TIN TÀI TRỢ.

Cứu gấp! Bé bị bỏng bô

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.89K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Bé nhà mình hôm qua bị bỏng bô xe máy. Dù mình đã kịp thời bôi lá lô hội song vết bỏng vẫn phồng rộp khoảng 5 cm. Mẹ nào có cách nào giúp bé nhà mình với. Thương bé quá mà mình ko biết làm gì bây giờ cả. Có nên tiếp tục bôi lá lô hội nữa ko?

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 200 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn ra hàng thuốc hỏi người ta xem , có loại bôi vào nhanh lành mà ko để lại sẹo đó, nhiều loại lắm, bé nhà mình trước cũng bị, cũng phồng nước lên, nhưng bạn đừng lo quá, da trẻ con lành nhanh lắm, mà không để lại sẹo như người lớn đâu, càng lớn vết thâm càng mờ, không để ý thì ko nhìn thấy.
    Mà bạn rút kinh nghiệm nhé, lần sau mua sẵn chai xịt Pathenol nhé, để trong nhà đề phòng, bỉonngg gì cũng thế, xịt luôn vào vừa tránh cho bé khỏi dát mà lại làm mát nhanh tốt hơn lô hội đó.
    Chúc bé mau khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,530 Bài viết

• 2,467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipyeu1610 Xem bài viết
    Bé nhà mình hôm qua bị bỏng bô xe máy. Dù mình đã kịp thời bôi lá lô hội song vết bỏng vẫn phồng rộp khoảng 5 cm. Mẹ nào có cách nào giúp bé nhà mình với. Thương bé quá mà mình ko biết làm gì bây giờ cả. Có nên tiếp tục bôi lá lô hội nữa ko?
    Mấy tháng trước con mình cũng bị bỏng bô, mình đưa đến nhà ông Thân, số 5A Quang Trung (gần vp của Vietnamairline) để chữa đấy, ở đấy có thuốc gia truyền, bạn thử cho con đến đó xem sao.
    • 309 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

mẹ chip, em có dầu mù u bôi bỏng, em cũng vừa bị bỏng hôm cuối tháng 6, chỉ xoa bên ngoài ngày 3-4 lần là khoảng 2 ngày sẽ liền da ngaym kg bị sẹo. Mẹ cần thì PM cho em nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ty Bầu Xem bài viết
    Mấy tháng trước con mình cũng bị bỏng bô, mình đưa đến nhà ông Thân, số 5 Quang Trung để chữa đấy, ở đấy có thuốc gia truyền, bạn thử cho con đến đó xem sao.
    Hàng xóm nhà em bỏng bô chữa ở đó cũng nhanh lành lắm, chị thử ra đó hỏi xem. Bỏng bô rát lắm, khổ thân bé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Bạn nhóa đọc tin nayd ngay nhé, bạn lấy mật ong bôi vào vết bỏng ngay nhất là những chỗ chưa chưa bị rộp lên, bé sẽ cảm thấy nóng rực lên ngay nhưng một lát sẽ hết nếu còn đau thì tiếp tục bôi nhé. bôi khoảng 3-4 lần trong ngày. chúc bé mau bình phục( À bạn yên tâm vì cách này mình đã áp dụng với o.xã mình và rất tốt đấy)
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Nhà mình có tuýp kem D- Pathenol bôi có được không nhỉ?

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi secret0412 Xem bài viết
    mẹ chip, em có dầu mù u bôi bỏng, em cũng vừa bị bỏng hôm cuối tháng 6, chỉ xoa bên ngoài ngày 3-4 lần là khoảng 2 ngày sẽ liền da ngaym kg bị sẹo. Mẹ cần thì PM cho em nhé
    Cám ơn bạn nhiều nhưng mình ở Bắc Ninh cơ. Mà dầu mù u mua ở đâu bạn nhỉ?

