TIN TÀI TRỢ.

Con em bị viêm rốn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.1K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cún được 2 tháng rồi, rụng rốn lúc 20 ngày, sao đó rốn cứ chảy nước hoài kg khô, đi bệnh viện 2 lần 1 tuần để chấm bạc mà vẫn kg khỏi, cái lạ là BV kg hề cho uống kháng sinh hay bôi thuốc gì cả, mặc dầu mình thấy rốn bé đã hơi đỏ rồi, chỉ sợ nhiễm trúng thôi, hôm thứ 7 vừa rồi cho đi tái khám, thì bs mói cho đi siêu âm rốn và phán 1 câu xanh rờn "12 ngày nữa mổ" mà kg giải thích lý do tại sao và tại sao phải mổ và cách điều trị nhu thế nào, mà nếu thực sự phải mổ can thiệp mà hẹn đến 12 ngày như thế thì liệu có an toàn kg???

Hoảng loạn quá nên mình bế con đến ông bs tư (người chữa bệnh cho cu Jean - anh trai Cún) từ xưa đến giờ thì mới biết là rốn Cún đã có dấu hiệu nhiễm trùng và ổng bắt đầu cho uống kháng sinh (amoxilin) và thôi buốc kháng sinh ngoài rốn, bảo 4 ngày nữa tái khám xem kết quả như thế nào.

Mình lo quá, kg biết bé nào đã bị như Cún chưa và cách chữa trị nhu thế nào, các mẹ góp ý với.

Ah, lúc ra viện thì co y tá tới nhà tắm mỗi ngày, làm vệ sinh rốn rất kỹ, còn chấm thuốc gì màu xanh xanh nữa, mà vẫn kg khô nên mới đi BV nhi đồng mãi đến giờ.
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    a43b835

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thế đến hôm nay thì bé có đỡ không?
    Xin lỗi, chẳng có kinh nghiệm gì để giúp bố cu Jean cả
    NQM (HN)
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Mình cũng chưa gặp tình trạng như của Cún bao giờ.
    Đến nay đã tái khám ông bs tư chưa hả bố cu Jean? Hy vọng là bé Cún đã ổn và không phải mổ !
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 942 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Anh cho bé khám ở đâu? Tại sao Bác sỹ không giải thích vậy? Theo tôi thì anh nên khám ở bệnh viện lớn chứ đừng đi bác sỹ tư. Anh thử đem bé đến khám tại 14 Lý Tự Trọng, quận 1 xem (thuộc BV NĐ2), để lâu không tốt đâu. Mong bé mau khỏi bệnh.
    • 163 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

theo em nghĩ thì bé nhà anh vẫn con lõi rốn chưa rụng hết do đó mới không khô được. bé nhà em trước kia khi rụng rốn cũng còn lõi rốn may mà có bs tắm cẩn thận nên đã cắt được sát chân lõi rốn nên chỉ 2 ngày là khô, nhưng em có đứa cháu vì bs cắt không sát chân nên mãi không khô, cho bé đi khám bs cung bảo muốn nhanh thì phải mổ nhưng do bé còn nhỏ quá nên bs bảo có thể về chấm cồn vệ sinh hàng ngày dần dần sẽ khô, nhưng phải đến cả tháng ý. anh thử cho bé đi khám chỗ khác lại đã rồi hẵng quyết định cho bé mổ. chúc bé Cún mau chóng khỏi và không phải mổ!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bo Cu Jean thử tham khảo trường hợp này xem:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...3&page=1&pp=15
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=Bo Cu Jean]Chào các mẹ,

Cún được 2 tháng rồi, rụng rốn lúc 20 ngày, sao đó rốn cứ chảy nước hoài kg khô, đi bệnh viện 2 lần 1 tuần để chấm bạc mà vẫn kg khỏi, cái lạ là BV kg hề cho uống kháng sinh hay bôi thuốc gì cả, mặc dầu mình thấy rốn bé đã hơi đỏ rồi, chỉ sợ nhiễm trúng thôi, hôm thứ 7 vừa rồi cho đi tái khám, thì bs mói cho đi siêu âm rốn và phán 1 câu xanh rờn "12 ngày nữa mổ" mà kg giải thích lý do tại sao và tại sao phải mổ và cách điều trị nhu thế nào, mà nếu thực sự phải mổ can thiệp mà hẹn đến 12 ngày như thế thì liệu có an toàn kg???

