TIN TÀI TRỢ.

Con em bị ọc sữa, có đờm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 89.2K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 660 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mấy hôm nay sáng nào con em cũng bị sặc sữa lên mũi, lẫn trong đó là đòm dãi, chất gì mà nhầy nhầy như lòng trắng trứng vậy đó. Mũi của bé cứ bị nghẹt, sụt sịt tội lắm. Mà bác sĩ bảo mũi bé sẽ lâu lành vì bé thiếu canxi, nên hô hấp kém. Em cũng thường cho bé uống ném chưng với đường, và xoa lưng cho bé. Cái khoản ọc sữa lên mũi làm em sợ lắm. Các chị ơi, có cách gì giúp em với? Mỗi ngày trước lúc đi làm là em đã cho bé uống mấy loại thuốc rồi vì con em nhỏ người quá, bị thiếu canxi mà. Các chị ai có cách gì để con em ra đờm mà không ọc sữa không hay có cách gì nhanh chóng khắc phục không? giúp em với, chứ nhìn con vậy thật tình em buồn không chịu nổi. Con em được 5 tháng rồi, mà chỉ được 6,8 ký thôi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 340 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Con chị hồi nhỏ cũng hay bị ọc sữa như vậy. Em nên chịu khó bế bé lên sau khi cho con bú, vuốt nhẹ dọc sống lưng cho tới khi bé ợ hơi rồi hãy để nằm xuống. Nên kiên trì tập cho đến khi thành môt phản xạ với bé. Hoặc bế bé úp mặt vào ngực mẹ rồi vỗ nhè nhẹ vào lưng, không ảnh hưởng gì tới phổi của bé đâu. Chịu khó như vậy sau mỗi lần bú nhé. Và nhỏ mũi cho bé để rửa sạch mũi: đặt bé nằm nghiêng rồi nhỏ mũi bằng NaCl 0.9%, cho nước muối chảy qua mũi bên kia, rồi làm ngược lại. Điêù này sẽ giúp mũi sạch.
    Chị cũng đã từng trải qua một khoảng thời gian vất vả lắm vì con chị ọc sữa gần cả một năm đầu. Cố lên em nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 272 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milan
    Mấy hôm nay sáng nào con em cũng bị sặc sữa lên mũi, lẫn trong đó là đòm dãi, chất gì mà nhầy nhầy như lòng trắng trứng vậy đó. Mũi của bé cứ bị nghẹt, sụt sịt tội lắm. Mà bác sĩ bảo mũi bé sẽ lâu lành vì bé thiếu canxi, nên hô hấp kém. Em cũng thường cho bé uống ném chưng với đường, và xoa lưng cho bé. Cái khoản ọc sữa lên mũi làm em sợ lắm. Các chị ơi, có cách gì giúp em với? Mỗi ngày trước lúc đi làm là em đã cho bé uống mấy loại thuốc rồi vì con em nhỏ người quá, bị thiếu canxi mà. Các chị ai có cách gì để con em ra đờm mà không ọc sữa không hay có cách gì nhanh chóng khắc phục không? giúp em với, chứ nhìn con vậy thật tình em buồn không chịu nổi. Con em được 5 tháng rồi, mà chỉ được 6,8 ký thôi.
    Hiện tượng như Milan vừa kể thì bé bị viêm họng nên có đờm là tất nhiên rồi! Nên tốt nhất bạn phải lấy được đờm trong họng bé trước khi uống sữa. Hơi mạnh bạo một chút nhưng hy vọng bé sẽ khá hơn. Khi bé bị sặc sữa lên mũi thì phải nhỏ nước muối 9%o để rửa sạch mũi cho bé.

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 660 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các chị ơi, em cám ơn nhiều nhé.
    Nhưng mà em cũng đã cho bé ợ hơi rồi, vậy mà một lúc sau lại ọc ra. Metrabi ơi, có thể chỉ cho em làm sao lấy đờm cho bé trước khi bú không hả chị? Sau mỗi lần vậy em cũng nhỏ mũi cho bé, nhưng mà cứ bị hoài hoài vậy đó. Buồn ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 272 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milan
    các chị ơi, em cám ơn nhiều nhé.
    Nhưng mà em cũng đã cho bé ợ hơi rồi, vậy mà một lúc sau lại ọc ra. Metrabi ơi, có thể chỉ cho em làm sao lấy đờm cho bé trước khi bú không hả chị? Sau mỗi lần vậy em cũng nhỏ mũi cho bé, nhưng mà cứ bị hoài hoài vậy đó. Buồn ghê
    Bé của Milan còn nhỏ quá! Hay là mỗi sáng bạn thử cho bé uống cái hỗn hợp chưng của bạn đi, củ ném cái mùi nó cũng nặng lắm có thể làm khó chịu cái họng biết đâu bé lại ói ra đờm. Lúc trước bé nhà mình cũng toàn phải dùng tắc chưng. Bạn dùng cái đồ rơ lưỡi cho bé nhúng vào cái hỗn hợp chưng ấy rơ sâu sâu vào trong họng, hơi bạo lực một chút nhưng bé sẽ ói ra đờm! Nếu bé có nước mũi cũng phải vệ sinh thật sạch trước khi bú. Nếu bé ọc sữa do bị đờm thì bằng cách trên có thể bé sẽ đỡ hơn.

