TIN TÀI TRỢ.

Con em 2 tuổi bị Viêm gan B, giúp em với ạ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 114 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi công ty em tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho CB CNV trong công ty, kết quả xét nghiệm của em là bị Viêm gan B, em lo lắng quá liền đưa bé đi xét nghiệm máu, kết quả bé cũng bị. Thực sự đến bây giờ em vẫn chưa hết choáng váng vì tin này đến với em quá bất ngờ. Em không biết mình bị lây bệnh khi nào vì trước khi sinh cháu bệnh viên có cho làm xét nghiệm và em hoàn toàn không bị bệnh. Em sinh cháu vào đúng vào thời điểm các bệnh viện cấm tiêm vacxin do có trường hợp trẻ bị tử vong sau khi tiêmnên bị thiệt thòi là không được tiêm vacxin phòng bệnh ngay.Bây giờ bé đã bị bệnh rồi, em không biết phải làm thế nào nữa vì bé quá nhỏ để có thể điều trị theo phương pháp của người lớn. Em rối trí quá, nhìn con mà buốt lòng....Các mẹ có thông tin gì hay thì cho em biết với nhé, em rất cám ơn ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 438 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Cho mình được chia sẻ với bạn, dù mình cũng không có thông tin gì cả, chắc đợi các mẹ có kinh nghiệm thôi.
    2 mẹ con cố lên để vượt qua khó khăn này nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cai nay điều trị cho bé ko đơn giản đâu nếu dùng thuốc tây y thì rất có hại cho bé . ở gần xóm nhà mình cũng có một nhà có cháu 3t cũng bị như con chị đã điều trị về đông y sau vài tháng thấy khỏi hãn nhưng bây giờ chị đó đi vào nam nghỉ mát tuần rồi mà chưa thấy về nhưng mình có biết chỗ đến chữa có mấy chuyên gia rất giỏi
    nếu chị ở hà nội thì liên lạc với mình rồi mình đưa đến chỗ đó mà tìm hiễu : đt 0904173480
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn cần fai chữa trị cho con bạn kịp thời, không nên để bệnh lâu ngày
    • 36 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bạn xét nghiệm viêm ở thể gì
    có thể post những kết quả xét nghiệm lên ko, không phải y học bó tay mà loài người bó tay đâu:Angel:
    Chớ đem lỗi của người,​
    Truyền nói khắp mọi nơi.​
    Khi khởi tâm tìm lỗi,​
    Tự mình phạm lỗi rồi.​
    YM: tuancuong1979
    MB: 0962 116 116
    • 132 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi_yeu Xem bài viết
    Hôm vừa rồi công ty em tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho CB CNV trong công ty, kết quả xét nghiệm của em là bị Viêm gan B, em lo lắng quá liền đưa bé đi xét nghiệm máu, kết quả bé cũng bị. Thực sự đến bây giờ em vẫn chưa hết choáng váng vì tin này đến với em quá bất ngờ. Em không biết mình bị lây bệnh khi nào vì trước khi sinh cháu bệnh viên có cho làm xét nghiệm và em hoàn toàn không bị bệnh. Em sinh cháu vào đúng vào thời điểm các bệnh viện cấm tiêm vacxin do có trường hợp trẻ bị tử vong sau khi tiêmnên bị thiệt thòi là không được tiêm vacxin phòng bệnh ngay.Bây giờ bé đã bị bệnh rồi, em không biết phải làm thế nào nữa vì bé quá nhỏ để có thể điều trị theo phương pháp của người lớn. Em rối trí quá, nhìn con mà buốt lòng....Các mẹ có thông tin gì hay thì cho em biết với nhé, em rất cám ơn ạ.
    E ơi đừng lo lắng quá, vì e phải nói rõ kết quả xét nghiệm của e thì mới có thể có lời khuyên và cách điều trị đúng được chứ. Nếu e chỉ ở dạng người lành mang bệnh tức là chỉ có HbsAg dương tính, còn men gan và các xét nghiệm vẫn bình thường thì cũng không nên lo lắng vội. Ở Việt nam số người bị nhiễm virus viêm gan B đến 10%, có người cứ chung sống đến cuối đời cũng có bị sao đâu. E hãy bình tĩnh. Chúc 2 mẹ con thật khỏe mạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baominh98 Xem bài viết
    cai nay điều trị cho bé ko đơn giản đâu nếu dùng thuốc tây y thì rất có hại cho bé . ở gần xóm nhà mình cũng có một nhà có cháu 3t cũng bị như con chị đã điều trị về đông y sau vài tháng thấy khỏi hãn nhưng bây giờ chị đó đi vào nam nghỉ mát tuần rồi mà chưa thấy về nhưng mình có biết chỗ đến chữa có mấy chuyên gia rất giỏi
    nếu chị ở hà nội thì liên lạc với mình rồi mình đưa đến chỗ đó mà tìm hiễu : đt 0904173480
    Cám ơn anh nhiều, hôm qua em đã gặp và nhờ chị X tư vấn giúp trường hợp của em, chị ấy tư vấn rất nhiệt tình nhưng tiếc là thuốc này không dùng cho trẻ 2 tuổi được anh ạ, muốn chữa sớm cho bé mà cũng không được rồi. Hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thỏ láu Xem bài viết
    E ơi đừng lo lắng quá, vì e phải nói rõ kết quả xét nghiệm của e thì mới có thể có lời khuyên và cách điều trị đúng được chứ. Nếu e chỉ ở dạng người lành mang bệnh tức là chỉ có HbsAg dương tính, còn men gan và các xét nghiệm vẫn bình thường thì cũng không nên lo lắng vội. Ở Việt nam số người bị nhiễm virus viêm gan B đến 10%, có người cứ chung sống đến cuối đời cũng có bị sao đâu. E hãy bình tĩnh. Chúc 2 mẹ con thật khỏe mạnh.