Hoảng loạn quá nên mình bế con đến ông bs tư (người chữa bệnh cho cu Jean - anh trai Cún) từ xưa đến giờ thì mới biết là rốn Cún đã có dấu hiệu nhiễm trùng và ổng bắt đầu cho uống kháng sinh (amoxilin) và thôi buốc kháng sinh ngoài rốn, bảo 4 ngày nữa tái khám xem kết quả như thế nào.

Mình lo quá, kg biết bé nào đã bị như Cún chưa và cách chữa trị nhu thế nào, các mẹ góp ý với.

Ah, lúc ra viện thì co y tá tới nhà tắm mỗi ngày, làm vệ sinh rốn rất kỹ, còn chấm thuốc gì màu xanh xanh nữa, mà vẫn kg khô nên mới đi BV nhi đồng mãi đến giờ.[/QUOTE]

Theo tôi cứ đưa cháu đi khám ở bệnh viên nhi đồng là tốt nhất, chúc cún mau khỏi bệnh
    Vui lòng không quảng cáo tại chữ ký - Admin
    • 1,962 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ đưa vào bệnh viện ngay, có gì thì cũng yên tâm hơn.
    Lúc bé Bí Ngô nhà mình rụn rốn (12 ngày) nhưng cái lõi vẫn còn, mình sợ lắm cơ, nhưng cô mẹ nhỏ bạn chuyên gia tắm bé nói không sao đâu, thế rồi gần 1 tháng vẫn chưa khô, mình sợ bị nhiễm trùng rốn nên đem vào BV Hùng Vương khám. BS bảo cứ đem về vệ sinh sạch, lúc nghe thế tự dưng tức BS quá, nhưng anh trai cũng là BS động viên : mày xót con thì tức chức người ta chuyên nghiệp nhìn vào là biết mức độ ntn rồi, bảo về vệ sinh thì cứ về đi, tức không giải quyết được vấn đề. Hôm đầy tháng vẫn chưa khô, càng lo hơn, cứ đưa mũi ngửi xem có sao không? Thế rồi đúng 1 tuần sau hôm đầy tháng nó khô. Thật hú vía.
    • 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cam on các mẹ đã quan tâm:

- Những nơi Cún đã đi qua: Bệnh Viện Phụ sản Quốc tế SG (nơi Cúnh sanh)
    - Bệnh viện Phụ Sản ĐH YD
    - Bệnh Viện Nhi Đồng 2.

Tóm lại, BV PS DHYD chấm Natri bạc 1 lần, BV ND 2 chấm Natri bạc 7 lần, tổng cộng 8 lần, 1 tháng điều trị ở BV ND để rồi sau đến 7 lần chấm bạc là quyết định mổ của bs khi rốn của bé đã bắt đầu nhiễm trùng, đặc biệt là phải xếp lịch chờ mổ đến... 12 ngày sau, và trong suốt 12 ngày chờ mổ đấy chả thấy cho uống thuốc gì, bảo chỉ vệ sinh sạch và nhỏ nước muối thôi.

Sau khi bế con từ BV về, bố J bế thẳng tới ông BS mà anh của Cún - cu Jean - theo xưa nay, ổng bảo nhiễm trùng thì phải trị nhiễm trùng, cho uống kháng sinh (uống hết 1 lọ thuốc bột Amoxylin vị cam) đồng thời rắc thuốc bột màu trắng (tên gì quên mất), sau 4 ngày thì rốn khô kg còn chảy nước vàng nữa nhưng vẫn còn hơi đỏ nên cho uống thêm 2 ngày nữa (kháng sinh tên gì cũng quên mất) và vẫn rắc thuốc bột, 2 ngày sau tái khám thì hoàn toàn khô, kg còn mùi hôi và kg còn đỏ nữa, theo dõi tiếp 2 ngày nữa thì rốn đã bình phục hoàn toàn, lõi rốn đã teo lại và tụt vào trong như bình thường. Lạy trời!

Cũng kg biết phải nói như thế nào về cách điều trị của các BV "lớn", nhưng chỉ biết rằng hầu như người ta kg quan tâm đến hồ sơ bệnh, vào thấy rốn ướt thì chấm bạc, thế thôi, kg quan tâm chấm mấy lần rồi vì mỗi lần khám là 1 bs khác, theo lời các bs khác thì chấm bạc chỉ nên chấm 3-4 lần thôi, nếu kg khỏi phải có cách điều trị khác, đằng này....

