TIN TÀI TRỢ.

Còi xương ở trẻ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 459 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

bé nhà mình có dấu hiệu còi xương từ rất sớm . mới 7 tuần muh tóc đã rụng rất nhiều. hiện bé được 5tháng rưỡi muh chỉ được 6,7kg dài 64cm :Crying: . gần 4th rưỡi bé mới biết lẫy, giờ hơn 5 tháng muh cổ bé chưa cứng nữa. mình đã cho bé uống sterogyl và Ca nhưng bé uống được một thời gian thì thấy bé biếng ăn lắm mặc dù đã bớt rụng tóc. cả tháng 3 và tháng tư chỉ lên được 0,4kg. khi mình ngưng cho bé uống thì bé ăn được khá hơn nhưng mỗi lần cho bé ăn rất mệt. cho bé bú thì bé cứ ưỡn người ra, la um sùm , mãi mới chịu bú. mệt nhất là khi bé ngủ nhiều hôm gắt mãi mới ngủ được, ngủ một lát là lại dậy ngay. ban đêm thì đố mà mẹ ngủ ngon được với bé nên dạo này mình hay bị nhức đầu, chóng mặt do ko ngủ d8ủ giấc mà còn mắc bệnh khó ngủ nữa. bây giờ mình ko cho bé uống sterogyl nữa muh chỉ fơi nắng nhưng dạo này ít nắng wá. mình ở tỉnh nên ko cho bé đi khám bs chuyên khoa dinh dưỡng được. sau này mình mới biết là có trường hợp bé bị còi xương do kháng vitamin D.
    có mẹ nào gặp trường hợp giống mình hay có thông tin về vấn đề này tư vấn giúp mình nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Chào bạn,

Chia sẻ với bạn về con. Mình có biết một chị bạn con có hiện tượng này, khi bé 6 tháng đầu méo, tóc rụng, ẳm con thấy con mềm như con rắn, chưa ngồi được. Người mẹ ấy rất chăm cho con đi dạo và ngủ ngoài trời. Thử máu, thử phân, nước tiểu, hỏi chế độ ăn, bé bú mẹ. Bé bị còi xương do khó hấp thu D. BS cho bé chiếu nắng nhân tạo (1 tuần), một kiều D (nhẹ, D2 uống 2 giọt 10 ngày). Một liều Canxi nhỏ. Đơn thuốc tiếp theo là ra trời, tức tất cả giấc ngủ ban ngày đều ở ngoài trời. Ở nước họ việc kê toa D hay Ca là cả một vấn đề rất nghiêm túc, đo lường và theo dõi rất cẩn thận......không được dư thừa. Bé chỉ sử dụng thuốc 1 lần vậy thôi.

Sau này mẹ ấy cho biết đứa bé đầu cũng vậy, rồi thời gian con ổn định dần, rằng "giống" là thế. Mình thấy bé lớn cũng phát triển tốt, dài và xinh xắn (lúc mình gặp cháu 8 tuổi). Cả 2 bé đều được sanh và nuôi ở nước ngoài.

Bạn à có đứa bé như vậy, tức con tổng hợp D khó khăn hơn các bé khác. Thuốc men cũng đâu có giải quyết được gì, cần nhất là tập cho con tự "tồn tại" bằng cách cho con luôn ngoài trời vào ban ngày, con sẽ phát huy khả năng ít ỏi của mình, con dần sẽ tự hoàn thiện. Bạn hãy hỏi trong gia đình bên nội, ngoại có bé nào hay anh chị em nào "bị" như vậy, kinh nghiệm sao? Để yên tâm nuôi con theo cái "vốn có" của con và đừng tống cho con quá nhiều thuốc.

