TIN TÀI TRỢ.

Con em bị viêm kết mạc

• 1 Lượt chia sẻ
  • 65K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 131 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các chị ơi, con nhà em bị viêm kết mạc gần 1 tháng nay rồi. Em chỉ thấy cháu cứ nháy mắt liên tục, mắt k đỏ, k có dử mắt, k chảy nước mắt, mí mắt chỉ hơi xưng 1 tý như lúc mới ngủ dậy thôi. Em cứ nghĩ cháu bị lông quặm hay bụi vào mắt, cứ nhỏ thuốc muối thất lực mà chẳng hết, sốt ruột quá em cho đi khám ở Viện Mắt TW, bác sỹ xem bảo cháu chị viêm kết mạc kích ứng cơ vòng mi, kê cho 3 loại thuốc tra mắt, 1 tuần đầu em cho nghỉ học hẳn ở nhà thì đỡ, sang tuần thứ 2 đi học lại đâu vào đấy, vẫn nháy mắt, nhìn thương quá. Em lại cho đi khám lại, lần này là BS Xuân (nghe nói là Phó Khoa Mắt nhi) bác ý lại kê cho 2 loại thuốc nhỏ mắt khác + 1 loại thuốc uống (em sorry là k nhớ tên thuốc, em để ở nhà rồi ạ) nay là ngày thứ 3 uống - tra mắt rồi mà k thấy đỡ gì cả, vẫn nháy mắt liên tục. Em xì trét quá. có mẹ nào con đã bị giống như con em chưa ạ. Bị nháy mắt như con em là lâu khỏi lắm ạ, BS Xuân bảo thế. Các mẹ thông cảm cho em than 1 tý ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 76 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cho mình góp than với, hôm qua trường BuBu tổ chức khám sức khoẻ tổng quát định kỳ cho các bé, thấy ghi trong sổ liên lạc là "Con bị viêm kết mạc", mình chẳng hiểu gì cả, vì có thấy bé có triệu chứng gì đâu (thỉnh thoảng BuBu lấy tay dụi mắt thôi, nhưng không liên tục), gọi điện hỏi ông anh chồng là bác sỹ viện Nhi thì bác bảo chỉ cần nhỏ thuốc muối thôi, không sao đâu. Mọi người ơi, có ai biết gì về cái bệnh này không cho mình xin ít kiến thức với.
    DTTT
    • 746 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thằng bé nhà mình sáng nay đi khám bác sỹ cũng bảo là bị viêm kết mạc. ông ý cho 2 loại thuốc: thuốc nhỏ và thuốc mỡ tra vào buổi tối. Bệnh này thì nhiều người bị lắm vì môi trường ô nhiễm nặng, bụi bặm, nước thì bẩn, khó tránh lắm. Mình nghĩ chịu khó tra thuốc và giữ gìn vệ sinh tay cho bé , chăn gối, khăn mặt...là ổn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng bị VKM đấy, mà nó cứ đến mùa xuân là bị. 2 năm rồi. Năm đầu mình đi khám ở BS Vân (đọc bài giới thiệu trên WTT) xong đến cả viện mắt. Nhỏ thuốc, mỡ xong một thời gian dài dài mới khỏi.

Năm thứ 2 thấy biểu hiện giống hệt thế (nháy mắt) nên mình không cho đi khám với cả thuốc gì nữa, mà chỉ mua nước muối sinh lý thôi, với cả chú ý đeo kính cẩn thận cho con khi ra đường thôi. Sau hơn 1 tháng thì tự khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em hỏi, bệnh VKM có bị lây không vậy?, vì cháu em vừa mới bị 2 ngày nay, cũng đi khám, bs cho thuốc nhỏ mắt và thuốc uống. mà con em và cháu em ở cùng nhà nên không biết có sao không?, các mẹ chỉ em với
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

