TIN TÀI TRỢ.

Con tôi như thành một người khác khi quấy đêm - tâm sinh lý có làm sao không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.8K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào tất cả các bố mẹ WTT and Happy New Year!

Cu Ếch con nhà mình mấy hôm nay trời lạnh nên không khoẻ lắm: đi ngoài lỏng, hay bị nôn và chân tay lạnh. Có lẽ vì thế Ếch con ngủ không ngon lắm, đêm bị giật mình tỉnh giấc và khóc rất to.

Tuy thế, so với những lần tỉnh giấc và quấy khóc trước đây, đợt này Ếch con vừa khóc vừa phản ứng rất dữ dội với mẹ, ghét mẹ (những lời bé nói làm tôi nhói cả lòng là vì sao con tôi lại ghét mẹ và hỗn đến thế), nhất định không cho mẹ sờ vào con, đánh mẹ, giật tóc và Ếch nói hẳn là để không cho mẹ ngủ, đuổi mẹ đi,... Mình càng dỗ con thì Ếch càng ghét mẹ, càng tránh xa mẹ ra, đến nỗi đêm qua tôi không biết nên làm thế nào nữa. Ếch kêu buồn đái (thường ngày thì tôi chỉ cần bế con vào toilet xi đái là xong), nhưng nhất định không cho mẹ sờ vào người để xi đái. Mình nói là hay mẹ lấy dép cho con tự đi nhé thì gào lên bảo không, bảo là hay con tạm lấy dép của mẹ đi cũng không. Tôi thử mọi cách, từ nói nhẹ nhàng dỗ dành, đến bế, đến vuốt ve nhẹ nhàng cũng đều bị phản ứng dữ dội và con giở giọng nói rất hỗn với mẹ (vứt mẹ ra đường, đánh vào mồm mẹ bây giờ,... toàn là những cái mà bình thường Ếch con vẫn biết là không được nói với mẹ như thế), đành thử nghiêm giọng nhắc con như thế là không ngoan xem nó có bình tĩnh hơn không, cũng vẫn không được.

Mà tối qua khi Ếch con đi ngủ nó rất ngoan và vui chứ không có vấn đề gì cả.

Thử mọi cách không được, mình đành nằm im giả vờ ngủ rồi để xem con có dịu lại không, thì nó thấy mẹ bỏ mặc thế lại bò lên người mẹ để đánh mẹ. Mình bế cu cậu thì lại bị phản ứng dữ dội như thế.

Cứ như thế mấy lần liền, con phản ứng dữ dội, mẹ thử mọi cách không xong thì nằm yên giả ngủ rồi, con dỗi lại ra đánh mẹ bảo là không cho mẹ ngủ, mẹ tỏ ra tỉnh dậy rồi thì con lại phản ứng,... Ban ngày con mình không bao giờ hư như thế cả.

Cuối cùng, tự nhiên có lúc mình cứ để yên thêm một lúc, giả vờ ngủ say rồi, thì Ếch con khóc bảo là mẹ không nằm lùi ra thì con không có chỗ nằm (nó đòi nằm len vào chỗ mình đang nằm). Lúc đấy mình nằm tránh ra và kéo con vào lòng, vẫn lo sợ rằng có khi nó lại bùng lên như lúc nãy, thì Ếch con như qua cơn khùng rồi, lại rúc vào lòng mẹ và như mọi ngày: được mẹ vỗ về thì dịu dần đi và ngủ.

Trước đây thì những lúc Ếch quấy đêm, khi còn bé hẳn thì chỉ gào khóc, còn khi đã biết nói thì đòi nọ đòi kia, và mẹ bế thì thường rúc vào mẹ, mẹ vỗ về thì bao giờ cũng dịu dần đi chứ không qua mấy cơn như đợt này, càng dỗ càng dữ dội mấy cơn liền rồi mới dịu đi.

Các bố mẹ ở WTT có ai có kinh nghiệm về khoản này không thì cho mình biết với!

Không hiểu sao những lúc bùng phát trong đêm như thế con mình như thành một người khác, vừa hư vừa ghét mẹ, mà ban ngày nó không bao giờ như thế. Và sáng hôm sau dậy cũng không hề như thế.

