TIN TÀI TRỢ.

Con em bị viêm kết mạc

• 1 Lượt chia sẻ
  • 65.2K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menga
    Các mẹ ơi..Con mình bị viêm kết mạc, đã đi khám ở Bệnh viện mắt rồi đến nay đã 7 ngày mà chưa khỏi. Mắt bé sưng to và xung huyết ở mí mắt, mình lo lắng quá. Các mẹ có thông tin gì về bệnh này không vậy

con mình hôm trước bị nhiễm trùng mắt, bs cho nhỏ cloraxin một tuần thì hết, tuần sau bị lại, mình cho đi bv Nhi Đồng thi bs bảo chắp lẹo (có mủ trong mí mắt trong) phải lấy ra, đau lắm... cho uống thuốc 5 ngày thì tái khám, cho uống thêm 5 ngày nữa vì còn viêm, hú hồn hôm nay thấy bớt rồi, ban cho con bạn đi bv Nhi Đồng thử xem sao. Bạn ở SGon a?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong
    Các mẹ à,
    Bị cái bệnh VKM quái quỷ này rất là lâu khỏi đấy, các mẹ đừng sốt ruột quá, phải kiên trì nhé. Chính bản thân MH đã từng bị và phải theo bác sỹ chữa có đợt kéo dài 2 tháng mới khỏi. MH nhớ đợt điều trị đó bs nhìn thấy mình là , nhưng thật là may cuối cùng cũng khỏi. Mà cái bệnh này rất hay bị lại đấy, thỉnh thoảng mắt lại ngứa, đỏ... khổ lắm cơ.
    Thỉnh thoảng chịu khó nhỏ nước muối sinh lý để rửa mắt cũng đỡ, vì đường phố nhiều bụi quá.
    con mình bị bệnh này rùi, đã gần 10 ngày sao chưa khỏi, thấy ngày càng nặng thêm. Giờ sáng bé ko mở mắt ra được nên khóc thấy thương quá. Đi báv sĩ thì họ cứ báo vài ngày nữa sẽ khỏi mà mình thỉ chẳng thấy khỏi gì thấy càng ngày càng sưng to. Không biết bệnh này bao giờ mới khỏi. Mà hình như bé vị viêm kết mặc do vi khuẩn chứa không phải vvirút vì bé không sốt, ho và nổi hạch gi cả.
    Có mẹ nào biết chỉ mình toa thuốc có hiệu nghiệm. xin đa tạ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,087 Bài viết

• 832 Được cảm ơn

hic hic, 1 tuần nay bé nhà em rất hay giụi mắt, có vẻ như bị ngứa. Em vạch mi mắt (bên dưới) ra xem thì thấy có rất nhiều bọng nước nhỏ. Em đã cho bé đi khám ở Viện Mắt thì bs nói là bị viêm kết mạc và cho thuốc Alcon về nhỏ. Nhưng đến nay là gần 1 tuần rồi mà k thấy những hạt nước đó giảm đi gì cả. Mắt bé k bị đỏ, k bị gỉ mắt, k bị chảy nước mắt.

Có mẹ nào biết mẹ bệnh này k, chỉ dùm em với. Nguyên nhân gây bệnh, và bs nào khám tốt về vấn đề này.

Vì hôm trước em cho bé đi Viện mắt, bs cũng chỉ vạch ra đúng 2 giây xem = mắt thường rồi phán là Viêm kết mạc. Em cũng hoang mang k biết bs xem như vậy đã chính xác hay chưa, vì k hề thấy bs dùng bất cứ 1 dụng cụ soi mắt or đèn gì cả.
    Giúp em với !!
    RTZFp7
    2YX2p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnybear Xem bài viết
    hic hic, 1 tuần nay bé nhà em rất hay giụi mắt, có vẻ như bị ngứa. Em vạch mi mắt (bên dưới) ra xem thì thấy có rất nhiều bọng nước nhỏ. Em đã cho bé đi khám ở Viện Mắt thì bs nói là bị viêm kết mạc và cho thuốc Alcon về nhỏ. Nhưng đến nay là gần 1 tuần rồi mà k thấy những hạt nước đó giảm đi gì cả. Mắt bé k bị đỏ, k bị gỉ mắt, k bị chảy nước mắt.

