TIN TÀI TRỢ.

Đặt ống thông khí màng nhĩ và nạo VA

• 1 Lượt chia sẻ
  • 136K Lượt đọc
  • 419 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà em đi khám bác sĩ Phong 121 Yên Phụ. Bé bị viêm A và VA quá phát có mủ, theo dõi tắc vòi (vòi nhĩ). Bé thường nghe kém, hay ngoái tay, kêu đau tai. Bé không hay bị sổ mũi nhưng rất hay bị sốt cao. Chỉ định đặt ống thông khí (OTK) và nạo VA. Em đã đưa bé đi đặt OTK rồi nhưng còn nạo VA thì em vẫn do dự quá. Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này mách cho em với. Đặt OTK và nạo VA thì có cải thiện gì không.
    Em thấy bác sĩ Phong khám cũng tốt (nội soi) nhưng lại nghe bác sĩ Việt khoa nhi bệnh viện Việt Đức nói không nên cho trẻ nạo VA và rằng cháu của bác sĩ Phong còn đang phài uống thuốc của bác sĩ Việt !!!??!! (có nghĩa là bs này chỉ đi chữa cho thiên hạ lấy tiền thôi còn cháu mình thì không chữa nổi. Em mở ngoặc là em không được nghe trực tiếp mà chị dâu em nói là BS Việt nói thế và khuyên em đến khám bác sĩ Việt.)
    Em không comment gì về tính đúng sai của sự việc cũng như thái độ này nọ của Bs Việt. Em chỉ muốn hỏi mẹ nào đã cho con chữa ở bác sĩ Phong cũng như đặt OTK và nạo VA ở nơi khác thì cho em hỏi kinh nghiệm chăm sóc và theo dõi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 159 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bạn ạ, nếu con đi khám, bác sĩ TMH đã đưa ra chẩn đoán và chỉ định như vậy, thì bạn nên theo chỉ định của bác sĩ. Bác sĩ Việt là bác sĩ chuyên khoa ngoại nhi chứ không phải là bác sĩ TMH nên có thể họ không hiểu sâu lắm đâu. Nếu để cháu không nạo VA đặt OTK cháu sẽ thường xuyên ốm nghe kém dần có thể điếc đấy.Bạn cứ gặp GS Phong bác ấy sẽ xếp lịch làm cho cháu, sau khi đặt OTK và nạo VA, cần chú ý tắm gội không được để nước vào tai con, nếu thấy cháu ngứa tai chảy nước tai thì đừng hốt hoảng nen đến bác sĩ khám lại và điều trị cho con, sau khoảng 6 thang đến 1 năm ống thông khí sẽ tự rơi ra hoặc bác sĩ sẽ khám lại và lấy ra cho cháu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn về những lời khuyên. Mình cũng đã quyết định cho con theo BS Phong rồi. Thực ra bé nhà mình bị TMH từ hơn hai năm nay, mình cũng đi khắp các BS TMH ở Hà Nội này rồi. Nhìn chung các BS đều khám chung chung, cho một số thuốc uống nhưng chẳng có cải thiện gì vì mình nghĩ bé chưa được chữa đúng bệnh và chữa tận gốc. Chỉ đến khi mình gặp BS Phong, khám nội soi, chính mắt mình nhìn thấy hình ảnh bên trong tai của con mình, dù không có chuyên môn cũng phải giật mình. Từ hôm đặt ống thông bé không còn nghe khó nữa, mình nghĩ chắc cũng có tác dụng tốt.
    Cảm ơn bạn đã khuyên, củng cố thêm tinh thần cho mình theo BS Phong.
