TIN TÀI TRỢ.

Có phải bé bị bệnh chân tay miệng??? Help help !!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Các bố mẹ thông thái ơi giúp mình với !
    Mấy hôm nay, lòng bàn chân bé con nhà mình ( 17 tháng) nổi lên 4~5 nốt, trông như mụn cóc, nhưng lại có nước ở bên trong, ấn tay vào thì thấy hơi mềm mềm, và ngứa.
    Chắc chắn là không phải bỏng rạ hay thuỷ đậu rồi, vì chỉ có ở lòng bàn chân.
    Mình định cho con đi khám, nhưng chưa biết là nên khám ở đâu, lại chần chừ xem mấy nốt ấy có xẹp đi không... Băn khoăn quá !
    Hôm nọ đọc tin, thấy nói bệnh chân tay miệng đã lan ra Bắc, mình thấy lo quá. Mình chưa kịp tìm hiểu dấu hiệu của bệnh này là gì, các bố các mẹ có thông tin gì không giúp mình với !
    Cám ơn các bố mẹ nhiều nhiều !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Là bệnh mụn nước đó chị ơi, nguyên nhân có thể là do dị ứng thời tiết, hoặc phần nhiều là do chân, tay tiếp xúc nhiều với nước ko sạch,.... Bọn trẻ nhà em cũng vài lần bị thế này, mới đây nhất là đầu mùa hè, do bắt đầu tập bỏ bỉm ban ngày cho Cua, nên đái dầm nhiều, và chân dẫm vào nước đái nhiều mà chị bế bé ko có kinh nghiệm nên ko rửa chân sau mỗi lần tè dầm. Bênh này ở người lớn thì bôi mỡ Flucina (của ngoại hoặc của nội đều dc cả), còn bé như Bống và Cua thì bôi sudocream (hình như nhà chị cũng có đúng ko) - ko có thì qua em lấy. Chú ý đừng gãi nhé, nước trong cái mụn đấy lan sang chỗ khác là dễ lên mụn tiếp lắm. Và mụn đấy gây ngứa ghê lắm, lại hay mọc ở kẽ ngón chân, tay, lòng bàn chân nên càng ghét.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹCún&Bống
    Mấy hôm nay, lòng bàn chân bé con nhà mình ( 17 tháng) nổi lên 4~5 nốt, trông như mụn cóc, nhưng lại có nước ở bên trong, ấn tay vào thì thấy hơi mềm mềm, và ngứa.
    Mình định cho con đi khám, nhưng chưa biết là nên khám ở đâu, lại chần chừ xem mấy nốt ấy có xẹp đi không... Băn khoăn quá !
    Hôm nọ đọc tin, thấy nói bệnh chân tay miệng đã lan ra Bắc, mình thấy lo quá. Mình chưa kịp tìm hiểu dấu hiệu của bệnh này là gì, các bố các mẹ có thông tin gì không giúp mình với !
    Chị ơi hôm rồi Tine nhà em cũng bị mụn nước ở lòng bàn tay lòng bàn chân y như bé nhà chị đấy ạ. Bác sỹ khám nói là 1 chủng thủy đậu, mặc dù Tine đã tiêm phòng nhưng đi học bị lây các bạn.
    Bệnh chân tay miệng thì bé phải có nốt như nốt nhiệt trong miệng kèm theo sốt nữa cơ. Tốt nhất là chị cho bé đi khám chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 575 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine
    Bệnh chân tay miệng thì bé phải có nốt như nốt nhiệt trong miệng kèm theo sốt nữa cơ. Tốt nhất là chị cho bé đi khám chị ạ.
    Miu nhà em tuần nay có 1 nốt nhiệt trong miệng, vừa rồi sốt mất 3 hôm, nhưng bây giờ thì hết sốt rồi.
