TIN TÀI TRỢ.

Da bé bị sần hình đồng xu - giúp em với !!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.9K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi cho em hỏi với! Bé Bơ nhà em cách đây khoảng 3 tuần vùng da ở 2 bên đùi có những vết sần tròn hình đồng xu (ở giữa thì ko bị sần). Em theo dõi thấy bị nhiều hơn rồi, vì lúc đầu cứ nghĩ do da bé bị co sát vao đâu đó,nhưng chắc là ko phải rồi. Có ai biết đó là bệnh gì va chữa ra sao ko ạ, giúp em với!!!

À, cho em hỏi 1 chút nữa,
    1) Ở VN các BS có hay chỉ định cho bé đi siêu âm (hay chiếu chụp gi đó) não ko ạ? (ngay cả khi bé hoàn toàn bình thường - theo mắt thường ).
    2) Nên cho bé đi khám ở phòng khám tư hay trong 2 bệnh viện Nhi đồng ạ? Khám ở BVND 1 (BS Võ Cộng Đồng) hay BVND 2 (BS Mai Đằng) có yên tâm ko ạ, trong giờ hay ngoài giờ, va khám ở BV thi co phải xếp hàng lâu ko ạ?
    Em hỏi nhiều quá, các me trả lời ngay giúp em nhé, em xin cảm ơn nhiều lắm ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 256 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo em thì bé nhà chị đang bị hắc lào đấy. Chị thử cho bé đi khám ở BV da liễu xem sao. Để lâu thì những vết này càng lan nhanh và ngứa ngáy lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,824 Bài viết

• 14,481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuvang
    Theo em thì bé nhà chị đang bị hắc lào đấy. Chị thử cho bé đi khám ở BV da liễu xem sao. Để lâu thì những vết này càng lan nhanh và ngứa ngáy lắm đấy.
    Oái, cu Bin nhà mình cũng bị 1 nốt ở chân 1 tuần rồi, cứ tưởng là con gì đốt nên chỉ bôi nước hoa. Nhưng vết này cũng mờ dần rồi, tuy nhiên tốc độ hơi chậm. Không biết BIn có bị cái bệnh nhập khẩu từ Lào này không vậy nhỉ

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 513 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuvang
    HÌnh đồng xu thì đích thị là hắc lào rồi. Cách chữa dân gian là lấy quả chuối xanh (do ăn trộm mà có) về cắt ra rồi xát. Nhưng mà ở TP lấy đâu ra chuối nhỉ? Mau cho bé đi khám chị ơi, kẻo ngứa ngáy tội lắm!
    • 161 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé Vịt nhà em cũng bị như thế, lúc đầu tưởng vết bớt da,nhưng càng ngày thấy càng lan và đặc biệt là bị thêm chỗ mới, với lại hình như bệnh này không lây,vì em thấy bé Cò không bị lây bệnh của em (trộm vía), thế là em dùng loại thuốc mỡ bôi ngay (thuốc này gia đình em hay dùng khi bị ngứa, muỗi đốt).Thế mà hết nhưng vẫn còn lại cái sẹo mờ mờ.
    Các chị dùng thử cho con mình xem sao.Nó là tuýp kem, vỏ giấy màu vàng,vỏ ống kem màu vàng nhạt,tên tuýp thuốc là ULTRACOM.Giá thành khoảng 17K,thuốc của ngoại.
    Chúc con các chị mau hết bệnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,824 Bài viết

• 14,481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeAnna
    HÌnh đồng xu thì đích thị là hắc lào rồi. Cách chữa dân gian là lấy quả chuối xanh (do ăn trộm mà có) về cắt ra rồi xát. Nhưng mà ở TP lấy đâu ra chuối nhỉ? Mau cho bé đi khám chị ơi, kẻo ngứa ngáy tội lắm!
    Đã thế chiều nay phải đi ăn trộm chuối mới được.

