TIN TÀI TRỢ.

Con bị rối loạn hành vi, chữa thế nào ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.7K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà !

Bạn mình có con trai đang học lớp TCTA tại 1 trường tiểu học. Sau khi thi HK1 vừa rồi bé rất hay nằm mơ, nửa đêm tay chân lạnh ngắt, dậy khóc ói rồi hoảng sợ chạy khắp nhà gào thét. Sau khi bình tâm thì bé kể nằm mơ thấy cục đá đập vào đầu, con cá mập cắn mất đầu :Crying: Gia đình đã cho đi bệnh viện, bs làm đủ thứ xét nghiệm não và cuối cùng chẩn đoán, điều trị viêm xoang và nội thần kinh.

Sau khi nằm viện 1 tuần, giờ về nhà thỉnh thoảng bé vẫn còn nằm mơ, mỗi lần như vậy là tay chân lại lạnh ngắt, mệt mỏi rồi ói. Nếu ói xong thì người đỡ mệt hơn và ngủ tiếp. Thỉnh thoảng vẫn còn nói với mẹ "Con sợ quá, sợ quá" :Crying:

Gia đình bạn mình nghĩ có lẽ bé bị như vậy là do áp lực học hành. Gia đình thì không đòi hỏi con phải học giỏi, phải thế này thế nọ. Nhưng bé vốn thương ba mẹ và nhạy cảm nên có thể đã quá căng thẳng dẫn đến tình trạng trên.

Giờ cả nhà bạn mình vẫn còn đang rất lo lắng, ko biết tiếp tục chạy chữa như thế nào ? chữa ở đâu ? liệu tình trạng này có thể chấm dứt hẳn không ? Rất mong các bạn chia sẻ.

Cám ơn cả nhà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình nghĩ bố mẹ nên cho con đi chơi dã ngoại, tiếp xúc với thiên nhiên, tránh những hình ảnh xấu (máu me, chết chóc, đánh nhau, bạo lực...), vấn đề này thuộc về tâm lý nên bố mẹ nên nói chuyện với con, nói rằng có bố mẹ luôn bên cạnh, ko phải sợ gì, bố mẹ ko đòi hỏi gì, chỉ cần con luôn thoải mái... nói chung là giải tỏa tâm lý cho con, tránh áp lực bạn ạ. đấy là theo ý kiến của mình thôi. bạn nên đưa cháu đi khám bác sĩ tâm lý thì sẽ được tư vấn kỹ hơn. chúc bé mau khỏe
    • 470 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn đưa con đến bác sĩ tâm lý thử xem sao. Mà bạn ở đâu nhỉ? HN hay SG.
    Mình thì mình nghĩ con bị áp lực của năm đầu tiên đi học. Mà như bạn đã nói, bé nhạy cảm và có vẻ như bé ý thức được việc mình phải học giỏi thì bố mẹ mới vui/tự hào về mình, đúng không?

Bạn cố gắng giảm tải chuyện học hành cho con. Mình nghĩ một số trường tư (ở HN) có cho các con học TA, nhưng rất nhẹ nhàng. CHương trình học chính khóa cũng không quá nặng như các trường công.

Theo mình thì điều quan trọng nhất của các bé mới đi học, không phải là học giỏi, đạt điểm cao, mà là sự thích thú của bé khi đến trường.

Bạn nên tiếp xúc thường xuyên với cô giáo của con, và đặc biệt là một vì gia đình các bạn của con ở trường nữa, để biết các con ở lớp học, chơi thế nào.

Hy vọng rằng bé sẽ vượt qua giai đoạn này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 214 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

chị đã cho bé đến VIệt Đức làm xét nghiệm vs chụp não chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trẻ bú mẹ sẽ giảm được nguy bị bị rối loạn hành vi trong 5 năm đầu đời. Thời gian trẻ bú sữa mẹ càng kéo dài càng giúp trẻ giảm các vấn đề sức khỏe tâm thần.

Nghiên cứu của nhóm nhà khoa học tại Bệnh viện đa khoa Massachusetts ở Boston công bố ngày 29/10 tại Đại hội Hội Sức khỏe cộng đồng Mỹ (APHA) cho thấy.

Nhóm thực hiện nghiên cứu này đã tổng kết hơn 100.000 bản phỏng vấn trong điều tra quốc gia về sức khỏe trẻ em với các cha mẹ có con từ 10 tháng đến 18 tuổi và rút ra kết quả trên.

Sữa mẹ có mối tương quan rõ rệt với sự phát triển nhận thức của trẻ, trẻ bú sữa mẹ có sự phát triển nhận thức tốt hơn so với trẻ chỉ dùng sữa thay thế.

Theo các nhà nghiên cứu, thành phần dinh dưỡng của sữa mẹ có thể tác động đến cách thức phát triển của não trẻ, tạo sự khác biệt hành vi của trẻ khi lớn lên.

Nhiều nghiên cứu trước đã chứng tỏ việc bà mẹ cho con bú đem lại nhiều lợi ích cho cả con lẫn mẹ.

Theo Hội Nhi khoa Mỹ (AAP), trẻ bú mẹ ít bị các chứng nhiễm trùng tai, tiêu chảy, viêm phổi, thở khò khè, các bệnh do virus, vi khuẩn, ngoài ra còn giảm nguy cơ bị béo phì, tiểu đường, chết đột ngột (SIDS) và một số chứng ung thư.

Bà mẹ cho con bú sẽ giúp nhanh lấy lại dáng vóc như trước khi sinh, loại bỏ khoản tăng trọng do mang thai, còn thúc đẩy tình mẫu tử.

Nguồn: Phòng Khám Tâm Lý Y Khoa - Tâm Thần Kinh Quốc Nam
    • 1,762 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Không biết "liệu pháp tâm lý" dưới đây có giúp gì được con của bạn mẹ Cu Tun không nhưng CG cũng xin phép đề nghị ha.

Dùng một vật gì đó mà bé có thể thấy ngay sau khi thức dậy, chẳng hạn như một cái gối mới hoặc một bức tranh, một cái vòng đeo tay, v.v...

Hằng ngày khi bé còn thức, hãy tập cho bé biết về sự hiện diện của vật đó, làm sao để bé nhớ rằng đó là một vật "hộ mệnh" mà khi gặp bất cứ chuyện gì bé cũng sẽ được bảo vệ. Hãy nói với bé rằng khi sợ hãi, chỉ cần nhớ đến vật đó là bé sẽ không sao.

Trước khi bé ngủ, gia đình nên nhắc cho bé nhớ về vật đó, dặn dò rằng nếu con gặp (ác mộng) như vậy nữa thì hãy cầm chặt cái này (vòng đeo tay hoặc "lá bùa" tự làm chẳng hạn) vì nó rất hay. Con của cô A, cô B cũng bị giống con bây giờ hết rồi,v.v... Còn sẽ không sao đâu.

Đại khái thế.
    Áp dụng thử xem sao nếu không thành công thì CG lại tìm cách khác. Hi vọng giúp được.:Rose::Rose: