có xu hướng gia tăng trong thời gian này.

Ngày 21-12, tại Khoa Nhiễm- Thần kinh BV Nhi Đồng 1 có 40 trẻ mắc bệnh viêm màng não đang nằm điều trị, tăng gấp 2 lần so với cùng kỳ năm trước. Còn ở Khoa Nhiễm BV Nhi Đồng 2 có 33 trẻ mắc bệnh viêm màng não đang nằm điều trị, tăng gấp 2 lần so với các tháng trước đó. Trẻ mắc bệnh viêm màng não thường khởi bệnh với các triệu chứng sốt cao, ói, đau đầu... Nếu không điều trị kịp thời trẻ dễ bị các biến chứng như co giật, ảnh hưởng tới thần kinh, áp xe não, điếc, tử vong...

(Báo Người Lao động - 22/12/2004)
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Bệnh nhi viêm màng não mủ tăng nhanh

Từ đầu tháng 12 đến nay, BV Nhi Trung ương đã tiếp nhận 17 trường hợp viêm màng não mủ vào điều trị, trong đó có 1 trường hợp tử vong.

Những bệnh nhi bị viêm màng não mủ được phát hiện có nhiễm vi khuẩn Haemophilus Influenzae, trong đó có 4 trường hợp kháng thuốc.

BS Nguyễn Văn Lộc, Phó GĐ BV Nhi Trung ương cho biết: "Đây không phải là bệnh mới nên các bậc phụ huynh không nên quá lo lắng. Hàng năm, tại BV Nhi Trung ương có khoảng 100 trẻ nhập viện do bệnh viêm màng não mủ nhưng tỷ lệ phát hiện vi khuẩn Haemophilus Influenzae thấp. Năm nay, tỷ lệ phát hiện cao hơn mọi năm".

Biểu hiện của bệnh nhân viêm màng não mủ là sổ mũi, nhức đầu, sốt cao và hôn mê sâu. Trẻ mắc bệnh chủ yếu là ở độ tuổi 0-36 tháng, tập trung ở các tỉnh Hà Tây, Thái Bình, Hòa Bình, Bắc Ninh... Bệnh lây qua đường hố hấp, dịch mũi, nước bọt. Tuy không đặc biệt nhưng nếu không được phát hiện sớm và điều trị kịp thời, bệnh rất dễ để lại nhiều biến chứng như điếc, liệt...

Bệnh dễ phòng tránh nên các bậc phụ huynh có thể cho trẻ sử dụng văc-xin phòng vi khuẩn Haemophilus Influenzae. Vào những ngày thời tiết thay đổi, trẻ cần được giữ ấm. Nếu trẻ có biểu hiện như cúm, sốt, cần đưa đến bệnh viện để được điều trị kịp thời
    Good health !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin được hỏi Dr.Minhlong: Trẻ nhỏ đã được điều trị khỏi bệnh Viêm màng não mủ có nguy cơ mắc lại bệnh này nữa hay không? Vacxin phòng bệnh có được chủng ngừa rộng rãi cho các cháu không, ở cơ sở y tế nào? Làm ơn chỉ giúp tôi cách phòng tránh cho trẻ nhỏ khỏi căn bệnh này. Cảm ơn nhiều.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Viêm màng não mủ dùng để chỉ tình trạng viêm mãng não nhiễm khuẩn hay có thể là bội nhiễm vi khuẩn.
    Nguyên nhân thường gặp ở trẻ em là : HI(Heamophylus Influenzae),Liên cầu,Tụ cầu.
    Việc tiêm phòng hiện nay thường là với HI - là tiêm theo yêu cầu,hiện không phổ biến,chủ yếu được thực hiện ở thành thị lớn,hiệu quả có thể tới vài năm. Nhưng không tránh được các loại vi khuẩn khác.
    Cần tránh sự nhầm lẫn giữa hai bệnh : Viêm màng não mủ và Bệnh viêm não cấp (thường do Virus).
    Việc bị viêm màng não mủ một lần không tránh được không bị lại. Thực ra chưa có ai thống kê việc viêm màng não mủ tái nhiễm. Về mặt lý thuyết màng não có một "hàng rào bảo vệ" tự nhiên nên nguy cơ bị mắc bệnh trong đời thấp,việc tái nhiễm cũng vậy.
    Để tiêm phòng cho bé HI bạn có thể đến BV Nhi TW , hay có thể đến hỏi tại TTSK trên đường Điện Biên Phủ(thực ra ML cũng chưa đến đó bao giờ)
    Để phòng tránh cho các bé:Chủ yếu là phòng nhiễm khuẩn đường hô hấp(Vệ sinh mũi họng , tránh lạnh , và nuôi con khéo để các bé có thể lực tốt và cân bằng - điều này thì ML phải hỏi các mẹ ấy chứ).
    Chúc các mẹ và các bé luôn khoẻ !!!
    Good health !
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 62 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Rob mở đề tài này vì ko tìm thấy trong mục lục diễn đàn có đề tài nào nói về viêm màng não cả. Hôm qua một đồng nghiệp của mẹ Rob có con vừa mất vì viêm màng não. Bé mới 22 tháng, khoẻ mạnh, dễ thương, mẹ Rob vừa gặp cháu cách đây một tuần nhân dịp công ty tổ chức liên hoan, thế mà hôm qua đã nghe tin bé mất. Bé bị sốt nhẹ, và ho, bố mẹ cháu cứ nghĩ là bé bị viêm họng như mọi khi (vì bé rất hay bị viêm họng), nên chỉ đưa cháu tới bác sĩ tư, và như bình thường bác sĩ cho cháu thuốc trị viêm họng. Vậy mà sáng hôm qua bé sốt cao, và mê đi, bố mẹ cháu tá hoả đưa vào bệnh viện thì ko còn kịp nữa. Mẹ Rob nghe được tin vừa buồn vừa lo. Các mẹ có ai có kinh nghiệm về bệnh này nói cho mẹ Rob nghe với, vì nếu chủ quan thì chúng ta đều có thể nhầm tưởng như đồng nghiệp của mẹ Rob.
    Mẹ cu Rob
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi, sợ quá. con nhà em cũng rất hay bị ho và sốt. làm thế nào để nhận biết được bệnh hả các bác ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Ôi, sợ thật. Vậy đã chích ngừa viêm não vẫn bị bệnh hả các mẹ? Làm sao bây giờ???
    • 2,255 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Em cũng chỉ biết cho chíp nhà em đi tiêm ngừa thôi,chẳng biết làm thế nào hơn thế cả,mà em nghe thấy bác sĩ bảo mùa hè là mùa trẻ dễ bị vmn nhất trong năm đấy.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 318 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