Có mẹ nào biết mẹ bệnh này k, chỉ dùm em với. Nguyên nhân gây bệnh, và bs nào khám tốt về vấn đề này.

Vì hôm trước em cho bé đi Viện mắt, bs cũng chỉ vạch ra đúng 2 giây xem = mắt thường rồi phán là Viêm kết mạc. Em cũng hoang mang k biết bs xem như vậy đã chính xác hay chưa, vì k hề thấy bs dùng bất cứ 1 dụng cụ soi mắt or đèn gì cả.
    Giúp em với !!
    con mình 4 tuổi cũng đi khám, bs bảo là viêm KM. Mắt cháu sưng húp, bên trong không đỏ, không có dử, nhỏ muối sinh lý, agyrol mãi không khỏi. Đi khám bs viện mắt TW kê thuốc nhỏ Ocle của HQ. Mình nhỏ khoảng 5 hôm là cháu khỏi. Bạn tham khảo thử xem nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnybear Xem bài viết

Giúp em với !!
    con mình 4 tuổi cũng đi khám, bs bảo là viêm KM. Mắt cháu sưng húp, bên trong không đỏ, không có dử, nhỏ muối sinh lý, agyrol mãi không khỏi. Đi khám bs viện mắt TW kê thuốc nhỏ Ocle của HQ. Mình nhỏ khoảng 5 hôm là cháu khỏi. Bạn tham khảo thử xem nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con chị bạn ở cơ quan mình đang bị đau mắt. Cháu có đi khám ỏ bệnh viện thì được kết luận là đau mắt do dị ứng. Cháu rất hay bị, cứ khoảng một vài tháng một lần. Chị ấy rất lo lắng. Các mẹ có ai có kinh nghiệm hay biết bác sỹ chữa mắt giỏi thì giới thiệu cho mình với. Mình cảm ơn nhé.
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em T6 tuần trước nữa tự dưng bị viêm họng và viêm kết mạc 2 mắt. BS cho nhỏ torblex(em ko biết viết thế có đúng ko nữa), ngày nhỏ 5-6 lần, nhưng em mang về nhỏ có 1 lần mà tự dưng mắt con em sưng vù, đỏ ,và đầy dỉ mắt, em gọi điện cho BS thì BS nói là cứ nhỏ ko sao, em nhỏ tiếp thêm 1 lần nữa, thì mắt lại sưng, đỏ, giống y như trong hướng dẫn nói là bị dị ứng thuốc, em ko dám nhỏ nữa, và cũng ko nhỏ gì cả. Đến nay đã hơn 1 tuần rồi, nhưng có vẻ là mắt con em vẫn còn bị, em có nhỏ neodexan cho bé, mới nhỏ được có 2 lần. Ko biết bệnh này có tự khỏi được ko các mẹ nhỉ. BS nói cái này là do virus gây ra. Mẹ nào có địa chỉ BS khám mắt thì cho em xin với, chứ em ngại ra viện lắm, nhỡ lây các bệnh mắt khác thì chết. Cám ơn các mẹ nhiều! Mong tin các mẹ !
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 372 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà em T6 tuần trước nữa tự dưng bị viêm họng và viêm kết mạc 2 mắt. BS cho nhỏ torblex(em ko biết viết thế có đúng ko nữa), ngày nhỏ 5-6 lần, nhưng em mang về nhỏ có 1 lần mà tự dưng mắt con em sưng vù, đỏ ,và đầy dỉ mắt, em gọi điện cho BS thì BS nói là cứ nhỏ ko sao, em nhỏ tiếp thêm 1 lần nữa, thì mắt lại sưng, đỏ, giống y như trong hướng dẫn nói là bị dị ứng thuốc, em ko dám nhỏ nữa, và cũng ko nhỏ gì cả. Đến nay đã hơn 1 tuần rồi, nhưng có vẻ là mắt con em vẫn còn bị, em có nhỏ neodexan cho bé, mới nhỏ được có 2 lần. Ko biết bệnh này có tự khỏi được ko các mẹ nhỉ. BS nói cái này là do virus gây ra. Mẹ nào có địa chỉ BS khám mắt thì cho em xin với, chứ em ngại ra viện lắm, nhỡ lây các bệnh mắt khác thì chết. Cám ơn các mẹ nhiều! Mong tin các mẹ !
    Bạn ơi, nếu thuốc lúc trước nhỏ không khỏi cũng đừng tự ý mua thuốc rồi điều trị cho bé thế, mắt chứ có phải sứt tay chân đâu. Có gì bạn chịu khó đi bác sĩ hoặc phòng khám tư mà khám để cho đúng thuốc .

