TIN TÀI TRỢ.

Có phải bé bị chàm không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.5K Lượt đọc
  • 81 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin cho hoi,con toi duoc 4 thang,nhung mat cua chau thuong bi noi do 2 ben ma va kho,toi co suc lotion cho chau,nhung duoc vai ngay thi lai bi tiep.Va khong biet co phai ngua khong ma truoc khi ngu buoi toi chau thuong lay tay cha len mat. Co nguoi noi do lac sua,toi muon hoi lam cach nao de co the chua het cho chau.Cam on :P

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Co the la chau bi chàm ezema roi. Nguyen nhan co the la do di ung thuc an (di ung sua formula, hoac neu uong sua me thi mẹ an thuc an lạ ), or pho bien hon la thoi tiet kho hanh.
    Neu co dieu kien ban co the cho chau di test di ung, de xem chau di ung voi cac loai thuc an (vi du nhu seafood, cac loai đậu, sua va san pham sua...) hay moi truong nao (nhieu bui, long cho meo, tham trai nha)

Ve cham soc cho chau, ban boi cac loai loai kem/lotion co nguon goc tu nhien (chemical free) nhu Cetaphil, vaseline... ban nen boi ngay sau khi rua mat hoac tam de co the giu duoc do am tot cho da. Tam trong nuoc vua am, tam nhanh va neu trong thoi diem chau bi nang, khong nen tam hang ngay(1 tuan co the tam 2-3 lan). Ban cung co the dung Cetaphil shampoo va Cetaphil soap, day la cac loai cleaser co low alkality rat tot cho be. Ban cung co the tam kho (waterless), boi mot lop cetaphil len mat, sau do dung bong, khan lau nhe nhang, se de lai tren da mot lop mong cetaphil giup da mem mai. Co gang luon giu cho da khong bi kho, dac biet khi chau di choi ben ngoai.

Thuong chau se ngua, va gai, va do do lam cho nang them. Ban nho cat mong tay that ngan, va co the deo bao tay cho chau. Chu y dung de be bi nong qua, mac quan ao thoang mat.

Neu chau bi nang qua, va anh huong nhieu den chuyen an ngu cua be thi ban co the boi thuoc co chua hydrocortisone 0.5-1%, boi that mong va chi o vung do ngua. Va khong boi dai ngay. Ban chi nen dung thuoc de giup tinh trang benh cua chau tot hon (under control) , va cham soc tiep bang kem/lotion. Ban co the hoi ro hon bac si va cac hieu thuoc ve loai thuoc boi O nha minh moi nguoi hay dung Ho nuoc de boi, nhung minh khong co kinh nghiem ve chuyen nay.

Cham ngua rat kho tri han, đỠ roi lai bị nen ban phai kien tri. Cham thuong hay phat o thoi diem be 4-5 thang, va khi gan 1 tuoi thi do nhieu va khoi han.

Chuc be mong khoi ngua de me yen tam.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 251 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cac me oi, be Nhim nha minh noi nhung hinh tron tron tren mat nhu vay ca do. Nguoi lon bao giong hac lao vi co vien do xung quanh. Minh boi eumouvate thay het nhung lai noi cho khac. Kho ghe, mat be do lu vi be gai qua cac me a. Em ko dam boi eumouvate nhieu vi thay bao co corticoide, de lam hai den da, nhat la vung da mat. Be nha em lai ma gai nua, nho khi da mat xau thi sau nay no oan me no mat. Cac me bao em phai lam the nao bi h. Co nen mang den Da lieu Bach Mai kham khong nhi?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ bé Nhím nên cho bé đi khám cho yên tâm. Chứ lúc nào cũng lo lắng thì phiền lắm.
    -Polly (Hà Nội)
    WWW.LAMCHAME.COM
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Qua cach me Nhim ta thi minh nghi khong phai la cham vi neu la cham thi se co nhung not li ti mau do va co khi thi thanh tung mang va be se rat ngua. Minh thay cac be trai hay bi cham hon be gai. Me Nhim dung lo vi cham khong de lai seo dau nhung theo minh thi dung dung eumovate nhieu vi co tac dung phu va no chi chua khoi tam thoi thoi roi sau do it ngay lai noi len va nhieu hon truoc day (neu dung la cham). Ban nen tham khao ca tay y va dong ỵ
    Ve dong y (theo KN cua minh): ban den cua hang la, cho Ngoc Ha (ngay cong cho, canh cay bang to) Cua hang ba lang My hoi mua, ho se cho thuoc la boi mau xanh (toan la cay thoi)
    Vai dong kn de me Nhim tham khao nhe. Chuc be mong khoi.

