TIN TÀI TRỢ.

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

• 20 Lượt chia sẻ
  • 228K Lượt đọc
  • 288 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 362 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn hãy làm theo mình nhé: Lấy sữa mẹ được vắt ra vào một cái ly nhỏ xíu, để 1 lúc cho lắng trong giống nứoc vôi . SAu đó khẽ lấy đầu ngón trỏ nhúng nhẹ ( chú ý lấy nứoc trong trong khi lắng nhé) nhỏ vào mắt bé 1,2 giọt. Ngày làm thế 3,4 lần.
    Đây là cách làm dân gian, mình đã từng áp dụng cho bé nhà mình rất hiệu quả. Nếu ko được thì hãy đi bác sỹ, khoảng 2 hay 3 ngày là hết. Chúc be mau khỏe nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thường thì các em bé mới sinh hay bị đau mắt do nước ối lúc sinh, nhưng theo kinh nghiệm của mình bản cứ dùng sữa của mình nhỏ cho em bé đi rất hiệu quả, em bé nhà mình hồi mới sinh bị đau mắt mình cứ kiên trì rửa nước muối sinh lý và nhỏ sữa sau 1 tháng mới khỏi, vì mới sinh thế dùng kháng sinh mình sợ không tốt cho e bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Giúp em với
    Ku Sâu nhà em được 1 tháng 6 ngày rùi, nhưng mắt nó cứ ra rỉ ghèn 1 tháng nay rùi.em đã tra sữa, nhỏ DD Nacl 0.9%, và hiện tại em đang tra mỡ Tetracyclin được 2 hôm rùi nhưng tình trạng mắt vãn không khả quan hơn.Lúc mới đầu thì rỉ ghèn còn ướt đôi khi tạo thành những sợi màng nối 2 mí mắt, nhưng nay đóng vảy lâu khiến 2 mí mắt có vẻ hơi ửng đỏ. Đặc biệt là khi rửa mắt cho bé xong, đã lau khô mắt rùi nhưng lát sau là 2 mí mắt lại ươn ướt nước mắt, đôi khi mắt phải mà cháu có rỉ ghèn ý còn chảy nước mắt khi cháu nhắm mắt lại

Có MẸ nào là bác sỹ hay có ai quen BÁc sỹ chuyên khoa mắt không, tư vấn cho em với, em sợ mắt nó sau này sẽ ảnh hưởng, hôm qua em lại khóc vì nó quấy, nhìn mắt nó mà em hok cầm được.:Crying::Crying:

Em cảm ơn ạ.
    Các bác cho em ý kiến sớm nhá
    Em định thứ 2 này đưa nó đi khám nhưng vãn muốn hỏi ý kiến các mẹ có kinh nghiệm trước đã
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chào bạn, ngày xưa bé nhà mình cũng bị như con bạn. Lúc đó mình lo lắng vô cùng và bác sĩ đỡ đẻ cho mình - cô Phúc ở Việt Nhật - nói do cháu chưa quen với môi trường ngoài bụng mẹ. Bạn rửa mắt cho cháu bằng nước muối 0,9 sau đó ba bốn phút ban nhỏ thuốc tobrech của bỉ (tớ viết sai thì phải vì ko nhớ mà cách đọc là tô b rếch:Sad, ngày tra ba bốn lần. Mình cũng đã chia sẻ kinh nghiệm này cho mấy người bạn có con bị đau mắt thế đấy, hi vọng giúp được bé nhà bạn nhé. à mà phải tra thuốc ba bốn hôm mới khỏi hẳn đấy nhé - nhưng tác dugj thì thấy ngay sau đó một ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ Bonggau59 nak. Lát nữa sẽ bảo Papa nó đi mua.Hy vọng là sẽ không phải đến viện nữa
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao bé thế mà bạn đã tra tetracyliin. Con mình trước cũng bị vậy, tra linh tinh ko đỡ, cho vào viện bảo bị tắc tuyến lệ dạng nhẹ. Về mình day mắt cho con và tra thuốc (chả nhớ có phải Tobrex ko nữa, giá hình như 46k/ lọ). mấy lần là khỏi.
    Nói chung mắt mũi cũng phải cẩn thận bạn ạ. Con mình giờ 17th rồi mà có hiện tượng đau mắt cũng chỉ dám NAcl 0.9% thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

HuHu....Mình vừa gọi điện cho Bác suy chuyên khoa.Chú ấy mắng cho 1 trận vì mình tra thuoc Tetra cho con.Chú ấy bảo mua Tobrex, nhưng mình đã lỡ tra 4 lần cho econ rùi.Mình hỏi liệu sau này có ảnh hưởng gì hok...chú ý bảo cái đấy còn phải theo dõi về sau này.Lại thêm 1 cái lo nữa rùi.HuHu...có ai dại như mình mà con đã lơn rùi hok?...liệu mát nó có sao hok??....Lại trực khóc rùi nè...
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trường hợp con em cũng y hệt. Lúc 2 tháng tuổi đưa đến BV mắt TW khám, dùng Tetra và Tobrex rồi nhưng vẫn đâu vào đấy. Bây giờ cháu 4 tháng tuổi vẫn bị tình trạng này. Ôi , chẳng biết làm thế nào nữa!!!!!!!