Kể lại về người mẹ ấy, suốt ngày mẹ ấy ở ngoài đường, mùa hè hay mùa đông, có nắng hay không nắng. Mặt trời luôn ở đó, mây có che đi bóng nắng nhưng dinh dưỡng của nắng vẫn còn đó và cần cho bé. Rồi bé cứng dần biết đi sau 1 năm (con mình biết đi lúc 9 tháng). đầu méo thì vẫn méo thôi, nhưng mình thấy bé phát triển tốt về ngôn ngữ và không ai nghĩ rằng bé lúc nhỏ khó khăn trong chuyển hóa Ca do khó hấp thu D. Bé và con mình đều đi trẻ lúc 18 tháng, bé ấy nói tốt hơn bé nhà mình. Lúc con nhỏ sang nhà mẹ ấy chơi.....nhà như "đống rác" vì mẹ con suốt ngày ngoài đường :Smiling: .

Có thể bạn chưa biết rằng, vào mùa đông bọn mình có lúc có rất ít mặt trời, nhưng BS vẫn đuổi ra đường, vì chỉ cần thế và thời lượng tăng lên là bé đủ.

Bạn cố gắng nhé, vì con.
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 459 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Chào bạn,

Chia sẻ với bạn về con. Mình có biết một chị bạn con có hiện tượng này, khi bé 6 tháng đầu méo, tóc rụng, ẳm con thấy con mềm như con rắn, chưa ngồi được. Người mẹ ấy rất chăm cho con đi dạo và ngủ ngoài trời. Thử máu, thử phân, nước tiểu, hỏi chế độ ăn, bé bú mẹ. Bé bị còi xương do khó hấp thu D. BS cho bé chiếu nắng nhân tạo (1 tuần), một kiều D (nhẹ, D2 uống 2 giọt 10 ngày). Một liều Canxi nhỏ. Đơn thuốc tiếp theo là ra trời, tức tất cả giấc ngủ ban ngày đều ở ngoài trời. Ở nước họ việc kê toa D hay Ca là cả một vấn đề rất nghiêm túc, đo lường và theo dõi rất cẩn thận......không được dư thừa. Bé chỉ sử dụng thuốc 1 lần vậy thôi.

Sau này mẹ ấy cho biết đứa bé đầu cũng vậy, rồi thời gian con ổn định dần, rằng "giống" là thế. Mình thấy bé lớn cũng phát triển tốt, dài và xinh xắn (lúc mình gặp cháu 8 tuổi). Cả 2 bé đều được sanh và nuôi ở nước ngoai

Bạn à có đứa bé như vậy, tức con tổng hợp D khó khăn hơn các bé khác. Thuốc men cũng đâu có giải quyết được gì, cần nhất là tập cho con tự "tồn tại" bằng cách cho con luôn ngoài trời vào ban ngày, con sẽ phát huy khả năng ít ỏi của mình, con dần sẽ tự hoàn thiện. Bạn hãy hỏi trong gia đình bên nội, ngoại có bé nào hay anh chị em nào "bị" như vậy, kinh nghiệm sao? Để yên tâm nuôi con theo cái "vốn có" của con và đừng tống cho con quá nhiều thuốc.

Kể lại về người mẹ ấy, suốt ngày mẹ ấy ở ngoài đường, mùa hè hay mùa đông, có nắng hay không nắng. Mặt trời luôn ở đó, mây có che đi bóng nắng nhưng dinh dưỡng của nắng vẫn còn đó và cần cho bé. Rồi bé cứng dần biết đi sau 1 năm (con mình biết đi lúc 9 tháng). đầu méo thì vẫn méo thôi, nhưng mình thấy bé phát triển tốt về ngôn ngữ và không ai nghĩ rằng bé lúc nhỏ khó khăn trong chuyển hóa Ca do khó hấp thu D. Bé và con mình đều đi trẻ lúc 18 tháng, bé ấy nói tốt hơn bé nhà mình. Lúc con nhỏ sang nhà mẹ ấy chơi.....nhà như "đống rác" vì mẹ con suốt ngày ngoài đường :Smiling: .

Có thể bạn chưa biết rằng, vào mùa đông bọn mình có lúc có rất ít mặt trời, nhưng BS vẫn đuổi ra đường, vì chỉ cần thế và thời lượng tăng lên là bé đủ.

