TIN TÀI TRỢ.

Đầu to===> đi khám thần kinh gấp?????????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.53K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy bữa nay, bé nhà mình tự nhiên chán ăn, đêm ngủ hay rên, ban ngày thì hơi hấp sốt... mình nghi là bé bị viêm họng. HÔm wa, dắt bé đến BVDHYD khám, thì đúng là bé bị viêm họng thiệt.
    Sau 1 hồi khám, chẩn đoán xong, ông bác sĩ phát biểu 1 câu xanh rờn: Cho bé đi khám thần kinh chưa? Có thấy đầu to không? Trong thoáng chốc, mình hoang mang cực độ. Mặc dù từ nhỏ tới giờ, mọi thứ đều bình thường, bé đuợc 9 tháng rồi, nặng 10kg, dài 74, bé ngồi vững, biết đứng vịn giường, rất thìch được dắt đi.
    Ông bsi đó hỏi tiếp, bé nhà mình ngồi được chưa. Nếu ngồi được thì vẫn phải dắt đi khám thần kinh tại Bv NĐ 1?:mad:
    Có bé nào bị bác sĩ nói vậy không các mẹ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 626 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

[QUOTE=Nike;852690]Mấy bữa nay, bé nhà mình tự nhiên chán ăn, đêm ngủ hay rên, ban ngày thì hơi hấp sốt... mình nghi là bé bị viêm họng. HÔm wa, dắt bé đến BVDHYD khám, thì đúng là bé bị viêm họng thiệt.
    Sau 1 hồi khám, chẩn đoán xong, ông bác sĩ phát biểu 1 câu xanh rờn: Cho bé đi khám thần kinh chưa? Có thấy đầu to không? Trong thoáng chốc, mình hoang mang cực độ. Mặc dù từ nhỏ tới giờ, mọi thứ đều bình thường, bé đuợc 9 tháng rồi, nặng 10kg, dài 74, bé ngồi vững, biết đứng vịn giường, rất thìch được dắt đi.
    Ông bsi đó hỏi tiếp, bé nhà mình ngồi được chưa. Nếu ngồi được thì vẫn phải dắt đi khám thần kinh tại Bv NĐ 1?:mad:
    Có bé nào bị bác sĩ nói vậy không các mẹ?[/QUOTE
    KHiếp ông bác sĩ này nói sợ thế. Trông bé đáng yêu thế đã ngồi và lẫm chẫm biết đi rồi.
    Bé nhà mình cũng thuộc dạng đầu to nhưng cũng có thể do gien di truyền. Bạn xem nhà bạn có ai cũng đầu to không. Hơn nữa theo mình được biết những em bé có vấn đề về não thường rất ngoan nhưng không tự lẫy được cơ.
    Any way bạn cũng nên cho bé đi khám cho yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

NIke oi, bé nhà mình cũng bị đầu hơi to, và có vẻ hơi bị nhỏ hơn về phía mặt, nhwng có lần bác sĩ nói là bị còi xương, nhưng mình cũng chưa cho đi khám TK gì cả, vì bác sĩ dinh dưỡng cũng cho bao nhiêu thuốc bổ canxi, magie nhưng có vẻ không an thua mấy. Cu nhà mình thì hơn 2 tuổi rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,792 Bài viết

• 1,285 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình phát triển bình thường vậy ko lo đâu mẹ nó à. Bé nhà mình hồi bé còn bị phán não úng thủy nữa kìa
    xispacemuoi
    • 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Bé Bi nhà mình đầu khá to, có tháng ko tăng cân, chỉ có vòng đầu tăng thôi Có 1 lần BS chỉ định siêu âm xuyên thóp, (vì mãi ko biết lẫy). Ơn Trời, kết quả là ko sao cả
    Theo mình, mẹ Nike nên tham khảo ý kiến của 1 vài bác sỹ nữa trước khi quyết định cho con đi khám hay ko.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Topic này cũng đã khá lâu rồi, nhưng hôm nay mình muốn hỏi trường hợp bé nhà mình.
    Bé nhà mình đầu cũng tương đối to, lúc đẻ ra đã to rồi (lưỡng đỉnh lúc sinh là 108mm, mà thông thường các bé khác chỉ dưới 100mm thôi,nhưng bác sỹ vẫn bảo là bình thường). Bây giờ được 7 tháng, ngồi cũng tương đối vững nhưng trốn lẫy, trốn bò. Mình cũng đã đo đường kính lưỡng đỉnh của bé lúc 7 tháng là 45cm. Như vậy có bình thường ko nhỉ??????????????
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,662 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Topic này cũng đã khá lâu rồi, nhưng hôm nay mình muốn hỏi trường hợp bé nhà mình.
    Bé nhà mình đầu cũng tương đối to, lúc đẻ ra đã to rồi (lưỡng đỉnh lúc sinh là 108mm, mà thông thường các bé khác chỉ dưới 100mm thôi,nhưng bác sỹ vẫn bảo là bình thường). Bây giờ được 7 tháng, ngồi cũng tương đối vững nhưng trốn lẫy, trốn bò. Mình cũng đã đo đường kính lưỡng đỉnh của bé lúc 7 tháng là 45cm. Như vậy có bình thường ko nhỉ??????????????
    Theo chuẩn thì ở tháng thứ 7, chu vi vòng đầu của bé trai là 44,1 cm có giao động thêm +- 1,4 cm nữa, bạn yên tâm đi nhé.
    Chắc bạn nhầm, bây giờ mình chỉ đo vòng tròn đầu bé là chu vi thôi chứ không phải là đường kính lưỡng đỉnh.
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh mình nhầm, là chu vi đầu.
    Cảm ơn bạn nhé mình cũng đỡ lo rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 459 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Uh mình nhầm, là chu vi đầu.
    Cảm ơn bạn nhé mình cũng đỡ lo rồi.
    các chị cho e hỏi đo chu vi đầu bé như thế nào là chính xác vậy? bé nhà e đầu to, 4 tháng rùi mà chưa thấy lật, cổ vẫn chưa cứng. bế thì bé hay ngóc đầu nhg cưa cứng, cứ lúc lắc hoài, chỉ gục xuống chứ ko ngẩng lên được. giúp e với, đọc xong thấy lo wá :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 238 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