VKM nói chung là lây. Trừ một số trường hợp viêm do dị ứng. Nên cho cháu dùng riêng khăn mặt, lau sạch rử mắt bằng bông sạch và nước muối sinh lý rồi hãy tra thuốc. (Thậm chí có thể lây qua nước bọt đấy vì vi khẩn, virut qua đường lệ xuống mũi và họng mà)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ à,
    Bị cái bệnh VKM quái quỷ này rất là lâu khỏi đấy, các mẹ đừng sốt ruột quá, phải kiên trì nhé. Chính bản thân MH đã từng bị và phải theo bác sỹ chữa có đợt kéo dài 2 tháng mới khỏi. MH nhớ đợt điều trị đó bs nhìn thấy mình là , nhưng thật là may cuối cùng cũng khỏi. Mà cái bệnh này rất hay bị lại đấy, thỉnh thoảng mắt lại ngứa, đỏ... khổ lắm cơ.
    Thỉnh thoảng chịu khó nhỏ nước muối sinh lý để rửa mắt cũng đỡ, vì đường phố nhiều bụi quá.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 1102
    VKM nói chung là lây. Trừ một số trường hợp viêm do dị ứng. Nên cho cháu dùng riêng khăn mặt, lau sạch rử mắt bằng bông sạch và nước muối sinh lý rồi hãy tra thuốc. (Thậm chí có thể lây qua nước bọt đấy vì vi khẩn, virut qua đường lệ xuống mũi và họng mà)
    Cô bạn vào đây bắt bệnh hả :4: Hi hi túm đúng đối tượng cần hỏi rồi mẹ thu hiên ời
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Lên thử chỗ BS Vân ở 37 Đường Thành khám xem, sau 5h các ngày. Tel: 0904233400
    Con tớ cũng nháy mắt chữa hết rồi
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 170 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con bé nhà em bị đau mắt mấy hôm nay, bác sĩ đến khám thì bảo là viêm kết mạc nên cho bé nhỏ mắt bằng Tobrex nhưng nhỏ mấy hôm vẫn thấy mắt sưng và đỏ. Đồng thời bé vẫn hay giụi mắt lắm nên có khi chẳng khỏi được, các chị có kinh nghiệm thì chỉ cho em biết cách nào để bé hết viêm được không? nhỏ mắt bằng Tobrex nhiều liệu có tốt không? nhìn mắt con sưng sưng mà thương quá cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao ban.
    Con minh trước day cung bi benh nay, moi co ghen la minh dua be di bác si, chi ương co 3 liêu thuoc la lanh ngay, neu ban muon minh se ghi lai toa cho ban, truoc day con mot nguoi ban minh cung dua cho toa nay uong la khoi. ma ko con ngua ngáy lay qua mat khác nua. COn nho thước ko nhung lau lanh, sung do ma con de lay qua mat khác. Tui nho ko nhu ngươi lon minh dau. Chúc con ban mau lanh nhe.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeThao
    Chao ban.
    Con minh trước day cung bi benh nay, moi co ghen la minh dua be di bác si, chi ương co 3 liêu thuoc la lanh ngay, neu ban muon minh se ghi lai toa cho ban, truoc day con mot nguoi ban minh cung dua cho toa nay uong la khoi. ma ko con ngua ngáy lay qua mat khác nua. COn nho thước ko nhung lau lanh, sung do ma con de lay qua mat khác. Tui nho ko nhu ngươi lon minh dau. Chúc con ban mau lanh nhe.
    .
    Con mình cũng mới bị bệnh này kinh khủng quá và còn ảnh hưởng đến viêm họng (gọi là viêm họng hạch nữa đấy) bạn nên đưa con bạn đi khám và bác sĩ sẽ kê đơn thuốc như bé nhà mình rất nhanh khỏi. Ngoài ra bạn nên rửa mặt cho con bằng nước là trầu không có cho thêm mấy hạt muối.Như vậy rất nhanh khỏi. Chúc con bạn sớm khỏi bệnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bòbê
    Có mẹ nào biết kinh nghiêmj về bệnh này không, châu nhà em đang bị đau mắt, đi khám bsi bảo là bị viêm kết mạc và bảo lại bị lây nũa, nhưng em hỏi một số người thì bảo chỉ có đau mắt đỏ dịch mới lây thôi chứ viêm kết mạc thì không. mà bé bị đến 6 ngày rồi mà vẫn thấy đỏ và híp lại. em đang cho nhỏ thước topeyesin và ciplox ( thước mỡ),

Thấy bác sĩ bảo lâu mói khỏi, em đang cho châu ở nhà vì sợ ra ngoài gió nên bà nội đang trông hộ mấy hôm.
    Không biết mắt đỏ bao lâu nũa các mẹ ơi giúp em.
    Chào mẹ Bòbê,
    Mình là mẹ Tôm còi tối hôm qua lấy thuốc của bạn đây.
    Cám ơn bạn nhé, Tôm nhà mình uống tối qua đến sáng nay nôn ra nhiều đờm lắm. Hy vọng là hợp thuốc và hết đờm thì tuyệt vời.
    Tớ cũng thấy bị VKM là lâu khỏi, bạn cố gắng nhé, nên tránh gió bụi cho bé. Kiêng và điều trị thuốc thì bé sẽ nhanh khỏi thôi. Tớ chẳng biết tư vấn cho bạn thế nào, chán thế cơ chứ
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

