TIN TÀI TRỢ.

Con bị bong gân nhờ cả nhà chỉ cách chữa

• 1 Lượt chia sẻ
  • 27.2K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 137 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào cả nhà, con em nó đang chơi tự nhiên khụy chân nên bị bong gân, vẫn bò và chơi bình thường nhưng đứng lên thì đau, em nghĩ chắc là bị bong gân thôi vì bị sai khớp đã k cử động được nên không cho đi bệnh viện mà chỉ xoa dầu ở nhà thôi, có mẹ nào đã trị bệnh bong gân chỉ cho em với, em cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 240 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bạn cẩn thận nhé, con tớ chỉ bị trượt ngã vào bãi nước đái của nó thôi, sau đó vẫn chạy bình thường, chiều hôm sau thì nó mới khóc ầm lên vì ngủ dậy nó không đi được, lết cái chân như là bị gãy, không đứng được. Tớ đưa đi bv Nhi thì có chị cũng như tớ, chỉ có điều cô con gái nhà chị ấy 3 tuổi còn con nhà tớ lúc đó 16 tháng, chị ấy bảo là con chị ấy ngã nhẹ lắm thế mà sau bị tụ máu trong xương phải mổ, mà nó vẫn tập tễnh đi được nên chủ quan. Còn bé nhà tớ thì ơn trời, chụp phim thì họ bảo không sao nhưng nó phải mất 2 tuần mới trở lại bthường, sau đó bé lại phải tập đi lại
    + CÒn nếu chỉ bong gân thôi thì ra chợ mua lá Láng, về hơ nóng áp vào chân là khỏi ngay, ngày làm vài lần chú ý là hơ nóng cẩn thận không lại bỏng nhé. Bong Gân thì thường là chân sưng múp lên trông giống bị phù nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 126 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu ở Sg thi chị đến chùa Van Thọ ở q1 . Có ông thầy trị bông gây trật hay chân hay lắm . Cho cả nguời lớn nửa? Còn tiền thi tùy hảo tâm của mình nha .
    Boy ơi! Mẹ yêu Boy nhiều lắm lắm luôn!:Rose::Rose:
    • 2,369 Bài viết

• 3,672 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu đúng là bong gân, bạn xin ít lá láng về hơ nóng áp vào cho con. Nếu con chịu được thì chỉ khoảng 2 ngày là khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 240 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang2006 Xem bài viết
    cám ơn các mẹ, còn cách nào đơn giản hơn không , vì em không biết lá náng là lá gì nữa và xin ở đâu ah.
    Ra chợ nơi nào mà họ bán lá tắm, lá thuốc, lá xông ấy
    Chợ Hôm, Chợ Hàng bè..... ở HN là có ngay
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

chào cả nhà, con em nó đang chơi tự nhiên khụy chân nên bị bong gân, vẫn bò và chơi bình thường nhưng đứng lên thì đau, em nghĩ chắc là bị bong gân thôi vì bị sai khớp đã k cử động được nên không cho đi bệnh viện mà chỉ xoa dầu ở nhà thôi, có mẹ nào đã trị bệnh bong gân chỉ cho em với, em cảm ơn.
    Mẹ bé lấy lá náng đậm dập ra và hơ lửa cho nóng rồi ấp vào chỗ bé đau, ấp liên tục 5-7 lần làm hai lần là hết à.( nhưng đừng nóng quá mà bỏng bé nhé).
    Chúc mẹ con khoẻ.
    • 137 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ, còn cách nào đơn giản hơn không , vì em không biết lá náng là lá gì nữa và xin ở đâu ah.
    • 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bong gân thì để không nó cũng khỏi - Nhưng lâu và dễ bị bong lại . Chườm lá láng nhanh khỏi hơn nhiều . Nhanh nhất là nhờ Lang bấm cho gân vào đúng vị trí và chườm nước muối ấm ( yên tâm nhất , phát hiện đúng bong gân hay sai khớp ) . Chỗ mình có cô lang rất giỏi đấy ( HN ) .
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Con em dot vua roi hai me con keo tay nhau co ve sai tay, khong gio len duoc, len nha ong Lang o ngo 310 duong Nghi Tam, gan khach san Thang loi y, vao ong y nan nan cho mot hoi, den chieu thi binh thuong. Em khong nho de cai card cua ong y o dau. Neu tim thay em se post lai cho bac.
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vinhyen Xem bài viết
    Bạn cẩn thận nhé, con tớ chỉ bị trượt ngã vào bãi nước đái của nó thôi, sau đó vẫn chạy bình thường, chiều hôm sau thì nó mới khóc ầm lên vì ngủ dậy nó không đi được, lết cái chân như là bị gãy, không đứng được. Tớ đưa đi bv Nhi thì có chị cũng như tớ, chỉ có điều cô con gái nhà chị ấy 3 tuổi còn con nhà tớ lúc đó 16 tháng, chị ấy bảo là con chị ấy ngã nhẹ lắm thế mà sau bị tụ máu trong xương phải mổ, mà nó vẫn tập tễnh đi được nên chủ quan. Còn bé nhà tớ thì ơn trời, chụp phim thì họ bảo không sao nhưng nó phải mất 2 tuần mới trở lại bthường, sau đó bé lại phải tập đi lại
    + CÒn nếu chỉ bong gân thôi thì ra chợ mua lá Láng, về hơ nóng áp vào chân là khỏi ngay, ngày làm vài lần chú ý là hơ nóng cẩn thận không lại bỏng nhé. Bong Gân thì thường là chân sưng múp lên trông giống bị phù nhé.
    Hôm nay lại lôi topic này lên. Hic, đọc xong thấy sợ quá. Con gái em (2.5 tuổi) tối qua nhảy hiphop theo tivi, thế là bị ngã, con kêu đau chân, xong đứng lên đi tập tễnh từ hôm qua đến giờ. Lạ cái là em sờ nắn quanh chân thì không thấy con kêu đau chỗ nào, nhưng con vẫn đi tập tễnh. Thấy bà nội bảo nếu bong gân hay sái chân thì fải đau chứ, đằng này từ tối qua đến giờ vẫn đi tập tễnh mà không thấy kêu đau, bố mẹ sờ nắn thì cũng không thấy kêu. Đang phân vân không biết có nên cho đi khám, chụp không hay để theo dõi tiếp. Mà em thấy bảo chụp phim cũng hại người lắm. Các mẹ cho em lời khuyên với, sợ quá!!!
    I could stay awake just to hear you breathing
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Hic hic các mẹ ơi giúp em với :Rose::Rose::Rose:
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

