TIN TÀI TRỢ.

Có phải bé bị u mỡ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Administrator
    • 17 năm
    • 23,016 Bài viết

• 10,457 Được cảm ơn

Đây là câu hỏi từ một thành viên ở Nha Trang nhờ Admin đưa lên diễn đàn. Bạn nào có thông tin về trường hợp tương tự thì chia sẻ kinh nghiệm với thành viên này nhé!

"Vợ chồng tôi mới sinh được 1 bé trai được 5 tuần tuổi, trong thời gian qua bé vẫn phát triển bình thường. Nhưng gần đây vợ chồng tôi có thấy trên khuôn mặt của trẻ (phía dưới cằm) phát triển không đều, 1 bên to, 1 bên nhỏ. tôi có sờ nắn thử nhưng không thấy biểu hiện gì. Tôi có đi khám bác sĩ cho bé thì bác sĩ nói là bé bị u mỡ và đợi đến 2 tuổi mới mổ cho bé được. Vậy tôi xin hỏi con tôi có thật sự bị như vậy không và cách điều trị, có ảnh hưởng đến bé sau này không? Tôi xin cám ơn rất nhiều. Mong hồi âm."
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 545 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình hồi bé cũng bị u mỡ (ở lưng, bả vai bên phải). 3 tuổi, bố mẹ cũng mổ cho mình (năm 1978), từ đó đến giờ chẳng thấy sao nữa, chẳng ảnh hưởng gì đến sức khoẻ bây giờ của mình gì cả.
    U mỡ chắc là bệnh thường thường thôi. Tốt nhất là bạn nên khám cho con 1 vài nơi uy tín, nếu các bs cùng ra y lệnh như nhau thì nên tuân thủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ chồng tôi mới sinh được 1 bé trai được 5 tuần tuổi, trong thời gian qua bé vẫn phát triển bình thường. Nhưng gần đây vợ chồng tôi có thấy trên khuôn mặt của trẻ (phía dưới cằm) phát triển không đều, 1 bên to, 1 bên nhỏ. tôi có sờ nắn thử nhưng không thấy biểu hiện gì. Tôi có đi khám bác sĩ cho bé thì bác sĩ nói là bé bị u mỡ và đợi đến 2 tuổi mới mổ cho bé được. Vậy tôi xin hỏi con tôi có thật sự bị như vậy không và cách điều trị, có ảnh hưởng đến bé sau này không? Tôi xin cám ơn rất nhiều. Mong hồi âm
    • 685 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Google lại ra homepage của mình, em cũng đang có mối quan tâm này. Cháu ruột của em vừa mới sinh được 1 tuần, trên đầu có khối mềm bằng con chuột quang, bác sỹ viện C bảo là không sao cả, 1-2 tuần khối mềm đó sẽ rút đi. Các bác có ai gặp trường hợp này chưa ạ? Vì em muốn tìm hiểu thêm thông tin về nó,
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Google lại ra homepage của mình, em cũng đang có mối quan tâm này. Cháu ruột của em vừa mới sinh được 1 tuần, trên đầu có khối mềm bằng con chuột quang, bác sỹ viện C bảo là không sao cả, 1-2 tuần khối mềm đó sẽ rút đi. Các bác có ai gặp trường hợp này chưa ạ? Vì em muốn tìm hiểu thêm thông tin về nó,
    Bé của mình hồi trước cũng bị như vậy, nó có tên gọi mà mình quên rồi. Do mình chuyển dạ lâu quá, khi sanh cái đàu bé dài như trái đu đủ và trên đỉnh có một khối mềm mềm như vậy. Tự khỏi lúc nào mình cũng không nhớ. Nguyên nhân của nó theo mình là khi chưa mở hết (chưa cho đẻ) nhưng có cơn rặn mình không "nhịn" được, cơn chuyển dạ lại dài nên bé bị như vậy (không ai giúp và "dạy" mình cả) . Khi mình sanh cháu thứ hai ở nước ngoài mình thấy họ truyền dịch cho mình trong đó có cái gì đó mà mình khi có cơn rặn nhưng không thể rặn được, và hình như là có thuốc ngủ hay sao ấy. Mỗi lần có cơn rặn thì mình tỉnh nhưng không rặn được. Khi tới lúc sanh (mở đủ) họ cắt dây truyền đi, rặn một cái là được em bé, đầu tròn vo :4: không bị như vậy.