hôm trước cu con nhà mình cũng bị sốt nhẹ, đang chơi ngoan thì đòi đi ngủ, quấy, ăn gí thì oẹ ra hết. Mình cũng rất sợ và phải hỏi ngay bác sỹ thì được hỏi rất tỉ mỉ các triệu chứng ví dụ như sốt như thê nào, có ho không, có bị đi ngoài không.... sau khi tổng hợp các câu trả lời của mình thì bác sỹ kết luận là không sao, cho uống thuốc chống nôn và hạ sốt bình thường. May la không sao, đến chiều thì khỏi. Tuy nhiên mình thấy bác sỹ hỏi rất kỹ triệu chứng có đi ngoài hay không? có lẽ đây là yếu tố quan trọng?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,062 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Hồi lúc Bi Lyn nằm viện, nằm chung với một nhóc từng bị viêm màng não và điều trị hết. Mình nghe mẹ nó kể "Hồi 11 tháng đang chơi vui vẻ thì 3h chiều nó sốt, sốt khơi khơi chứ không bị gì nữa hết, tối chị lo quá đưa luôn vào bệnh viện, bác sĩ khám và nghi ngay bé bị viêm màng não, cho chọc tủy thì ra ngay kq, nằm viện điều trị 1 tháng thì xuất viện..". Đấy, khó mà biết bị VMN là như thế nào. Các mẹ đừng hoang mang, cứ chăm con kỹ lưỡng, tiêm ngừa đầy đũ, còn căn bệnh quái ác đó chắc là mệnh Trời rồi các mẹ ạ. Bé mình kể hồi gặp là 17 tháng, thấy nó khù khờ do di chứng của bệnh tội nghiệp lắm.
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Mình cũng rất sợ bệnh này. Mỗi khi con ốm thường đưa bé đi khám bệnh ở viện Nhi. Theo những gì mình tìm hiểu được thì viêm màng não thường có các triệu trứng như sau:

- Sốt cao trên 38 độ
    - Ly bì, ngủ nhiều
    - Nôn (không bị rối loạn tiêu hóa)
    - Bé lớn: kêu đau đầu dữ dội.

Cần cho con đi khám bệnh càng sớm càng tốt sẽ có nhiều cơ may cứu sống và hạn chế di chứng sau này.
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cách nhận biết những triệu chứng

Bệnh viêm màng não rất khó chẩn đoán ở trẻ ít tháng, do trẻ không có khả năng biểu hiện trạng thái.

Khi thấy hiện tượng trẻ sốt cao, nôn mửa vọt như cầu vồng, biếng ăn, ngủ lịm và thóp phình to, hãy nghĩ ngay tới viêm màng não.

