TIN TÀI TRỢ.

Đau đầu vì con đề kháng kém, ốm liên miên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.73K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Em có một câu hỏi, vẫn là chuyện muôn thủa thôi ạ nhưng nó làm em đau đầu quá. Chả là em có đứa con 4 tuổi rồi mà hay ốm quá. Suốt từ hồi cai sữa 1 tuổi đến giờ, hầu như năm nào cũng 5-6 đợt phải uống kháng sinh. Mà càng ngày thì càng ốm dày hơn, kháng sinh dùng cũng nặng hơn. Đỉnh điểm năm 2016 vừa rồi, tháng nào cũng là 1 trận. Mà chỉ có viêm đường hô hấp, ho hen mới khổ. Người cứ gầy sọp đi, nuôi mãi không lớn lên được. EM cũng dùng đủ cách rồi, uống thuốc đông thuốc tây, thuốc bổ rồi ăn đủ thứ bổ béo mà ko ăn thua. Cứ như đặt lịch đến hẹn lại ốm,lôi nahu vào viện. Đợt rồi cho con đi khám bác sỹ Thanh - chuyên khoa tai mũi họng ở viện Tai Mũi họng trung ương, bs nói con em bị suy giảm đề kháng nghiêm trọng rồi. Nếu muốn phòng không tái mắc bệnh chỉ có cách là tăng cường đề kháng, mà phải là tăng cường đề kháng tự nhiên cơ. Chứ còn cứ ốm lại đi viện lại kháng sinh thì không biết bao giờ mới thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn này. Em cũng đang tìm hiểu thêm về trị ho bằng tằng cường sức đề kháng tự nhiên. Nhưng không nhiều thông tin lắm. Có mẹ nào trên này hiểu về nó thì cho em xin ít thông tin với. Liệu cách trị ho tốt nhất cho trẻ là tăng cường sức đề kháng tự nhiên có đúng không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là chuyện muôn thủa nhưng không cũ mẹ nó nhỉ. Con mình cũng giống như chủ top. VÌ con mình sinh non. Con chủ top có bị sinh non không. Con mình sinh non mất gần 2 tháng, mẹ lại không có sữa nên cũng thiệt thòi. Con mình hay ốm lắm mà mình biết chắc là con mình sức đề kháng yếu luôn nhưng không biết tăng đề kháng kiểu gì cho đúng. Ăn uống bổ béo, uống các loại Vitamin... rồi mà không ăn thua. Mình cũng đang đau đầu lắm đây.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ một tí kinh nghiệm nhé. Em bé nhà mình 15 tháng, trước đây thỉnh thoảng mình đun lá rau dấp cá (vì con chưa uống sống được) chỉ vừa sôi lên thì bắc ra cho khỏi bị nồng, rồi cho con uông như nước lọc, rất mát và rất tốt đấy. Ngoài ra hàng ngày cho con ăn chao thì nấu thêm một nhánh tỏi nữa vào.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có khái niệm tăng cường sức đề kháng tự nhiên đấy bạn ạ. Mình hay cho con đi khám bác sỹ Collin ở BV Việt Pháp. Ông ấy cực hạn chế cho kháng sinh. Luôn động viên và giải thích để mẹ hiểu đề kháng tự nhiên tốt cho con như thế nào. Các mẹ cứ hình dung như này cho dễ so sánh: nếu các mẹ cho con tiêm phòng hay uống 1 số loại vacxin thì đó là tăng đề kháng thu được, còn giúp kích thích đề kháng từ nội sinh cơ thế con thì đó mới là tăng cường đề kháng tự nhiên. Các bs nước ngoài họ đề cao sức đề kháng tự nhiên lắm chứ không như các bs Việt nam chỉ nhằm nhằm cho thuốc đâu ạ