Không hiểu con mình về tâm sinh lý có sao không nhỉ, nhờ các "chuyên gia" chỉ bảo với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 170 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chị ơi, thương ếch con quá, Em rất tiếc chẳng có kinh nghiệm gì về chuyện này cả, vì con em còn bé hơn ếch nhiều. Em chỉ muốn chia sẻ với chị thôi, cố gắng lên chị nhé. Theo em nghĩ là chị nên trị tận gốc nguyên nhân, tức là chữa cho bé khỏi các bệnh mùa đông. Nếu cần thì chị đi khám bác sỹ cho cháu xem. Trẻ con khó ở trong người thì cũng như người lớn vậy,không kiểm soát được hành vi đâu.

Chị kiểm tra xem bé có đủ ấm không vì em thấy bé có nhiều biểu hiện bị lạnh rồi chị ạ. Mùa đông bé dễ bị ỉa chảy do virus lắm, chị cố gắng giữ ấm bàn chân cho bé. Nếu cần thì bật lò sưởi chỉ chơi quanh phòng thôi.

Theo kinh nghiệm của em hôm nào bé ấm áp thì bố mẹ cũng được ngủ yên. CÒn bé lạnh, đạp chăn ra ngoài, thế nào cũng ngạt mũi khó thở, quấy khóc, lúc ấy cũng không thể nào dỗ được, hờn khóc suốt từ 5h sáng đến lúc tỉnh táo hẳn. mệt lắm.

Chúc bé ếch ngoan để mẹ không buồn nhé
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết là tại sao nhưng bé nhà mình cũng có một thời gian bị như vậy đấy. Cứ đêm là khóc, ko cho mẹ chạm vào người... Mình hỏi thì một số chị ở CQ cũng có con bị như vậy, mà thường là vào mùa đông. Các chị ấy bảo vài hôm nó sẽ tự hết. Mình cũng thử đặt con dao dưới chiếu để làm phép... nhưng ko thấy đỡ. Cuối cùng thì giải pháp là, tối bắt bé đi tiểu trước khi đi ngủ, ko cho uống sữa tối nữa và ko đóng kín cửa để đỡ bí. Ko biết có phải vì mấy giải pháp đó ko mà hiện tượng kia chấm dứt. Nhưng tuần trước, tự nhiên bé bị lại, như kiểu mơ ngủ ấy. Đêm đầu mình dỗ dành nhưng hình như bé chưa tỉnh ngủ nên nằm xuống một tí lại mơ và khóc tiếp. Đêm sau, mình đánh thức bé dậy hẳn, lấy búp bê cùng chơi với bé một lát. Sau đó tắt đèn ngủ lại. Thế là đêm sau ko bị nữa. Nhưng lưu ý trước khi ngủ đừng kể chuyện sợ cho bé, ko mắng mỏ quát tháo hay cho bé xem các phim kinh dị. Mình nghĩ khi bé cáu kỉnh khóc lóc là bé chưa tỉnh ngủ đâu, vẫn trong trạng thái mơ một giấc mơ xấu thì phải.
    Chúc bé của bạn mau chóng ngoan trở lại.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quang Anh cũng có 1,2 buổi tối chỉ có 2 mẹ con ở nhà mà nó ghét mẹ ra mặt, mình làm gì nó cũng phản đối - bật TV thì nó gào lên đòi tắt, bật quạt cũng vậy, nằm xuống giường thì la lên là chỗ của nó, mẹ đi ra. Nếu mẹ lơ đi thì nó gào khóc, nhảy tưng tưng như khỉ con. Dỗ dành cũng ko xong vì mình làm gì cũng ko vừa ý nó. Ko phải giờ ngủ nên mình phát xít hơn: mình nhốt nó ở trong phòng đến khi nó khóc mệt, đến khi mẹ quay lại dỗ thì nó không phản ứng nữa. Mình chả có lúc nào định lý giải chuyện này cả vì nghĩ đối với bọn trẻ con chuyện gì cũng có thể xảy ra. Mình nghĩ những lúc như thế nên để bố (hoặc bà) dỗ thì hơn, mình thấy rằng bố luôn có uy hơn mẹ, nhiều khi trấn an bé giỏi hơn mẹ đấy. Vài ngày như vậy rồi bé sẽ thôi.