chán wá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khi bị bong gân, tuyệt đối không cho tiếp xúc với nhiệt độ cao. Làm nóng ở chỗ bong gân thì chỉ có cảm giác giảm đau lúc đó thôi, nhưng sẽ làm tình trạng sưng nặng hơn ấy. Khoa học đã chứng minh điều này rồi. Nguyên tắc là chườm đá lạnh, dùng thuốc bôi ngoài hoặc nếu bị nặng thì phải uống thuốc kháng viêm.

Theo mình thì bé nhà bạn chỉ bị giãn dây chằng nhẹ thôi, có thể sẽ tự lành. Bạn nhớ coi đừng cho bé chạy nhảy nhiều nhé, hạn chế vận động là tốt nhất. Kiểm tra xem cái chân bị đau có ... khác so với chân bên kia ko, nếu nó khác nhiều thì nên đi khám bác sĩ. Nhớ đừng xoa bóp và chườm nóng chỗ chân bị đau nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Thanks Thongphongviet. Em cũng không biết là con em bị đau ở đâu nữa cơ vì sờ nắn khắp nơi thì bé không kêu đau. Nhưng đi lại thì vẫn tập tễnh như thế. Vừa phone check lại với cô giáo cháu ở lớp thì nói ở lớp con cũng đi lại như thế. Thương quá. Không biết có nên cho bé đi khám không hay để theo dõi một hai hôm nữa? Nếu đi khám thì bác có địa chỉ bác sỹ khám nào uy tín không ạ? Thanks bác nhiều
    • 125 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tôi xin trích dẫn một bài viết mong các mẹ tham khảo

Bong gân nghĩa là bong các tổ chức bám quanh khớp sau một chấn động quá mức, là tai biến dễ gặp ở mắt cá chân, bàn chân, khớp gối. Khi bị bong gân có thể áp dụng một vài mẹo nhỏ sau đây:

- Thái hành khô và bọc lại trong một miếng gạc, sau đó đắp lên vùng bị bong gân.

- Tạo dung dịch bột nhão từ lá chanh và bơ, đắp trực tiếp lên vùng bị đau.

- Trộn một thìa dầu quả hạnh và một thìa dầu tỏi, bôi lên vết thương.

- Trộn 1 thìa bột lá chanh với 1 thìa mật ong, đắp lên vùng bị bong gân.

- Hơ nóng lá bắp cải, nhưng nhớ đó là những lá già ở bên ngoài, sau đó nhanh chóng dùng dây buộc xung quanh vết thương.

Để đề phòng bong gân, nên mang bao khớp gối, bao cổ chân trong hoạt động thể thao. Bình thường, nên thực hiện các bài tập làm tăng trương lực các cơ quanh khớp cổ chân, khớp gối.

Lưu ý

- Những cách làm trên chỉ áp dụng với những trường hợp bị bong gân nhẹ, dây chằng chỉ bị giãn hoặc bị đứt không hoàn toàn, chấn thương chỉ gây ra những rối loạn sinh lý, khớp vẫn vững chứ không bị lỏng lẻo.