Hồi trước bé lớn nhà mình ho rồi sau đó bị đỏ vằn trong mắt, mình đưa bé đi khám BV Mắt Cao Thắng (SG) thì họ nói là bé bị thế do ho nhiều quá nên bị viêm kết mạc, rồi cho thuốc tra mắt nhỏ vài lần là đỡ ngay.

Bạn tìm trong mục lục các địa chỉ khám bệnh sẽ thấy (https://www.webtretho.com/forum/f77/kham-mat-cho-be-o-ha-noi-4593/) và (https://www.webtretho.com/forum/f77/muc-luc-tham-khao-subbox-dia-chi-kham-benh-20161/) , nếu ở SG thì ra BV mắt Cao Thắng, Q3 nhé
    ETyFp7Y0eIp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh Xem bài viết
    Đưa bé đưa khám đi bạn ơi. Có thể bé có giả mạc phải bóc đi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em 3 tháng cũng bị viêm kết mạc kèm tắc tuyến lệ, nhỏ argyrol 8 ngày không khỏi, sau nhỏ Tobrex 10 ngày không khỏi, từ khoảng mồng 3 Tết đến giờ em ngừng không nhỏ thuốc gì, bây giờ cháu có vẻ bị nặng hơn rồi, cứ đưa tay lên dụi mắt và ho nữa. Các mẹ có con bị lâu ngày không khỏi dùng thuốc gì để bé khỏi hẳn, mách cho em với ạ. Em cám ơn nhiều.
    • 68 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3 mẹ con Xem bài viết
    Các chị ơi, con nhà em bị viêm kết mạc gần 1 tháng nay rồi. Em chỉ thấy cháu cứ nháy mắt liên tục, mắt k đỏ, k có dử mắt, k chảy nước mắt, mí mắt chỉ hơi xưng 1 tý như lúc mới ngủ dậy thôi. Em cứ nghĩ cháu bị lông quặm hay bụi vào mắt, cứ nhỏ thuốc muối thất lực mà chẳng hết, sốt ruột quá em cho đi khám ở Viện Mắt TW, bác sỹ xem bảo cháu chị viêm kết mạc kích ứng cơ vòng mi, kê cho 3 loại thuốc tra mắt, 1 tuần đầu em cho nghỉ học hẳn ở nhà thì đỡ, sang tuần thứ 2 đi học lại đâu vào đấy, vẫn nháy mắt, nhìn thương quá. Em lại cho đi khám lại, lần này là BS Xuân (nghe nói là Phó Khoa Mắt nhi) bác ý lại kê cho 2 loại thuốc nhỏ mắt khác + 1 loại thuốc uống (em sorry là k nhớ tên thuốc, em để ở nhà rồi ạ) nay là ngày thứ 3 uống - tra mắt rồi mà k thấy đỡ gì cả, vẫn nháy mắt liên tục. Em xì trét quá. có mẹ nào con đã bị giống như con em chưa ạ. Bị nháy mắt như con em là lâu khỏi lắm ạ, BS Xuân bảo thế. Các mẹ thông cảm cho em than 1 tý ạ
    Bệnh VKM là 1 trong những bệnh lây rất nhanh nếu để con vỉut nó tiếp xúc, kể cả lây sang mẹ nếu mẹ tiếp xúc quá gần với con. Bé nhà mình cũng bị VKM rất lâu, sốt hết cả ruột. Bạn hãy cho con bạn đến phòng khám chuyên khoa mắt , kính mắt Tân An ở C5,P2 Lương Đình Của, Có BS Hương và Hiền . Các bác ấy làm ở BV Mắt TW, Khám rất yên tâm. Phone: 5763191
    • 68 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi concu Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em 3 tháng cũng bị viêm kết mạc kèm tắc tuyến lệ, nhỏ argyrol 8 ngày không khỏi, sau nhỏ Tobrex 10 ngày không khỏi, từ khoảng mồng 3 Tết đến giờ em ngừng không nhỏ thuốc gì, bây giờ cháu có vẻ bị nặng hơn rồi, cứ đưa tay lên dụi mắt và ho nữa. Các mẹ có con bị lâu ngày không khỏi dùng thuốc gì để bé khỏi hẳn, mách cho em với ạ. Em cám ơn nhiều.
    Bạn ơi thuốc Tobrex nếu không đỡ thì bạn thử tra thuốc OFLORID, dạng mỡ và thuốc nước xem. Vì con bé nhà mình cũng giống như bé nhà bạn (Thuốc hơi đắt 1 chút nhưng là thuốc ngoại, rất yên tâm).
    Nếu không khỏi hãy đến Bs Hương, Hiền ỏ C5, P2 Lương ĐÌnh Của xem sao
    Chúc bé nhà bạn mau khỏi bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đã tra Oflovid 5 ngày rồi, nhưng mà sau đó có 2 bác sỹ bảo thuốc này ko dùng cho trẻ sơ sinh, mà thuốc đó là của 1 chị ở viện mắt TW cho chứ, bảo là nhỏ được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 173 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