Bạn cố gắng nhé, vì con.
    cám ơn chị Freida nhiều. e vẫn thắc mắc là ở một nước nhiệt đới như nước ta thì phơi nắng nhiều có tốt ko vì nắng có fần gay gắt hơn. va khi em phơi nắng cho bé ( khi đó em vẫn hay xoa lưng và bóp tay chân cho bé để tránh nóng da bé) thì mọi người nói là ko nên cho bé phơi nắng wá lâu và ko được phơi sau 8h vì khi đó tia cực tím nhiều sẽ gây hại da bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Bạn đọc thêm ở đây : http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=1186
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    • 10,068 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

mình ngeh nói nếu bé đã có triệu chứng còi xương thì nên uống magne b6 trwocs khi bổ sung Ca, vì như thế cơ thể bé mới hấp thụ và chuyển hóa vitamin d thành canxi tốt hơn đấy,
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹSubin Xem bài viết
    bé nhà mình có dấu hiệu còi xương từ rất sớm . mới 7 tuần muh tóc đã rụng rất nhiều. hiện bé được 5tháng rưỡi muh chỉ được 6,7kg dài 64cm :Crying: . gần 4th rưỡi bé mới biết lẫy, giờ hơn 5 tháng muh cổ bé chưa cứng nữa. mình đã cho bé uống sterogyl và Ca nhưng bé uống được một thời gian thì thấy bé biếng ăn lắm mặc dù đã bớt rụng tóc. cả tháng 3 và tháng tư chỉ lên được 0,4kg. khi mình ngưng cho bé uống thì bé ăn được khá hơn nhưng mỗi lần cho bé ăn rất mệt. cho bé bú thì bé cứ ưỡn người ra, la um sùm , mãi mới chịu bú. mệt nhất là khi bé ngủ nhiều hôm gắt mãi mới ngủ được, ngủ một lát là lại dậy ngay. ban đêm thì đố mà mẹ ngủ ngon được với bé nên dạo này mình hay bị nhức đầu, chóng mặt do ko ngủ d8ủ giấc mà còn mắc bệnh khó ngủ nữa. bây giờ mình ko cho bé uống sterogyl nữa muh chỉ fơi nắng nhưng dạo này ít nắng wá. mình ở tỉnh nên ko cho bé đi khám bs chuyên khoa dinh dưỡng được. sau này mình mới biết là có trường hợp bé bị còi xương do kháng vitamin D.
    có mẹ nào gặp trường hợp giống mình hay có thông tin về vấn đề này tư vấn giúp mình nhé.
    Bé nhà em thiếu canxi cũng từ rất sớm, chỉ mười ngày sau sinh là bé đã quấy khóc, hay giật mình, ngủ chập chờn, hay ra mồ hôi trộm, rụng tóc, lồi xương. Bé nhà em uống nhiều loại canxi đắt tiền mà vẫn không bổ sung được so với đà tăng trưởng của bé. Tuy nhiên nhờ có người mách, em đã cho bé uống canxi có tên là canxinol dạng si rô, vừa rẻ tiền mà bé hấp thu cũng dễ dàng. Do đó 2 tháng 10 ngày bé đã biết lẫy, ba tháng rưỡi đã mọc răng. Hiện tại chưa được 9 tháng rưỡi bé đã sở hữu chín cái răng, nặng 11 kg và dài 80 cm. Mẹ bé thử xem như thế nào nhé!
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeucuabavame Xem bài viết
    Bé nhà em thiếu canxi cũng từ rất sớm, chỉ mười ngày sau sinh là bé đã quấy khóc, hay giật mình, ngủ chập chờn, hay ra mồ hôi trộm, rụng tóc, lồi xương. Bé nhà em uống nhiều loại canxi đắt tiền mà vẫn không bổ sung được so với đà tăng trưởng của bé. Tuy nhiên nhờ có người mách, em đã cho bé uống canxi có tên là canxinol dạng si rô, vừa rẻ tiền mà bé hấp thu cũng dễ dàng. Do đó 2 tháng 10 ngày bé đã biết lẫy, ba tháng rưỡi đã mọc răng. Hiện tại chưa được 9 tháng rưỡi bé đã sở hữu chín cái răng, nặng 11 kg và dài 80 cm. Mẹ bé thử xem như thế nào nhé!