Thôi, mọi việc đã qua, xin ghi nhận tài năng của BS Nguyễn Phúc Nghị, con hiểu sự lo lắng của bác khi bác đã chuẩn bị tinh thần viết giấy giới thiệu cho con qua FV nếu bác "bó tay", và cũng may là "hợp thuốc hợp người" nên Cún đã khỏi, con chỉ biết nói vậy thôi. Đa tạ bác!

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm và chúc các bé không bao giờ phải đi đến 1 nơi mà tất cả chúng ta kg bao giờ muốn đến - BV

Các con là thiên thần nhỏ!
    a43b835
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 942 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Chúc mừng Cún đã qua khỏi, mong rằng các con sẽ không bao giờ phải phiền đến những nơi mà chúng ta không bao giờ muốn đến.
    À mà bố cu Jean ơi! Anh có thể giới thiệu địa chỉ của Bác Sỹ chữa cho Cún được không? Vì chắc cũng sẽ có người cần đó anh à!
    • 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Dạ, đây là phòng khám của BS Nguyễn Phúc Nghị

Dr. Nguyễn Phúc Nghị MD (Paediatrician)
    98 Đỗ Tấn Phong (Trần Huy Liệu nối dài), P.9, Q. PN, HCMC
    Tel: 8423980
    Lịch khám: 2,4,6,7 và sáng CN
    Sáng từ 8-11h
    Chiều từ 16h - 20h

Bác sĩ về hưu nên ít khách, đi khám thì call trước

Địa chỉ "ruột" đấy
    a43b835
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Chúc mừng Cún đã khỏi. May quá, đúng là gặp thầy gặp thuốc.
    Mà thấy bực mình với cung cách làm ăn của một số bs ( hy vọng chỉ là thiểu số) ở các BV lớn. Đúng là không còn tâm đức gì nữa. Đối với em bé sơ sinh mà còn làm qua loa vậy thì đối với người lớn, nhất là người nghèo thì họ sẽ "chữa" như thế nào đây?!
    • 163 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