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 72 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBa&Bo
    Các mẹ oi cho em hỏi với! Bé Bơ nhà em cách đây khoảng 3 tuần vùng da ở 2 bên đùi có những vết sần tròn hình đồng xu (ở giữa thì ko bị sần). Em theo dõi thấy bị nhiều hơn rồi, vì lúc đầu cứ nghĩ do da bé bị co sát vao đâu đó,nhưng chắc là ko phải rồi. Có ai biết đó là bệnh gì va chữa ra sao ko ạ, giúp em với!!!
    Thế là bé bị hắc lào rồi, từ trước mình vẫn chữa hắc lào khá hiệu nghiêm bằng cách bôi Betadine, nó là 1 loại i ốt nguồn gốc thực vật nên bôi không xót như i ốt hồi xưa đâu, dùng cho các bé rất lành. Bạn có thể dễ dàng mua loại này ở các hiệu thuốc tây.
    <OP6Hp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 251 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhím cũng bị, nhưng ở mặt. Không biết ở đùi có thuộc dạng đấy không. Nhưng nghe các bác tả thì chính xác luôn. Hình tròn tròn, ở giữa bợt trắng. Đầu tiền nhỏ, sau lan ra. Hồi hai tháng, Nhím bắt đầu bị, bà nội lấy nhựa chuối xanh bôi, vì tưởng hắc lào (chuối xanh ở chợ vô vàn), nhưng nó còn toét ra hơn. Mẹ cháu có ảnh cháu bị vòng tròn thế này đấy, bác nào muốn tham khảo mẹ cháu gửi.
    Rồi túm lại đi khám da liễu ở Viện da liễu. Bsi kết luận bị chàm thể đồng tiền. Cho mấy loại thuốc bôi đấy. trong đó có eumouvate. Tuy nhiên, thuốc này có cotecoid, nên chỉ bôi lượng nhỏ. Công nhận là hết luôn. Nhưng thỉnh thoảng vẫn bị lại, nhất là khi trời hanh.
    Sau đó mẹ cháu cũng đi mua cái thuốc lá gì gì ở chợ Ngọc Hà bôi, cũng thấy khỏi, nhưng lại hơi sọ vì thuốc không biết chế tạo như thế nào.
    Thế mà mẹ cháu vẫn liều bôi cho cháu. Dù cháu bị ở mặt và là con gái. Trộm vía, không bị sao, bi giờ mặt nhẵn nhụi lắm. Nếu mẹ có nhu cầu, mẹ Nhím lấy quyển sổ y bạ của Nhím rồi cho mẹ nó tên thuốc bác sĩ kê, bôi thử xem sao. Nhưng em đảm bảo eumouvate se lam biến mất các hình đồng xu đó ngay lập tức.
    Mẹ có thể tham khảo them ở các mục bé bị chàm nữa.
    Nhím xù lông, xù xù xù xù lông :Clown:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be Nhim
    Nhím cũng bị, nhưng ở mặt. Không biết ở đùi có thuộc dạng đấy không. Nhưng nghe các bác tả thì chính xác luôn. Hình tròn tròn, ở giữa bợt trắng. Đầu tiền nhỏ, sau lan ra. Hồi hai tháng, Nhím bắt đầu bị, bà nội lấy nhựa chuối xanh bôi, vì tưởng hắc lào (chuối xanh ở chợ vô vàn), nhưng nó còn toét ra hơn. Mẹ cháu có ảnh cháu bị vòng tròn thế này đấy, bác nào muốn tham khảo mẹ cháu gửi.
    Rồi túm lại đi khám da liễu ở Viện da liễu. Bsi kết luận bị chàm thể đồng tiền. Cho mấy loại thuốc bôi đấy. trong đó có eumouvate. Tuy nhiên, thuốc này có cotecoid, nên chỉ bôi lượng nhỏ. Công nhận là hết luôn. Nhưng thỉnh thoảng vẫn bị lại, nhất là khi trời hanh.
    Sau đó mẹ cháu cũng đi mua cái thuốc lá gì gì ở chợ Ngọc Hà bôi, cũng thấy khỏi, nhưng lại hơi sọ vì thuốc không biết chế tạo như thế nào.
    Thế mà mẹ cháu vẫn liều bôi cho cháu. Dù cháu bị ở mặt và là con gái. Trộm vía, không bị sao, bi giờ mặt nhẵn nhụi lắm. Nếu mẹ có nhu cầu, mẹ Nhím lấy quyển sổ y bạ của Nhím rồi cho mẹ nó tên thuốc bác sĩ kê, bôi thử xem sao. Nhưng em đảm bảo eumouvate se lam biến mất các hình đồng xu đó ngay lập tức.
    bé Chíp cũng bị như vậy nhưng lúc đầu thì ở 2 cẳng chân, sau lan lên 2 đùi, rồi 2 cánh tay, ngực. Em cho bé đi khám, bsix cũng bảo đây là bệnh Chàm khô rồi cho kẽm Oxit bôi nhưng ko đỡ. Em nghe nta mách, bôi nước trầu không thì đỡ. Chíp chỉ bị khi trời khô hanh thôi. Bệnh này ko dùng xa bông tắm, giặt đồ chó bé thì dùng loại xà bông dành cho bệnh này. Hiện tai em chưa biết mua xà bông giặt đồ cho bé ở đâu, hãng nào? Mẹ nào biết thì chỉ cho em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi be Nhim
    bé Chíp cũng bị như vậy nhưng lúc đầu thì ở 2 cẳng chân, sau lan lên 2 đùi, rồi 2 cánh tay, ngực. Em cho bé đi khám, bsix cũng bảo đây là bệnh Chàm khô rồi cho kẽm Oxit bôi nhưng ko đỡ. Em nghe nta mách, bôi nước trầu không thì đỡ. Chíp chỉ bị khi trời khô hanh thôi. Bệnh này ko dùng xa bông tắm, giặt đồ chó bé thì dùng loại xà bông dành cho bệnh này. Hiện tai em chưa biết mua xà bông giặt đồ cho bé ở đâu, hãng nào? Mẹ nào biết thì chỉ cho em với.
    C cho e xin đơn thuốc đc k ạ? Thuốc lá mà c nói là loại gì ạ