TIN TÀI TRỢ.

Con của bạn mình bị kết luận có dấu hiệu động kinh.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.02K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 900 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Con trai bạn mình 3 tuổi. Mấy hôm trước bé khoẻ mạnh bình thường. Chiều hôm qua, bé đột ngột bị sốt từ nhẹ đến cao, nôn 2 lần và kêu đau đầu. Bạn mình vội đưa con đi khám ở viện Nhi, chụp điện não đồ. Bác sĩ kết luận bé có đấu hiệu động kinh! Cả nhà bé, ngoại trừ 1 người họ hàng xa bên nội, không ai bị bệnh này. Xin nói thêm là bé sinh non, lúc sinh mình nhớ không nhầm là chỉ nặng có 1.9kg nhưng trộm vía mẹ bé mát tay nên bé lớn nhanh, khoẻ mạnh bình thường như bao bé khác.
    Các mẹ ơi, các mẹ có biết dấu hiệu của bệnh động kinh là gì ko? Các mẹ đã gặp bé nào mắc bệnh này chưa? Chiều nay BS sẽ kiểm tra lại và sẽ có câu trả lời, nhưng bọn mình đang lo lắng lắm.
    Mong tin các mẹ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Không chắc là động kinh đâu bạn ơi. Cứ bình tĩnh. Con mình cũng sinh non mất 7 tuần, lúc được trên 1 tuổi 2 lần bị ngã từ trên ghế cao xuống đất, bé khóc rồi làm kinh, nghiến chặt răng đến chảy máu, người gồng cứng, nghe gọi không biết, không trả lời và sau đó thì rất mệt, có cảm giác bé không biết gì hết một khoảng thời gian khá lâu. Thế nhưng lần đầu tiên đi điện não đồ cũng nghi động kinh (não của bé có những sóng lạ), lần thứ 2 thì lại không chẩn đoán động kinh. Chẳng biết thế nào. Có thể bé nhà mình chỉ bị yếu thần kinh, dễ chấn động. Bé của bạn đã được 3 tuổi, nếu trước đây chưa từng có biểu hiện gì thì cũng chưa chắc là động kinh.
    Còn có loại động kinh khác là chỉ bị run tay/ chân. Cứ theo dõi xem thế nào. Mà nếu có đúng bị động kinh thì nếu phát hiện sớm khi bé còn nhỏ, uống thuốc và theo dõi đều đặn thì sẽ bớt rất nhiều, không lo và cũng đừng quá buồn phiền, quan trọng quá.
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bạn tham khảo ở đây nha:

https://www.webtretho.com/forum/f87/benh-dong-kinh-4138/

Nhưng thật ra BS cũng chưa kết luận mà. Hy vọng là bé không sao, chúc mọi sự tốt lành cho bé nha.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các bé bị đẻ non rất hay có tình trạng này.
    Có thể biểu sớm nhưng cũng có khi biểu hiện muộn.
    Sóng điện não não đồ trẻ em cũng có khác biệt và có thay đổi dần đến khi tương tự như người lớn. Vì vậy có thể thấy sự thây dổi giữa các lần làm điện não. Cần hpair có kinh nghiệm trong vấn đề này.
    Ngoài ra,nếu làm điện não đồ ngoài cơn chưa chắc đã thấy được,cần theo dõi thêm, và làm điện não đồ trong cơn nếu có thể.
    Nhưng nếu bé >2 tuổi mà bị động kinh hãy cho bé đi kiểm tra chuyên khoa để điều trị dự phòng kịp thời.
    Các bé nhớ hay ăn chóng lớn nhé !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Lâu lắm mới thấy SVYK Minhlong vào DD, chắc không đăng nhập được bằng ID cũ à ? Mong đọc được nhiều bài của ML nữa nhé !
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con e sinh ra 38 tuần đẻ không bị ngạt khóc ngay nhưng sau sinh hay có cơn gồng mình nghĩ do cháu rướn nhiều nhưng hơn 3 tháng 10 ngày vẫn thấy thế cho đi khám bác sĩ nói cháu bị động kinh cho dùng thuốc Tripleptal.bé nhà e dùng nhưng ngày đầu không có cơn nào,ngày sau có 1 cơn rồi lại không rồi lại có nhưng cơn rất ngắn hơn trước chỉ 5-10s và không mạnh hơn trước.e hỏi có bé nào như con e dùng thuốc mà cắt cơn được luôn k.e thấy có cốm Eraguta giảm co giật và hồi phục sau co giật thì đã có bé nào dùng chưa hiệu quả k để e mua cho bé dùng.ai biết trả lời e với.e mong thông tin của mọi người