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình cũng có con 3,5 tuổi bị chuẩn đoán là VA kèm viêm tai thanh dịch từ khi cháu 16 tháng. Bs ở nhi thụy điển đều khuyên phải đặt OTK và nạo VA nhưng lúc đó cháu bé quá nên mình ngại. sau đó đến bs TMH TƯ thì được khuyên là không nên đặt OTK vì sau khi đặt ống chăm sóc rất phức tạp, nên để điều trị. Lần đó cháu phải uống kháng sinh và chống viêm liều cao nên khỏi được trong 2 năm. Đến đầu năm vừa rồi lại bị một trận nữa do viêm mũi, VA quá phát lâu ngày. Mình cho cháu đi khám rất nhiều nơi và rút ra một kết luận là Bs nhi thì khuyên đặt ống còn các bs TMH TƯ đều khuyên không nên đặt ống mà chỉ nên nạo VA thôi. Các bs này nói bây giờ người ta không tiến hành đặt ống nhiều như trước nữa vì thấy nó có nhiều bất lợi. Cho đến bây giờ mình mới thôi ý định đặt ống cho con mặc dù 3 ngày nay cháu lại chớm bị viêm lại, lại phải ks xót con lắm.
    Mình rất ngạc nhiên khi bs Phong đặt ống thông khí cho con bạn hanoi136 lại không nạo VA vì VA là thủ phạm chính trong viêm tai do quá phát làm tắc vòi nhĩ và thường là nếu đặt ống người ta sẽ nạo VA luôn. Thông thường người ta nạo VA trước xem có cải thiện được tình hình không, nếu không mới đặt ống. Còn khi đã đặt ống nên nạo luôn cả VA.

Mình rất muốn theo dõi xem con bạn khi đặt ống tình hình thế nào vì mình cũng đang rất bức xúc về vấn đề này của con mình. Giữ liên lạc nhé. Cảm ơn rất nhiều.
    À quên, cuối cùng mình chốt lại là cho con theo Tiến Sỹ Lê Minh Kỳ, TMH TƯ, bs này là người có tâm, tận tình giảng giải... Bs khuyên con mình khoảng 4,5 tuổi mới nạo VA vì bây giờ cháu bé nên phải dùng gây mê. nhưng mình nghĩ nếu cháu bị liên tục mình sẽ quyết định nạo VA sớm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Mình vừa cho con đi khám lại tại chỗ BS Phong. Kết quả rất tốt. Nội soi không còn thấy mủ ở mũi, họng nữa, tai rất khô ráo, vẫn thấy ống OTK trong tai.
    Tùy từng trường hợp mà bác sĩ sẽ nạo VA cùng lúc với đặt OTK hay không. Với con mình thì đặt OTK trước sau đó uống thuốc và theo dõi. Hôm qua BS Phong kê thêm một đơn thuốc nữa uống và nói không phải nạo VA nữa vì tiến triển rất tốt.
    Thực ra viêm tai thanh dịch là do VA như bạn nói nhưng không nhất thiết phải nạo bỏ VA đâu. BS Phong bảo cứ khoảng 10 bé bị thì chỉ khoảng hai bé là phải nạo VA thôi. Đó là những trường hợp chắc là quá viêm. Hôm mình đi đặt ống cho con mình cũng có một bé phải đặt ống và nạo VA cùng lúc, cũng do BS Phong khám và chỉ định nên mình nghĩ tùy tình trạng từng bé khác nhau.
    Mình thì thấy từ hôm con mình đi đặt OTK về tình hình rất cải thiện. Tai nghe rõ hơn, không kêu đau tai và ù tai nữa nên mình cũng hy vọng là BS đã chữa đúng phương pháp cho con mình.
    Trước khi quyết định đặt OTK cho con mình, BS Phong yêu cầu mình đi đo nhĩ lượng cho bé. Sau khi có kết quả mình quay lại để xem có cần đặt OTK không. Với con mình thì BS khuyên đặt càng nhanh càng tốt.
    Biến chứng của viêm tai thanh dịch rất nguy hiểm do đó khi con bạn bị bạn cần hết sức cẩn thận và đi khám BS. Với con mình thì chỉ vì bệnh đó mà không lớn được. Ăn uống cũng tốt và mình rất chăm nhưng chỉ lên cân một chút là lại sốt cao và đau họng, ù tai.
    Với trường hợp con mình, khi theo BS Phong cũng có nhiều ý kiến nói này nọ nhưng chỉ mình là hiểu tình trang của con mình nhất nên mình thấy chỉ có BS tai mũi họng mới là người đưa ra quyết định tốt hơn cả và BS Phong cũng là một BS có tiếng.