Hãy luôn để ý xem trẻ có nhắm nghiền mắt khi ra ánh sáng chói không? Phải cho trẻ tới bệnh viện ngay nếu thấy những hiện tượng này. Bác sĩ sẽ chọc dò tủy sống để lấy mẫu dịch não tủy của trẻ để thử nghiệm xem tình trạng bệnh.

Bệnh viêm màng não

Là tình trạng viêm thũng của các lớp màng bao bọc não và tủy sống, do một quá trình nhiễm siêu vi hoặc vi khuẩn dẫn tới.

Khi thấy trẻ có các triệu chứng như : sốt cao tới 39oC. Cứng cổ. Nhức đầu. Không chịu được ánh sáng chói. Nôn mửa. Ngủ lịm. Lì bì và lú lẫn. Nổi ban đỏ thẫm toàn thân. Thóp trên đầu phình ra nếu trẻ dưới 2 tuổi. Tức là trẻ có nhiều khả năng bị viêm màng não. Ðối với trẻ lớn từ 2 tuổi trở lên, khi thấy những hiện tượng trên, hãy kiểm tra ngay bằng cách bảo trẻ cúi cổ xuống sao cho cằm chạm ngực, nếu trẻ kêu đau và bị cứng cổ, hãy nghĩ ngay tới chứng viêm màng não và lập tức đưa trẻ vào viện. Trong khi trẻ sốt cao, nôn mửa, biếng ăn... hãy năng cho trẻ uống nước từ 10 đến 15 phút/lần từng lượng nhỏ khi chưa kịp đưa trẻ tới bệnh viện để tránh tình trạng mất nước. Nên cho thêm vào ly nước lớn 1 thìa cà phê muối và 1/2 thìa đường glucose. Cặp nhiệt độ thường xuyên để theo dõi nhiệt độ của trẻ. Hạ nhiệt bằng mọi cách để tránh tình trạng co giật (lau người trẻ bằng nước ấm, chườm cồn nếu trẻ sốt tới 40oC, uống paracetamol hoặc nhét viên đạn hạ sốt vào hậu môn trẻ, cho trẻ nằm nơi thoáng nhưng kín gió, mặc quần áo mỏng...).

Bệnh viêm não

Là tình trạng sưng não.

Các nguyên nhân thông thường nhất ở trẻ em khi bị viêm não là nhiễm siêu vi sau thủy đậu, quai bị hoặc sởi.

Triệu chứng: trẻ đau đầu dữ dội, đau khi cử động cổ, không chịu được ánh sáng chói, bỏ ăn, nôn mửa, buồn ngủ, lừ đừ, lú lẫn, trong những giai đoạn sau co giật và hôn mê, dễ dẫn đến tử vong.

Ðể tránh căn bệnh này, khi trẻ nhỏ, phải tuân thủ lịch tiêm chủng ngừa các bệnh thủy đậu, quai bị, sởi và các bệnh khác, vì những bệnh này rất dễ biến chứng thành viêm não.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, triệu chứng của sốt viêm màng não như thế nào???? Chỉ giúp mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 175 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hôm qua, bé Bia sốt cao phải mời bác sy đến nhà và truyền nước. Bà ý bảo mình nếu sốt viêm màng não thì sốt ly bì, bé con lờ đờ chứ không quấy khóc hoặc nghịch như sốt siêu vi. Nếu bé sốt lâu quá (3,4 ngày) mà không phát hiện kịp thì nguy hiểm, sẽ dẫn đến bại não, liệt... Túm lại là sốt gì thì sốt, đến ngày thứ hai bắt buộc phải đi khám. Bé Bia nhà mình, không ho, nhưng sốt cao về đêm, ngày thứ ba sợ mất nước, bác sỹ bảo truyền, phát ban hết cả người thế là khỏi luôn.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trời, gõ đã, xong báo thông số ko đúng, mất tiêu hết !

Nếu sốt vài 3 ngày là nên đi bác sỹ cho yên tâm, bạn à, ở nhà đoan già, đoan non lo lắm. Theo mình hiểu, sốt do viêm màng não thì bé thường ngủ li bì, ngủ khác thường, do đó, đừng thấy con ngủ mà yên tâm, nếu bé ngủ nhiêu khác thường fải chú ý, bé ngủ do mê mệt.