    Thế ngoài nốt nhiệt ra thì còn biểu hiện gì khác không chị. Tự nhiên em lo quá
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miuyeu
    Miu nhà em tuần nay có 1 nốt nhiệt trong miệng, vừa rồi sốt mất 3 hôm, nhưng bây giờ thì hết sốt rồi.
    Thế ngoài nốt nhiệt ra thì còn biểu hiện gì khác không chị. Tự nhiên em lo quá
    Bạn có thể tìm hiểu các triệu chứng của bệnh nhiệt miệng ở đây

https://www.webtretho.com/forum/f87/benh-nhiet-mieng-o-tre-em-5074/

Và triệu chứng của bệnh chân tay miệng ở đây

https://www.webtretho.com/forum/f87/benh-tay-chan-mieng-o-tre-18836/
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 468 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Hải ơi, em cũng nghĩ như mẹ Echcom nói đấy. Đó là các mụn nước, rất ngứa. Tôm nhà em đợt trước cũng bị mấy nốt ở tay do khi bà GV cho ăn, cháo mặn dính ở mồm là cu cậu lấy tay quệt, xong bà lại ko chú ý lau tay sạch cho cháu => mụn nước nổi lên, ngứa và khó chịu lắm. Nhưng em cũng chẳng bôi gì cho nó cả, chỉ để ý vệ sinh sạch sẽ cho nó thôi. Có thể các nốt ở lòng bàn chân sẽ làm cho bé khó chịu hơn vì nó sẽ cọ vào dép khi bé đi. Chị cứ thử theo thuốc của chị Hạnh Echcom xem thế nào. Chúc Bống nhanh khỏi nhé.
    IMG_1302-1IMG_1310-1IMG_1306-1IMG_1307-1
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 866 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tuấn cũng có lần bị y chang Bống chị ạ nhưng em chưa kịp đưa đi khám thì vài ngày sau nó cũng lặn mất nhưng mà những nốt đấy ngứa ngáy khó chịu lắm. Em cũng nghĩ đó là mụn nước thôi, chị cũng đừng lo vì chắc chắn ko phải biểu hiện của bệnh tay chân miệng đâu. Mong bỐng chóng khỏi nhé .
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Đúng là ngứa lắm chị Hải à, ngày xưa em cũng đã bị kiểu mụn nước này sau khi đi lội nước lụt bãi PHúc Tân, về mẹ em cho bôi Flucina. Nhưng khi bọn trẻ bị thì em ko dám bôi flucina vì thấy trong hướng dẫn là ko bôi cho trẻ nhỏ, thế nên em bôi sudocream vì loại kem này có tính chất sát trùng, chống nhiễm khuẩn. Thấy 1,2 hôm sau là hết mụn và ko bị lan ra tiếp.
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người nhiều nhiều lắm
    Theo mẹ Tine thì bệnh chân tay miệng là có kèm sốt, phù, may quá, Bống nhà chị không có dấu hiệu đó, trong miệng cũng không có nốt nhiệt.
    Bình tĩnh lại thì thấy mấy cái nốt đó đúng là mụn nước như Hạnh nói rồi. Mấy hôm vừa rồi do chưa biết nguyên nhân là gì nên chị chưa dám bôi thuốc gì cả, chỉ rửa nước chè xanh thôi. Tối qua chị xem chân Bống thì thấy xẹp 2 nốt rồi, hy vọng không lan sang chỗ khác.
    Bôi Sudocream có tác dụng phụ gì không Hạnh ơi? Chị chưa xài cream này cho Bống bao giờ nên không rõ lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Sudocream dùng dc cho trẻ từ sơ sinh trở lên chị à. Nếu chị ko có thì để em xẻ 1 ít cho.
    • 1,750 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echcom
    Sudocream dùng dc cho trẻ từ sơ sinh trở lên chị à. Nếu chị ko có thì để em xẻ 1 ít cho.
    Many many thanks ! Chị sẽ alo cho em !
