TIN TÀI TRỢ.

Con tôi bị ho

• 0 Lượt chia sẻ
  • 31.7K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 540 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,có mẹ nào có kinh nghiệp về thuốc trị ho không chỉ em với,hai mẹ con nhà em bị ho mất cả tiếng(nói không ra hơi) ba ngày nay rồi mà uống thuốc không khỏi nữa....thanks các mẹ nhiều nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 95 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chuyện ho này từ trước đến giờ nói rất nhiều rồi, bạn tìm ở trong mục lục tham khảo là thấy ngay, xem cả bên forum sức khoẻ nữa nhé. Mình thì lại rất kém trong việc kéo đường link ra cho bạn. Nếu khéo nhờ thì Mod cũng chỉ cho đấy.
    • 843 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunset
    Các mẹ ơi,có mẹ nào có kinh nghiệp về thuốc trị ho không chỉ em với,hai mẹ con nhà em bị ho mất cả tiếng(nói không ra hơi) ba ngày nay rồi mà uống thuốc không khỏi nữa....thanks các mẹ nhiều nhiều!
    Sunset ơi, nhóc nhà tớ cũng bị ho, nhưng chưa đến nỗi khản cả tiếng. bé nhà cậu mấy tháng rồi. nếu còn nhỏ thì chỉ nên hấp đường phèn với quất cắt lát ra, ngày cho uống 2 lần: sáng, tối mỗi lần 2-3 thìa cà phê tùy theo tháng tuổi. Hàng ngày dùng khăn xô, gạc lưỡi nhúng Natriclorid 0.09% để làm sạch lưỡi, lợi cho bé. Tớ vẫn hay đùa là đánh răng rửa mặt cho cún đấy. Cậu thử xem co kết quả không. Mà theo kinh nghiệm bé ho vào buổi tối là ho lạnh còn ho ban ngày nhiều là ho nóng. Chúc bạn thành công.
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunset
    Cac me oi!
    Minh dang chuan bi co bau nen cung dang hoc cach cham soc be con. Me de minh co day minh may cach tri ho, viem hong cho be nhu sau:
    Cach 1: Lay la not 7-9 la rua sach, thai nho, cho duong phen, hap trong noi com, hoac dun cach thuy. lay nuoc do cho be uong truoc bua an 1h.
    Cach 2: Lay quat muoi tot nhat la minh tu mua quat tuoi ve muoi de dung dan cho be, tron voi duong phen cung cho dun cach thuy hoac hap trong noi com den khi tan het d­uong lay ra cho be uong truoc bua an 1h.
    Cach 3: Ra hang la mua la cai man (dan gian hay goi la: cai dai) rua sach, gia nat, vat lay n­uoc cho be uong. Cai man co chat bac ha co tac dung lam am co, be se do ho ngay.
    Ca ba cach tren cac me nen lam 3-5 lan se thay co hieu qua, ma khong bi dung khang sinh, lan sau bi lai se nhon thuoc.
    Chuc cac me tri benh cho cac be thanh cong!
    Cac be manh khoe, ngoan ngoan va xinh xan!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi 10 thang tuổi, bị ho và thở khò khè, sau khi cho uống thuốc ho thì có giảm ho nhưng vẫn còn thở khò khè. Xin góp ý thử con trai tôi bị bệnh gì, có phải bị hen hay không.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con tôi 19 tháng tuổi không phải ho thường xuyên, nhưng thỉnh thoảng lại ho. Có nên cho con tôi uống thuốc gì hay có cách chữa trị ho gì khác mách giùm. Tôi xin cám ơn nhiều
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mới ho là ho có dữ lắm không chị??? thỉnh thoảng có nghĩa là trong ngày ho 1 vài tiếng??? hay cứ một thời gian không ho là lại đến 1 thời gian ho dữ dội???
    Nếu bé ho mà tiếng ho không có đờm, không sốt, thỉnh thoảng ho vài tiếng rồi thôi thì chắc không việc gì đâu, có thể lúc đó hoặc bé nóng quá ra mồ hôi nên bị lạnh rồi ho, hoặc bé bị lạnh vì mặc chưa đủ ấm nên ho, hoặc đơn giản là ho dị ứng
    Còn nếu bé ho dữ dội, ho có đờm, hoặc kèm theo ho bị sốt thì chị nên cho bé đi khám xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

