TIN TÀI TRỢ.

Có phải bé bị còi xương không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.6K Lượt đọc
  • 148 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chau nha toi duoc gan 16 thang nhung van chua biet di, rang moc it mac du toi van cho chau an uong day du, chau khong bi rung toc, ban dem hay ra mo hoi lung nhu vay co phai chau bi coi xuong khong? Ai co kinh nghiem ve van de nay xin hay cho toi loi khuyen de toi yen tam hon!
    Nguyen Thi Thu Ha

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tốt nhất anh/chị nên đưa cháu đi khám tại Viện dinh dưỡng , số 2 Yec-xanh (cuối đường Lò Đúc), sẽ biết liệu cháu có bị suy dinh dưỡng hay còi xương không, đồng thời còn được tư vấn về chế độ ăn uống.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các chi !!
    Cháu nhà em nay đã đưoợc hơn 6 tháng, cháu hay bị ra nhiều mồ hôi. Khi cho cháu bú cháu cũng ra nhiều mồ hôi, đêm cháu ngủ cũng bị ra mồ hôi, thỉnh thoảng đầu cháu lắc lắc. Em nghe nói đây là biẻu hiện của bệnh còi xương phải không a ? Cháu nhà em giờ đưoợc khoảng 8kg.
    Em băn khoăn không biết có phải là cháu bị còi xương không ? Và có nên uoống vitamin D3 để phòng không ?
    Giúp em với !
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Chào Linh,
    Để biết bé có bị còi xương không thì ngoài các biểu hiện như bạn mô tả, còn phải xem bé ngủ như thế nào, ngủ nhiều hay ít, ngủ có sâu không, có hay bị giật mình khi ngủ không ? Nếu tóc bé bị rụng thành một đường vòng cung ngay dưới chẩm (hiện tượng vành khăn) là bé đã bị còi xương rồi đấy.
    Việc bé có bị còi xương hay không, không phụ thuộc vào cân nặng đâu Linh ạ. Nhiều bé bị còi xương ở thể bụ. Bé nhà mình lúc 3 tháng nặng 7kg nhưng bị còi xương. Mình đã phải mời bác sĩ tới khám và bác sĩ đã chỉ định cho bé uống Vit. D3 và calcinol.
    Mình nghĩ tốt nhất là bạn nên mời bác sĩ đến thăm khám cho bé, bác sĩ sẽ xác định chắc chắn là bé có còi xương không và ở mức độ nào, rồi chỉ định cho uống thuốc cụ thể. Nếu bé nhà bạn đã bị còi xương rồi thì không chỉ cho bé uống Vit.D ở mức phòng nữa mà phải tăng liều lên để điều trị, điều này thì bạn cần có sự tham vấn của bác sĩ, Vit. là con dao 2 lưỡi mà, uống ít thì không có hiệu quả mà quá liều thì rất nguy hiểm.
    Để bạn tham khảo, mình nêu ở đây một số thuốc mà bác sĩ kê để phòng và điều trị còi xương cho bé:
    Để phòng còi xương: Uống Vit. D2 hàng ngày với liều lượng 800UI/ngày. Tên biệt dược là Stérogyl (Aventis - Pháp), 2 giọt tuơng đương 800UI/ngày. Hoặc Infadin (Czech), 1 giọt/ngày.

Để điều trị: Uống Vit.D3, tên biệt dược là Vit. D3 Bon (Pháp), 1 ống/1 liều- 200 000UI. Thường thì sau 6 tháng mới uống lại, nhưng còn tuỳ thuộc vào mức độ còi xương của bé mà có thể bác sĩ sẽ chỉ định phải uống sớm hơn. Ngoài ra phải bổ sung Calcinol (Ấn độ) 5ml/ngày, chia làm 2 lần.