EM mới cho bé nhà em đi khám .Con em 9 tháng ,đang bị viêm kết mạc.EM lo lắng quá! Mấy ngày nay thương con quá .Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với
    • 1,317 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chi2xinh Xem bài viết
    EM mới cho bé nhà em đi khám .Con em 9 tháng ,đang bị viêm kết mạc.EM lo lắng quá! Mấy ngày nay thương con quá .Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với
    Bé nhà mình cũng bị viêm kết mạc, đang nhỏ dd MAXITROL uống kèm Amoxiline.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,274 Bài viết

• 3,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ặc, bé nhà tui thì mới hết sau 10 ngày nhỏ thuốc cybemyxin (toa BS). Kinh nghiệm duy nhất của tui là khi nhỏ mắt cho bé thì phải làm sao cho thuốc thực sự vô mắt và k0 dc làm bé khóc. Mấy ngày đầu k0 làm kỹ, BS nói có nhỏ cũng như k0 nên lâu hết.

Giờ tui hay ẵm ngửa bé, tay trái bé kẹp trong nách mình (để khỏi vung vít), đung đưa dụ dỗ ca hát (có ng nhà nhảy múa nữa thì tốt hơn) để bé im, nhỏ vào khóe mắt xong rồi lại dụ dỗ cho bé mở mắt ra. Nói chung là giờ nhỏ "nghề" lắm rồi, bách phát bách trúng .

dc 1 tuần thì BS kê cho uống thêm ceclor, mà tui thấy bé gần hết nên tiếc, k0 cho uống, may mà cũng hết thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 136 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con em hồi 5 tháng cũng bị, khiếp , nghĩ lại sợ thật. Đi bệnh viện suốt để bác sĩ lau màng. Có người kết màng người không mà,còn chảy máu mắt nữa , nhưng mà đọc báo và bác sĩ nói bình thường không sao. Mà mọi người xung quanh cũng phải giữ thật kĩ. Lần đó bị lây lung tung cho 4 người khác. Mà chị nhớ là sau khi bị thì thời kì miễn nhiễm là 1 tháng nhé.
    • 2,252 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi izzi Xem bài viết
    Con em tự dưng bị đỏ 1 mắt trái, ít dỉ, không quấy khóc ăn uống bình thường. Em cho đi khám, có xét nghiệm và được giải thích là số lượng hồng cầu là 12,2 cao hơn so với người bình thường (tư 4-9) và kết luận bị Viêm Kết Mạc Cấp.

bác sĩ cho uống KS: Ceclor và nhỏ nước muối 0,9% trước khi nhỏ thuốc Alcon ngày 3 lần

Em đã cho con uống 3 ngày kháng sinh và nhỏ được 3 ngày theo chỉ dẫn.
    Sau khi nhỏ nước muối sinh lý, em thấy nước chảy ra không phải trong mà là có màu vàng nhờ nhờ, một chút dỉ kèm theo.