    • 56 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khong biet la be cua ban the nao, be nha to hoi 7 thang cung bi mun nuoc, dau tien o chan roi len tay, roi lai xuong chan nhieu hon, luc dau to cung nghi la benh chan tay mieng, nhung sau thibiet la ko phai, hang ngay, to mua nuoc muoi sinh li o.9% rua lien tuc cho be, va boi thuoc Locatop o,1% vao moi buoi toi truoc khi be ngu va di tat chan tat tay cho be,be nha to bi nhieu not lam chi chit day chan tay nen phai hon mot tuan moi khoi day,ban thu xem sao nhe.
    Chuyện to hóa nhỏchuyện nhỏ hóa không
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mấy hôm trước bé nhà em cũng bị vài nốt đấy.Hoi BS là người quen thì anh ấy bảo là đừng bôi thuốc gì cả và tắm rửa vệ ssinh sạch sẽ,tắm bằng nước lá chân vịt sẽ khỏi.Em cũng làm như thế và con nhà em cũng khỏi rồi,chẳng phải bôi thuốc đâu.Tre con càng ít dùng thuốc càng tốt các chị ạ.
    QczNp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 43 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ giúp mẹ cháu với. Bi bị ốm mấy hôm. Lúc đầu chỉ là một vài vết nhiệt nhỏ trong miệng. Mẹ cháu nghĩ là nhiệt và bị cam nên đã mua thuốc cam cho cháu nhưng buổi tối đãlan thêm vài nốt to quanh miệng,trong má và lưỡi. Tối qua thì tay và chân nổi lên các mụn nhỏ mầu trắng, xung quanh đốm trắng là mầu đỏ. Mẹ cháu vừa cho cháu đi khám Xanh Pôn về, 1 bác sỹ nói đúng là bệnh chân tay miệng, => chuyển răng hàm mặt, da liễu khám tiếp. Sáng răng hàm mặt khám bác sỹ nói không phải bệnh Chân Tay Miệng mà là do nhiệt, vì nếu bện CTM thật, bé sẽ không bị sốt hay ho, BS cho về, không cần chấm miệng.
    Nhưng mẹ cháu đọc lại một loạt các bài nói về CTM thì

"Bệnh Tay- Chân - Miệng (tiếng Anh: Hand - Foot - Mouth Disease - HFMD) là một bệnh thường gặp ở nhũ nhi và trẻ em. Bệnh thường được đặc trưng bởi sốt, đau họng và nổi ban có bọng nước. Triệu chứng đầu tiên thường là sốt nhẹ, biếng ăn, mệt mỏi và đau họng. Một đến hai ngày sau khi xuất hiện sốt trẻ bắt đầu đau miệng. Khám họng trẻ có thể phát hiện các chấm đỏ nhỏ sau đó biến thành các bọng nước và thường tiến triển đến loét. Các tổn thương này có thể thấy ở lưỡi, nướu và bên trong má. Ban da xuất hiện trong vòng 1 đến 2 ngày với các tổn thương phẳng trên da hoặc có thể gồ lên, máu đỏ và một số hình thành bọng nước. Ban này không ngứa và thường khu trú ở lòng bàn tay hoặc lòng bàn chân. Như vậy ban điển hình thường xuất hiện ở các vị trí tay, chân và miệng nên bệnh có tên Bệnh Tay – Chân - Miệng. Tuy nhiên ban có thể xuất hiện ở mông. Một số trường hợp, ban chỉ xuất hiện ở miệng mà không thấy ở các vị trí khác..."

Còn cách điều trị thì chả thấy nói gì đến .