To Mẹ Chíp: Mẹ Chíp ui... em Oliu cũng là mẹ của 1 bé Chíp đây chị ui.. hihi

Chíp nhà em hôm qua bị ho mấy tiếng em sợ quá... cho bé uống long đờm rùi... Không biết hôm nay thế nào đây sợ quá... Trời lạnh, mặc nhiều quần áo thì ra nhiều mồ hôi. Ra mồ hôi thì lạnh mà lạnh thì ho. Suốt ngày kè kè khăn để lau người bé cũng ko ăn thua...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng bị ho. Ho cả đêm, tội lắm. Đi khám bác sĩ bảo không sao, chỉ nhỏ mũi cho bé thôi. Nhưng mà nhìn con ho sao mà đau lòng quá, chỉ muốn ho giùm con mà thôi. Có cách nào cho bé đỡ ho không? Các chị chỉ em với!
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Nếu bác sỹ bảo ko sao thì cứ yên tâm, hỏi bác sỹ xem liệu có thể cho bé uống thuốc gì giảm ho buổi đêm cho bé ngủ ngon không.
    Kinh nghiệm của mình là nếu Chíp ho thì kiểm tra xem có mồ hôi lưng không, nếu có ít thì lâu, nếu sờ thấy ẩm tay thì thay ngay áo, rồi cho ngủ lại là yên
    Nếu thay áo rồi vẫn ho, thì là do bé bị lạnh...
    Túm lại là chỉ có mỗi mấy cách vậy thôi
    • PQT
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghe nói hoà mật ong và một chút xíu mật gấu, mỗi ngày trước khi đi ngủ nhỏ khoang 3 giọt vào trong cuống luỡi bé sẽ khỏi viêm họng và cũng phòng viêm họng lại. Không biết có mẹ nào nghe nói về kinh nghiệm này không nhỉ
    Mẹ yêu Nhím và Sóc!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé Tý nhà mình từ hôm qua tới nay lại bị ho, cứ ho là Tý hay bị trớ lắm, người sút cân đi nhanh lắm. Mình lo quá, nên cho bé uống thuốc gì bây giờ các mẹ ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý
    Bé Tý nhà mình từ hôm qua tới nay lại bị ho, cứ ho là Tý hay bị trớ lắm, người sút cân đi nhanh lắm. Mình lo quá, nên cho bé uống thuốc gì bây giờ các mẹ ơi.
    Do thời tiết đấy, Nhím nhà mình cũng ho và sổ mũi đến 3-4 ngày nay rồi, buồn không thể tả được.

Không sốt nên chẳng dám cho uống kháng sinh, chỉ cho uống Siro và hút mũi thôi.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • PQT
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHIM-MA
    Do thời tiết đấy, Nhím nhà mình cũng ho và sổ mũi đến 3-4 ngày nay rồi, buồn không thể tả được.

Không sốt nên chẳng dám cho uống kháng sinh, chỉ cho uống Siro và hút mũi thôi.
    Con nhà mình mấy hôm lạnh cũng ho và sổ mũi nhưng không sốt. Đi khám bs bảo ho là do nước mũi chảy xuống họng và kê đơn xiro tan đờm Pediasolvan (không biết có đúng không). Nhưng cái siro này khó uống quá, bé nhà mình uống vào là trớ hết ra (đấy là đã uống lúc đói rồi đấy). Thấy bảo là để ho lâu ngày sẽ bị phế quản. Xót hết cả ruột.
    Thấy có người bảo đi tiêm phòng cúm sẽ đỡ bị mấy cái vụ hắt hơi, sổ mũi này, không biết có đúng không?
    Nhà mình ở Cầu giấy nên mình cho bé khám ở BS Nguyệt (BV Nhi), BS kê thuốc nhỏ mũi 2/3 Natri Clorid 0.9% pha với 1/3 Sunfurin (mình không biết viết thế có đúng không). Mỗi ngày nhỏ 4 lần, mỗi lần 3-4 giọt/ mũi. Nhỏ vào thấy tối bé ngủ ngon hơn.
    Mẹ yêu Nhím và Sóc!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PQT
    Con nhà mình mấy hôm lạnh cũng ho và sổ mũi nhưng không sốt. Đi khám bs bảo ho là do nước mũi chảy xuống họng và kê đơn xiro tan đờm Pediasolvan (không biết có đúng không). Nhưng cái siro này khó uống quá, bé nhà mình uống vào là trớ hết ra (đấy là đã uống lúc đói rồi đấy). Thấy bảo là để ho lâu ngày sẽ bị phế quản. Xót hết cả ruột.
    Thấy có người bảo đi tiêm phòng cúm sẽ đỡ bị mấy cái vụ hắt hơi, sổ mũi này, không biết có đúng không?
    Bạn nên mua siro có vị đào ấy, cái đó dễ uống lắm, Nhím cũng vậy, cứ uống thuốc là nôn hết, nhưng uống siro này, mẹ nói dối là Uống nước đường con nhé, thế là uống ngon lành. Tuy nhiên, nên pha thật loãng ra cho bé uống. Chứ để bé trớ nhiều, sẽ làm viêm mũi, họng và có thể cả tai đấy.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • PQT
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHIM-MA
    Bạn nên mua siro có vị đào ấy, cái đó dễ uống lắm, Nhím cũng vậy, cứ uống thuốc là nôn hết, nhưng uống siro này, mẹ nói dối là Uống nước đường con nhé, thế là uống ngon lành. Tuy nhiên, nên pha thật loãng ra cho bé uống. Chứ để bé trớ nhiều, sẽ làm viêm mũi, họng và có thể cả tai đấy.
    Cám ơn bạn nhé, mình sẽ thử xem.
    Mẹ yêu Nhím và Sóc!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 111 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tý
    Do thời tiết đấy chị à! bé của em cũng ho, sổ mũi và khò khè cách đây mấy ngày, bây giờ hết ho nhưng vẫn còn khò khè lắm (có đàm trong họng nên hay bị ói vào sáng sớm lắm). Bs chuẩn đoán bé bị viêm phế quản trên.