    Bạn ơi, bé nhà mình được 3 tháng rồi. Bé cũng có biểu hiện rụng tóc.. do thiếu canxi và Vitamin D. Dạo này lại còn lười ăn nữa. Bác sỹ kê cho uống sterogyl. Bé nhà bạn khi chưa uống bổ sung canxinol có lười ăn không ? Thấy mọi người bảo uống sterogyl lại càng lười ăn thì mẹ cháu đến sì trét vì vụ ăn uống của con mất thôi.
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong Xem bài viết
    Bạn ơi, bé nhà mình được 3 tháng rồi. Bé cũng có biểu hiện rụng tóc.. do thiếu canxi và Vitamin D. Dạo này lại còn lười ăn nữa. Bác sỹ kê cho uống sterogyl. Bé nhà bạn khi chưa uống bổ sung canxinol có lười ăn không ? Thấy mọi người bảo uống sterogyl lại càng lười ăn thì mẹ cháu đến sì trét vì vụ ăn uống của con mất thôi.
    Bé thiếu canxi nên bé ngủ không ngonlúc nào bé cũng khó chịu dẫn đến lười ăn, từ khi em cho Khoai nhà em uống đủ canxi bé ăn rất chăm, đợt vừa rồi bé lại có biểu hiện của thiếu canxi: không chịu ăn, quấy khóc em lại cho uống, giờ mỗi ngày bé 3 bữa bột, bú mẹ, uống sữa, nước cam, sữa chua rất dễ dàng. Các mẹ à, theo em bé chỉ lười ăn khi cơ thể bé mệt mỏi, thiếu chất thôi. Em cho bé uống canxi, bé khỏe mạnh chăm ăn, ngủ kỹ, mẹ khỏe re. Bác sĩ nói em có thể cho Khoai uống đều đặn đến khi tròn 1 tuổi cơ đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 142 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bạn cho con uống Cãni gì thế? Vì con mình uốg Ca rồi cứ cách 2-3 ngày mới ị 1 lần du output k hề táo. Minh đang tạm ngừng cho con uống Ca Corbiere
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 484 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Bé thiếu canxi nên bé ngủ không ngonlúc nào bé cũng khó chịu dẫn đến lười ăn, từ khi em cho Khoai nhà em uống đủ canxi bé ăn rất chăm, đợt vừa rồi bé lại có biểu hiện của thiếu canxi: không chịu ăn, quấy khóc em lại cho uống, giờ mỗi ngày bé 3 bữa bột, bú mẹ, uống sữa, nước cam, sữa chua rất dễ dàng. Các mẹ à, theo em bé chỉ lười ăn khi cơ thể bé mệt mỏi, thiếu chất thôi. Em cho bé uống canxi, bé khỏe mạnh chăm ăn, ngủ kỹ, mẹ khỏe re. Bác sĩ nói em có thể cho Khoai uống đều đặn đến khi tròn 1 tuổi cơ đấy.
    bạn ơi, bé nhà bạn uống canxinol từ khi nào, bé nhà mình đc 2,5 tháng rồi, có dùng đc thuốc đó k, có cần phải qua bs kê đơn k vậy? thanks
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao các bạn .con gái nhà mình cung đc gần 6 tháng ,cân nặng mới đcj 6,3 kg , chiều cao thi mới được 65cm thôi minh thấy buồn quá , khi lúc 4,5 tháng minh cho con mình ăn rặm nhưng 3 ngày mới đi nặng một lần mà còn bị táo bón nữa chứ , mình cho đi viện dinh dưỡng khám thì bác sĩ kết luận con mình bị còi xương và kê một loạn men tiêu hóa , về đã uống hết mà ko ăn thua gì , nói chung là ko bị táo bón nữa nhưng vẫn ko lên cân một tý nào ,và hôm nọ con minh flaij bị sôt mình nghĩ là mọc răng vì mình thấy có hai nhú trắng ở hàm dưới , bị sốt hai ngày thì hét nhưng lại bị ban đỏ hết người , lại đưa đi khám bác sĩ .nhưng giờ thi ko sao rồi , , bây giờ thì con mình cũng đã ăn đc 2 bữa bột và uống được khoảng 400 ml sữa , các bạn ơi hãy cho minh lời khuyên nhé , minh đang buồn quá đây
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 459 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

