TIN TÀI TRỢ.

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

• 20 Lượt chia sẻ
  • 228K Lượt đọc
  • 288 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,211 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Cún nhà mình mấy hôm nay thỉnh thoảng mí mắt, rồi phía da ở đuôi mắt cứ đỏ và sưng lên, như vừa khóc xong ý, lúc mắt này, lúc mắt kia, khoảng 5 phút là hết, nhất là lúc bé nhìn chăm chú 1 vật gì đấy. Không biết có bị làm sao không? Lòng mắt thì vẫn bình thường. Các mẹ cho chút k/n với/.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Chưa chắc là do viêm tuyến lệ. Bé đầu tiên nhà mình cũng từ bệnh viện về nhà khoảng 1 -2 tuần thì dử ra đầy mắt. Ai cũng bảo tắc tuyến lệ, thông xong thì sẽ hết. Y tá cũng nói như thế đấy, nhưng mình xót ruột quá đưa bé đi BS, ổng chẳng nói chẳng rằng đưa mình 1 chai V rohto loại chống khuẩn (chai màu trắng, không phải màu xanh) nhỏ 2 ngày thì sạch dử luôn. Bức xức quá, không hiểu thế là thế nào mình tìm sách đọc thì có chỗ họ nói có thể khi em bé sinh ra bị một giọt máu bắn hoặc dây vào mắt, nhiễm trùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhờ các bạn chỉ giúp tôi với, đối với trẻ sơ sinh chưa đầy tháng mắt bị chảy nước, toét mắt thì nên thế nào, các bác sĩ chỉ khuyên nhỏ thuốc muối Clorua nhưng không đỡ. Xin cám ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 115 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tnhhuy83
    Nhờ các bạn chỉ giúp tôi với, đối với trẻ sơ sinh chưa đầy tháng mắt bị chảy nước, toét mắt thì nên thế nào, các bác sĩ chỉ khuyên nhỏ thuốc muối Clorua nhưng không đỡ. Xin cám ơn
    Chị nghĩ không phải là đau mắt đâu em ạ, có lẽ là bé bị "tắc tuyến lệ" đấy (trong mắt lúc nào cũng có nước, và dử mắt cứ lau sạch một lúc sau lại đùn lên, đúng không, mắt cháu lại không bị đỏ nữa), cháu nhà em được bao nhiêu ngày rồi? Em cứ nhỏ nước muối sinh lý để rửa mắt cho cháu, đồng thời mẹ rửa thật sạch tay, cắt móng tay đi nhí, xong day day nhẹ nhẹ ở sống mũi, chỗ sát với khóe mắt ấy, một ngày làm vài lần, nếu nhẹ, thì tuyến lệ có thể tự thông được.

Nếu không sau khi cháu đầy tháng, em có thể cho cháu đi thông tuyến lệ ở viện mắt Trung ương hoặc Hà nội, ở viện mắt Hà nội thì vắng hơn đấy, và đi vào buổi chiều lại càng vắng, trẻ sơ sinh thì các BS sẽ ưu tiên cho làm sớm hơn. Nếu phải thông tuyến lệ thì khoảng 2-4 lần (1 lần/ngày) là khỏi thôi mà.