    Mình không dám khẳng định BS Phong là tốt nhất vì bản thân mình cũng cần thời gian để kiểm chứng vì con mình mới đi đặt ống về được ba tuần nên còn hơi sớm để khẳng định cháu sẽ thế nào. Mình thì chỉ hy vọng bé không còn ốm sốt triền miên nữa.

À, mình nói thêm là đặt OTK ngoài việc lúc đặt hơi phức tạp, phải gây mê thì chẳng cần thêm chăm sóc đặt biệt gì cả. Bé nhà mình sau hai tiếng có thể về nhà, ăn uống và chạy nhẩy bình thường từ đó đến nay. Thậm chí bé còn không có cảm giác đau tai hay cảm giác có vật lạ trong tai nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 458 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi136 Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Bé nhà em đi khám bác sĩ Phong 121 Yên Phụ. Bé bị viêm A và VA quá phát có mủ, theo dõi tắc vòi (vòi nhĩ). Bé thường nghe kém, hay ngoái tay, kêu đau tai. Bé không hay bị sổ mũi nhưng rất hay bị sốt cao. Chỉ định đặt ống thông khí (OTK) và nạo VA. Em đã đưa bé đi đặt OTK rồi nhưng còn nạo VA thì em vẫn do dự quá. Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này mách cho em với. Đặt OTK và nạo VA thì có cải thiện gì không.
    Em thấy bác sĩ Phong khám cũng tốt (nội soi) nhưng lại nghe bác sĩ Việt khoa nhi bệnh viện Việt Đức nói không nên cho trẻ nạo VA và rằng cháu của bác sĩ Phong còn đang phài uống thuốc của bác sĩ Việt !!!??!! (có nghĩa là bs này chỉ đi chữa cho thiên hạ lấy tiền thôi còn cháu mình thì không chữa nổi. Em mở ngoặc là em không được nghe trực tiếp mà chị dâu em nói là BS Việt nói thế và khuyên em đến khám bác sĩ Việt.)
    Em không comment gì về tính đúng sai của sự việc cũng như thái độ này nọ của Bs Việt. Em chỉ muốn hỏi mẹ nào đã cho con chữa ở bác sĩ Phong cũng như đặt OTK và nạo VA ở nơi khác thì cho em hỏi kinh nghiệm chăm sóc và theo dõi.
    Bạn ơi, cháu nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi, và bị viêm tai lâu chưa. Cháu nhàmình cũng bị viêm tai có mủ nhưng mình chưa nghe BS nào khuyên đặt ống OTK cả. Cháu nhà mình được 18 tháng, Bạn có thể cho mình xin số dt của BS Phong ko. Mình sốt ruột lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ tòng mít Xem bài viết
    Bạn ơi, cháu nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi, và bị viêm tai lâu chưa. Cháu nhàmình cũng bị viêm tai có mủ nhưng mình chưa nghe BS nào khuyên đặt ống OTK cả. Cháu nhà mình được 18 tháng, Bạn có thể cho mình xin số dt của BS Phong ko. Mình sốt ruột lắm
    Bé nhà mình 4 tuổi rồi. Mình được chỉ định nạo VA từ khi bé gần 3 tuổi nhưng cứ do dự mãi không đi, kết quả là chuyển thành mãm tính, ăn lên vòi nhĩ và viêm tai thanh dịch.
    Có nhiều ý kiến khác nhau về việc nên hay không nên nạo VA. Bản thân mình cũng rất do dự, nghe người này nghe người kia, nghe bác sĩ này, nghe bác sĩ kia, mệt mỏi lắm.