bạn cho bé uống liều lượng ntn vậy?
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình thì bác sỹ không kê cho canxi mà chỉ kê cho steroyl để bổ sung vitamin D thôi. Thấy mọi người bảo bé có đủ vitaminD thì sẽ chuyển hóa thành canxi không biết có phải không ?
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong Xem bài viết
    Bé nhà mình thì bác sỹ không kê cho canxi mà chỉ kê cho steroyl để bổ sung vitamin D thôi. Thấy mọi người bảo bé có đủ vitaminD thì sẽ chuyển hóa thành canxi không biết có phải không ?
    Các mẹ à, em cho Khoai uống Canxinol dạng si rô 60ml của Ấn Độ, giá chỉ hai mươi mấy nghìn thôi. Em cho Khoai uống Ca từ rất sớm, khi Khoai chưa được 1 tháng. Em có chị Dược sỹ mách cho, chị ấy bảo Canxinol có vitamin D3 dễ hấp thu Ca, không gây biếng ăn, phù hợp với trẻ. Lúc đầu em cho Khoai uống 2,5 ml/ ngày (pha loãng với nước cho bú bình) (không uống Ca buổi tối), cứ uống hết 1 lọ 60ml là dừng 1 tuần sau đó uống tiếp. Sang tháng thứ tư, em cho Khoai uống 5 ml/ ngày chia 2 lần, 1 lọ/ tháng. Các mẹ cho uống Ca cobiere không có vita D hấp thụ Ca đâu, các mẹ phải mua thêm dẫn xuất vitamin D ngoài hiệu thuốc cho bé uống thêm cơ. Các mẹ đừng lo nhé, ở lứa tuổi này bé bú nhiều nên tè nhiều, việc uống Ca không hề ảnh hưởng đến thận (cái này là bác sĩ nói nhé). Hiện tại, Khoai được 9 tháng rưỡi em cho uống 6ml/ ngày chia 2 lần, 1 lọ/ tháng. Bác sĩ nói em có thể cho Khoai uống đến năm 1 tuổi cơ đấy. Em cũng uống thêm Ca cobiere để cho Khoai bú đấy. Các mẹ thử nhé.
    guj2guj2p7
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tình hình con bạn chưa phải là kháng Vitamin D đâu bạn hãy cho con bạn uống Aquadetrim đi 3 giọt một ngày cho uống khoảng 1 tháng sau đó giảm liều xuống 2 giọt 1 ngày và uống cho đến 18 tháng tuổi cố gắng vào buổi sáng phơi nắng 20 phút trước 8h nên nhớ là phơi phần đùi và lưng nhé
    Cho bé tăng cường thêm IQCOM 30 gói ngày 1 gói chia 2 lần
    và Kẽm FSN 5 viên ngày 1/4 viên chia 2 lần
    Mẹ cháu tăng cường bột có thêm củ cải đỏ cho bé mỗi tuần và nhớ thêm khẩu phần ăn của bé tăng tôm và lươn lên hai loại thức phẩm đó giúp bé hấp thụ chuyển hóa tốt lắm đấy
    chúc mẹ cháu thành công