    • 443 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ko biết chế độ ăn uống của con ntn, nhưng thuốc tốt nhất chính là đồ ăn trong bếp và vận động ngoài trời. Bạn xem lại hệ tiêu hóa của con có ổn ko? Có thể bổ xung probiotic, uống từ 2 đến 3 đợt. Vì con uống thuốc nhiều quá, toàn kháng sinh nên bạn chú tâm hoàn thiện hệ tiêu hóa của con trước. Khi ổn định rồi mới hấp thụ dc các vi chất con bổ xung vào.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chủ đề hot đấy chứ ạ. Em cũng có con 3 tuổi mà ho triền miên luôn. Giờ đã phải dùng kháng sinh zinat rồi. Lo lắm. Mà uống kháng sinh là lại đi ngoài.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chỉ có ăn uống đầy đủ thôi mẹ nó à. Mỗi ngày mẹ cho con uống 1 trái cam hoặc quýt, nước bưởi để tăng cường thêm các vitamin và khoáng chất(chứ không chỉ là vit C thôi đâu). Ăn đa dạng, đủ 4 nhóm thực phẩm, nhất là đủ rau xanh và củ quả đỏ vàng. Uống thuốc gì cũng không bằng ăn đâu.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là muốn tăng cường đề kháng tự nhiên vẫn phải có hỗ trợ từ bên ngoài các chị ạ. Vì như con em ăn uống rất đầy đủ, chịu khó ăn rau xanh nhưng không ăn thua. Vẫn ốm liên tục. Mà đi khám bác sỹ cứ bảo dùng kháng sinh để chữa dứt điểm mà em có thấy dứt đâu. Dứt lúc đó thôi sau mấy tuần lại bị
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunguyen.95 Xem bài viết
    Em cũng nghĩ là muốn tăng cường đề kháng tự nhiên vẫn phải có hỗ trợ từ bên ngoài các chị ạ. Vì như con em ăn uống rất đầy đủ, chịu khó ăn rau xanh nhưng không ăn thua. Vẫn ốm liên tục. Mà đi khám bác sỹ cứ bảo dùng kháng sinh để chữa dứt điểm mà em có thấy dứt đâu. Dứt lúc đó thôi sau mấy tuần lại bị
    Đúng mà bạn. Dùng kháng sinh là nguyên nhân gây triệt tiêu sức đề kháng của trẻ. Rất tai hại. Đọc đâu cũng biết kháng sinh là con dao 2 lưỡi. CÓ điều con mình ốm thì mình vẫn phải dùng thôi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con bạn có được bú sữa mẹ hoàn toàn không? Bú mẹ là phương thức tốt nhất để tăng cường sức đề kháng tự nhiên đấy. À chết mình xin lỗi con nhà mẹ nó 4 tuổi rồi nhỉ. Mẹ nó thử cho con thường xuyên tiếp xúc vói môi trường bên ngoài, đừng giữ con kỹ quá. Cho con rửa tay vệ sinh sạch sẽ, ăn ngủ điều độ đúng giờ xem sao. Và cho bé chịu khó vận động nữa. Vận động nhiều cũng giúp con tăng cường đề kháng tự nhiên bạn ạ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe chủ top kể cũng sốt ruột nhỉ. Con nhà tớ hơn 2 tuổi nhưng không ốm thường xuyên như con mẹ nó. Thực ra từ 1-6 tuổi bệnh thường xuyên gặp nhất của mấy bạn nhỏ là bệnh hô hấp mà. Cũng khó tránh lắm. Mẹ giữ cẩn thận mấy con vẫn có khả năng bệnh. Giai đoạn này quan trọng nhất là đề kháng tốt thôi. Con ho mẹ đừng vội cho dùng kháng sinh mà hạn chế tự dùng nhé. BẮt buộc phải theo chỉ dẫn bác sỹ đấy. Con nhà tớ ho tớ hay hấp hẹ với đường phèn. Hơi khó uống tý nhưng hợp nên cũng nhanh đỡ.