Con gái của mẹ:
    0m: 3kg-50; 1m: 4.9kg- 53 :LoveStruc:; 2m: 6.5kg-56m :LoveStruc:; 3m: 7.5kg-59; 4m: 8.6kg-62:Kiss:; 5m: 9.2kg-64; 6m: 9.5kg-66:Smiling:; 7m: 9.8kg-67; 8m: 10kg-69:Worried:; 9m: 10.6kg-69; 10m: 11.2kg-70:Battin ey:; 11m: 11.2kg- 71:Surprise:

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ôi mình thấy làm cho bé ói dù ói ra đờm....thì bạo lực thật. Mỗi lần ói như thế dù ít nhiều thì bé cũng bị đau họng chứ. Bé bị sặc sữa sẽ dễ bị viêm mũi đấy, bạn nên rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý như các mẹ đã hướng dẫn nhé. Ngoài ra bạn thử xem lại xem là có cho bé bú no quá không, bé mà hay bị ói thế thì nên cho bé ăn ít một thôi vậy.
    Chúc bé hết ói để mẹ đỡ stress nhé.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bố, mẹ ơi, giúp mình với. Con mình mới được 3 tháng tuổi mhưng cổ họng bé hay có đàm nhớt. Đi khám BS nói phổi không sao, và bé sơ sinh thì hay bị vậy lắm. BS có cho mình mua thuốc Acétyl uống tam đờm. Bé uống vào thì thấy đờm loãng ra, nh7ng không hết hẳn.Tệ hại nhất là nó làm bé nuốt khó hơn vì vướng vướng ở cổ họng, thế là sữa cứ trào ra có vòi vậy đó làm mẹ bé xót ruột vô cùng (mà sữa mẹ lại hiếm nữa chứ !). Đã uống 2 gói 200 rồi mà vẫn chưa thấy gì khả quan, nhưng thuốc này lại không được dùng nhiều (mà bé lại còn nhỏ quá nữa). Các bố, mẹ có cách gì hay thì bày mình với. Mình xin cảm ơn thật nhiều!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 151 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu Tũn nhà mình đã 2 tuổi rồi mà ăn cũng hay chớ lắm. CÓ mẹ nào có kinh nghiệm về bé trớ nên mình vẫn chưa cho bé ăn cơm được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 207 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sao không có ai truyền kinh nghiệm ở mục này vậy. Bé nhà em mấy hôm nay cũng như có đờm ở cổ họng ấy. Bú được ít sữa lắm và toàn bị trớ và ọc sữa thôi. Em thấy trong mồm bé có rất nhiều cặn sữa mặc dù bé bú xong em đã cho uống chút nước để sạch lưỡi và mồm rồi. Em phải làm sao đấy các mẹ ơi?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamle
    Các mẹ ơi, sao không có ai truyền kinh nghiệm ở mục này vậy. Bé nhà em mấy hôm nay cũng như có đờm ở cổ họng ấy. Bú được ít sữa lắm và toàn bị trớ và ọc sữa thôi. Em thấy trong mồm bé có rất nhiều cặn sữa mặc dù bé bú xong em đã cho uống chút nước để sạch lưỡi và mồm rồi. Em phải làm sao đấy các mẹ ơi?
    Me Pham Le hap mat ong voi vo quat xanh (de co vi dang) va cho be uong 4-5lan/ngay nhe (moi lan 1-2 thia nho thoi) hoac hap la hung chanh voi mat ong cung dc (chi lam vua du 1 ngay, hom sau lam cai khac nhe). Be an xong, cho uong nuoc. Sang, toi nho dung gac ro luoi va nuoc muoi loang, am lau sach khoang mieng va luoi cho be de phong be bi tua luoi. Be nhieu dom ban chiu kho cho be uong nhieu nuoc am, giup dom loang be de oe ra hon> 1 bien phap nua la khum ban tay, dat be nam nghieng (hoac nap up sap tren chan me, dau hoi chuc xuong) roi vo lung.
    Me Pham Le thu lam xem nhe.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị. Em mới sinh em bé được hơn 1 tháng nhưng em đang lo lắm. Sau khi sinh được vài ngày em bé nhà em cứ khò khè mũi, thỉnh thoảng lại ọe rồi nhai nuốt như là có đờm ấy. Mà bé ăn rất hay bị trớ, có khi chưa rút vú ra bé đã trớ rồi. Em chẳng biết phải làm gì cả. Bé cũng ngủ ít lắm, mặc dù mi mắt của bé đỏ cả lên nhưng bé vẫn không ngủ được, theo kiểu như là bị khó ngủ ấy. Tháng đầu bé lên được có 800gram. 10 ngày nay bé lên được có 200gram. Em lo bé bị suy dinh dưỡng mất rồi. Các chị giúp em với. Em xin cảm ơn.