Em search bài trên mạng thì thấy bảo tắc tuyến lệ, nhưng không dám thông cho cháu... (vừa đau mà bệnh vẫn tái phát như thường. Trường hợp nhẹ thì chỉ cần chịu khó day hốc mắt là OK). Bà xã cũng thường xuyên làm nhưng vẫn không khỏi. Kiểu này em thông tuyến lệ cho nó.
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai mà chả xót con nhưng cần thì vẫn phải thông thôi. Đợt con mình 1 tháng cho đi viện là đã xác định thông tuyến lệ rồi (thấy bảo ko thông để lâu nguy hiểm, con đứa em họ mình để mấy tuổi mới đi thông về sau thông mấy lần vẫn không khải, đau lắm). Bé còn nhỏ cho đi thông, chỉ đau tí lúc đấy thôi, ra đến cổng viện là quên ngay chứ để lớn vừa khó thông vừa hại mắt bé.
    Ngày trước may mắn con mình chỉ về day và tra thuốc là khỏi. Mình làm đúng chỉ định của Bs, cứ 3 tiếng day 1 lần, cả đêm mình cũng để chuông để dậy day mắt cho con. Khoảng 1 tuần là khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ này liều quá. Chắc lại nghe các cụ bảo rồi. Mình rút ra bài học cho bản thân là con có vấn đề gì cứ phải hỏi bác sỹ. Nên có một bác sỹ ruột, có vấn đề gì gọi điện hỏi. Bác sỹ là người có chuyên môn, cứ sợ đi bệnh viện ở nhà mình còn dùng thuốc linh tinh hơn, hại con. Tốt nhất là nên cho đi khám bạn ạ
    Kinh nghiệm của mình về mắt của con là: Sau khi tra nước muối sinh lí phải dùng tăm bông thấm ít nước muối sinh lí lăn nhẹ trên viền mi cho bé. Phải thật nhẹ nhàng và không chạm vào trong mắt bé. Sau đấy phải thấm hết nước muối trên mắt bé. Thường xuyên day hốc mắt cho bé. Có hai kiểu day: Một là day để đẩy ghèn trong mắt bé ra, một là day để thông tuyến lệ. Đều cùng đặt ngón trỏ ở hốc măt, cùng day vòng tròn. Nhưng một cái là miết nhẹ lên trên, vòng theo mắt, một cái là miết nhẹ xuống dưới cánh mũi. Mẹ nó tìm trên google lại nhé. Con mình hồi hơi có ghèn là mình đã làm như vậy rồi. Bú bên nào thì mình day bên đấy, mình day nhẹ nhàng con vẫn bú.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con gái mình hồi mới đẻ cũng tình trạng suốt ngày ra gỉ ở bên mắt phải, đi khám viện Nhi bảo tắc tuyến lệ cũng cho tra Tobrex ngày 3-4 lần và day mắt nhưng mãi không khỏi.Con đau mắt nên quấy khóc ngủ không ngon, rửa mắt với nước muối sinh lý xong lại ra gỉ như thường. Đến 1,5 tháng bố cháu lang thang thấy trên mạng các mẹ bảo nhau địa chỉ chị Oanh y tá viện Mắt làm rất tốt mình gọi điện hẹn chị ấy. Chị ấy bảo làm càng sớm càng tốt con sẽ đỡ đau hơn và không ảnh hưởng đến thị lực về sau. 2 vợ chồng đầu giờ chiều đưa con đến luôn chị ấy cho vào phong làm luôn rất nhanh, thông 2,3 lần mới hết mủ xanh, bố cháu giữ đầu con mẹ thương quá nhưng may là không lâu mấy. Chị ấy bảo để cũng hơi nặng rùi nhưng may vẫn ổn.Về chỉ tra nước muối, đến tối mắt đã quang hơn hẳn cháu ngủ ngon hơn. 1,2 ngày sau là khỏi hẳn luôn, không còn chảy nước mắt và ra gỉ nữa. Bây giwof cháu đã được 2 tuổi rùi mắt rất đẹp nhé ! Mẹ nó thử tham khảo xem !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình đã tra Tobrex rùi , mắt thằng Cò cũng đã đỡ nhưng mắt vẫn luôn ướt,có những khi còn thấy nước mắt theo khóe mi chảy ra ngoài. ít khi thấy khô lắm.Chỉ khi ngủ dậy mới khô chút ít thui.Mình có gọi điện tham khảo BÁc sỹ chuyên khoa mắt.,Mình cũng nói tình trạng mắt cháu như thế, ông ý bảo : Tả thế là biết rùi, cứ tra Tobrex.Chán chết lên được.
    Mình cảm ơn Mẹ MeTinTeng nhưng mình hok ở TP HCM, mình ở mãi tận ngoài Bắc cơ, mà cách HN những 500KM,
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu Ngọc Diệp nhà mình đến nay đã gần được 3 tháng rồi mà vẫn bị đau mắt,sáng sớm mà ngủ dậy thì không thể mở nổi mắt nữa.mà mình thấy cháu cứ bị ướt mắt mãi vậy khổ thân lắm.Không biết có phải do tắc tuyến lệ không mọi người ,mình đã thử day vao hốc mắt mà củng không đỡ giờ mình phải làm sao, ai biết thì chỉ cho mình với. Mình cảm ơn nhiều.
    • 860 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