    Nói chung nếu bạn muốn bạn thử đưa con đến BS Phong ở 121 Yên Phụ xem sao. Nếu có vấn đề gì bác ấy sẽ chỉ định. BS sẽ khám nội soi (không đau đớn gì hết), bằng mắt thường bạn cũng có thể nhìn trên màn hình tai và họng con mình có mủ hay không. Giời khám là 5.30-8.30 PM, nghỉ Chu nhật, DT: 0903269619 hoặc 0988628676
    Bé nhà mình đặt OTK ở BV Hồng Ngọc và do BS Phong làm, hơi đắt một chút, chỉ riêng đặt ống hết 4 triệu (550.000 kiểm tra sức khoẻ, còn lại là tiền công và tiền vật tư cho ca phẫu thuật) nhưng mình thấy rất yên tâm, BS nâng con mình như nâng trứng. Đến viện công mình chẳng có thời gian vả lại con mình cũng rất vất vả,đau đớn thôi thì nghiến răng một tý vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn hainoi136, Có thể bé nhà bạn viêm nặng và tái lại nhiều lần nên bác sỹ quyết định đặt OTK. bạn nói bs phong không chỉ định nạo VA cho cháu thì theo mình chưa cần nạo ít ra là trong thời điểm này vì bé vừa trải qua một cuộc tiểu phẫu thuật với một lần gây mê. nếu nạo VA thì lại phải gây mê tiếp cho cháu. Mình thì cứ nghe thấy phải gây mê là sợ. Chính vì vậy mình vẫn chưa quyết định đặt OTK và nạo VA cho bé nhà mình nhưng cái tiếng "Viêm tai thanh dịch" cứ luôn văng vẳng trong đầu mình như một cái "án" chưa được giải quyết. Mình cũng đau đầu vì vụ này của bé nhà mình lắm.

Mừng vì mọi việc đều ổn với bé nhà bạn. Bạn có thể cho mình địa chỉ email của bạn được không? mình muốn được hỏi thêm kinh nghiệm của bạn trong suốt thời gian bé đặt OTK. Chúc bé nhà bạn khỏe và mọi việc tiến triển tốt đẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 454 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Bạn có thể gửi thư cho mình vào: hanoi136@yahoo.com
    • 98 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Anh Thy Xem bài viết
    ....cuối cùng mình chốt lại là cho con theo Tiến Sỹ Lê Minh Kỳ, TMH TƯ, bs này là người có tâm, tận tình giảng giải... Bs khuyên con mình khoảng 4,5 tuổi mới nạo VA vì bây giờ cháu bé nên phải dùng gây mê. nhưng mình nghĩ nếu cháu bị liên tục mình sẽ quyết định nạo VA sớm
    Mẹ bé Anh Thy ơi, bé nhà em đi khám cũng bị bs chỉ định nạo VA . Em nghe chị nói về TS Kỳ em cũng muốn bs khám lại và nếu cần nạo VA cho bé nhà em nhưng em không biết cách nào gặp được TS Lê Minh Kỳ, chị giúp em với, nếu có điện thoại hay địa chỉ của TS chị cho em nhé. Cảm ơn chị rất nhiều
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Con tớ bị viêm tai với cơ địa tăng tiết dịch ngay từ khi 14 tháng. Mình không chọn phương pháp đặt ống thông vì khi đó con mình còn quá nhỏ và mình muốn chữa dứt điểm.
    Nạo VA là việc đầu tiên cần làm để tránh viêm tái phát, Với đứa trẻ có cơ địa tăng tiết dịch, mỗi lần viêm VA, nếu để lan vào tai giữa sẽ thành viêm tai thanh dịch, vì thế, nếu không chữa tận gốc, bạn sẽ phải luôn tìm cách tránh cho con không bị viêm lại.
    Con mình nạo VA 2 lần mới được, lần 1 nó không hợp tác với bác sỹ, mà lại quá bé để gây mê. Lần 2, quyết tâm làm, và ơn trời cũng ổn. Sau khi nạo VA, tai khô dần, ngoài rửa tai (bằng nội soi) và nhỏ thuốc, sau 4 tháng kiên trì, nó đã khỏi.
    Thêm một ý nữa, nội soi rất đau và khó chịu. bạn cứ thử tưởng tượng, một cái que inox dài, có gắn mắt thần để truyền hình ảnh lên màn hình, đưa vào tai, vào đến sát mạng nhĩ, không đau sao được?