• 292 Được cảm ơn

Cac chi vao day xem thu coi co giup duoc gi ko nhe, Bo nha minh cung kha hon sau khi ap dung cach tam nay va cho an them dau xanh xay nhuyen.
    http://www.ykhoa.net/SKDS/DALIEU/95-19.html
    ---------------------
    Teletubies (Fr)
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu nhà mình cứ đến khi trời trở lạnh, là da khô, sấn sùi như bị nẻ. Trời Càng lạnh lại càng đỏ ửng lên, khô ráp và rất căng đau. Suốt mùa đông 2 má cứ đỏ ừng như 2 trái cà chua. Rửa mặt cũng đau, nhìn mà xót con quá. Mình đã bôi một số loại thuốc nẻ ( vì cháu nay mới 18T) nhưng thấy chẳng ăn thua.Mọi người bảo cháu là bị chàm đến hơn 1 tuổi là mất nhưng đến mùa rét năm nay cháu được 1.5tuổi mà mình thấy cũng không ổn. Mới hơi se lạnh mà má nó đã đỏ ửng rồi. Có mẹ nào cũng có con như thế k? Bị chàm là như thế nào? Cách điều trị thế nào? Không biết cu nhà mình có phải là bị chàm không. Các mẹ nào có cách nào giúp mình với không? làm ơn giúp mình ???????????
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatminh04052005
    Cu nhà mình cứ đến khi trời trở lạnh, là da khô, sấn sùi như bị nẻ. Trời Càng lạnh lại càng đỏ ửng lên, khô ráp và rất căng đau. Suốt mùa đông 2 má cứ đỏ ừng như 2 trái cà chua. Rửa mặt cũng đau, nhìn mà xót con quá. Mình đã bôi một số loại thuốc nẻ ( vì cháu nay mới 18T) nhưng thấy chẳng ăn thua.Mọi người bảo cháu là bị chàm đến hơn 1 tuổi là mất nhưng đến mùa rét năm nay cháu được 1.5tuổi mà mình thấy cũng không ổn. Mới hơi se lạnh mà má nó đã đỏ ửng rồi. Có mẹ nào cũng có con như thế k? Bị chàm là như thế nào? Cách điều trị thế nào? Không biết cu nhà mình có phải là bị chàm không. Các mẹ nào có cách nào giúp mình với không? làm ơn giúp mình ???????????
    bé nhà bạn bị chàm giống bé nhà mình rồi. Cứ trời nóng thì ko sao chứ trời lạnh như thế này là bé bị mẩn đỏ, ngứa lắm. Mình đã đưa bé đi khám BS và BS kê cho thuốc bôi Eumovate (ko biết mình viết có đúng ko), dạng tuýp kem, mình mua 18K/1típ bôi ngày 1 lần trước khi đi ngủ, mình bôi cho bé được 2 hôm rồi thấy đỡ hẳn, bé ko bị ngứa, ko bị mẩn đỏ nữa. Nhưng năm ngoái hồi bé được 4 tháng minh cũng bôi loại này thì đỡ chứ ko khỏi hẳn, năm nay bé lại bị lại đấy.Bé nhà minh được 15 tháng rồi.(Nhưng loại này ko được dùng trong thời gian dài đâu, tốt nhất chỉ bôi khoảng vài ngày thôi)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chàm (Eczema)

Chàm Eczema là gì?

Chàm Eczema là một trường hợp dị ứng gây nên những vùng da bị ngứa, đỏ và tróc vẩy. Chứng bệnh này rất thường xuất hiện trên mặt, các nếp gấp da như ở mặt trong khuỷu tay hay mặt ngoài của đầu gối, tuy nó có thể lan rộng hơn.

