TIN TÀI TRỢ.

Con em có bất thường về não không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.22K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các mẹ trên diễn đàn. Em có một boăn khoăn ăn ko ngon ngủ ko yên và cứ nhìn con là rớt nước mắt, các mẹ có kinh nghiệm hãy cho em biết bây giờ em phải làm gì để cứu con em với
    Tình hình là con em sinh thường đúng này dự sinh nặng 3kg4 khỏe mạnh, cả thai kỳ em khám thai thường xuyên ko có bất thường gì có điều em nghén quá nên ko tẩm bổ và uống thuốc được trong 5 tháng đầu, và sau đó thì em uống thuốc đều đặn, lúc 32 tuần thì siêu âm thai bị suy dinh dưỡng nhẹ, em tăng cường ăn uống và sau đó bình thường trở lại. Con em biết lật lúc 3 tháng, hóng chuyện lúc 15 ngày, cười ra tiếng lúc 3 tháng, mãi đến 5 tháng mới lật ngược lại được, 7 tháng biết trườn và đến bây giờ 8 tháng 6 ngày vẫn chỉ có vậy, em cảm giác như cổ bé vẫn chưa thật sự cứng lắm, xốc nách bé đứng chân bé chưa trụ được vững vậy nên đặt bé đứng bám giường cứ vặt vẹo. Về nhận thức em rất lo lắng cho bé, bé chưa biết gì, chưa bập bẹ, em dạy bé rất nhiều lần cái đồng hồ mà khi hỏi bé bé ko biết, dạy bé vỗ tay cả tháng nay bé cũng chưa biết nhưng có khi tự nhiên nằm một mình thì vỗ, mẹ bảo ko làm, chưa biết theo ba và mẹ, mặc dù em nghỉ làm ở nhà chăm bé từ nhỏ đến giờ, bé còn bú mẹ nữa mà vẫn chưa nhận ra mẹ ai bế cũng dc trừ trường hợp người nào bé chưa gặp mặt bao giờ thì khóc, Hồi bé cỏn nhỏ em có thể nằm nói chuyện với bé lâu, bé nhìn vào mắt mẹ và ư a, vậy mà bây giờ nói với bé bé ko nói gì chỉ cười và một tý là quay mặt chỗ khác ko tâp trung. Đưa bé đi chơi bé có vẻ ko thích mắt cứ nhìn dáo dác ko tap trung, ai hỏi cũng ko nhìn vào mặt. chơi đồ chơi thì thấy cái gì cũng thích nhưng dc một ty là chán, bé cũng rất ngoan, em có thể bỏ bé nằm trên võng bao lâu cũng dc và thoải mái làm công việc nhà, bé tự nằm chơi một mình ko biết đòi gì hết, bé chơi một mình rất vui nói cười và đạp đùng đùng, chỉ khi nào buồn ngủ mới khóc mẹ vào dỗ ngủ nhưng khi ăn uống bé ko ăn nữa thì ko tài nào ép, bé chống cự rất quyết liệt khóc thét rất to và dai, việc gì ko vửa ý là cũng biểu hiện như vậy. Bé em bị bệnh suốt từ lúc ra tháng viêm ho hấp, viêm phế quản rồi đến đường ruột nên bé bú và ăn rất kém, em ép thì bé ói đành nhìn con khóc, một ngày cả đêm bé bú chừng 300ml ko ăn uống bất kì thứ gì vào bụng, em chưa thấy bé nào ăn uống kém như con em nên bé cũng thiếu chất triền miên nhất là can xi, bé uống canxi trường kỳ trong những ngày ko phải uống thuốc trị bệnh. Em xin hỏi các chị tình hình con em phát triển như vậy có bình thường ko? điều em lo nhất là các vấn đề về não, em có cho bế đi khám siêu am não kết quả bình thường, cho em hỏi siêu am như vậy có chính xác chưa có cần làm thêm các thứ khác ko? Con em ăn uống kém vậy bé yếu nhẹ cân có ảnh hưởng đến não bé ko. Bây giờ em phải làm gì để giúp bé. Bé có thể bị bệnh gì? Mong tin từ các mẹ vào chia sẻ với em

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 191 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ma.bi Xem bài viết