    Cám ơn chị, Em cũng không muốn lo lắng nghĩ ngợi nhiều nhưng quả thật là rất buồn chị ạ, bình thường thì không sao nhưng cứ nhìn thấy bé là lại thương lắm, nước mắt cứ trào ra...Em bị bệnh thì không sao nhưng bé còn quá nhỏ mà em nghe nói trẻ mắc bệnh từ lúc sinh thì 90% bị VGB mãn tính.Lại càng lo chị ạ
    • 132 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cám ơn chị, Em cũng không muốn lo lắng nghĩ ngợi nhiều nhưng quả thật là rất buồn chị ạ, bình thường thì không sao nhưng cứ nhìn thấy bé là lại thương lắm, nước mắt cứ trào ra...Em bị bệnh thì không sao nhưng bé còn quá nhỏ mà em nghe nói trẻ mắc bệnh từ lúc sinh thì 90% bị VGB mãn tính.Lại càng lo chị ạ
    E đừng hoang mang và bi quan quá thế, y học ngày nay hiện đại nên nhiều bệnh hồi trước bó tay nay vẫn có tia hy vọng. Cái cơ bản là e phải nêu rõ kết quả xét nghiệm e đã làm những gì mọi nguơi mới có thể giúp e được chứ. E hãy post lên cho mọi người cùng xem. Chị chỉ băn khoăn một điều là thông thường trước khi sinh khoảng tuần thứ 37 các bà mẹ phải làm một số xét nghiệm, trong đó có viêm gan B. Nếu hồi đó e XN thấy kết quả dương tính k? Hay e không làm Xn đó. Mong e bình tĩnh nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,340 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đáng lẽ mới đẻ phải cho chích ngừa viêm gan B chứ, BS quá bất cẩn.
    • 215 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng quá bạn ạ, mình nghĩ con bạn mang HBV ở dạng người lành mang bệnh thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 270 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milou Xem bài viết
    kg phai loi cua bsy ma do luc de trung voi thoi diem co nhieu be chet do tiem VGB nen kg tiem cho be luc o benh vien nua
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milou Xem bài viết
    Không phải BS bất cẩn, mà là thời điểm đó tất cả các bệnh viện đều ngừng tiêm văcxin ngừa viêm gan B cho trẻ sơ sinh, bé nhà mình cũng sinh vào thời điểm đó. Sau khi sinh, về nhà mình phải tự cho bé đến TTYT dự phòng để tiêm. Bạn chủ topic chắc không cho bé đi tiêm, giờ phải chữa trị cho bé cẩn thận nhé và cả bạn nữa. Chúc 2 mẹ con mau khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 72 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thế còn Ax bạn đã xét nghiêm chưa, mình nghĩ có thể nguyên nhân do ax bạn hoặc do lây nhiễm tại BV lúc sanh. Cả nhà nên đi làm xét nghiệm lại, nhờ BS cho lời khuyên cũng như phác đồ điều trị cụ thể
    VGB phải điều trị lâu dài và khá tốn kém
    Mẹ nó bớt lo tí đi, muốn chung sống hòa bình với bệnh này phải giữ tinh thần thoải mái
    • 261 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên đi xét nghiệm lại xem sao. Trước đây mình đi xét nghiệm ở bệnh viện bạch mai, nơi tương đối uy tín mà đến 2 lần mới đúng được. Lần đầu xét nghiệm thấy báo dương tính (mặc dù mình đã tiêm đủ 4 mũi vắc xin rồi), sau đó mình nói bác sỹ và yêu cầu xét nghiệm lại thì lại âm tính. Thực sự nhiều lúc thấy hoang mang.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi con chị dạo này thế nào rồi đã khỏi chưa ? con emcũng bị giờ nó chưa dược hai tuổi ..co j chị pm em với ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Em xét nghiệm lần 1 ở Bệnh viện đại học Y, lần 2 ở Việt Pháp nên em nghĩ là không nhầm được. Ông xã em xét nghiệm lại không sao mặc dù ông xã em chưa từng tiêm Vacxin. Em thấy lạ vì bệnh này lây qua đường TD các chị nhỉ????????? Bây giờ em chỉ uống thuốc thôi còn cún nhà em bé quá chưa cho uống thuốc gì hết. Sốt ruột quá thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 428 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em xét nghiệm lần 1 ở Bệnh viện đại học Y, lần 2 ở Việt Pháp nên em nghĩ là không nhầm được. Ông xã em xét nghiệm lại không sao mặc dù ông xã em chưa từng tiêm Vacxin. Em thấy lạ vì bệnh này lây qua đường TD các chị nhỉ????????? Bây giờ em chỉ uống thuốc thôi còn cún nhà em bé quá chưa cho uống thuốc gì hết. Sốt ruột quá thôi.
    Bạn ơi con bạn đã làm những xét nghiệm gì để bảo là bị viêm gan, 2 mẹ con nhà mình làm test nhanh cũng có kết quả dưong tính với viêm gan B, nhưng mình là các xét nghiệm như men gan với gì đấy thì bs nói là người lành mang viút và chỉ cần giữ sức khỏe tốt thôi chứ không cần uống thuốc gì cả. Mới đầu cũng buồn và thương con nó vì mình mang virút mà ko biết để con cũng bị nhiễm. Nhưng bs nói là mình có thể sống hòa bình với nó đến suốt đời mà. Bạn nên đi tư vấn thêm đi nhé. Chúc vui.
    iuH0iuH0p7
    EBEUEBEUp7
    Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 296 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