may quá cún nhà anh đã khỏi. chúc mừng anh!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,066 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Con em hết tháng này là được 9 tháng rồi, cách đây khoảng 1,5 tháng, cái rún con em bị hôi rồi chảy nước vàng, em sợ quá cho con vô bệnh viện Nhi Đồng 1 khám, BS cho thuốc uống và thuốc bôi, em về cho bé uống thuốc rồi bôi thuốc khoảng 1 tuần thì đỡ, sau đó tiếp tục bôi thuốc thêm 2-3 ngày nữa thì hết hôi. Khoảng 10 ngày sau đó rún con em lại bị hôi lại, em cho bé tới BS tư, BS bảo không sao, do nước khi tắm còn đọng lại 1 chút nơi rốn nên hôi. Về nhá khi tắm xong, bà Nội lau rún cho bé cũng kỹ lắm vậy mà bây giờ lại bị hôi lại. Em băn khoăn quá! Không biết có phải do nguồn nước không, vì cuối tuần ở nhà em tắm cho cháu bằng nước máy thì em không thấy rún bé hôi mà qua nhà nội tắm ( cũng bằng nước máy nhưng hơi bị phèn) thì em thấy rún bé lại bị hôi. Bây giở em phải làm sao đây? Có chị nào có biết về vấn đề này, tư vấn cho em với hoặc có BS nào khám nhi tốt thi chỉ cho em với. Em ở Q10, HCM. Cảm ơn các chị nhiều.
    • 14 năm
    • 650 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LI SA
    Con em hết tháng này là được 9 tháng rồi, cách đây khoảng 1,5 tháng, cái rún con em bị hôi rồi chảy nước vàng, em sợ quá cho con vô bệnh viện Nhi Đồng 1 khám, BS cho thuốc uống và thuốc bôi, em về cho bé uống thuốc rồi bôi thuốc khoảng 1 tuần thì đỡ, sau đó tiếp tục bôi thuốc thêm 2-3 ngày nữa thì hết hôi. Khoảng 10 ngày sau đó rún con em lại bị hôi lại, em cho bé tới BS tư, BS bảo không sao, do nước khi tắm còn đọng lại 1 chút nơi rốn nên hôi. Về nhá khi tắm xong, bà Nội lau rún cho bé cũng kỹ lắm vậy mà bây giờ lại bị hôi lại. Em băn khoăn quá! Không biết có phải do nguồn nước không, vì cuối tuần ở nhà em tắm cho cháu bằng nước máy thì em không thấy rún bé hôi mà qua nhà nội tắm ( cũng bằng nước máy nhưng hơi bị phèn) thì em thấy rún bé lại bị hôi. Bây giở em phải làm sao đây? Có chị nào có biết về vấn đề này, tư vấn cho em với hoặc có BS nào khám nhi tốt thi chỉ cho em với. Em ở Q10, HCM. Cảm ơn các chị nhiều.
    Lạ nhỉ, con bạn cũng khá lớn rồi thì rốn lại bị vậy. Bạn nên cho bé đi khám mấy bác sĩ nhi liền xem cho chắc. Bé nhà tớ là rất gặp rắc rối về vụ rốn. Hồi mới sinh do rốn to (bác sĩ bảo vậy) thế là bị các cô y tá (đến tắm thuê) thắt nút kiểu gì đấy, mãi không khỏi, phải nhờ đến cả cô bác sĩ bạn mẹ tớ làm, mà mất đến 3 tháng liền rốn con tớ mới khô và ok đấy. Thế nhưng sau đó là khô ráo cực, thỉnh thoảng tớ mới lau thôi, chẳng thấy mùi vị gì, hay ướt bẩn gì cho đến bây giờ. Ấy nên đi khám kỹ đi, tớ không nghĩ tại bà nội tắm thì thế đâu. Chắc tại đúng thời điểm bà tắm thì rốn bé lại có vấn đề rồi.
    17e3ec62da1cc41a0b8bc4a0bc3643988.1
    PAPA, HE LOVES MAMA!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,066 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình sẽ cho bé đi khám lại nhưng mình cũng muốn tham khảo ý kiến của các mẹ có kinh nghiệm. Tú thứ hai đến thứ sáu mình mang cháu qua nhà bà nội gởi tại mình phải đi làm. Nước ở khu vực nhà bà nội thì hơi bị phèn còn nước ở khu nhà mình thì tôt hơn. Bà nội thì rất kỹ cho cháu, mình thì chỉ đoán la do nước thôi nhưng không biết chắc. Dù sao cũng cũng cảm on chị nhiều nhé.
    • 14 năm
    • 209 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Sau khi tắm cho bé xong bạn lau khô rốn rồi chấm một chút cồn iot loãng ( mua ở hiệu thuốc mầu nâu ý) chắc là rốn bé sẽ không sao đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con của em đã được 13 tháng tuổi. Trước đây, cháu đã từng bị viêm rốn, em cho cháu đi khám và bác sỹ bảo không sao, chỉ cần rửa bằng nước muối sinh lý là khỏi. Hôm qua, em lại thấy rốn cháu bị viêm và thối. Em lo lắm! Các mẹ bày cho em cách chăm sóc rốn cho cháu với. Em cám ơn các mẹ nhiều!
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng hay bị thế này lắm. Mình mua một lọ ôxy già về nhỏ vài lần vào rốn bé là khỏi ngay thôi . Bà ngoại là bs chỉ định như vậy đó
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Em nên rửa sạch bằng Oxy già, làm sạch và khô xong em lấy cây bông ngoáy tai chấm thuốc đỏ (thuốc đỏ nhưng có màu vàng ấy, có bán ở nhà thuốc, loại này trong bệnh viện các cô y tá làm vệ sinh vết thương hay dùng) bôi gọn gàng trên chỗ rốn bị viêm. Đừng băng bó gì lên chỗ rốn cả nhé, để thoáng thôi nhưng nhớ là đừng cho nước vào ẩm sẽ không lành. Cứ mỗi lần sau khi tắm cho con là phải lau sạch, làm vệ sinh rốn như thế lặp lại nhiều ngày cho đến lúc thật sự lành nhé em.
    Con hay bị viêm rốn phải để ý khi con tiêu tiểu nhé, đừng để dính bẩn vào lại viêm. Nếu con viêm mà sốt thì phải đưa đi BV vì có thể nguy hiểm cho bé.
    Chúc mẹ con khỏe nhé:LoveStruc:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2