    • 301 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Cho bé uống bổ sung men kích thích ăn uống né. Bé nhà mình hay dùng men Bạch Mai hoặc Colibacter thấy cũng ăn khá hơn. Ăn được sức khỏe tốt hơn mới ít ốm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

oài, không cho bé bú sữa mẹ là một thiệt thòi rồi, vì sữa mẹ sẽ tăng sức đề kháng cho bé, miễn dịch được nhiều bệnh ở trẻ. Bạn nên có cách chăm sóc cẩn thận và tránh được cho bé chừng nào tốt chừng đó
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thấy để phòng bệnh như ho, ho gà, cúm,…các mẹ hay cho con tiêm phòng với uống vacxin ấy, ko biết có ăn thua gì ko
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tớ bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu này. trộm vía đến khi 1 tuổi chỉ cúm 1 lần hồi 7 tháng, sốt và đi tướt 1 lần hồi 9 tháng vì mọc 4 cái răng. Thế nhưng từ 1 tuổi đến giờ bị 3 vụ viêm mũi họng rồi. Mà 2 vụ đều gần đây vì con mới đi trẻ được mấy tháng, mà đều phải uống kháng sinh, chán kinh lên đc í.
    Nhưng tớ vẫn lăn tăn là cho bú mẹ hoàn toàn giờ 22 tháng vẫn bú, chế độ ăn uống tớ còn đi học nấu ở viện dinh dưỡng và nấu cho con ăn đủ và đúng thế nhưng chả hiểu sao vẫn dính. Mùa hè thì trộm vía suồng sã lắm máy lạnh ầm ầm, suốt ngày hai dây thì chả sao. Thế mà sang mùa đông một cái là biết nhau ngay, hic hic
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và cho bú càng dài càng có lợi cho đề kháng của con. NHưng từ 1 tuổi đổ ra sữa mẹ bớt chất đi rồi mẹ nó ạ. Với lại các bạn ấy lớn, bắt đầu tiếp xúc với môi trường bên ngoài nhiều nên dễ bị ốm lắm. Con nhà tớ trước cũng hay ốm, sau đi khám ở bv Xanh pon, bác sỹ cảnh báo có dấu hiệu suy giảm hệ miễn dịch và sức đề kháng. Có kê cho dùng thêm Healtkeytic là thuốc tăng đề kháng tự nhiên. Mình đang dùng mới được 1 đợt. Cũng thấy không ốm lại nhưng còn đang theo dõi không biết có giữ được lâu không nữa
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh thấy nhiều mẹ cho con uống brochon - Vacxom không biết thế nào nữa. Mình ko rõ lắm về loại này
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongnguyenthi59 Xem bài viết
    MÌnh thấy nhiều mẹ cho con uống brochon - Vacxom không biết thế nào nữa. Mình ko rõ lắm về loại này
    Nó là một dạng xác vi khuẩn được đưa vào cơ thể để giúp cơ thể sản sinh ra miễn dịch phòng lại bệnh. Nôm na là một dạng vacxin đường uống mẹ nó ạ. Con nhà tớ dùng ko ăn thua lắm. Vẫn ốm như thường
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có đọc một vài tài liệu cả của Việt Nam và của nước ngoài về việc tăng cường sức đề kháng tự nhiên cho bé. Nếu muốn tăng từ từ lâu dài thì mẹ có thể áp dụng các biện pháp như cho ăn thực phẩm giàu chất xơ, vitamin như rau xanh và hoa quả. Cho bé luyện tập thể thao hoặc mát xa cho bé (với bé nhỏ). Bú mẹ cũng là biện pháp tăng đề kháng tự nhiên tối đa. Tuy nhiên làm cách này thì khá lâu và mẹ phải cực kiên trì. Còn với trường hợp con đã bị suy giảm sức đề kháng rồi thì phải bổ sung trực tiếp Betaglucan và Immunoprobiotic mới giúp tăng đề kháng tự nhiên được. Đây là 2 thành phần giúp kích thích hệ miễn dịch tự nhiên của trẻ. Ở nước ngoài thì việc kết hợp 2 thành phần này trong 1 sản phẩm có lâu rồi, nhưng ở VN mình chưa thấy có. Đa phần là chỉ có 1 trong 2 thành phần thôi nên công dụng không được tối đa. COn mình cũng thử nhiều rồi mà không ăn thua lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cho bé dùng Mật ong Manuka của Úc vừa tăng cường sức đề kháng vừa có thể thay thế cho kháng sinh vì trong mật ong này có chỉ số kháng sinh tự nhiên nên không sợ ảnh hưởng đến sức khỏe cũng ko lo bị tác dụng phụ luôn mình cũng đang cho con nhà mình dùng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2