chị đừng cuống lên như vậy.nếu bây giờ xét nghiệm trẻ em toàn quốc tỉ lệ như con chị 20-30%.nếu chị có tính hấp tấp như vậy sẽ có lúc chị đưa con mình đến cách điều trị sai lầm.nếu chị lo lắng nhiều chị có thể cho uống kidsmune và liverwell.cháu sẽ phát triển bình thường.con trai tôi và vợ tôi cũng giống trường hợp mẹ con chị mà tôi ko quan tâm.bản thân tôi cũng ko tiêm phòng từ đầu và cả bây giờ.kỹ nghệ dược phẩm là cả 1 vấn đề rất phức tạp chị ko nên quá tin vào những gì họ nói.
    chúc chị bình tĩnh sẽ ko có vấn đề gì đâu.điều cần lưu ý là tránh lạm dụng thuốc hạ sốt giảm đau và kháng sinh cho bé.chúc cả nhà chị khỏe và tỉnh táo sàng lọc thông tin.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 296 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Đăng tải thông tin khoa học: Hãy hoài nghi!
    [15/03/2008 - Khách - Vietnam Journalism]

Thời gian gầy đây, những “sự cố” thông tin khoa học liên tiếp xảy ra trên các phương tiện truyền thông đại chúng. Thông tin không chính xác về “bưởi gây ung thư vú” làm người trồng bưởi điêu đứng. Rồi những nhiễu loạn thông tin về thuốc “tăng phọt” GA3 trên rau, thuốc “chữa ung thư” Aslem… khiến công chúng hoài nghi…

Làm thế nào để tránh những sự cố đáng tiếc này? Phóng viên Bưu điện Việt Nam đã có cuộc trao đổi xung quanh chủ đề này với GS. Nguyễn Văn Tuấn, Viện nghiên cứu y khoa Garvan, Sydney, Australia.