Linh nên mời bác sĩ đi, bạn sẽ cảm thấy an tâm hơn.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 1,154 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tít đen nhà em rất ít tóc, lưa thưa nên lúc nào cũng phải đội mũ cho đỡ "xí trai".
    Khi bé được 2-3 tháng tuổi, tóc bị rụng rất nhiều, mẹ chồng em bảo: trẻ con rụng "tóc máu" ấy mà. Một loạt tóc mới đã mọc và bé cũng đã bớt rụng tóc nhiều, em đã yên tâm và không nghĩ tới chuyện này nữa.
    Nhưng hôm nay một người bạn của em nói con chị ấy (2 tháng tuổi) cũng bị như vậy và bác sĩ bảo đấy là do còi xương, phải uống Vitamin D - ngày 12 giọt. Em lo quá
    Tít đen nhà em 5 tháng tuổi, nặng 8.5kg và dài 72cm. Vậy bé có bị còi xương không? có phải uống Vitamin D không? Em nghe nói uống Vitamin D phải theo chỉ định của bác sĩ, mà công việc của em rất khó nghỉ để đưa bé đi nên rất bối rối.
    Các mẹ trên diễn đàn ai biết vụ này giúp em với !!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Xời, cứ thấy tên là Tít là giống giống nhau ấy nhẩy. Mẹ Tít đen đừng lo, con trai lớn thế, cân nặng và chiều dài tốt thế còn gì. Chuột Tít nhà mình ngày trước cũng rụng tóc máu, rụng hàng loạt luôn, gội đầu thấy tóc bé đầy một chậu mà xót ruột. Bây giờ bé cũng mọc tóc mới rồi nhưng ko được dày như trước.

Nếu lo thì mẹ Tít đen mời bác sĩ đến kiểm tra cho bé hoặc cho bé đi kiểm tra ở viện Dinh dưỡng, số 2 Yersin. Mình cũng một lần cho Chuột Tít đến đó kiểm tra, nhưng lại được các bác sĩ viện Nhi nói là bác sĩ ở viện dinh dưỡng không có chuyên khoa nhi, chẳng hiểu thế nào nữa :rolleyes:
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng là mẹ cu Tít đây. Cu Tít nhà mình 18 tháng rồi. Cu Tít nhà mình hồi 3-4 tháng cũng bị rụng tóc đằng sau gáy. Mãi đến khi 6 tháng tuổi, bé bị ốm, bác sỹ đến khám và nhìn thấy bé bị rung tóc nói rằng bé có biểu hiện còi xương, phải uống 1 liều vitamin D và uống thêm xiro Canxi (Calosell), 3 tháng khám lại 1 lần. Bé đã uống thêm 2 liều vitamin D và 2 lọ xiro can xi nữa (cách nhau 3 tháng). Đến nay bé đã hết rụng tóc , tóc mọc đều lại. (Theo bác sỹ nói biểu hiện của bệnh còi xương là bé hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay ngọ nguậy nên bị rụng tóc đằng sau). Nhưng tốt nhất mẹ Tít đen cần phải cho con đi khám bác sỹ thì mới biết chính xác được, vì nhiều khi biểu hiện rụng tóc không phải là bệnh còi xương.
    Mẹ Tít còi.
    Mẹ cu Tít (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Nào mẹ của các bé Tít nhào dzô.....