    Chào các mẹ trên diễn đàn. Em có một boăn khoăn ăn ko ngon ngủ ko yên và cứ nhìn con là rớt nước mắt, các mẹ có kinh nghiệm hãy cho em biết bây giờ em phải làm gì để cứu con em với
    Tình hình là con em sinh thường đúng này dự sinh nặng 3kg4 khỏe mạnh, cả thai kỳ em khám thai thường xuyên ko có bất thường gì có điều em nghén quá nên ko tẩm bổ và uống thuốc được trong 5 tháng đầu, và sau đó thì em uống thuốc đều đặn, lúc 32 tuần thì siêu âm thai bị suy dinh dưỡng nhẹ, em tăng cường ăn uống và sau đó bình thường trở lại. Con em biết lật lúc 3 tháng, hóng chuyện lúc 15 ngày, cười ra tiếng lúc 3 tháng, mãi đến 5 tháng mới lật ngược lại được, 7 tháng biết trườn và đến bây giờ 8 tháng 6 ngày vẫn chỉ có vậy, em cảm giác như cổ bé vẫn chưa thật sự cứng lắm, xốc nách bé đứng chân bé chưa trụ được vững vậy nên đặt bé đứng bám giường cứ vặt vẹo. Về nhận thức em rất lo lắng cho bé, bé chưa biết gì, chưa bập bẹ, em dạy bé rất nhiều lần cái đồng hồ mà khi hỏi bé bé ko biết, dạy bé vỗ tay cả tháng nay bé cũng chưa biết nhưng có khi tự nhiên nằm một mình thì vỗ, mẹ bảo ko làm, chưa biết theo ba và mẹ, mặc dù em nghỉ làm ở nhà chăm bé từ nhỏ đến giờ, bé còn bú mẹ nữa mà vẫn chưa nhận ra mẹ ai bế cũng dc trừ trường hợp người nào bé chưa gặp mặt bao giờ thì khóc, Hồi bé cỏn nhỏ em có thể nằm nói chuyện với bé lâu, bé nhìn vào mắt mẹ và ư a, vậy mà bây giờ nói với bé bé ko nói gì chỉ cười và một tý là quay mặt chỗ khác ko tâp trung. Đưa bé đi chơi bé có vẻ ko thích mắt cứ nhìn dáo dác ko tap trung, ai hỏi cũng ko nhìn vào mặt. chơi đồ chơi thì thấy cái gì cũng thích nhưng dc một ty là chán, bé cũng rất ngoan, em có thể bỏ bé nằm trên võng bao lâu cũng dc và thoải mái làm công việc nhà, bé tự nằm chơi một mình ko biết đòi gì hết, bé chơi một mình rất vui nói cười và đạp đùng đùng, chỉ khi nào buồn ngủ mới khóc mẹ vào dỗ ngủ nhưng khi ăn uống bé ko ăn nữa thì ko tài nào ép, bé chống cự rất quyết liệt khóc thét rất to và dai, việc gì ko vửa ý là cũng biểu hiện như vậy. Bé em bị bệnh suốt từ lúc ra tháng viêm ho hấp, viêm phế quản rồi đến đường ruột nên bé bú và ăn rất kém, em ép thì bé ói đành nhìn con khóc, một ngày cả đêm bé bú chừng 300ml ko ăn uống bất kì thứ gì vào bụng, em chưa thấy bé nào ăn uống kém như con em nên bé cũng thiếu chất triền miên nhất là can xi, bé uống canxi trường kỳ trong những ngày ko phải uống thuốc trị bệnh. Em xin hỏi các chị tình hình con em phát triển như vậy có bình thường ko? điều em lo nhất là các vấn đề về não, em có cho bế đi khám siêu am não kết quả bình thường, cho em hỏi siêu am như vậy có chính xác chưa có cần làm thêm các thứ khác ko? Con em ăn uống kém vậy bé yếu nhẹ cân có ảnh hưởng đến não bé ko. Bây giờ em phải làm gì để giúp bé. Bé có thể bị bệnh gì? Mong tin từ các mẹ vào chia sẻ với em
    Ôi mẹ này...
    Con như vậy sao lại nghĩ là bất thường não?
    Bé nhà mình tầm tuổi ấy cũng tựa tựa vậy thôi, ra ngoài ngơ ngác thì vì bé chưa quen mà,
    bé nhà tớ 10 tháng vẫn trườn, 11 tháng mới bò bằng gối, bây h 12.5 tháng đứng vững rồi và đang tập đi.