    Mẹ nào muốn hỏi thêm thì add nick mình vào nhé, mình không có khiếu diễn tả. Hic hic.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Mình search lại ít thông tin mình đã post lên wtt liên quan đến VA, viêm tai giữa cho các mẹ tham khảo nhé.
    http://webtretho.com/forum/showthrea...107#post114107
    http://webtretho.com/forum/showthrea...109#post114109
    http://webtretho.com/forum/showthrea...834#post115834
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang xì-trét nặng về vụ có nên đặt ống thông nhĩ cho con gái 4 tuổi hay không. Có mẹ nào cùng cảnh ngộ hay đã đặt ống cho con thì lên tiếng giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều!!!!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,423 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Bé bệnh gì mà đặt ống thông nhĩ vậy bạn, có phải viêm tai giữa không
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbon Xem bài viết
    Bé bệnh gì mà đặt ống thông nhĩ vậy bạn, có phải viêm tai giữa không
    Đây cũng là một thể viêm tai nhưng ứ dịch bên trong. Đặt ông thông nhĩ để tạo thông thoáng cho dịch chảy ra ngoài cho tai khô. Đấy là lý thuyết nhưng trên thực tế các bs có các quan điểm khác nhau về cách sử lý, chẳng biết theo đường nào
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Anh Thy Xem bài viết
    Mình đang xì-trét nặng về vụ có nên đặt ống thông nhĩ cho con gái 4 tuổi hay không. Có mẹ nào cùng cảnh ngộ hay đã đặt ống cho con thì lên tiếng giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều!!!!
    Con trai mình đã đặt ống thông , mẹ nó cần quan tâm vấn đề gì thế ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Con trai mình đã đặt ống thông , mẹ nó cần quan tâm vấn đề gì thế ?
    cho mình hỏi chút, con mình 20 tháng, ko sốt, ko viêm họng, ko chảy nước mũi, ko đau tai nhưng thỉnh thoảng thấy tai có dịch có phải là đã bị VTG ko, mình định cho đi khám nhưng lại thấy nói cơ chế tự khỏi, các mẹ có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cục Sắt Xem bài viết
    cho mình hỏi chút, con mình 20 tháng, ko sốt, ko viêm họng, ko chảy nước mũi, ko đau tai nhưng thỉnh thoảng thấy tai có dịch có phải là đã bị VTG ko, mình định cho đi khám nhưng lại thấy nói cơ chế tự khỏi, các mẹ có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với
    Con mình cũng đi dặt ống thông từ lúc 20 tháng . Triệu chứng của bé chỉ là thỉnh thoảng sốt không rõ nguyên nhân, nước mũi chảy nhiều , không đau tai, không chẩy dịch . Tớ đưa đi khám , con trai tớ đã uống 20 ngày KS các loại, thuốc này kg đỡ Bs lại đổi thuốc khác nhưng con vẫn bị . Khi nội soi tai thì nhìn thấy rõ con bị viêm tai có mủ rất nặng rồi, thế là làm 2 việc một lúc. Đặt ống thông và nạo VA . Sau ngày đầu tiên đặt ống thì thấy tai con chẩy mủ rất nhiều , thối , rồi đỡ dần . Hôm trước tớ đọc bài về cơ chế tự khỏi cũng kg biết có đúng kg, nhưng kg ân hận vì đã đặt OTk cho con :Smiling: Tớ chỉ có kinh nghiệm của con, còn kg biết gì về bệnh cả, cái này chắc mẹ nó phải hỏi bác sỹ .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

thế thì phải đi khám rồi nhỉ. Ko biết nên đên bsi Thủy hay Bsix Phong, hay đến thẳng viên TMH Bạch Mai luôn hả các mẹ. Ai biết địa chỉ Bsix Thủy cho mình với để mình phòng thân. Lo quá nhưng cứ nghĩ đến đi Bsix lại sợ:Crying:
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cục Sắt Xem bài viết
    thế thì phải đi khám rồi nhỉ. Ko biết nên đên bsi Thủy hay Bsix Phong, hay đến thẳng viên TMH Bạch Mai luôn hả các mẹ. Ai biết địa chỉ Bsix Thủy cho mình với để mình phòng thân. Lo quá nhưng cứ nghĩ đến đi Bsix lại sợ:Crying:
    Nếud Bs Thủy mà mẹ nó nhắc đến là Bs Thủy ở Trần Duy Hưng thì bác đã không khám cho trẻ em nữa rồi . Con trai mình làm ở chỗ bác sỹ Phong . Không thì mẹ nó cứ tiến vào TMH TW mà khám .