TIN TÀI TRỢ.

Con tôi hay bị trớ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 49.6K Lượt đọc
  • 245 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy hôm nay, cứ vào buổi tối Tixiu nhà tôi cứ bị trớ rất nhiều mà không hiểu nguyên nhân? không thấy hiện tượng gì khác. Tixiu mới có 1 tháng 13 ngày thôi. Thương quá

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bố Tixiu ơi,
    Hình như là bố có con đầu lòng nên có vẻ quá lo lắng cho bé. Trẻ trớ nhiều vì có thể bú sữa no quá, bú xong sữa không được ợ hơi. Còn nếu đã cho ợ hơi và bú sữa cũng không nhiều mà vẫn trớ thì cũng không sao đâu. Vì trẻ bé dạ dày đang còn thẳng nên rất dễ bị trớ.
    Cách khắc phục: sau khi trẻ bú xong không nên cho trẻ nằm ngay mà bế đứng một lúc. Nếu tình trạng vẫn trớ nhiều quá, bố có thể cho tí xíu uống motilium M. Nhưng nói chung là vẫn phải hỏi qua bác sĩ cho chắc chắn. Ngày xưa Cốm cũng trớ nhiều lắm. Khăn luôn phải để ở cổ, bú xong thì phải thay nhiều áo lắm nhưng đến khi lớn lên, trộm vía hết dần và chỉ trớ khi viêm họng thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Bố tí xíu ơi, mẹ cốm xinh nói đúng đấy, cho tí xíu bú xong thì bế dựng tí xíu lên (vác lên vai, tay đỡ mông, dọc lưng và cổ bé), đợi một chút xíu, sau khi bé đã ợ hơi rồi là được. Sau đó nếu đặt bé nằm ngay, nên kê 1 cái gối ở dưới đệm (chỗ để bé gối đầu), làm như vậy thì tí xíu sẽ được kê cao đầu lên, nằm xuôi như lúc đứng vậy... sẽ đỡ bị nôn trớ hơn. Còn dùng thuốc thì tí xíu còn bé lắm, đừng dùng Motilum M. Chíp hồi 12 tháng bị ốm cũng bị trớ, thế màm ông trẻ của Chíp (làm BS) cũng chưa cho dùng Motilum đâu (vì ông bảo không cần thiết phải dùng)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con tôi hiện nay đã 18 tháng tuổi rồi, mặc dù không phải ăn nhiều. Mỗi bữa chỉ ăn có 1 bát cháo nhỏ thôi nhưng cháu vẫn hay bị trớ ra. Đây không phải là những ngày cháu bị ốm mà những ngày bình thường khoẻ mạnh cháu vẫn bị trớ. Mong các chị em có kinh nghiệm giúp em cách chữa trị này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý
    Con tôi hiện nay đã 18 tháng tuổi rồi, mặc dù không phải ăn nhiều. Mỗi bữa chỉ ăn có 1 bát cháo nhỏ thôi nhưng cháu vẫn hay bị trớ ra. Đây không phải là những ngày cháu bị ốm mà những ngày bình thường khoẻ mạnh cháu vẫn bị trớ. Mong các chị em có kinh nghiệm giúp em cách chữa trị này.
    Con mình thì đã gần 2 tuổi, trước không có nôn trớ bao giờ nhưng từ hồi 18 tháng đến giờ cũng hay bị trớ, nôn trớ xong lại chơi bình thường. Mình cũng lo lắm, cho cháu đi khám viện nhi thì bs nói là cháu bị sưng Amidan, kê 5 ngày ks, mình thấy con khogn có ho sốt, không sổ mũi vả lại cháu mới nạo VA xong được 2 tháng nên cho đi nội soi chỗ bs Thủy thì bs nói không phải sưng A, không phải uống KS, chỉ uống Motilium thôi, mình thấy có người mách đến nhà thuốc Lam Kiều ở cổng viện Đống Đa lấy thuốc chống nôn trớ cho con uống,thấy đỡ hơn nhưng thỉnh thoảng buổi sáng dậy vẫn có hôm ăn xong cháo rồi lại bị, nhưng trộm vía là thỉnh thoảng buổi sáng thôi, với lại thấy cháu chơi bình thường nên cũng đành nghe theo lời của mọi người là trẻ con nôn trớ là bình thường.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, đã 13 tháng rồi mà chẳng thể ăn bất cứ thứ gì, nho, dưa hấu, cơm hạt, bánh... cứ ăn vào chỉ mốt chút dù nhỏ xíu cũng nôn ra luôn. Buổi sáng cầm cốc s­ua đến là nó đã doạ nôn rồi. mõi lần cho nó ăn là cả nhà phải canh chùng kẻo nó nôn là thành công toi. Mình th­uong bé quá, vì mỗi lần nôn mệt mỏi lắm, có ngày nôn 3 - 4 lần, mà mõi lần nôn đều ra sạch luôn, chẳng còn gì trong bụng cả.
    Các mẹ có cách gì hay có nơi nào chũa, mách giùm mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các me than men, trước day minh co dóc tren diên dan các me truyên nhau ve kinh nghiem chua non tro bang tay(tai) tre. nhung bay gio tim mai chang thay co me nao biết bai thouc do xin chi lai voi. Cam on nhiêu nhiue.
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình 7 tháng tuổi bây giờ đang chuẩn bị mọc răng có hơi sốt một tí, nhưng bé ăn xong rất hay bị trớ các mẹ có cách nào giúp mình với mình xin cảm ơn nhiều.
    • 154 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà em được hơn 2 tháng tuổi, không bú mẹ chỉ ăn bình thôi nhưng hay trớ lắm, nhiều hôm cứ ăn vào là lại trớ ra mấy lần liền. Có những hôm ăn xong ngủ rồi mà hơn 1tiếng sau bé dậy chơi lại trớ, em chẳng biét nguyên nhân tại sao nữa, trông bé cứ càng ngày càng bé đi thương quá, mẹ nào biết chỉ giúp em với.
    Dế mèn của mẹ đã lớn rồi-không khóc nhè nữa nhé
    ticker
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,109 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeubexiu
    Bé nhà em được hơn 2 tháng tuổi, không bú mẹ chỉ ăn bình thôi nhưng hay trớ lắm, nhiều hôm cứ ăn vào là lại trớ ra mấy lần liền. Có những hôm ăn xong ngủ rồi mà hơn 1tiếng sau bé dậy chơi lại trớ, em chẳng biét nguyên nhân tại sao nữa, trông bé cứ càng ngày càng bé đi thương quá, mẹ nào biết chỉ giúp em với.
    mình không biết bé của bạn như thế nào chứ Búp nhà mình mấy hôm trước cũng hay trớ lắm. gọi bác sỹ về nhà, bác sỹ nói là do nó mọc nanh trong miệng nên miệng hay tiết ra nước bọt. Chính nước bọt làm mắc sữa ở cổ bé khiến bé trớ. một nguyên nhân nữa là có thể do gió và ăn xong bé nằm thẳng ruốt nên cũng dễ bị trớ.