Mẹ Tít còi ơi, mình thấy bác sĩi nói bé rụng tóc nhưng phải thành 1 vòng quanh đầu (vẫn gọi là chiếu liếm) do bé bị ra mồ hôi ở gáy nhiều, nên ngứa ngáy, nằm ngủ hay ngọ nguậy thì mới là biểu hiện của còi xương. Còn nếu bé rụng tóc cả đầu, rồi lại mọc lại tuy thưa hơn trước nhưng vẫn đều thì ko phải đâu.
    • 1,154 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tít đen nhà em có lẽ bị còi xương thật rồi. Bây giờ đã không còn rụng tóc nữa, nhưng tóc thưa lắm. Mà bé ra mồ hôi nhiều ghê cơ, đêm ngủ cũng phải trằn trọc mấy lần.
    Hôm nay công việc không bận rộn, tính đưa Tít đi khám bác sĩ, nhưng mà mưa và lạnh quá. Ngày mai em lại phải đi công tác rồi.
    Lạc đề tí nhé: Tít nhà mẹ Tigôn có ảnh mới xinh thế ! Em cũng mới chụp ảnh cho Tít đen nhưng chưa có phần mềm để làm ảnh có kích thước phù hợp còn "trình làng", mà gửi admin thì phiền quá ! Thấy mẹ Tigôn đổi ảnh cho Tít liên tục mà thèm. ops:
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigon
    Mẹ Tít còi ơi, mình thấy bác sĩi nói bé rụng tóc nhưng phải thành 1 vòng quanh đầu (vẫn gọi là chiếu liếm) do bé bị ra mồ hôi ở gáy nhiều, nên ngứa ngáy, nằm ngủ hay ngọ nguậy thì mới là biểu hiện của còi xương. Còn nếu bé rụng tóc cả đầu, rồi lại mọc lại tuy thưa hơn trước nhưng vẫn đều thì ko phải đâu.
    Mẹ tigon ơi, ngủ hay ngọ nguậy ban đêm là dấu hiệu của còi xương hả?
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mẹ của Bi Teo xem những bài này này
    Nhu cau calcium hang ngay https://www.webtretho.com/index.php?nID=355
    Vitamin D va benh coi xuong o tre em https://www.webtretho.com/index.php?nID=371
    Mot vai dieu can biet khi tam nang cho tre https://www.webtretho.com/?index.php?nID=624
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ tigon nhiều,
    Chắc cu bi teo nhà mình bị còi xương quá, theo như biểu hiện :
    "Đứa trẻ thường biểu hiện: khó ngủ, ngủ hay giật mình, hay ra mồ hôi, kể cả mùa đông, đặc biệt là mồ hôi vùng đầu, gáy, trẻ ngứa lắc đầu nhiều làm rụng tóc vùng gáy"
    Thì cu Bi cũng như vậy, nhưng mỗi sáng cháu uống Vitamin D, rồi được tắm nắng khoảng 10'. Sao cháu vẫn có những biểu hiện như vậy hả mẹ tigon?
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Chít nhà mình cũng có biểu hiện : khó ngủ, ngủ thỉnh thoảng hay giật mình( nay ít hơn rồi) hay ra mồ hôi, kể cả mùa đông, đặc biệt là mồ hôi vùng đầu, gáy, bé ngứa lắc đầu nhiều làm tóc ở da đầu dưới gáy ít mọc. không biết có phải là biểu hiên của bệnh còi không.
    Ngoài lề chút ,Mẹ Tigon ơi , Tít đã mọc chiếc răng nào chưa? mấy hôm nay Chít nhà mình hơi bị sốt không biết có phải chuẩn bị mọc răng không?.
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Úi giời vẫn chẳng có cái răng nào cả mẹ Chít ạ, mình cũng sốt ruột lắm nhưng chẳng dám đưa bé đi khám vì thấy bé vẫn phát triển bình thường. Bà nội, bà ngoại và ba của Tít ghét mấy cái vụ khám xét và bác sĩ lắm
    • 62 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ Tigon ơi, bé Tít sinh cùng ngày với Bo nhà mình đấy, khi nào sinh nhật cho tổ chức cùng nhé.
    Tít được mấy cân rồi, dài bao phân, ăn có được nhiều sữa không. Bo nhà mình mỗi ngày chỉ ăn được khoảng 400ml sữa thôi và cũng chưa thèm mọc cái răng nào cả, những có vẻ ngứa lợi lắm rồi, cái gì cũng cho vào mồm gặm. Mẹ Bo cũng đã cho đi khám BS dinh dưỡng nhưng cũng chẳng giải quyết vấn đề gì cả. Hình như mọc răng chậm là tình trạng chung, không đáng ngại lắm nếu các cháu vẫn lên cân và phát triển bình thường.