đính chính lại với em: VKM có lây, nhưng không phải nhìn nhau là lây đâu, mà lây do tiếp xúc với virut, chẳng hạn em vệ sinh mắt cho Châu và nhỏ thuốc, sau đó em không rửa tay xà phòng đế tiệt trùng thì em sẽ bị lây, hoặc bị tiếp xúc qua tuyến nước bọt...
    Túm lại là nó lây
    Khoảng 10 đến 15 ngày thì khỏi, cố gắng rửa mắt cho Châu nhé (híc, cái này khó lém )
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me Thao oi. Bé nhà mình cũng bị bệnh này. Mắt ko đỏ nhung nhiều dỉ mắt lắm mình rất lo. Đi khám BS bảo có họng hạch nua. Bạn hãy cho mình tên thuôc và tu vấn cho mình nhé. Mình o Yên bái cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 90 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac me oi, cho minh hoi voi.
    Con trai minh moi hon 3 thang, thay chau hay dua tay dui mat, dua be ra anh sang mat troi thi be cu nheo mat hoac mo ti hi thoi. Long mi be dai nen thinh thoang cung hay quap vao trong. Hai ngay hom nay minh thay mat phai cua be co ghen, luc dau thi ghen trang, sang nay ngu day thay ra mot cuc ghen vang khe. Ngay nao minh cung nho nuoc muoi sinh ly cho be.
    Lieu co phai be bi viem ket mac ko? Minh phai lam gi bay gio? Cac me co kinh nghiem giup voi. Neu co dia chi bac si nao den kham benh nay tai nha thi cho minh xin voi. Cam on cac me
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 126 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé bị viêm kết mạc trông tội lắm, mắt sưng húp, ghèn nhiều đến dính cả hai mi lại. Bé nhà mình bị viêm kết mạc thì 10 ngày mới khỏi. Bệnh này khá phổ biến, bạn thử search "viêm kết mạc mùa xuân" xem, vô khối thông tin.

Với bé nhà tớ thì bác sỹ kê Tobrex và một thuốc mỡ Porcicyline (P ko biết viết có chính xác không), tất cả của hãng Alcon. Bạn phải nhỏ thuốc tích cực. Tớ thấy nên nhỏ thuốc nước (cùng một biệt dược nhưng hãng có cả mỡ và nước đấy). Có thể nhỏ thuốc nước thì hao hụt một chút nhưng lông mi sạch, không bị bám mỡ, dính bụi.

Có điều này, mẹ BÒ bê lưu ý là sau 7-8 ngày mang đến bác sỹ khám lại (tớ vào viện Mắt TW, không đông lắm đâu) thì nói bác sỹ kiểm tra xem mắt cháu có bị giả mạc không. Tớ không phải là dân chuyên ngành nên không hiểu lắm, chỉ biết là nếu viêm kết mạc có biến chứng giả mạc thì sau này mắt bé hay bị khô. Nếu có giả mạc thì bác sỹ lau đi đơn giản lắm và cho thuốc gì đó như là Malnitox hay sao ấy. Kháng sinh toàn thân thì tớ KHÔNG thấy dùng.

Chúc bé Bò bê chóng khỏi nhé. À, con bé nhà này dùng thuốc long đờm thấy có vẻ hợp đấy bây giờ nàng vẫn ho khi ngủ dậy nhưng không thấy khạc đờm nữa (trộm vía_),
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có vấn đề rất nhức nhối. Con em mới hơn một tháng bị viêm két mạc từ ngay khi sinh ra do dính nước ối. Bs Viện mắt cho nhỏ thuốc Tobrex một tuần mà không đỡ. Nước muối sinh lý với Agrysol thi không ăn thua. Mắt cháu lúc nào lông mi cũng ướt, chảy gỉ ghèn liên tục, mặc dù chưa bị đỏ. Các mẹ có kinh nghiệm gì hay không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ Bòbê ơi,
    Bé nhà bạn chưa khỏi đau mắt à? Bòbê có đôi mắt xinh thế mà đau mắt thì nhỉ
    Hôm trước Tí ẹ nhà mình cũng bị đau mắt, sưng húp lên và có gỉ mắt xanh, sáng ra không mở mắt ra được. Đi khám BS thì bảo là đau mắt do virut, chỉ nhỏ nước muối thôi. Mấy hôm sau thì ho và sốt, lại đi khám bảo viêm VA mũi do bội nhiễm của đau mắt, sốt mãi chả thấy đỡ lại đi khám thì BS lại bảo sốt siêu vi trùng. Mẹ cháu chả hiểu thế nào
    Tí ẹ nhà mình vẫn ho, thích uống thuốc của mẹ bòbê nhưng vẫn chưa đỡ ho, hôm thấy ít ho rồi hơi mừng mừng một tí thì hôm sau lại ho nặng hơn, chán thế không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi..Con mình bị viêm kết mạc, đã đi khám ở Bệnh viện mắt rồi đến nay đã 7 ngày mà chưa khỏi. Mắt bé sưng to và xung huyết ở mí mắt, mình lo lắng quá. Các mẹ có thông tin gì về bệnh này không vậy
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6