Phóng viên: Thưa ông, ông bình luận thế nào về những “sự cố” thông tin khoa học trên báo chí Việt Nam thời gian gần đây?
    GS. Nguyễn Văn Tuấn: Chỉ có thể nói là: đáng tiếc. Đáng tiếc là vì nếu các thông tin được kiểm tra và đánh giá kỹ càng hơn thì có lẽ sẽ không xảy ra tình trạng một số báo bị phạt, và một số doanh nghiệp và người tiêu dùng bị ảnh hưởng.

Lấy trường hợp bản tin về bưởi gây ung thư vú làm ví dụ, tôi nghĩ nếu những người viết tin hay dịch bản tin từ báo chí phương Tây chịu khó xem xét bài báo gốc, hay thậm chí chỉ cần điện thoại hoặc email hỏi các chuyên gia trong và ngoài nước thì sẽ thấy những thông tin mà báo chí phương Tây chuyển tải là không chính xác.

Qua những “sự cố” trong năm qua và đầu năm nay, chúng ta thấy truyền thông khoa học đóng một vai trò quan trọng trong việc hướng dẫn công chúng về y tế, sức khỏe, và khoa học nói chung. Theo một cuộc thăm dò ý kiến ở Mĩ, 75% người được thăm dò cho biết họ thường theo dõi các thông tin liên quan đến thực phẩm và y tế trên các phương tiện truyền thông đại chúng; trong số này, 58% người được hỏi cho biết họ sẵn sàng thay đổi lối sống hay hành động theo các bản tin đó. Chính vì ảnh hưởng này, mà truyền thông khoa học cũng có thể gây tác hại đến xã hội nếu thông tin không được truyền đi một cách khách quan và chính xác.

Thưa ông, trên một số diễn đàn và báo chí gần đây, ông đã có bài viết về Qui ước Ingelfinger. Ông có thể tóm tắt đôi nét về qui ước này?
    Qui ước Ingelfiner do bác sĩ Franz Ingelfinger được đề ra từ năm 1969, và cho đến nay được hầu hết giới báo chí ủng hộ và tuân thủ. Lúc đó, Franz Ingelfinger là Tổng biên tập Tập san New England Journal of Medicine, một tập san y học số 1 trên thế giới. Trong vai trò này, ông muốn thông tin y khoa khi đến tay công chúng phải được đảm bảo về mặt chất lượng. Để đảm bảo chất lượng, bài báo khoa học phải qua phản biện bởi các chuyên gia trong ngành, trước khi cho công bố trên báo chí đại chúng.

Nói một cách ngắn gọn, theo Qui ước Ingelfinger, các cơ sở truyền thông đại chúng không được công bố những thông tin hay kết quả nghiên cứu khoa học đang được xét duyệt cho công bố trên một tập san khoa học. Chỉ khi nào các thông tin hay kết quả này đã được tập san khoa học chính thức công bố thì giới truyền thông đại chúng mới có quyền đưa tin.

Việc tuân thủ Qui ước Ingelfinger ở các nước phát triển như thế nào, thưa ông? Và đối với Việt Nam, một nước mà trình độ khoa học công nghệ còn lạc hậu, Quy ước này nên được áp dụng như thế nào, thưa ông?
    Giới truyền thông đại chúng phương Tây nói chung tôn trọng và tuân thủ theo Qui ước Ingelfinger rất nghiêm chỉnh. Xin lấy ví dụ cá nhân: tuần vừa qua, tôi được một đài truyền hình Úc phỏng vấn về một nghiên cứu loãng xương của tôi theo lịch trình sẽ công bố chính thức vào ngày 5/3/2008, nhưng vì tập san chậm công bố 1 ngày, nên đài truyền hình phải hoãn lại việc chạy bản tin 1 ngày!