bạn thử kiểm tra xem bé có nanh không. Nếu có thì phải bỏ cái nanh đó đi không sẽ làm bé khó chịu và không chịu ăn.
    1105962
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, mình thấy trẻ con đứa nào cũng hay trớ cả. Càng bé thì càng hay trớ. Lớn lên bé sẽ đỡ dần. CÒn những bé đã lớn mà vẫn hay trớ là do thể trạng bé đó ốm yếu - càng yếu thì càng hay trớ - càng trớ thì càng ốm yếu - thành 1 cái vòng luẩn quẩn. Chữa bệnh cho bé, cho bé uống thêm thuốc bổ, bồi dưỡng cho bé thật tích cực, khi sức khoẻ bé khá hơn thì tình trạng nôn trớ cũng sẽ giảm đi nhiều lắm.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 903 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Búp
    mình không biết bé của bạn như thế nào chứ Búp nhà mình mấy hôm trước cũng hay trớ lắm. gọi bác sỹ về nhà, bác sỹ nói là do nó mọc nanh trong miệng nên miệng hay tiết ra nước bọt. Chính nước bọt làm mắc sữa ở cổ bé khiến bé trớ. một nguyên nhân nữa là có thể do gió và ăn xong bé nằm thẳng ruốt nên cũng dễ bị trớ.