Chị nên đưa bé đi bs để xác định chính xác nhé! thời tiết này bé dễ bị VPQ, chị giữ ấm cho bé vào ban đêm (cái này em nói chắc thừa) và cho đi bs ngay đi chị ạ! Em khám bé ở Bs Ngụ (BV NĐ2), bs cho thuốc Crixan (kháng sinh, theo Bs này là loại nhẹ, không gây hại nhiều cho em bé), Sabultamol 2mg (làm giãn phế quản cho đàm, nhớt thoát ra ngoài, thuốc này dùng nhiều ko tốt) và Allim (nước tỏi-BV NĐ2 bán). Em cho bé uống thêm Cellin (vitamin C) để tăng cường đề kháng.

Đúng là mấy bé bệnh thấy tội lắm, sút cân nhanh kinh khủng, bé em sốt có 2 ngày sút liền 2 lạng. Mong bé Tý mau khỏe!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeAnh
    Do thời tiết đấy chị à! bé của em cũng ho, sổ mũi và khò khè cách đây mấy ngày, bây giờ hết ho nhưng vẫn còn khò khè lắm (có đàm trong họng nên hay bị ói vào sáng sớm lắm). Bs chuẩn đoán bé bị viêm phế quản trên.

Chị nên đưa bé đi bs để xác định chính xác nhé! thời tiết này bé dễ bị VPQ, chị giữ ấm cho bé vào ban đêm (cái này em nói chắc thừa) và cho đi bs ngay đi chị ạ! Em khám bé ở Bs Ngụ (BV NĐ2), bs cho thuốc Crixan (kháng sinh, theo Bs này là loại nhẹ, không gây hại nhiều cho em bé), Sabultamol 2mg (làm giãn phế quản cho đàm, nhớt thoát ra ngoài, thuốc này dùng nhiều ko tốt) và Allim (nước tỏi-BV NĐ2 bán). Em cho bé uống thêm Cellin (vitamin C) để tăng cường đề kháng.

Đúng là mấy bé bệnh thấy tội lắm, sút cân nhanh kinh khủng, bé em sốt có 2 ngày sút liền 2 lạng. Mong bé Tý mau khỏe!
    Cám ơn chị nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 154 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em bé nhà mình mới được 7 tuần tuổi. Cả tuần nay bé bị ho. Mình mang bé đi khám thì bác sĩ bảo là lây cảm cúm từ mẹ. Bé ho nhiều và ho như người lớn. Vì bị ho nên bé rất hay trớ. Bác sĩ cho uống siro ho (Rhithniol gì đấy) và thuốc nhỏ mũi. Có ai biết có cách nào làm giảm ho cho bé không và thường thì bao lâu bé sẽ hết ho. Mình sốt ruột quá vì bé ho nên ít ngủ, ít ăn trông tội nghiệp lắm.
    • 2,876 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMimi
    Em bé nhà mình mới được 7 tuần tuổi. Cả tuần nay bé bị ho. Mình mang bé đi khám thì bác sĩ bảo là lây cảm cúm từ mẹ. Bé ho nhiều và ho như người lớn. Vì bị ho nên bé rất hay trớ. Bác sĩ cho uống siro ho (Rhithniol gì đấy) và thuốc nhỏ mũi. Có ai biết có cách nào làm giảm ho cho bé không và thường thì bao lâu bé sẽ hết ho. Mình sốt ruột quá vì bé ho nên ít ngủ, ít ăn trông tội nghiệp lắm.
    mẹ nó ơi, Rhinathiol là siro ho cho bé, uống tốt đấy
    ngoài ra mẹ nó có thể cho con uống thêm lá hẹ hấp đường phèn (hấp trong nồi cơm nhé). Còn bản thân mẹ nó thì có thể ra chợ mua lá cúc tần lấy ngọn non luộc hơi nhừ lên ăn, uống cả nước (cái này chữa cảm cúm), mẹ nó ăn con bú mà - lá cúc tần lợi sữa nên không sợ mất sữa đâu. Vậy nhé, chúc hai mẹ con mau khỏi
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471