Đến giờ em chỉ thấy đỡ đỏ hơn mà cũng không thấy có gì thuyên giảm

Quả thực là khi nhỏ thuốc cho con rất khó khăn, các mẹ nào có mẹo gì không và đã ai trải qua bệnh này chưa cho em ít thông tin, con em bị sao và phải làm thế nào ạ.

Em rối trí quá:Crying:
    BẠN THAM KHẢO Ở ĐÂY NHÉ :Smiling:https://www.webtretho.com/forum/f87/con-em-bi-viem-ket-mac-14042/index2.html#post1907023
    • 917 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi izzi Xem bài viết
    Con em tự dưng bị đỏ 1 mắt trái, ít dỉ, không quấy khóc ăn uống bình thường. Em cho đi khám, có xét nghiệm và được giải thích là số lượng hồng cầu là 12,2 cao hơn so với người bình thường (tư 4-9) và kết luận bị Viêm Kết Mạc Cấp.

bác sĩ cho uống KS: Ceclor và nhỏ nước muối 0,9% trước khi nhỏ thuốc Alcon ngày 3 lần

Em đã cho con uống 3 ngày kháng sinh và nhỏ được 3 ngày theo chỉ dẫn.
    Sau khi nhỏ nước muối sinh lý, em thấy nước chảy ra không phải trong mà là có màu vàng nhờ nhờ, một chút dỉ kèm theo.

Đến giờ em chỉ thấy đỡ đỏ hơn mà cũng không thấy có gì thuyên giảm

Quả thực là khi nhỏ thuốc cho con rất khó khăn, các mẹ nào có mẹo gì không và đã ai trải qua bệnh này chưa cho em ít thông tin, con em bị sao và phải làm thế nào ạ.

Em rối trí quá:Crying:
    Nếu ở SG thì cho bé khám ở bệnh viện mắt đường Nguyễn Thông, nếu ở HN thì cho khám ở viện mắt. Các bác sĩ chuyên khoa sẽ giải quyết được thôi vì bệnh này cũng khá phổ biến mà. Cần thiết phải giữ vệ sinh mắt, cho bé uống thuốc, nhỏ thuốc đều đặn theo toa bác sĩ. Hồi đó con tớ bị bệnh này thì bs cho luôn kháng sinh nhỏ mắt chứ k phải ks uống- tớ nghĩ được thế thì tốt hơn cho bé nhưng dù sao thì cũng phải theo đúng hướng dẫn của bác sĩ.

Tớ khuyên các mẹ là hễ có triệu chứng bệnh về mắt thì phải đi bác sĩ chuyên khoa ngay để đảm bảo an tòan cho "cửa sổ tâm hồn" nhé.:Rose:
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • 467 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

con em lúc trước cũng vậy ghèn dính chặt vào mắt không mở ra được luôn, làm em sợ hết cả hồn (vì bé sinh non lúc 1 tháng nên rất sợ các vấn đề về mắt), BS cho thuốc nhỏ mắt Tobrex cũng không ăn thua gì hết về sau phải dùng thuốc mỡ Tobrex rất có hiệu quả, rửa bằng nước muối sinh lý trước rồi bôi thuốc mỡ lên sau chứ nhỏ thuốc nước ghèn nó dình chặt quá thuốc trôi đi hết nên không ăn thua gì cả. Thuốc mỡ còn giữ được lâu chứ thuốc nước chỉ dùng được 1 lần bệnh ấy là phải bỏ đi, bé nhà mình cũng phải lên BV mắt ở Điện Biên phủ chùi rửa mắt thấy mà xót cả ruột
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6