Chứng bệnh này thường xuất hiện lần đầu giữa 3 tháng tuổi và năm lên 2, rồi tiến triển khá hơn khi đứa bé lớn lên. Khoảng một nửa số trẻ em bị chàm khỏi bệnh này vào tuổi lên sáu, và gần hết mọi trẻ em khỏi hết bệnh này vào khoảng tuổi dậy thì.

Tôi có thể làm được gì?

Khi bạn tắm cho con bạn, bạn nên làm sạch các vùng bị chàm bằng cách chùi bằng dầu tắm cho em bé hơn là rửa bằng xà bông. Bạn hãy tráng sạch dầu với nhiều nước.
    Sau khi tắm xong, bạn hãy thoa lên da em bé của bạn một loại kem không mùi, làm ẩm da, vì da có thể rất khô. Các nhãn hiệu dành cho em bé là những sản phẩm lý tưởng.
    Bạn hãy mặc quần áo cho em bé bằng vải bông sợi hơn là bằng len. Khi thời tiết lạnh, bạn hãy mặc đồ lót bằng vải sợi, bên dưới những lớp quần áo ấm hơn.
    Hãy cố gắng đừng để cho em bé gãi những vùng da bị chàm. Hãy đeo cho bé những bao tay để giúp cho bé khỏi gãi ban đêm, và cắt ngắn móng tay cho em bé.
    Bạn hãy cố gắng phát hiện nguyên nhân gây dị ứng. Các tác nhân gây dị ứng thông thường bao gồm những thức ăn (đặc biệt là các sản phẩm từ sữa và lúa mì), lông súc vật, quần áo bằng len, và bột giặt.
    Lo âu có thể làm cho bệnh chàm phát ra, do đó bạn hãy tìm ra xem con bạn đang lo lắng chuyện gì.
    Khi bệnh chàm của con bạn trở nên tệ hơn, bạn hãy giữ cho em bé lánh xa bất cứ ai bị thủy đậu hoặc bị nứt nẻ da.
    (Theo Cẩm nang chăm sóc Bà mẹ và Em bé)

Bạn tham khảo thêm nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,209 Bài viết

• 2,147,483,648 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet_hn
    Cái bệnh này gọi là chàm thời tiết bạn ạ, theo bác sĩ thì 3 tuổi bé nào cũng khỏi hẳn. Trước con bé nhà mình bị cũng thương lắm, 1 tháng đã bị rồi, đỏ ửng mặt chẩy cả nước ra, mới 1 tháng đã biết nghiêng mặt bên này, bên kia để má cọ vào khăn và mũ cho khỏi ngứa... híc híc... mình đã dùng rất nhiều thuốc tây không đỡ, cuối cùng được người mách mua kem thuốc Nam, chế bằng các thứ lá... khỏi luôn, mà cứ bị là bôi, bôi 3 tiếng là khỏi... giống thuốc tiên các mẹ nhỉ.... thuốc làm mẹ cháu cũng phải ngạc nhiên... giờ con nhỏ nhà tớ 5 tuổi và đúng là từ khi 3 tuối nó không bị chàm thời tiết nữa, nhưng vẫn bị nẻ, nẻ mình cũng cho bôi kem này và thấy da nó đỡ khô hẳn lên. Các mẹ thử nhé. đó là Hàng thuốc Nam gia truyền - Bà Lang Chỉ: Phương Thị Oanh, chợ Ngọc Hà (cổng giữa chợ Ngọc Hà, đối diện số nhà 16 A). Ở đấy có 2 hàng, các mẹ nhớ hỏi đúng hàng này, vì thuốc của nhà kia không khỏi đâu ạ, hàng nhái thôi nhé. đt: 733 98 94. Các mẹ mua thử 50k cho con bôi trước xem có đỡ không rồi hãng mua nhiều nhé, 50k chỉ được có tí xíu thôi à.

Các mẹ cần biết thêm gì thông tin về bệnh chàm thời tiết cứ gọi mẹ cháu: 09 15 11 6262. Mẹ cháu nuôi 2 đứa đều bị chàm thời tiết, giờ thằng cu cứ hơi ửng hồng là bôi, bôi xong thấy con mặt mũi sáng sủa hẳn lên. Mà các mẹ đừng lo lắng nhiều (như mẹ cháu hồi trước), đây chỉ là dị ứng ngoài da thôi, mà theo bác sĩ những đứa trẻ bị dị ứng sớm là những đứa thông minh. hihiihihi (hy vọng thế...)