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tớ từng chữa bỏng ở 1 đc gia truyền là số 2(thì phải) Quang Trung, nó ở ngay cạnh phòng vé máy bay ấy, nếu đi theo đúng chiều của đường (đường 1 chiều) thì nó nằm bên phía tay phải, nhà chữa bỏng (đấy là tập thể ấy vào hỏi là họ chỉ ngay hoặc hỏi nhà cô Thanh), đến phòng vé là hết phố Quang Trung. Nhưng cô í chỉ chữa cho người lớn, họ có 1 đc nữa ở Nguyễn Chí Thanh thì mới chữa cho trẻ con thôi mà tớ lại chưa đến chỗ đấy nên không nhớ, ấy đành vào đấy hỏi vậy, những người này là con cháu của 1 ông mà bi h ông í vào tpHCM rồi nên trong đó cũng có mà tớ quên mất tên ông í rồi, nhưng nó là chữa bỏng GIA TRUYỀN NHƯ Ý thì phải. Đây là đc mà 1 cô bạn mc tớ cho con (hình như dưới 1 tuổi thì phải) đến chữa đấy, vì con cô í chữa ở viện bỏng mà nó vẫn đau đớn nên cô í đưa con đến đây chữa, chỉ đau chút xíu lúc bôi thuốc xong đến hôm sau đỡ nhìu lắm mà hàng ngày không phải thay băng như ở viện (đấy là tớ thấy bảo thế). Tớ nghĩ là okie vì lúc tớ bị bỏng là tớ đang bầu 5 tháng nên phải rất cẩn thận rồi, cô í bôi thuốc cho tớ rồi cho thuốc về uống, nhìn mấy viên thuốc đấy ngộ lắm như kẹo ấy nhưng vì đang bầu nên tớ không dám uống nhưng tớ đoán thuốc đó nó làm kích thích ăn uống (tớ chỉ được ăn thịt lợn và một số loại rau trong vòng 1 tháng – kiêng khem triệt để theo thầy thuốc đấy) và giúp ngủ tốt, cẩn thận thì không uống cũng được, lúc đó tớ uống 1 ít kháng sinh amoxcilin để tránh nhiễm trùng thôi. Ở đó rất nổi tiếng, tớ nói chuyện thì thấy cô ấy cũng có kiến thức tây y kỉu như bác sĩ ở viện chứ không phải kiểu lang vườn, có điều chỗ đó chữa khá đắt ấy ạ. Để tớ về hỏi mẹ tớ xem con giữ cái tờ giới thiệu của họ không tớ sẽ bảo đc và số đt cho ấy nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn đừng bôi linh tinh nhé vì da của bé rất nhạy cảm đấy, còn mật ong thì rất tốt cho các vết thương đấy nhưng nếu không có mật ong thì tốt nhất bạn nên cho con đi bác sĩ đi.
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ấy ơi vừa mới post bài cho ấy thì tớ search google thì đọc được cái này, thấy hãi quá, hay thôi ấy đưa con vào viện cho lành, chính tớ cũng chữa ở đó đấy và thấy rất okie thế mà nhìu người lại gặp tình trạng như thế này thì tớ thấy khiếp quá. Tớ thấy cô kia bảo là bv hàng ngày người ta thay băng nên đau mà ở đây ko cần thay băng nên tớ thấy cũng đỡ sợ, nhưng tình hình cái bài này hãi quá, ấy nhớ đọc nhá rồi hãy quyết định. Link đây http://vietbao.vn/The-gioi-giai-tri/.../50749509/407/
    • 309 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipyeu1610 Xem bài viết
    Cám ơn bạn nhiều nhưng mình ở Bắc Ninh cơ. Mà dầu mù u mua ở đâu bạn nhỉ?
    Dầu mù u hình như ngoài này kg có, hôm đó em phải gởi cấp tốc trong SG ra chị à, chị ráng giữ cho vết bỏng kg bị vỡ ra thì sẽ đỡ hơn.
    • 34 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ấy ơi, đọc bài tớ chưa, có j ới 1 câu cho tớ đỡ sốt ruột nhá. Vì tớ đọc mấy bài về chữa bỏng gia truyền mà sợ quá, nên thôi cho con đi bệnh viện vậy ấy ạ. Ấy search google: “chữa bỏng gia truyền như ý” mà đọc 1 số bài báo đi. Tớ thấy bác sĩ người ta phân tích đúng đấy, chắc là chỉ nên áp dụng với các vết bỏng nông và hẹp thôi. Còn tùy vào cách sơ cứu khi vừa mới bị bỏng và cách giữ gìn khi chữa trị nữa, rất nhìu nguyên nhân. Nhưng thôi an toàn là trên hết. Chúc bé con mau lành nha.
    • 435 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn ơi, bé nhà mình bị bỏng nước sôi 2 lần rồi đấy. Kinh nghiệm như thế này:
    -Nếu vết bỏng đã rộp lên rồi, bên trong có nước thì bạn lấy một cái kim tiệt trùng (hơ trên lửa bếp gas hoặc nhúng vào cồn y tế ), khẽ chọc 1 vết nhỏ rồi ép gạc tiệt trùng nhẹ nhẹ để ép hết nước ra (thật nhẹ nhàng nhé), sau đó có thể lấy bông rửa qua bằng nước muối nhẹ (tự pha lấy), băng nhẹ chỗ đó bằng gạc (mục đích là để tránh chỗ rộp khỏi bị tróc da).
    -Nếu vết bỏng ko rộp nước thì dạng bỏng nhẹ, bạn chỉ cần giữ gìn sạch sẽ, không cần bôi gì nữa cả.
    -Nếu mà da đã bị trợt ra thì phải giữ gìn cẩn thận kẻo nhiễm trùng: rửa sạch nhẹ nhàng bằng nước muối nhạt, để khô tự nhiên rồi có thể bôi kem nghệ kháng sinh (nhớ là kem nghệ kháng sinh chứ ko phải kem nghệ đâu nhé – loại tube như tube thuốc mỡ nhỏ măt ấy, cứ hỏi cửa hàng thuốc họ sẽ biết – chỉ gần 10k thôi).
    Bỏng bô thì nhiệt cao hơn bỏng nước nhiều, nếu có vẻ nặng (rộp to, chảy nước vàng, trợt da nhiều) thì bạn nên đưa bé đến viện nhi, chứ cứ loanh quanh các loại thuốc gia truyền thì biết đường nào mà lần, con mình đâu có phải đối tượng thử nghiệm được.
    Chúc bé nhanh khỏi.:Rose:
    "Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebellkyu Xem bài viết
    Ấy ơi, đọc bài tớ chưa, có j ới 1 câu cho tớ đỡ sốt ruột nhá. Vì tớ đọc mấy bài về chữa bỏng gia truyền mà sợ quá, nên thôi cho con đi bệnh viện vậy ấy ạ. Ấy search google: “chữa bỏng gia truyền như ý” mà đọc 1 số bài báo đi. Tớ thấy bác sĩ người ta phân tích đúng đấy, chắc là chỉ nên áp dụng với các vết bỏng nông và hẹp thôi. Còn tùy vào cách sơ cứu khi vừa mới bị bỏng và cách giữ gìn khi chữa trị nữa, rất nhìu nguyên nhân. Nhưng thôi an toàn là trên hết. Chúc bé con mau lành nha.
    Tớ đọc bài của ấy rồi , cám ơn nhìu nha. Thôi, an toàn là trên hết, tớ đưa bé đi khám thôi.