    • 106 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con nhà em ngày trước cũng bị như vậy hoài ah! em cung co 1 vài kinh nghiem chia se cung chị :
    1 . chị có thể cho bé uống thuốc long đờm nhưng nhớ là chỉ uống 1nua thìa càe thôi .
    2. trẻ cũng có thể trớ do có nước mũi xuống họng cũng thanh đờm gây ghê cổ .nếu trẻ bị xo mui hay tắc mũi thi nhơ là xịt nước muối rửa mũi rồi hút ra trước mỗi lần cho trẻ bú
    3. khi cho trẻ bú xong hãy bế trẻ 15-30p . bế ttrer nằm nghiêng so với đùi mình 30 độ
    4. nếu trẻ hay trớ thì có thể cho trẻ bú sữa chống trớ bú kết hợp với sữa mẹ hì sẽ đỡ trớ hơn
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhbbyb Xem bài viết
    Chào các chị. Em mới sinh em bé được hơn 1 tháng nhưng em đang lo lắm. Sau khi sinh được vài ngày em bé nhà em cứ khò khè mũi, thỉnh thoảng lại ọe rồi nhai nuốt như là có đờm ấy. Mà bé ăn rất hay bị trớ, có khi chưa rút vú ra bé đã trớ rồi. Em chẳng biết phải làm gì cả. Bé cũng ngủ ít lắm, mặc dù mi mắt của bé đỏ cả lên nhưng bé vẫn không ngủ được, theo kiểu như là bị khó ngủ ấy. Tháng đầu bé lên được có 800gram. 10 ngày nay bé lên được có 200gram. Em lo bé bị suy dinh dưỡng mất rồi. Các chị giúp em với. Em xin cảm ơn.
    Bạn đừng lo quá. Mình sinh em bé cũng được gần 1 tháng rồi, đứa thứ 2 đấy. Bé đầu ko hề có hiện tượng gì, nhưng bé thứ 2 cũng có hiện tượng giống bé nhà bạn đó. Mấy ngày đầu bú xong rất hay trớ, ra nhiều nhớt (mà bạn bảo là đờm ấy). Bác sĩ nói ko sao, đó là do nước ối của Mẹ chưa sạch nên phải mất vài ngày bé sẽ trớ ra các chất nhớt đó. Bạn nên dùng nước muối sinh lý vệ sinh mắt, mũi họng cho bé hàng ngày thôi (khoảng 2-3 lần/ngày). Bé ngủ ít có khi bé đói ấy, vì bú hay trớ mà. Vậy bạn cố gắng để ngăn bé trớ sữa (như trannhan88 nói đó). Trộm vía bé nhà mình đỡ hơn hẳn, có lẽ hiện tượng trớ sẽ giảm và hết trong 2, 3 tháng đầu thôi bạn ạ.
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh yêu Xem bài viết
    Bạn đừng lo quá. Mình sinh em bé cũng được gần 1 tháng rồi, đứa thứ 2 đấy. Bé đầu ko hề có hiện tượng gì, nhưng bé thứ 2 cũng có hiện tượng giống bé nhà bạn đó. Mấy ngày đầu bú xong rất hay trớ, ra nhiều nhớt (mà bạn bảo là đờm ấy). Bác sĩ nói ko sao, đó là do nước ối của Mẹ chưa sạch nên phải mất vài ngày bé sẽ trớ ra các chất nhớt đó. Bạn nên dùng nước muối sinh lý vệ sinh mắt, mũi họng cho bé hàng ngày thôi (khoảng 2-3 lần/ngày). Bé ngủ ít có khi bé đói ấy, vì bú hay trớ mà. Vậy bạn cố gắng để ngăn bé trớ sữa (như trannhan88 nói đó). Trộm vía bé nhà mình đỡ hơn hẳn, có lẽ hiện tượng trớ sẽ giảm và hết trong 2, 3 tháng đầu thôi bạn ạ.
    Sau khi cho Bé ăn xong bạn nên bế cao đầu hơn một tý sau đó vỗ nhè nhẹ phía sau lưng cho bé nếu bé mà ợ hơi được càng tốt
    Chúc bạn thành công
    Bạn nên nhỏ thật nhiều lần muối sinh lý trong ngày vì mấy ngày gần đây độ ẩm trong không khí hơi thấp phải nói là rất thấp ấy nên trẻ em sẽ hay bị khô mũi và khò khè là chuyện ko tránh khỏi Con gái tớ cũng hay có hiện tượng giống con bạn
    Nếu kô có điều kiện đi ra ngoài thì tớ chỉ cho có một chỗ nó hay đưa hàng tận nơi cho bạn giá 230 000 đồng Bạn nên mua lấy một cái ẩm kế (đo độ ẩm và nhiệt độ ở trong phòng) ấy để kiểm tra phòng thường xuyên nếu độ ẩm thấp quá bạn phải xử lý ngay nếu ko con bạn rất khó thở và sẽ khô mũi.
    Đây là số 01689976299 tên thì tớ ko biết nhưng đây là chỗ bán hàng đồ y tế gia đình rất phù hợp về giá cả và có thể đưa hàng
    ( tớ khoái nhất là đưa hàng vì tớ chả có điều kiện ra ngoài)
    Chúc bạn và Bé mạn khỏe mau ăn Chóng lớn!
    • 85 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chị gì ơi,