- Còn đối với những trường hợp bong gân nặng, làm dây chằng khớp bị đứt hoàn toàn hoặc bị bong điểm bám làm cho khớp lỏng lẻo kéo theo nhiều biến chứng, không được tự ý chữa trị mà hãy chuyển ngay tới các cơ sở y tế.

THU HÀ
    Theo MN
    • 799 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con e hqua vừa cho chân vào bánh xe đạp, k bị chảy máu nhưng bị sưng và đau không đi được. Hqua e đã trườm đã cho cháu, chân đã đỡ sưng nhưng cháu vẫn kêu đau. Mọi người cho e hỏi trường hợp của cháu mà hơ lá láng lên đắp có được k nhỉ? Vì e thấy bảo k nên trườm nóng nhưng lại có yk bảo hơ lá láng nóng trườm. E k biết nên làm thế nào?mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

2 mẹ con em cũng thế. Tối qua mẹ cầm 2 tay con (2,5 tuổi) rồi nhấc con lên xoay tròn. (hix, lúc sau bố biết bị bố mắng cho 1 trận vì chơi trò mạo hiểm). Lúc quay mẹ nghe thấy tiếng giãn cơ tay. Dừng lại một lát thì con bắt đầu khóc và kêu đau tay, chỉ để đúng một hướng thì không đau, còn ngọ ngậy đi hướng khác là bị đau. Sang dậy vẫn đau lắm. Bố đi mua miếng dán thảo dược giảm đau về dán đến nửa buổi sáng thì có vẻ bớt đau hơn. Hi vọng con không sao. Từ nay mẹ chừa... hix
    • 378 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nếu bị bong gân thì phải chườm đá vào chỗ đau để gân tổn thương co lại, sau đó là dùng thuốc làm tan máu bầm ở các vùng bong gân. Không nên dùng cao nóng, dầu xoa làm vùng bong gân khó điều trị. Nếu gẫy xương, trệch xương thì sẽ ko thể cử động được khớp cho nên nếu bé vẫn hoạt động được chỉ kêu đau là yên tâm phần xương
    Sức khỏe là vàng
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 2,836 Bài viết

• 1,430 Được cảm ơn

Các chị ơi e ngủ sai tư thế bị sái tay, chỗ giữa khỉu tay ý ạ, ko duỗi thẳng ra đc, pải làm sao ạ hic hic?
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tham khảo về lá Láng hay còn gọi là Náng nhé:

Tính vị, tác dụng: Hành của Náng có vị đắng; có tác dụng bổ, nhuận tràng, long đờm. Rễ tươi gây nôn, làm mửa và làm toát mồ hôi. Hạt tẩy, lợi tiểu và điều kinh. Lá làm long đờm.

Trong y học Đông phương, người ta xem Náng có vị cay, tính mát, có độc; có tác dụng thông huyết, tán ứ, tiêu sưng, giảm đau. Hành của nó có vị đắng, hôi, tính nóng; có tác dụng khư phong tán hàn, giải độc tiêu sưng.

Công dụng: Toàn cây dùng trị: 1. Đau họng, đau răng; 2. Đinh nhọt, viêm mủ da, loét ở móng, ở bàn chân; 3. Đòn ngã tổn thương, đau các khớp xương; 4. Rắn cắn. Ngày dùng 3-10g, dạng thuốc sắc. Dùng ngoài, giã cây tươi đắp.

Ở Ấn Độ, người ta còn dùng hành của cây để trị chứng thiếu mật và những rối loạn đường tiết niệu. Lá được dùng đắp trị bệnh ngoài da và làm tan sưng.

Đơn thuốc:

1. Bong gân, sai gân khi bị ngã, đau các khớp xương, dùng lá Náng tươi giã ra, thêm ít rượu, nướng nóng đắp vào chỗ đau rồi băng lại.

Hoặc dùng 10 lá Náng, 10g lá Dây đòn gánh, 8g lá Bạc thau, giã đắp.

2. Mụn nhọt, rắn cắn, bệnh ngoài da, trĩ ngoại, giã lá Náng tươi đắp, hoặc ép lấy nước uống.

3. Gây nôn, làm toát mồ hôi, làm long đờm, dùng hành ép lấy nước, pha loãng uống.

Ghi chú: Nếu ăn phải hành của Náng, hoặc uống nước ép đặc sẽ bị nôn mửa, đau bụng, ỉa chảy, mạch nhanh, hô hấp không đều, nhiệt độ cơ thể cao, thì giải độc bằng nước trà đặc hoặc dung dịch acid tannic 1-2%. Hoặc cho uống nước đường, nước muối loãng; cũng có thể dùng giấm với nước Gừng (tỷ lệ 2:1) cho uống.