Tuy nhiên, trời lạnh vậy cũng nên giữ ấm không khí phòng ngủ, xoa xát chân tay cho bé, tối ngâm chân nước nóng + chút muối, khi ngủ bôi chút dầu gió vào cổ áo cho thông thoáng, dễ thở tránh những món ăn lạnh bụng, trước khi ngủ không nên ăn quá no hay chơi đùa quá mệt.... cũng là liệu phát an thần giúp bé ngủ ngon, không mộng mị.
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 651 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nghe mẹ Ếch con kể mình cũng sợ mai mốt bé mình như vậy chắc.. là buồn và stress lắm.

Theo mình thấy, có lẽ tại Ếch con bức rức trong người nên mới có thái độ như vậy. Nhiết độ trong phòng ngạt quá cũng là bé mệt vì thở không thông.

Nếu không phải vì sức khỏe thì tốt nhất bạn nên để người thân của bạn vổ về Ếch con lúc đó, nhất là bố của bé. Tình cảm người bố có vẻ "mạnh mẽ" khiến cháu bé thấy cần được vổ về nhiều hơn. Như vậy bạn cũng đỡ phải căng thẳng với bé, và sau đó thì kiên nhẫn tiếp xúc với bé hơn. Hy vọng đây chỉ là tâm lý của con trẻ trong thời gian ngắn như kinh nghiệm của NgocMai !
    Mẹ bé Băng Đăng (SG)
    Mt9Vp7
    GCr2p7
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ nói đúng đấy Mẹ ếch con ạ, có lẽ ếch con mơ một giấc mơ nào đó khủng khiếp lắm. Cu Bim nhà em thỉnh thoảng cũng bị như vậy, bố mẹ phải thay phiên nhau bế con khổ lắm, mà nghe con khóc hờn thương kinh khủng. Được vài đêm như vậy, em và ông xã cố gắng đánh thức bé dậy, làm cho nó mở mắt ra nhìn thấy bố mẹ để cu cậu yên tâm, nói chuyện với bé một lúc rồi ru ngủ lại, thế là ngủ ngon. Mẹ ếch con thử làm thế xem nhé. Chúc chị thành công để mẹ và con cùng có giấc ngủ ngon.
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
    • 2,572 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Các mẹ nói chính xác đấy mẹ Ếch con ạ, Hiếu nhà mình cũng thỉnh thoảng có những giấc mơ ban đêm rất là khó chịu. Mình nghĩ Ếch con có phản ứng dữ dội như vậy là do bé bứt rứt trong người mà không biết cách diễn tả, đó có thể là cảm giác nóng, lạnh hay buồn bực trong người, không ngủ được. Mẹ Ếch con thử làm theo cách chị Tú bày xem sao, nên mặc quần áo thật thoải mái, rửa ráy sạch sẽ và ngâm chân cho Ếch trước khi đi ngủ, bọn trẻ thường nhạy cảm hơn người lớn nhiều mà. Chúc mẹ Ếch con thành công và Ếch con sẽ có những giấc ngủ ngon lành.
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

À, mấy tối lạnh này mình cung hay cho Thỏ ngâm chân nước muối nóng. CHo nó vào nhà tắm với chậu nước và mấy quyển truyện. Thê là nó chịu ngồi yên ngâm đấy. THấy cũng đỡ viêm họng, ko phải uống thuốc
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 160 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Cu Bi nhà em hai hôm nay cũng thế, đêm ngủ thỉng thoảng cứ tỉ tê khóc, không ngủ được yên giấc. Em mặc nhiều quần áo thì cháu lại bị cộm rất khó chịu, mặc ít thì con lại ho, cháu không chịu đắp chăn nên em chỉ mặc cho cháu 1 áo cao cổ trong cùng, 1 áo len, quần bông + 1 túi ngủ (mua ở sthị) nhưng nửa đêm phải mặc thêm 1 áo bông cho cháu vì túi ngủ không có tay thế là người cứ như cục bông cháu có vẻ khó chịu. Chắc em phải tìm đến chị ếch cốm đặt túi ngủ cho cháu mất thôi.
    Mẹ yêu con nhất trên đời!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

có lẽ bạn mặc hơi nhiều quần áo cho bé khi đi ngủ, hay người bé ngứa ngáy bức xúc vì mấy ngày lạnh không được tắm. Nói chung là những yếu tố nào đó khiến bé không thoải mái, muốn tìm không gian rộng hơn. Đó là lý do, bé không muốn ôm, không muốn vuốt ve thôi. Chứ khi buồn ngủ mà lại khó chịu trong người thì chẳng phản ánh tâm lý gì hết đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vừa viết xong mà lại bị mất hút luôn rồi!