    • 685 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Vâng đúng rồi chị ơi, mẹ cháu cũng rặn yếu, mấy hơi mới đẩy nó ra được nên cái đầu nó cũng dài nhằng à. Thế thì em an tâm rồi, em cám ơn chị nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,841 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Vâng đúng rồi chị ơi, mẹ cháu cũng rặn yếu, mấy hơi mới đẩy nó ra được nên cái đầu nó cũng dài nhằng à. Thế thì em an tâm rồi, em cám ơn chị nhé
    Mình nhớ tên của nó rồi. Gọi là bướu huyết thanh, mẹ nó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ chồng tôi mới sinh được 1 bé trai được 20 tháng tuổi, trong thời gian qua bé vẫn phát triển bình thường. Nhưng gần đây vợ chồng tôi có thấy trên khuôn mặt của trẻ (phía dưới cằm sát cổ) phát triển không đều, 1 bên to, 1 bên bình thường. tôi có sờ nắn thử nhưng thấy 1 cục giống như hạch to khoảng lòng đỏ quả trứng cút.Ngoài ra bé không thấy biểu hiện gì khác và vẫn phát triển,ăn uống bình thường. Tôi có đi khám bác sĩ cho bé thì bác sĩ nói là bé bị u mỡ và đợi đến 2 tuổi mới mổ cho bé được. Vậy tôi xin hỏi con tôi có thật sự bị như vậy không và cách điều trị, có ảnh hưởng đến bé sau này không? Tôi xin cám ơn rất nhiều. Mong hồi âm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 799 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hic, mình cũng đang lo sốt vó đây .
    2 hôm nay mình phát hiện ra trên đầu bé nhà mình (hơn 10 tháng tuổi) nổi lên 2 khối mềm ở phía trước, sát với phía trên của vùng trán. Mình rất lo. Mình không biết đó là hiện tượng thế nào?
    Ở nhà bé hay bị đập đầu vào cũi, vào tường vì chưa đứng được nhưng hay nhảy chồm chồm và nghịch ngợm.
    Mình thấy đầu bé sưng lên 1 khối nhưng không tím, nên mình ko nghĩ là bé bị va đập. Khi sờ vào khối sưng đó thì mình thấy mềm mềm, lùng bùng. Hic, mình không biết là hiện tượng đó có phải là bệnh gì không? có nghiêm trọng không?
    Bạn nào có thông tin liên quan tư vấn giúp mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 135 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutin2006 Xem bài viết
    Vợ chồng tôi mới sinh được 1 bé trai được 20 tháng tuổi, trong thời gian qua bé vẫn phát triển bình thường. Nhưng gần đây vợ chồng tôi có thấy trên khuôn mặt của trẻ (phía dưới cằm sát cổ) phát triển không đều, 1 bên to, 1 bên bình thường. tôi có sờ nắn thử nhưng thấy 1 cục giống như hạch to khoảng lòng đỏ quả trứng cút.Ngoài ra bé không thấy biểu hiện gì khác và vẫn phát triển,ăn uống bình thường. Tôi có đi khám bác sĩ cho bé thì bác sĩ nói là bé bị u mỡ và đợi đến 2 tuổi mới mổ cho bé được. Vậy tôi xin hỏi con tôi có thật sự bị như vậy không và cách điều trị, có ảnh hưởng đến bé sau này không? Tôi xin cám ơn rất nhiều. Mong hồi âm
    Bé nhà tớ cũng được chẩn đoán như vậy, nhưng bé nhà tớ mới được 2w tuổi, không biết khối u này có lớn lên theo bé ko? Có ảnh hưởng gì không? Có bác sĩ thì bảo ko được động vào khối u đấy. Có người lại bảo mát xa cho nó tan đi. Có ai có thông tin gì không ạ? xin chia sẻ?
    eNortjKzUjI0sDQwMlCyBlwwFVkCyQ,,23
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mấy hôm trước, em cũng phát hiện con nhà em có một cái u nhỏ tầm 1 cm ở dưới xương đòn của bé. Day vào thì nó chạy chạy, Hoảng quá em cho con đi khám, bác sĩ cho làm siêu âm và xét nghiệm máu. Trên kết quả, bác sĩ siêu âm nói: đây là khối u mỡ, xét nghiệm máu thì là bạch cầu cao. Trước đó vài ngày con em bị viêm A và đang uống thuốc điều trị...Có mẹ nào có con bị u mỡ thì giúp em với... Cái u đó phải xử lý thế nào. COn nhà e là bé trai ba tuổi. Cứ nghe đến u là đã thấy sợ rồi ạ