Chúc con các mẹ chóng khỏi nhé, mua hanh lại đến rồi....
    Con tớ bằng giờ này năm ngoái mới sinh được 1 tháng cũng bị, thấy bảo bị chàm sữa Tớ cũng đến chị Oanh ở chợ Ngọc Hà mua thuốc bôi, lá tắm và cả thuốc sắc cho mẹ uống ( vì bé bú mẹ mà). Trộm vía bé khỏi hẳn. Tớ mua cả hộp ( chỉ to bằng họpp đựng nhẫn vàng) dùng đến nay vẫn chưa hết. Trẻ con hàng xóm bị nẻ, cho bôi thử cũng hết ngay. Mẹ nó thử mua cho con dùng xem!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet_hn
    Các mẹ thử nhé. đó là Hàng thuốc Nam gia truyền - Bà Lang Chỉ: Phương Thị Oanh, chợ Ngọc Hà (cổng giữa chợ Ngọc Hà, đối diện số nhà 16 A). Ở đấy có 2 hàng, các mẹ nhớ hỏi đúng hàng này, vì thuốc của nhà kia không khỏi đâu ạ, hàng nhái thôi nhé. đt: 733 98 94.
    Con tớ cũng bị cái bệnh chàm này, cứ lạnh là nổi mẩn đỏ. Mấy năm trước tớ cũng mua thuốc ở chợ Ngọc Hà, rất hiệu nghiệm. Năm nay tớ phát hiện ra bệnh viên Da liệu có 1 loại thuốc rất hay, là kem dưỡng nẻ Vaseline họ tự pha chế, chuyên dùng để làm mềm da, giữ ẩm. Tớ đã dùng thử cho con tớ, cũng rất thích, mà giá lại rẻ, chỉ có 2.500 đồng và quan trọng hơn là yên tâm hơn về chất lượng. Thuốc có bán trong nhà thuốc của Bệnh viện Da liễu Hà Nội ở Nguyễn Khuyến ý. Các mẹ thử tham khảo xem nhé.
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹcuKin
    Thuốc có bán trong nhà thuốc của Bệnh viện Da liễu Hà Nội ở Nguyễn Khuyến ý. Các mẹ thử tham khảo xem nhé.
    Mẹ nó ơi, cứ vào viện hỏi kem vaselin à? Tớ quan tâm đến loại này, chứ kem chợ ngọc hà tớ cũng hơi kinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình đó là do bé bị nẻ do trời hanh thôi, bé con nhà minh hồi còn bé cũng bị thế mình mua Củ đậu về rửa sạch, gọt vỏ, gọt lát mỏng xoa lên da cho bé, thế là bé không bị nẻ nữa, nên nhớ gọt lát nào xoa luôn lát đó lên da cho bé không được rửa lại, xoa xong cứ để nguyên không lau rửa gì vì Củ đậu sạch rồi và nếu lau thi mất tác dụng. Bạn cứ làm thử cách của mình xem sao.
    • 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatminh04052005
    Hồi 15 tháng em bé nhà mình cũng bị như bé nhà bạn,hai má cứ khô ráp, đỏ ửng bôi đủ loại kem mà không đỡ, bà ngoại lấy lòng đỏ trứng gà cho vào xong đảo cho cháy khét (cách này là để ra dầu trứng gà), bà lấy dầu đó bôi vào chỗ bị chàm, rất lành mà lại hiệu quả. Các mẹ thử làm xem nhé!
    • 532 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuytungbach
    Hồi 15 tháng em bé nhà mình cũng bị như bé nhà bạn,hai má cứ khô ráp, đỏ ửng bôi đủ loại kem mà không đỡ, bà ngoại lấy lòng đỏ trứng gà cho vào xong đảo cho cháy khét (cách này là để ra dầu trứng gà), bà lấy dầu đó bôi vào chỗ bị chàm, rất lành mà lại hiệu quả. Các mẹ thử làm xem nhé!