Bé của mẹ tnhhuy83 chóng khỏi nhé, cho mẹ yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,607 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình lúc sinh được mấy ngày cũng có gỉ mắt, nhỏ 1 loại thuốc màu nâu (mình ko nhớ tên) nhưng ko khỏi, sau đó mình nhỏ muối Natriclorid 0,9% thì khỏi.
    Nếu bé nhà bạn bị chảy nhiều nước mắt, bạn nên mời bs khám cho bé vì có 1 số bé bị tắc tuyến lệ.
    Chúc bé mau khỏi!
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    Zje6WjNIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các bác đã cho các ý kiến tư vấn, tnhhuy83 sẽ đưa cháu đi kiểm tra lần nữa xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị chảy nước mặt và ghèn, đi BV Mắt thì BS bảo tắc lệ đạo và cho thông cách đây 3 tuần, cho nhỏ Tobrex. Mình thấy thông lệ đạo cho con tội quá, xót hết cả ruột. Lúc mới về nhà thì cũng đỡ đỡ nhưng bây giờ thấy bé vẫn còn ghèn nhiều, tối ngủ bé bị ngứa mắt hay sao mà cứ dụi suốt. Mình đang cố day mắt và nhỏ nước muối cho bé. Không biết liệu bé có hết không hay là phải thông lần 2? Khi nào thì đi thông lần 2 được các mẹ? Mình lo quá.
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đọc bài của các mẹ mình mừng quá. Bé Dúi nhà mình cũng bị đau mắt đến một tháng. MÌnh nhỏ thuốc bây giờ cũng đã đỡ rồi nhưng bây giờ thỉnh thoảng vẫn còn rỉ không biết có nên nhỏTobrex không. Vì trước mình nhỏ thuốc muối sinh lí và argyrol (thuốc màu nâu). Các mẹ cho mình biết ý kiến với.
    Mình xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !!!!!!!!
    xtIm