hanganhmedical@yahoo.com.vn

có mẹ nào gặp trường hợp giống mình hay có thông tin về vấn đề này tư vấn giúp mình nhé.[/QUOTE]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 189 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hu hu:Crying::Crying::Crying:
    Cac mẹ ơi, con em được 11t rồi , mọc được 8 cái răng nhưng lại chậm biết đứng biết đi.
    Em đã mang em bé đi khám tổng hợp , xét nghiệm máu thì bác si bảo là bi còi xương độ 1.
    Mà ngày nào em cũng bổ sung thức ăn cho bé : tôm , cua, cá toàn những thức ăn giàu canxi. Em cũng đã phải tiêm vitamin D cho bé vì có dấu hiệu bị vành khăn ở đầu.
    Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

:Sad::Sad::Crying::Crying::Crying::Sad::Sad::Think ing::Thinking::Sigh::Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 227 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

11 tháng mừ được 8 cái răng là không ít đâu. Với lại 11 tháng chưa đi đâu có chậm nhỉ? bé nhà mình cũng vậy, tóc rụng vành khăn. Nhưng mừ uống canxi chẳng ăn thua. Bạn cho bé đi xét nghiệm máu ah? Họ chích vào ven để lấy máu ah bạn? mình cũng muốn kiểm tra cho bé lắm nhưng nghĩ đến vụ lấy máu thì hãi ghê.
    ivIT
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 127 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngày trước cũng bị còi xương, mình cũng đã đưa bé đi khắp nơi nhưng không có tiến triển. Sau đó bà ngoại bé nói thử cho bé ăn ruốc cóc coi sao vì trong thịt & xương cóc có nhiều can-xi nhất. Mình không tin tưởng vào phương pháp này lắm vì nhìn thấy con cóc xấu xí là đã thấy ghê ghê rồi nói chi đến ăn thịt! Rồi những người bán cóc dạo nữa, làm sao mà tin tưởng???
    Nhưng "có bệnh thì vái tứ phương", nhất là người bệnh đó lại là "cục cưng" của mình nữa chứ! Mình liền alo về quê, nhờ cô dì chú bác, nói chung là tập hợp mọi lực lượng có thể rồi nhờ mọi người đi bắt con cóc giùm. Nhưng không phải ở đâu cũng bắt đâu nhé, chỉ bắt những con sinh sống ngoài đồng ruộng thôi! Sau đó nhờ bà ngoại làm thịt, chỉ lấy thịt của 2 cái chân sau làm ruốc thôi và lấy toàn bộ xương rang dòn lên & xay ra để nấu cháo cho bé ăn.
    Sau khi ăn khoảng 0,5kg ruốc cóc, bé nhà mình đã cải thiện được tình hình còi xương, lên cân đều hơn và đặc biệt là hiện giờ bé rất cao.
    Các mẹ thử áp dụng coi sao!
    Chúc thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hu, bé nhà mình cũng 11t rồi mà chỉ mọc có 4 răng, 2 răng nữa mọc rùi nhưng còn bé và ngắn lắm, chưa chòi hết ra.

Bé nhà mĩnh cũng uống đủ thuốc rồi, cũng ăn 0.5 kg ruốc cóc rồi, đã hết ruốc, còn rất nhiều xương nhưng thấy mọi người bảo không được ăn nhiều xương, 1 tuần chỉ 1 hoặc 2 lần thôi.

Không biết có nên mua thêm ruốc cho bé ăn không nữa????:Sad:
    • 72 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Theo mình thì cho con phơi nắng là tốt nhất các mẹ ạ, phơi 15-30 phút mỗi ngày (nắng sau 8h và trước 10h). Lúc phơi thì mặc quần áo mỏng cho con. Mình toàn cho Sóc mặc áo sát nách quần đùi đi phơi nắng. Mình nhớ đã đọc được 1 tài liệu nào đó nói rằng vitamin D từ ánh sáng mặt trời được cơ thể hấp thu tốt nhất (80-90%) chứ từ thức ăn không được bao nhiêu đâu.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6