Ngoài ra, viêm màng não sẽ làm cho thóp đỉnh đầu bé sờ vào thấy sưng phồng lên, ko phẳng như bình thường, cổ bé cứng, có cảm giác khó gập cuối cổ xuống. Nhưng khi đã có tới những triệu chứng đó thì đã nguy rồi, do đó, sốt 2 ngày ko bớt nên nhờ bác sỹ khám rồi tư vấn cho chắc bạn à
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 833 Bài viết

• 1,456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ặc ặc, đọc topic này sợ quá à, Cún nhà tớ hôm qua đi chơi về là sốt luôn, cho uống thuốc hạ sốt baby flex mà ko đỡ mấy, chỉ hạ được 1 lúc rồi lại sốt lại, hôm nay là ngày thứ 2, ko đỡ sốt, định gọi bs thì ông bà nội bảo ko sao, con tớ bị sổ mũi, ko ngủ mê mệt, vẫn thức chơi như bt, chỉ tội hơi mệt nên ko hoạt bát như thường ngày được, thế có đáng lo ko ạ, các mẹ ơi cho tớ lời khuyên với !!!!!!
    qRDp
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Tình hình là cháu nhà em bị Viêm màng não mủ, bé được 7tháng. Các mẹ chú ý nhé vì biểu hiện của bệnh rất giống ốm sốt bình thường. Cháu nhà em trước khi sốt cao thì bị hơi nong nóng người mấy ngày khoảng 37độ, sau đó sốt cao, vã mồ hôi liên tục và bị trớ. Hic, vì cháu nhà em bình thường mồ hôi rất nhiều, ăn cũng hay bị trớ nên mẹ cháu cứ nghĩ là sốt bình thường. Đến hôm sau cặp nhiệt độ 39 độ thì có đút đít, hạ sốt. Nhưng sau khi đút đít khoảng 2tiếng thì bé bắt đầu chảy dãi, lông mày co giật, sau đó là toàn thân bị co giật. Nhà em cho bé đi cấp cứu. Đến BV bác sỹ cho thuốc chống co giật, khi lấy ven để truyền dịch thì không lấy được ven chân bên trái. Nửa người bên trái gần như bị liệt. Sau khi làm các XN và chuẩn đoán được bệnh của cháu thì Bác sỹ có cho thuốc theo phác đồ điều trị. Hôm nay là ngày thứ 2 bé được tiêm thuốc nhưng em vẫn thấy mắt bé có vẻ gì khang khác.
    Các mẹ cho em hỏi bệnh viêm màng não mủ này có để lại hậu quả cho bé về mặt thần kinh không ah? Mẹ nào biết thì trả lời giúp nhà em với, cả nhà em lo lắm. Mà nhà em đã tiêm phòng rồi đấy.Nếu bé có bị làm sao thì tội cho bé quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chết chết! Tiêm phòng rồi mà còn bị sao? Sợ quá~ Ngố nhà mình còn chưa tiêm phòng cái đó nữa :Sad:
    Biến chứng nguy hiểm của bệnh viêm màng não mủ: não úng thủy, động kinh, tràn dịch dưới màng cứng, áp xe não, chậm phát triển trí tuệ, điếc…, thậm chí nhiều trường hợp tử vong.

Nhưng bạn yên tâm, vì Nếu được phát hiện bệnh sớm trẻ sẽ trở lại bình thường sau khi được điều trị khỏi.

Chúc bé nhà bạn sớm bình phục nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Chết chết! Tiêm phòng rồi mà còn bị sao? Sợ quá~ Ngố nhà mình còn chưa tiêm phòng cái đó nữa :Sad:
    Biến chứng nguy hiểm của bệnh viêm màng não mủ: não úng thủy, động kinh, tràn dịch dưới màng cứng, áp xe não, chậm phát triển trí tuệ, điếc…, thậm chí nhiều trường hợp tử vong.

Nhưng bạn yên tâm, vì Nếu được phát hiện bệnh sớm trẻ sẽ trở lại bình thường sau khi được điều trị khỏi.

Chúc bé nhà bạn sớm bình phục nhé!
    Em cảm ơn mẹ Honey. Bee ah. Nhà em cũng đang hy vọng là sẽ không có biến chứng gì xảy ra với bé. Em search bác Gúc thì đa số là thông tin chung chung. Vì bé nhà em bị co giật rồi mới đi cấp cứu nên chẳng biết thế nào.
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mytwelve Xem bài viết
    Em cảm ơn mẹ Honey. Bee ah. Nhà em cũng đang hy vọng là sẽ không có biến chứng gì xảy ra với bé. Em search bác Gúc thì đa số là thông tin chung chung. Vì bé nhà em bị co giật rồi mới đi cấp cứu nên chẳng biết thế nào.
    VMNM là một cấp cứu nội khoa, tiên lượng phụ thuộc vào loại vi trùng gây bệnh, khả năng đáp ứng kháng sinh, ... Bạn tham khảo bệnh VMNM ở đây:

http://www.dulichchuabenh.vn/bhi/vmnm.html

Nếu tìm ra vi trùng gây bệnh và điều trị kháng sinh thích hợp thì tiên lượng tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2