cq8y
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nganha_2377
    Các mẹ ơi, đọc bài của các mẹ mình mừng quá. Bé Dúi nhà mình cũng bị đau mắt đến một tháng. MÌnh nhỏ thuốc bây giờ cũng đã đỡ rồi nhưng bây giờ thỉnh thoảng vẫn còn rỉ không biết có nên nhỏTobrex không. Vì trước mình nhỏ thuốc muối sinh lí và argyrol (thuốc màu nâu). Các mẹ cho mình biết ý kiến với.
    Mình xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !!!!!!!!
    Tốt nhất là bạn nên đi khám mắt cho bé rồi mới nhỏ thuốc theo chỉ dẫn của BS. Agyrol chỉ nhỏ lúc mới sinh thôi. Nếu bị tắc lệ đạo thì nhỏ nước muối sinh lý không hết đâu, mà để lâu như bé nhà mình thì đi thông tội lắm, ghèn ra nhiều ơi là nhiều. Mình đang nhỏ cho bé Tobrex thấy cũng đỡ đỡ nên giảm dần. Hy vọng là bé nhà bạn không bị như bé nhà mình.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 55 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con mình từ lúc sinh cho đến hơn 5 tháng mắt phải cũng bị rỉ gèn ,trông tội nghiệp lắm ! Mình cũng đã đi hỏi bsĩ đoán là bị tắc tuyến lệ.Mình nhỏ thuốc Natricloric cho bé ngày 2 lần , chịu khó day chổ hốc mắt cho bé ngày 2-3 lần (theo chiều kim dồng hồ và nhẹ thôi các mẹ à ! ). Thỉnh thoảng mình lại rửa mắt cho bé bằng bông gòn tiệt trùng nhúng trong nước muối pha lạt thôi. Bsĩ bảo chịu khó day mắt và giử vệ sinh cho bé từ từ tuyến lệ sẽ thông lại.Bây giờ mắt con mình hết bị ghèn rồi bạn à !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn me2Xiu da chỉ cách cho mọi người! Tôi sẽ thử theo cách của me2xiu. Chúc me2xiu vạn sự như ý!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn me2Xiu da chỉ cách cho mọi người! Tôi sẽ thử theo cách của me2xiu. Chúc me2xiu vạn sự như ý!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dtthang Xem bài viết
    con minh cung vay, luc dau khi ba noi bay vat sua me nho vao mat em be, vat truc tiep vao mat chi can mot giot thoi, minh cung so khong dam lam nhung sau do van thay co ri mat nen minh cu nho vao the la khoi day, ban phai nho vai lan.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Me2Xiu và chào tất cả các bố mẹ trên diễn đàn. Mình là mẹ của cu tí, bé của mình mới đầy tháng và mắt phải của bé cũng bị những triệu chứng như: chảy nước mắt sống, ghèn chảy hoài. Ngay từ lúc mới sinh bé đã bị 1 giọt gì bắn vào mắt, sau đó mấy ngày có lần bé còn đái lên mắt đó luôn nữa. Mình đã tham khảo tất cả các ý kiến, và làm theo hướng dẫn như bài viết của Me2Xiu, mấy hôm trước mình thấy cải thiện rất nhiều, nhưng hôm nay lại thấy bị ghèn nhiều hơn (hình như tại mình ít nhỏ nước muối cho cháu mà chỉ lau ghèn bằng nước muối, và day thôi nên không hiệu quả??). Có phải: Nếu sau 1 tháng không khỏi thì phải thông lệ đạo cho bé? Còn nữa, bà ngoại và bác của bé thì chỉ là vắt sữa mẹ lên mắt bị viêm, nhưng mình nghĩ trong sữa có rất nhiều protein nên có khi còn làm viêm nhiều hơn nên mình chưa vắt, ý kiến của các mẹ thế nào? Mình lo quá, các mẹ giúp mình với nhé.
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi, con mình 3 tháng mắt đổ ghèn nhiều quá, nhỏ Natri Clorid 0.9% trên hai tuần rồi mà không thấy đỡ, nhưng mắt bé không hề bị đỏ, vậy phải đưa bé đi khám ở đâu chuyên khoa bây giờ, mình chỉ biết mỗi Bệnh viện Từ Dũ phòng khám trẻ mỗi tháng khi đi chích ngừa. Có ai có con từng bị đau mắt như con mình không tư vấn giúp mình với, nhỏ thuốc liên tục vậy có hại cho mắt bé không, mình lo quá !!
    Thanks !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,188 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, có thể bé bị tắc tuyến lệ đó. Mẹ nó cho bé đi kiểm tra đi, thường đổ ghèn là do tắc tuyến lệ hoặc tuyến lệ chưa thông. Đi khám bác sỹ nhi nha
    • 78 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mìnnh sinh 07/10/2007, ban đầu cũng bị như con bạn vậy . Bạn lấy ngón út thường xuyên thoa nhẹ nơi tuyến lệ của bé để thông tuyến lệ nữa . Bé nhà mình lúc sinh ra cũng bị hơn 02 tuần mới hết đó . Nhìn thương lắm. Ngoài natri clorua thì BS còn cho mình thuốc nhỏ mắt gì nữa đó . Sáng nay đi làm quên hiệu rồi . Trưa ĐT 0903 876896 mình đọc tên thuốc cho nhé . Khoảng 12h10 . Đừng lo nhiều . Bé nào cũng bị ít hoặc nhiều thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,808 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Con mình khi mới sinh cũng gặp trường hợp bé nhà các bạn, bà tắm cho con mình cũng dọa là con bị này nọ, nhưng bà chị ở nước ngoài về lại bảo đứa nào mới đẻ ra mà chẳng thế, đừng có nhỏ thuốc gì hết, hàng ngày chỉ vệ sinh bằng nước muối sinh lý, sau đó lấy nước đun sôi để nguội đổ vào cái chén, nhúng bông tiệt trùng rồi lau mắt cho bé hàng ngày. Sau rồi mình cũng không để ý rồi bé hết lúc nào không biết. Mình thì nghĩ là không sao đâu. Bạn nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày không sao đâu, mắt bé không đỏ, mình nghĩ chẳng vấn đề gì.
    9ggddJqNp7
    4JZRHFvPp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 289 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn tìm trên WTT mục sức khỏe có nhiều lắm kinh nghiệm về tắc tuyến lệ của các mẹ rồi làm theo là mắt bé sẽ hết ghèn ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình xin cảm ơn tất cả các mẹ nhá !