    Con chị lên cân thế là tốt ( 800/M) và vừa ( 200g/ W). Có vẻ như là việc nôn ọe không ảnh hưởng đến cháu mấy nhỉ (!?)
    Tuy nhiên, Với sự mô tả của chị ( Mà bé ăn rất hay bị trớ, có khi chưa rút vú ra bé đã trớ rồi. Em chẳng biết phải làm gì cả. Bé cũng ngủ ít lắm, mặc dù mi mắt của bé đỏ cả lên nhưng bé vẫn không ngủ được, theo kiểu như là bị khó ngủ ấy), thì theo tôi chị nên mời Bác sỹ đến thăm cháu cho chắc. Nôn có hai nguyên nhân ( thực thể và triệu chứng). Đối với những cháu bị bệnh thự thể ( Hẹp môn vị ..., chẳng hạn thì cữ bú nào cũng nôn thật và khám hoặc XN là rõ ngay). Nôn triệu chứng như trong còi xương, thiếu can xi, rối loạn thần kinh thực vật.....cũng phải khám mới xác định được. Chưa kể những bệnh tình cờ mắc phải thoáng qua. Nói chung, vấn đề " nôn" của cháu cần được "fix" và chỉ có Bác sỹ khám trực tiếp cho cháu mới có cái nhìn toàn diện được. Chị đừng nên bỏ qua nhé.
    Cháu vẫn có chất tiết đường mũi họng, nên nếu không có triệu chứng đường hô hấp thì việc cháu trớ có nhầy cũng chỉ cần giải quyết vấn đề " nôn, trớ" mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,371 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn nên qua bác sĩ khám xem tại sao bé khó ngủ thế.
    Bé nhà bạn lên cân như vậy là ổn rồi, đâu có ít quá đâu. Còn vụ khò khè có thể là do khi sinh hộ lý k hút sạch hết nước ối nên bé bị như vậy, cũng có thể do bạn để bé bị lạnh hoặc khô quá khiến mũi bé khó thở, phát sinh nước mũi, nước mũi chảy xuống họng tạo thành đờm. Bạn chỉ nên dùng nước muối sinh lý thôi chứ đừng dùng thuốc. Nếu do khô quá thì bạn có thể dùng Bepanthen (kem trị hăm ấy) bôi 1 chút ở cửa mũi bé cho bé dễ thở. Còn nếu do nước ối của mẹ còn nhiều quá, BS có thể hút ra giúp bạn.
    Việc bé trớ có nhiều nguyên nhân, có thể do dạ dày của bé nằm chưa đúng tư thế, có thể do đờm. Sau khi bú xong bạn nên bế bé lâu 1 chút hoặc tốt nhất là bế vác bé lên, cho bé ợ. Bé nhà bạn hơn 1 tháng rồi, bế vác thoải mái, đừng sợ như các cụ nói là bị gù lưng (bé nhà mình bế vác từ hồi mới sinh cơ), bạn bế thoải mái, cho con áp vào người mình, 1 tay đỡ lưng và cổ bé, bé sẽ dễ ợ. Sau khi ợ được rồi thì ít khi trớ nữa lắm.
    • 85 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Chị gì ơi,
    Con chị lên cân thế là tốt ( 800/M) và vừa ( 200g/ W). Có vẻ như là việc nôn ọe không ảnh hưởng đến cháu mấy nhỉ (!?)
    Tuy nhiên, Với sự mô tả của chị ( Mà bé ăn rất hay bị trớ, có khi chưa rút vú ra bé đã trớ rồi. Em chẳng biết phải làm gì cả. Bé cũng ngủ ít lắm, mặc dù mi mắt của bé đỏ cả lên nhưng bé vẫn không ngủ được, theo kiểu như là bị khó ngủ ấy), thì theo tôi chị nên mời Bác sỹ đến thăm cháu cho chắc. Nôn có hai nguyên nhân ( thực thể và triệu chứng). Đối với những cháu bị bệnh thự thể ( Hẹp môn vị ..., chẳng hạn thì cữ bú nào cũng nôn thật và khám hoặc XN là rõ ngay). Nôn triệu chứng như trong còi xương, thiếu can xi, rối loạn thần kinh thực vật.....cũng phải khám mới xác định được. Chưa kể những bệnh tình cờ mắc phải thoáng qua. Nói chung, vấn đề " nôn" của cháu cần được "fix" và chỉ có Bác sỹ khám trực tiếp cho cháu mới có cái nhìn toàn diện được. Chị đừng nên bỏ qua nhé.
    Cháu vẫn có chất tiết đường mũi họng, nên nếu không có triệu chứng đường hô hấp thì việc cháu trớ có nhầy cũng chỉ cần giải quyết vấn đề " nôn, trớ" mà thôi.
    Công nhận lên đây nhiều thông tin quá, "ối" ra thật, " kinh khủng" quá đi! Ôi tôi thấy mấy cháu bạo phổi mà lo quá, nhất là những cháu còn quá nhỏ!
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé con nhà em hai hôm nay cứ ti xong là trớ... phun liên tục lúc ít lúc nhiều... trong sữa có cả đờm nữa ạ.