bạn thử kiểm tra xem bé có nanh không. Nếu có thì phải bỏ cái nanh đó đi không sẽ làm bé khó chịu và không chịu ăn.
    Làm thế nào để biết bé có nanh hay không,Bé nhà mình dạo này cũng hay tiết nước bọt lắm
    • 219 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phạm Hồng Nhung
    Bé nhà mình 7 tháng tuổi bây giờ đang chuẩn bị mọc răng có hơi sốt một tí, nhưng bé ăn xong rất hay bị trớ các mẹ có cách nào giúp mình với mình xin cảm ơn nhiều.
    Bạn Hồng Nhung à, con mình cũng 7 tháng tuổi, mấy ngày vừa rồi bị sốt 38.5 độ, mình dũng viên đạn đút hậu môn, được 1 ngày thì khỏi. Bay giờ hết sótt rồi nhưng ị phân xấu lắm. (hôm trước xét nghiệm phân thì không sao). ăn thì được khoảng nửa bát là bắt đầu có hiện tượng ọe ọe muốn nôn, sợ qua! Mình cũng chưa có biên pháp gì cả, không biết có phải mọc răng không nữa. Thấy Nhung cũng cảnh nên tâm sự thui, chưa có giải pháp nào... Các mẹ ơi, giúp mình với. Đa tạ, đa tạ!!!
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý
    Hồi con gái mình bằng tuổi con bạn cũng bị như vậy. Mỗi lần trớ là bé phun ra hết tất cả những gì vừa ăn. Thậm trí có giai đoạn, ngày nào bé cũng bị nôn trớ. Mình đưa cháu đi khám, rồi cũng cho uống Motilium (theo chỉ dẫn của bác sĩ)...những chẳng giải quyết được gì. Dần dần lớn, tự cháu hết chứng nôn trớ chứ hình như chẳng có thứ thuốc nào trị được cả. Mình nhận thấy bé thường trớ nhiều hơn khi bị viêm họng. Vì vậy, khi đó mình cho bé ăn mỗi bữa ít hơn và các bữa ăn gần nhau hơn để vẫn đảm bảo dinh dưỡng. Sau khi bé nôn trớ, mình vẫn cho bé ăn lại chứ không bỏ bữa.
    • 173 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Creamcheese: Mẹ cho con há miệng rồi để ý ở lợi, nếu thấy mầm trắng nhỏ bằng hạt gạo mọc lên thì đó là nanh đấy. Tôm nhà mình đang mọc 4 nanh, lười ăn lắm, tối nay về nhờ bác hàng xóm xử lý hộ đây.
    nhuhaccmb: Mẹ cứ cho con ăn tăng dần, đừng nóng vội, các con hay như thế lắm. Mình cũng mới gfawpj trường hợp như thế mà. Yên tâm nhé.
    kxXl
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 108 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con nhà em cung hay trớ lắm ah, cháu được 13 tháng rồi nhưng ngày cũng máy lần ra đấy M cũng chẳng biết chữa cách nào nữa. Có khi cháu đang chơi bình thường cũng trớ, mà trớ ít hay nhiều đều phọt ra mũi luôn, có lúc không thở được, người ưỡn ra, nhìn thương quá. DỤng cụ bất li thân la cái hút mũi và cái ca đựng đò trớ. Có bài thuốc gì thì hay quá. Cháu nhà em mà không bịt trớ chắc phổng phao lắm. Đi chơi lúc nào cũng lo nơm nớp trớ dọc đường.

sdG3p7

Pham Ha Anh
    0913502150
    YM: Pham_ha_anh@yahoo.com
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

các bé hay bị trớ thì nên tìm hiểu nguyên nhân.
    - BT ăn no quá cũng có thể chớ. BT các em bé có thể chớ một chút sữa khi bú hay sau khi bú một lúc, đó chẳng qua là một chút suawx đi theo cái ọ hơi của em bé.
    nếu em bé chớ liên tục hoặc nôn thamhf vòi liên tiếp 2 lần liền thì phải cho em bé đi khám BS. có thể có nhiều nguyên nhân.
    con nhà mình cũng bị nôn liên tục như vây. khám nhiều nơi cuối cùng tìm ra là bị hẹp môn vị và van ko dóng khi có thức an làm thức ăn bị tống ngược ra khi dạ dày co bóp (BS giải thích như vậy), uống thuốc đỡ rất nhiều. trước cứ ăn bũa nào nôn bữa đó, bây giờ chỉ thỉnh thoảng xúc động quá hoặc hóc mới nôn thôi.
    vậy nên mình nghĩ các mẹ, bố nếu lo lắng cho con thì nên đi khám để trị cho phù hợp
    Mẹ Motilium

• 14 năm
    • 210 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 1 tháng tuổi có 2 cái nanh trong miệng, hay trớ lắm. vào đây mới biết là do mọc nanh. Hôm qua mình đã dùng kim tiệt trùng xử lý nanh này rồi, trọc ra nó như mụ trứng cá mọc ở lợi, Nó làm cho bé bú không ngon vì động vào đó đau thì phải.
    Bống bống bang bang, lên ăn cơm vàng cơm bạc nhà ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,109 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Creamcheese
    Làm thế nào để biết bé có nanh hay không,Bé nhà mình dạo này cũng hay tiết nước bọt lắm
    Biểu hiện của bị nanh là:
    - Ở phần lợi của bé có những mụn trắng trắng giống như trứng cá
    - khi bú mẹ hoặc bú bình thì bé hay lựa lựa đầu ti.
    - khi bú thì hay cằn nhằn, khó chịu.
    - Dãi bé ra nhiều (nhớt nhớt giống như đờm ấy nhưng ko phải đờm) - điều này cũng dễ làm bé trớ.
    - Ngủ hay giật mình và khóc toáng lên nhưng bế lên, ôm vào người là hết khóc (chắc là bị nhiều lắm rồi mới thế - vì Búp cũng bị như vậy và bác sỹ nhể được hơn 10 cái)

BÁc sỹ nói là do từng bé. Có bé bị nhiều và bị đi bị lại, nhưng cũng có bé không bị.

Mẹ bombi giỏi thế! tự lấy được nanh cho con cơ à? Mình phải nhờ đến bác sỹ vì thấy chảy máu thương lắm. Mà bé ngọ ngoạy nên cũng khó trích ra được. Nhưng nhớ phải dùng dụng cụ tiệt trùng cho bé nhé.
    1105962
    • 903 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhé thế thì mình phải ktra luôn, hình như bé nhà mình cũng bị, nhể nanh ở đâu hả bạn, bạn giới thiệu cho mình bsĩ với?