mình thấy bé có biểu hiện của tắc tuyến lệ đó. bạn nên cho cháu đi khám càng sớm càng tốt. bsi sẽ thông tuyến lệ cho bé. để vậy thấy tội bé quá!
    IH9zp7
    MYVhp7
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy nhưng không biết tắc tuyến lệ vậy thông có đau lắm không bạn nhỉ.đau thì khổ thân cháu quá.
    • 104 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

bạn nói rõ triệu chứng đc ko: mắt bé có gỉ ko- gỉ trắng hay gỉ vàng?
    mắt các bé rất nhậy cảm, niêm mạc mắt rất mỏng và rất dễ bị ảnh hưởng do đó bạn đừng thấy ai mách gì thì dùng ngay. Cách tốt nhất là bạn đưa bé đi khám bác sĩ chuyên khoa cho đảm bảo.
    Ngày trước bé nhà mắt có gỉ- mở rất khó, mình dùng nay sữa mẹ nhỏ vào mắt, (sữa mẹ trong 6 tháng đầu rất nhiều kháng thể), mình cũng dùng nước muối sinh lý natriclorit 0,9% nhỏ cho cháu- qua vài hôm là khỏi.
    chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé.
    • 234 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Tốt nhất là đưa bé đi khám chuyên khoa mắt ngay. Bé mình lúc 20 ngày tuổi đã phải ẵm đi BV mắt SG. BS khám kết luận viêm kết mạc , cho thuốc đặc trị về nhỏ, ko hết. Tròn 1 tháng đi tái khám sau sanh ở BV Hùng Vương, thì BS bảo ko sao, bé nào mới sinh cũng vậy, 3 tháng sẽ tự hết. Mãi ko hết, ngủ dậy ghèn giăng đầy mắt, mắt mở lên ko nổi, sốt ruột đi NĐ1 khám thì mới biết 1 bên mắt ko mở to bằng mắt kia vì bên ấy bị sụp mí bẩm sinh.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mắt bé nhà mình ra nhiều ghỉ trắng bạn ạ.Mình củnh đang định đưa đi bs khám xem sao chứ để kéo dài thế này bị làm sao thì khổ cháu lắm.cảm ơn lời khuyên của các bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Gần như chắc chắn cháu bị tắc tuyến lệ bởi ngày xưa Nghé nhà m cũng bị nthe. Cho lên viện mắt, bsi thông cho, hôm sau gần như khỏi hoàn toàn, mắt sáng như sao, chỉ phải nhỏ thuốc vài hôm là hết hắn ghèn mắt! Bạn nên cho con đi bsi sớm, tốt nhất là cứ mang thẳng lên viện mắt mà khám.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình lúc mới sinh cũng bị như bé nhà bạn sáng dậy không mở mắt ra mà rỉ mắt thì nhiều lắm lắm. Nếu bạn ở Hn thì cho bé ra chỗ viện mắt Việt Nam - Cu Ba ở 37 Hai bÀ Trưng thì phải. Bé nhà mình cũng ra đấy khám rồi người ta lấy rỉ mắt đi xét nghiệm sau đây cho thuốc nhỏ thỉ khỏi hẳn bây h trộm vía mắt sáng long lanh, bạn đưa bé đi khám luôn đi mắt là quan trọng lắm đấy. Chúc bé nhà bạn mau khỏe!