    Bé nhà mình cũng bị bệnh này. Có 1 bác sĩ chữa bệnh ngoài da cũng làm theo cách này kết hợp với bôi thuốc của ông ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 164 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không biết có giống 2 nhỏ nhà mình ngày trước không? 2 nhỏ nhà mình hồi 2tháng trở đi cũng bị chàm, sau khi tắm hoặc buổi sáng hoặc lúc nóng là lại nổi những mảng đỏ trên mặt hoặc cổ. Mình có bôi hồ nước và tắm lá nhưng không khỏi sau đó bác sĩ kê đơn emuvate thì khỏi. Nhưng cứ vài ngày sau lại mọc lại, khoảng 1 tuổi thì hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị như thế, hồi cháu mới sinh vào mùa đông, mặt bé nứt chảy máu thương lắm. Bôi kem giữ ẩm cho trẻ sơ sinh thì đỡ nhưng không hết hẳn, sau rồi cũng bôi kem Ngọc Hà thì thấy hết nên bây giờ trong nhà vẫn tích lũy 1 hộp. Thỉnh thoảng mua lá về tắm.
    Mấy hôm trước mới gió mùa con mình đã nổi từng đám khắp mặt và chân rồi, đã tắm lá mấy hôm nay nên đỡ, cũng không muốn bôi kem Ngọc Hà nhiều, chắc phải qua Nguyễn Khuyến mua kem của viện.
    Ngay cả việc tắm cho bé cũng làm tăng độ ngứa và nổi mẩn đấy nhất là loại sữa tắm nào nhiều xà phòng. Có 1 loại sữa tắm chàm của 1 hãng nổi tiếng của Pháp là Mustela (chả nhớ viết đúng không) thấy mọi người bảo là tốt lắm nhưng mà đắt lè lưỡi (khoảng 400k/chai 250ml), mình cũng đang tìm hiểu, nếu bé bị nặng quá chắc mình phải nghiến răng mất thôi.
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metie
    Ngay cả việc tắm cho bé cũng làm tăng độ ngứa và nổi mẩn đấy nhất là loại sữa tắm nào nhiều xà phòng. Có 1 loại sữa tắm chàm của 1 hãng nổi tiếng của Pháp là Mustela (chả nhớ viết đúng không) thấy mọi người bảo là tốt lắm nhưng mà đắt lè lưỡi (khoảng 400k/chai 250ml), mình cũng đang tìm hiểu, nếu bé bị nặng quá chắc mình phải nghiến răng mất thôi.
    Ôi trời, tie lớn thế vẫn bị à, sao mọi người bảo càng lớn càng đỡ nhỉ. Tôi đang bôi cái Cetafil cho cu, thấy kg bị mẩn nhiều như đợt trước, không biết là tại thuốc hay chưa đến lúc bị.
    • 200 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mewenbin
    Không biết có giống 2 nhỏ nhà mình ngày trước không? 2 nhỏ nhà mình hồi 2tháng trở đi cũng bị chàm, sau khi tắm hoặc buổi sáng hoặc lúc nóng là lại nổi những mảng đỏ trên mặt hoặc cổ. Mình có bôi hồ nước và tắm lá nhưng không khỏi sau đó bác sĩ kê đơn emuvate thì khỏi. Nhưng cứ vài ngày sau lại mọc lại, khoảng 1 tuổi thì hết.
    Con nhà mình cũng bị chàm, gọi là chàm cơ địa. Mình đưa đi khám bác sỹ nói mỗi khi chàm thì bôi thuốc, lớn lên tự khỏi. Mình cũng mua thuốc ở chợ Ngọc Hà, mỗi lần da của bé bắt đầu ráp ráp là mình bôi ngay, một hôm hoặc hai hôm là khỏi liền. Con nhà mình chàm di truyền từ nhà nội, đến khi lớn hẳn mới khỏi, giờ vẫn thỉnh thoảng phải bôi thuốc......
    • 70 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khoai nhà mình bị chàm từ bé, toét ca cằm ra, mỗi lần thay đổi thời tiết là đỏ ửng lên, ăn tanh , đồ biển, hoặc thịt gà, trứng là chảy nước vàng. bôi thuốc cũng không đỡ, 2 tuổi tự khỏi.
    Có vàng , vàng chẳng hay phô
    Có con, con nói trầm trồ mẹ nghe

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5