Cám ơn cả nhà nhiều lắm, đọc các bạn viết mình cũng yên tâm là con mình chắc không bị làm sao về tâm lý hay stress quá (nhỡ ảnh hưởng đến thần kinh).

Ếch con hôm qua lại ngủ ngon rồi, hy vọng sắp tới sẽ đỡ hơn.

Ếch con vốn nghịch lắm, hôm nọ đi Noel WTT luôn tranh thủ lúc ông già Noel, cô chúa Tuyết hay các chú hề, các anh chị vừa kết thúc một tiết mục biểu diễn trên sân khấu xong, và tiết mục tiếp chưa kịp lên đến sân khấu thì Ếch ta nhảy tót ngay lên sân khấu và mẹ Ếch toàn phải chạy lên sân khấu để lôi con xuống đây!

Cám ơn cả nhà một lần nữa nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi!!
    Em la thành viên mới đây.Cu Four nhà em được 6 tháng rưỡi,cháu ăn rất ngon, ban ngày ngủ yên.
    Mấy hôm trước cháu ngủ đêm rất ngon nhưng không biết vì sao một tuần nay, kể từ khi có đợt rét đậm ở Hà nội, cháu cứ tỉnh giấc dậy lúc 1h và 3h rồi khóc thét lên, đõ một lúc rồi mới nín.
    Sáng ra thì cháu vẫn vui vẻ và ăn uống bình thường.
    Nói nhỏ là hơn 1 tuần nay rồi em chỉ ưa tắm cho cháu.
    Mong các chị giải tích và góp ycho em
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To mẹ Huyendieu: Mẹ Huyendieu ơi, sao mà giống Bống còi nhà mình thế, từ hôm HN rét đậm đến giờ, hôm nào cũng lục đục 3-4 lần, mà trước đây ngủ ngon lắm (trộm vía). Mẹ Huyendieu có cách nào trị bệnh này ko? Share kinh nghiệm cho mẹ Bống với. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này không?
    Bố mẹ yêu con nhất trên đời, con yêu ơi!
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Mình mới được biết mùa xuân thuộc hành Mộc nên ảnh hưởng nhiều đến gan, mọi người bị gan cần cẩn thận còn trẻ em bé nào gan vượng sẽ hay quấy đêm, chữa bằng xác ve nhưng chế biến như thế nào đó, cần hỏi ở hàng thuốc bắc.
    • Mẹ Chã Khách
    Các mẹ không nên lo lắng quá đâu. Mèo nhà mình hồi trước cũng thi thoảng bị như thế đó. Mình đã rất lo lắng và có hỏi một số chị có con nhỏ, họ bảo hầu như trẻ nào cũng có khoảng thời gian bị như thế (đêm khó ngủ, hay thức giấc, khóc thét và cáu gắt...). Lúc đó trẻ dường như "nửa mơ nửa tỉnh", và ko kiểm soát được vậy. Đối với mèo nhà mình, lúc đó mình cứ nựng thật nhẹ nhàng, để đèn ngủ sáng hơn một chút, và xoa / hoặc gãi nhẹ lưng hoặc bụng, một lát là cậu ta ngủ ngay. Đến giờ 5 tuổi rồi cũng vậy, khó ngủ hay cáu gắt mà mẹ gãi lưng một chút là ổn ngay. Đến nỗi trước khi ngủ không có mẹ gãi lưng là ko chịu ngủ mới khổ chứ.
    • 362 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Con nhà em 2 hôm nay cũng thế, cứ lăn lộn quát mẹ đi ra đi ra, bà phải nhảy vào ôm sau đó mới theo mẹ. Hôm trước ở nhà cũng thế lăn lộn hờn kinh. Đang tính cho ăn thử hạt sen xem có đỡ không?

QR0Mp7

https://vn.myblog.yahoo.com/dolethuyhai YM: dolethuyhai. Taxi 3 sao giá rẻ, tài xế đẹp trai, lại trẻ.