    Cho Bé Bo bắt tay bé Tít nhé
    Me yeu BinBo
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mẹ Bin Bo ơi hôm nào hẹn gặp cho chúng nó gặp nhau nhé. Tít nhà mình còi lắm, khi sinh ra đã còi rồi, có 2.8kg thôi. Bây giờ được khoảng 8.5kg dài 73cm. Nhưng được cái bé cứng cáp và lanh lợi lắm. Bo ăn được 400cc sữa mỗi ngày là sữa ngoài hay cả sữa mẹ? Tít nhà mình bú mẹ ngày 4 lần, tổng cộng cũng được khoảng 400cc đấy. Ngoài ra bé ăn thêm 1bữa nước cháo pha sữa, đổ thìa, được khoảng 200cc, sáng thì ăn một bữa bột ngọt, 240cc, chiều ăn một bữa bột mặn 240cc. Ngoai ra trong ngày bé ăn hoa quả 2 lần, uống trà HIPP,....
    • 62 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn thư trả lời của mẹ Tít.
    Hôm nào thứ bảy chủ nhật mình hẹn nhau nhé.
    Tít như vậy là phát triển tốt rồi (trộm vía), Bo cũng chỉ như vậy thôi nhưng khi sinh thì đã được 3,8kg rồi. Mẹ Tít làm thế nào mà cho Tít ăn giỏi thế, Mẹ BinBo đọc lịch ăn của Tít mà phát thèm. Bo không ăn được như vậy đâu: 400ml sữa bột, còn bú mẹ buổi tối nhưng cũng ít lắm vì mình đi làm cả ngày nên cũng ít sữa, còn bột thì mỗi lần chỉ ăn được 160ml thôi mà đều ăn lúc ngủ và mút bình. Mình định chuyển sang ăn hai bữa bột mặn không biết có nên không?
    Các mẹ ơi, làm thế nào đổi từ mút bình sang xúc thìa và để bé thức lúc ăn nhỉ, Mẹ nào có kinh nghiệm hay mẹo gì giúp mẹ BinBo với. Xin cảm ơn nhiều nhiều!!!
    Me yeu BinBo
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Tít và Mẹ BinBo ơi , Chít nhà minh chỉ sinh trước có 1 ngay thôi nhưng dên hôm nay vẫn chua có chiếc răng nào cả , mấy tháng nay cứ dậm chân tai chỗ không lên cân nào (8.5 Kg). buồn quá đi thôi không biết có phải do còi xương không?.
    Thực tế thì Chít cũng dang tập đi , chưa đứng được một mình mà không vịn.Một ngày Chít ăn 3-4 bữa bột mặn , mình cho ăn nhiều bữa vì Chít lười ăn lắm.
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Nhím con nhà em được 2 tháng rồi, em vừa đọc bài viết về bệnh còi xương ơ WTT. Híc ,bé nhà em hay bị rụng tóc, ra mồ hôi đầu, hay giật mình và quấy. Vậy đúng là bé bị còi xương rồi . Em vừa đi mua thuốc vitamin D cho bé uống nhưng em chẳng yên tâm tí nào. Các chị có kinh nghiệm gì hay biết bác sĩ nhi nào đáng tin cậy thì chỉ cho em với. Em chẳng có kinh nghiệm gì hết nên lo quá đi. Các chị giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Đừng vội kết luận con mình bị còi xương em ơi, cho đi bs kiểm tra cái đã, mà bs khám sơ chưa chắc đã biết, phải xét nghiệm này nọ nữa cơ ! Chị nghĩ bé mới đẻ 2 tháng khó lòng còi xương ngay lắm ngoại trừ dinh dưỡng của mẹ khi mang thai cực kỳ thiếu thốn hoặc nghén quá không ăn uống gì cả thôi.
    - Rụng tóc : có thể bé thay tóc tơ lúc sơ sinh?
    - Ra mồ hôi đầu, hay giật mình và quấy : các bé sơ sinh cũng hay bị chứng này vì chưa quen với môi trường bên ngoài, tuyến mồ hôi hoạt động chưa ổn định

Trước mắt em cho bé phơi nắng sáng (trước 8 giờ) mỗi ngày, khi phơi cởi hết quần áo ra, nếu bú sữa mẹ thì mẹ cũng phải uống nhiều sữa bù vô. Bé bú đủ & được phơi nắng đều sẽ không bao giờ còi xương, bảo đảm "chăm phần chăm" với em luôn !
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8