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Hôm qua mình đưa bé đi khám rồi nhưng bác sĩ ko dặn là phải kiêng gì cả. Có phải kiêng trứng, kiêng tanh ko hả các mẹ?

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me no lay da chuom cho con roi xit thuoc bong loai cua Duc, rat tiec minh ko nho ky ten, hinh nhu la Pepanthen, cu hoi hang thuoc chac chan ho biet day. A me no nen boi thuoc chong seo cho con nua. Chuc be mau khoi nhe
    • 483 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebellkyu Xem bài viết
    Ấy ơi vừa mới post bài cho ấy thì tớ search google thì đọc được cái này, thấy hãi quá, hay thôi ấy đưa con vào viện cho lành, chính tớ cũng chữa ở đó đấy và thấy rất okie thế mà nhìu người lại gặp tình trạng như thế này thì tớ thấy khiếp quá. Tớ thấy cô kia bảo là bv hàng ngày người ta thay băng nên đau mà ở đây ko cần thay băng nên tớ thấy cũng đỡ sợ, nhưng tình hình cái bài này hãi quá, ấy nhớ đọc nhá rồi hãy quyết định. Link đây http://vietbao.vn/The-gioi-giai-tri/.../50749509/407/
    Tớ thấy bạn này nói đúng. Kinh nghiệm của tớ đây này. Cách đây gần 2 năm, bé nhà mình lúc đó mới 11 tháng tuổi và đang lẫm chẫm tập đi cũng bị bỏng nước sôi, lúc đó mình cũng hoảng loạn 1 lúc rồi quyết định đưa bé vào Sanhpôn ( viện gần nhà nhất) để cấp cứu. Khi ấy mình cũng chưa có kinh nghiệm về việc này, chỉ biết có viện bỏng quốc gia thôi nhưng xa quá. Sau khi vào viện, ngay ngày hôm sau bé bị sốt rất cao và gần như không ngớt sốt. Ngay tối hôm đó người nhà mình đã gọi điện khắp nơi để hỏi chỗ chữa bỏng và cách chữa bỏng. Kết quả là cũng được giới thiệu đến gia đình Thân – Như Ý. Đúng là có rất nhiều người đã chữa khỏi ở đó nhưng ngay cùng phòng bé nhà mình có bệnh nhân đã bị hỏng bàn tay phải vì chữa ở đó, đến khi con mình vào thì cậu ấy đã chữa đến hơn 6 tháng mà vẫ chưa vá được da. Gia đình mình thì cứ thúc ép mình cho bé đến thầy lang này chữa vì “ ngày nào cũng băng bó và lóc thịt con bé như thế thì đến bao giờ mới khỏi, nó chịu sao nổi” Mình băn khoăn lắm nhưng cũng không dám đưa con mình ra làm thí nghiệm vì bé qòn nhỏ quá . Thế nhưng sau 2 ngày, bé con nhà mình không ngớt sốt và đúng là ngày nào cũng chứng kiến con bị giữ chặt rồi y tá khoét những chỗ thịt hỏng của con mình như phát điên, không chịu nổi nên cũng liều trốn viện đưa con đến Thân như ý cơ sở ở Trần duy Hưng ( vì nghe nói con sẽ hết sốt ngay và không cần phải thay băng, không để lại sẹo….). Họ cũng xem vết thương cho con mình nhưng thái độ của họ rất khó chịu và cũng chẳng dám chắc vết thương của con mình sẽ lành trong thời gian gần như bệnh viện và nhất là họ nói nếu có vấn đề gì thì là do gia đình không biết chăm sóc bé chứ không phải do thuốc của họ ( nôi dung là thế thôi chứ lời lẽ họ nói khó nghe lắm), Thế là mình lại tức tốc đưa con trở lại ngay bệnh viện, tuy bé hơi mệt nhưng tinh thần mẹ được cũng cố, khỏi phải lăn tăn vì thực tế khi tiếp xúc với họ mình thấy họ không đáng tin chút nào, mình cũng thấy cách chữa của họ không ổn vì họ cứ đắp thuốc nọ chồng lên thuốc kia nhưng bên trong thì nhiều bệnh nhân có mủ, mình chứng kiến điều này trong thời gian chờ tới lượt khám cho con. Khi họ khám và làm thuốc cho con nhà mình họ còn không nhẹ nhàng và chuẩn như các cô y tá trong viện.Bé nhà mình khi đó phải năm viện 1 tháng đó mới được ra viện điều trị ngoại trú ( cách ngày thay băng 1 lần). bé sốt đến 8 ngày và phải tiêm kháng sinh rất nhiều , bây giờ chân con vẫn nhiều sẹo nhưng vẫn may là bé còn đôi chân để mà chạy. Nhìn con chạy lon ton trên đôi chân tuy xấu 1 chút nhưng vững chắc khỏe mạnh mình vẫn thấy mình thật hạnh phúc.Mình viết hơi dài dòng chỉ để mong các mẹ có thêm kinh nghiệm, nếu chẳng may có người quen bị bỏng nặng thì chỉ nen điều trị ở viện thôi.Chúc mẹ con bạn chủ toppic mau khỏi.
    • 483 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Các mẹ nên mua sẵn 1 chai thuốc xịt bỏng để trong nhà vì chẳng may bị bỏng thì xịt ngay càng sớm càng tốt. Nếu không có thuốc thì trong lúc chờ đi mua ở hiệu thuốc và đi cấp cứu phải ngâm toàn bộ phần bị bỏng vào nước sạch để giảm độ sâu của vết bỏng. tuyệt đối không bôi linh tinh tránh nhiễm trùng. Tốt nhất là tự sơ cứu cho mình trước như vậy rồi mới đi cấp cứu vì nhiều khi đến viện cấp cứu vẫn phải chờ ( vì có nhiều người cũng cấp cứu) mà chờ để sử lý vết bỏng cho một người tương đối lâu ( lau rửa, cắt da, đắp thuốc, băng bó… và cả thời gian chờ người nhà đi mua thuốc nữa