bé con nhà em được 1 tháng rưỡi rồi, trước cũng hay bị trớ sữa nhưng không như mấy hôm nay. Em lo quá ạ. Có ai có kinh nghiệm trong chuyện này không ạ?

à cho em hỏi, mẹ mà hay bị đờm khi mang thai thì liệu bé con có bị ảnh hưởng không ạ?....em thì đoán chắc là không nhưng bà xã em thì bảo chắc là có. hic. ai biết thông tin xin giải đáp dùm em.

cảm ơn các anh chị ạ
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

có anh chị nào có kinh nghiệm trong chuyện này không ạ, giúp vc em với ạ. .....
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,406 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuxu90009000 Xem bài viết
    bé con nhà em hai hôm nay cứ ti xong là trớ... phun liên tục lúc ít lúc nhiều... trong sữa có cả đờm nữa ạ.

bé con nhà em được 1 tháng rưỡi rồi, trước cũng hay bị trớ sữa nhưng không như mấy hôm nay. Em lo quá ạ. Có ai có kinh nghiệm trong chuyện này không ạ?

à cho em hỏi, mẹ mà hay bị đờm khi mang thai thì liệu bé con có bị ảnh hưởng không ạ?....em thì đoán chắc là không nhưng bà xã em thì bảo chắc là có. hic. ai biết thông tin xin giải đáp dùm em.

cảm ơn các anh chị ạ
    Nếu có đờm thì chắc con có tí vấn đề về đường hô hấp, để yên tâm bạn nên cho con đi khám.
    Lúc chưa đi khám được, bạn có thể bơm nước muối sinh lý 0.9% ấm vào họng bé, xong đặt nghiêng con bơm 1 bên mũi cho chảy sang bên kia thì thôi, làm thế với mũi còn lại. Cho ngồi dậy giúp con ho được càng tốt. Khum bàn tay vỗ nhẹ khắp lưng cho long đờm. Một lúc sau dùng ngón tay rơ miệng móc vào họng cho con oe đờm ra hoặc long đờm ra và nuốt xuống.
    Làm thế mỗi sáng lúc đói. Nói chung nếu bơm nước muối vào 2 bên mũi cho con ngày được 2-3 lần thì tốt. Con chưa sốt thì thường mình k cho đi khám. Và viêm đường hô hấp (nhất là viêm A) nhiều khi bé chả ho cũng bị.
    Untitled-1copy

Thời trang bầu Proud: https://www.facebook.com/BaubiProud
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6