Đối với Việt Nam, có lẽ vì giới phóng viên và nghiên cứu khoa học chưa biết đến Qui ước Ingelfinger nên chẳng ai chú ý. Có quá nhiều thông tin được chuyển tải trong hệ thống truyền thông đại chúng nhưng chưa bao giờ được công bố trên các tập san quốc tế, thậm chí chưa được đăng trên các tập san khoa học trong nước. Những thông tin về mắm tôm và dịch tiêu chảy, về tế bào mầm, về thuốc Aslem, về chất GA3, v.v… là những ví dụ tiêu biểu.

Vấn đề trở nên phức tạp khi có không ít nhà khoa học hiểu lầm rằng họ đã trình bày kết quả nghiên cứu trong các hội nghị khoa học và họ cho đó là “bài báo khoa học”, rồi vội vàng tuyên bố trên báo chí đại chúng. Thật ra, những báo cáo trong các hội nghị khoa học không phải là bài báo khoa học, và đại đa số chưa bao giờ qua phản biện hay bình duyệt, nên chất lượng thường rất thấp.

Tôi nghĩ trong tiến trình hội nhập quốc tế, không có lí do gì giới báo chí Việt Nam không áp dụng Qui ước Ingelfinger. Người được hưởng lợi ích từ việc thực hiện Qui ước này là người dân. Đó cũng là một hình thức khuyến khích (hay làm áp lực) cho nhà nghiên cứu phải công bố kết quả nghiên cứu trên các tập san quốc tế có uy tín. Nên nhớ rắng số bài báo khoa học trên các tập san quốc tế là một thước đo về tri thức của một quốc gia. Hiện nay, số bài báo khoa học của Việt Nam chỉ bằng 1/6 Thái Lan và 1/10 Singapore, và chúng ta đang tụt hậu… Tôi nghĩ áp dụng Qui ước Ingelfinger sẽ góp phần cải thiện tình hình khá hơn.

Theo ý kiến của ông, làm thế nào để truyền thông khoa học phục vụ tốt nhất cho công chúng đồng thời cũng khuyến khích, thúc đẩy nghiên cứu khoa học phát triển?
    Đây là một câu hỏi rất hay! Tôi thấy vấn đề đào tạo là quan trọng nhất. Cũng như phóng viên tường thuật về thời tiết phải hiểu (thậm chí phải có bằng cấp) về khí tượng và địa lí, phóng viên chuyên về khoa học cần phải được huấn luyện về qui trình nghiên cứu khoa học, hay ít ra là phải hiểu được các hoạt động khoa học. Ở Mĩ và Úc, có nhiều phóng viên về khoa học có bằng cấp cử nhân khoa học, phóng viên y tế có bằng cấp về y khoa (bác sĩ), thậm chí có người có bằng thạc sĩ y khoa cộng đồng. Phóng viên cần phải phân biệt được giá trị của các mô hình nghiên cứu, cần biết cách diễn giải dữ liệu nghiên cứu một cách khách quan, và cần phải trang bị cho mình vài kĩ năng trong việc truy tìm tài liệu liên quan.

Tôi thấy phóng viên chuyên về khoa học ở trong nước có vẻ còn thụ động quá. Nhiều người có lẽ do thiếu thông tin nên chỉ dịch lại các bản tin nước ngoài, mà không chủ động đi tìm thêm thông tin, hay làm những phóng sự chuyên đề và chuyên sâu. Khác với phóng viên nước ngoài, tôi thấy phóng viên Việt Nam “hiền” quá, ít khi nào đặt những câu hỏi gay gốc, những câu hỏi dồn nhà khoa học vào “thế thủ”. Chúng ta cần những phóng viên xông xáo và chủ động như thế, nhưng để làm như thế họ cũng cần phải “học bài” kĩ về chủ đề mình muốn viết.

Tôi nghĩ phóng viên khoa học nên đóng vai trò phản biện các nghiên cứu một cách tích cực hơn. Ngoài việc đưa tin, phóng viên cần phải tham khảo ý kiến nhiều chuyên gia, tìm hiểu những ý kiến mang tính phản biện, và qua đó có thể góp phần thúc đẩy khoa học phát triển. Làm khoa học mà không có phản biện (hay sợ phản biện) thì không thể xem đó khoa học (hay không nên làm khoa học).
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6