em bé nhà em 2 tháng 3 ngay mà vòng đầu là 40cm,như vậy có bị to đầu ko hả các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 56 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 15 tháng tuổi rồi đầu rất to (phải bằng bé 3 tuổi). Mình sinh bé ở Nga, lúc được 1 tháng bác sĩ bảo cháu có nước trong đầu (mình k hiểu từ chuyên ngành nhưng theo ý họ giải thích mình hiểu là như thế). Rồi họ điều trị bằng cách tiêm và uống thuốc. Ngoài việc cháu mọc răng chậm (đến giờ mới đc 4 cái) còn lại cháu phát triển hoàn toàn bình thường: biết đi, biết gọi bà, gọi mẹ, biết hoan hô, chào, ạ....nghe nhạc thì nhảy nhót.... Nói chung không có vấn đề gì đặc biệt.
    Cháu đc 1 tuổi thì mình cho về VN. Bác sĩ bên đó dặn là khi về thì phải đi siêu âm lại ngay xem lượng nước trong đầu còn nhiều k? Nếu vẫn còn thì phải điều trị tiếp theo chỉ dẫn của bác sĩ VN. Mình mang cháu đến Xanh-pon thì các bác sĩ bảo là cháu hoàn toàn bình thường, đầu óc chả làm sao cả. Theo như bác sĩ bên kia nói thì cháu bị bệnh "đầu nước" (não úng thủy) nhưng nếu trẻ bị bệnh đó thì đầu sẽ dị dạng và chậm phát triển, không nhận thức đc gì. Cháu nhà mình nhanh nhẹn thế này làm sao bị bệnh đó đc. Mình yêu cầu họ cứ siêu âm cho cháu nhưng họ bảo giờ cháu lớn rồi, cái thóp đóng kín rồi không siêu âm được, chỉ chụp cắt lớp thôi. mà chụp thì k tốt cho cháu.
    Mình nghe bác sĩ nói thế cũng thấy đỡ, nhưng mà vẫn k yên tâm vì đầu cháu vẫn rất to. Bạn bè cùng tuổi cháu mình chưa thấy bé nào đầu to như thế.
    Mình hiện rất bối rối mong các mẹ cho mình lời khuyên với. Hoặc có mẹ nào biết bác sĩ chuyên khoa thần kinh trẻ em thì giới thiệu cho mình với.

Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 650 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Bác.
    Bác nào có thể cung cấp cho mình nhận biết thế nào là bé bị đầu to hơn so với bình thường. Con của mình hoạt động bình thường, hiếu động, nhưng thấy đầu của bé có cảm giác hơi to, Bác nào biết giúp mình nhé.
    Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 210 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mấy tháng rồi? Có bổ sung vitamin D và cho tắm nắng hằng ngày không? Hình như bệnh còi xương cũng làm đầu bé to hơn đấy bạn ạ
    PIodp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con mình cũng bị đầu hơi to so với người :Smiling:. Có lần bác sỹ nhìn thấy còn bắt đi siêu âm vì bảo sợ não úng thủy làm cả nhà phát hoảng. Bạn muốn biết đầu con có to không thì cho con đi khám, các bác sỹ có một biểu mẫu và sẽ xem to như thế có nằm trong giới hạn cho phép không. Nếu bé vẫn ngoan ngoãn, phát triển khỏe mạnh và nhanh nhẹn thì chẳng có gì phải lo cả. Bé nhà mình đầu to nên 6 tháng mới biết lẫy, giờ thì cũng phát triển như các bé khác cùng lứa tuổi, chẳng sao cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi, mình đang lo quá vì tự nhiên thấy đầu của con to thế, nhất là phần trán ấy, từ lúc đẻ đã thấy nó rô kinh khủng rồi, nhưng sao hôm nay mình nhìn lại thấy nó nhô hẳn ra phía trước, mà nó cứ như vuông vuông hẳn ra ấy. Chồng bảo mai cho con đi khám, mình đọc bài của các mẹ thì đâm ra lúng túng, vì trộm vía bé nhà mình phát triển bình thường, mọi hành vi và nhân thức đều trộm vía. Các mẹ ơi, mình lo quá, vậy cho con vào viện Nhi khám ạ, khám ở khoa gì ạ?