    Việc bé không theo bố mẹ là vì bé dễ tính, cái này tùy từng bé,
    bé nhà tớ phải tầm 9,10 tháng mới theo bố mẹ rõ rệt, mà chỉ theo lúc bố mẹ đi làm về thôi.
    Việc bé lười ăn thì bạn cố gắng thay đổi món ăn, thực đơn cho bé, hic, bé nhà tớ cũng lười ăn kinh khủng.

Điều quan trọng là con bạn hoàn toàn bình thường, đừng nghĩ bé bị sao về não nhé. Bạn cố gắng giúp bé ăn đủ chất để đảm bảo cho bé phát triển tốt. Cái này tớ cũng đang đau đầu đây.
    IW9hp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 43 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bé nhà bạn, mình thấy hoàn toàn bình thường mà. Tất nhiên mẹ nào cũng sốt ruột về con nhưng biểu hiện như vậy chưa có gì bất thường cả, mỗi bé có nhịp độ phát triển khác nhau, đừng so sánh quá nhiều với các bé khác. Mình nói thật bé nhà bạn còn nhanh hơn bé nhà mình lúc tầm ấy tuổi
    • 93 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chị đưng lo lắng quá như thế! Bé nhà em cũng thế này,bây giờ 1 tuổi đã biết gì đâu, đồ vật trong nhà chăng biết cái gì cả, nhưng em nghĩ mỗi bé có 1 sự phát triển khác nhau, chẳng qua la do bé chậm hơn thôi chị à!
    18FFm8
    o94zp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ma.bi Xem bài viết
    Bé nhà mình sinh sau bé nhà bạn 6 ngày. Theo những gì bạn miêu tả, mình thấy về phát triển vận động bé giai đoạn đầu là bình thường, nhưng đến lúc 7-8 tháng thì hơi chậm. Mình nói thế là có cơ sở, vì bé nhà mình bị chậm phát triển vận động, nhưng nhẹ thôi. Bé cũng chỉ trườn, chứ chưa bò nhổm được. Thời điểm này, bé chưa đứng được đâu, bạn đừng ép bé đứng sớm, trừ khi bé tự đứng dậy.
    Về phát triển tâm thần, mình thấy bé nhà bạn có những biểu hiện bất thường, chậm phát triển. Bé nhà mình chỉ chậm phát triển vận động thôi, còn phát triển tâm thần thì bình thường. Bé biết đưa tay cho bố mẹ thơm tay từ lúc 4-4.5 tháng, cụng đầu từ 6.5-7 tháng gì đó, biết đưa tay vuốt má yêu mẹ lúc 7.5 tháng. Mình và người nhà chỉ dạy bé vài lần là bé biết. Bé biết theo từ lúc 6 tháng. Hay cười đùa. Bé nhà mình cũng lười uống sữa.
    Mình chỉ thấy bạn nói cho bé uống canxi, mà ko biết bạn có cho bé uống vitamin D hay ko. Bé phải được bổ sung vitamin D thì mới hấp thụ được canxi.
    Bạn cho bé đến khám ở Khoa Phục hồi chức năng, BV Nhi TW đi, xem bé có bị chậm phát triển ko. Phát hiện và điều trị sớm, bé sẽ hồi phục và phát triển bình thường.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sáng nay mình đã kể trường hợp của con bạn cho cô kỹ thuật viên tập vật lý trị liệu cho con mình nghe. Cô ấy nói bé nhà bạn có dấu hiệu tự kỷ, nghĩa là có tổn thương về não. Bạn nên sớm cho bé đi khám đi nhé. Được chữa trị sớm, bé sẽ nhanh hồi phục hơn đấy. Cố gắng lên bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với em. Hôm nay em đưa bé đi khám tâm lý tại bệnh viện nhi đồng. Bé nhà em thiếu tập trung, phản ứng chậm, chưa biết lạ và theo ba hay mẹ, gọi ko quay lại. Bác sĩ chỉ nói chậm, bé gần 9 tháng mà như tầm 6,7 tháng, và cũng chưa kết luận dc điều gì nói phải theo dõi thêm cũng như dạy bé nhiều hơn. Em cũng sợ bé tự kỷ hay chậm phát triên trí não. lớn lên sẽ ko có cuộc sống bình thường thôi. Có bé nào như con em mà lớn lên bình thường ko?