    Hiện tại mẹ cháu dùng Gel kamistad để chấm miệng cho con đỡ đau thôi, thuốc của bác sỹ cho toàn là kháng sinh chống viêm và hạ sốt ( trong khi nếu chỉ bị nhiệt thì không được uống kháng sinh). Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm mẹ con với, phải chăm con thế nào để hết bệnh, và phải đi khám ở đâu mới đúng bệnh, sáng nay ở Xanhpôn hỏi bác sỹ cứ bảo theo dõi . Mẹ cháu đang không biết xoay xở cách nào. Thương con quá sắp bị khùng đến nơi rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 248 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Be nha minh bi noi may mut do, hien gio het do nhung co mun nuoc o tren. Minh co nghe hien nay co dich benh tay chan mieng o tre em, minh lo qua. Sang mai dinh cho con di kham. ME nao co thong tin ve benh nay vui long cho minh biet voi.
    • 186 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hai My Xem bài viết
    Be nha minh bi noi may mut do, hien gio het do nhung co mun nuoc o tren. Minh co nghe hien nay co dich benh tay chan mieng o tre em, minh lo qua. Sang mai dinh cho con di kham. ME nao co thong tin ve benh nay vui long cho minh biet voi.
    Theo em biết, được xác định là nhiễm "Hội chứng tay chân miệng" khi trên tay, chân hoặc miệng bé xuất hiện những nốt đỏ, có nước, nhưng khi đã thành "bệnh tay chân miệng" thì có hiện tượng sốt cao và co giật, chới với khi ngủ. Bệnh này phát triển lên não rất nhanh,có thể dẫn đến tử vong trong một thời gian rất ngắn. Tiến trình của bệnh khoảng 8 ngày.
    Thời gian này năm trước, bé nhà em cũng bị những đốm đỏ trong miệng và 1 vài nốt ở chân, tay.Vì quá lo lắng nên em cho đến NĐ II khám, mặc dù chưa thấy bé sốt nhưng trong lúc khám, bs thấy bé nhà em nghiến răng và gồng mình khoảng 2 lần nên cho nhập viện luôn để xét nghiệm. Họ lấy tuỷ ở sống lưng bé để xét nghiệm chị ạ. Bé đau lắm, em không thể quên được tiếng khóc của con em lúc đó. May mắn là bé không bị sao nên chỉ nằm viện 2 ngày theo dõi rồi bs cho về.
    Em vẫn ân hận là đã quá lo lắng, vội vàng cho bé đi khám để các bác sĩ vội vàng xét nghiệm. Thương con quá. không biết sau này có ảnh hưởng gì đến phát triển xương của bé không nữa.
    Chị nên cho bé đi khám để biết tình trạng bệnh, còn nếu bs nói phải xét nghiệm thì nên hỏi xem có thật cần thiết không nhé. Bé nhà chị chưa có dấu hiệu nào khác đáng lo lắng mà.
    Chúc bé khoẻ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 248 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibithuong Xem bài viết
    Theo em biết, được xác định là nhiễm "Hội chứng tay chân miệng" khi trên tay, chân hoặc miệng bé xuất hiện những nốt đỏ, có nước, nhưng khi đã thành "bệnh tay chân miệng" thì có hiện tượng sốt cao và co giật, chới với khi ngủ. Bệnh này phát triển lên não rất nhanh,có thể dẫn đến tử vong trong một thời gian rất ngắn. Tiến trình của bệnh khoảng 8 ngày.
    Thời gian này năm trước, bé nhà em cũng bị những đốm đỏ trong miệng và 1 vài nốt ở chân, tay.Vì quá lo lắng nên em cho đến NĐ II khám, mặc dù chưa thấy bé sốt nhưng trong lúc khám, bs thấy bé nhà em nghiến răng và gồng mình khoảng 2 lần nên cho nhập viện luôn để xét nghiệm. Họ lấy tuỷ ở sống lưng bé để xét nghiệm chị ạ. Bé đau lắm, em không thể quên được tiếng khóc của con em lúc đó. May mắn là bé không bị sao nên chỉ nằm viện 2 ngày theo dõi rồi bs cho về.
    Em vẫn ân hận là đã quá lo lắng, vội vàng cho bé đi khám để các bác sĩ vội vàng xét nghiệm. Thương con quá. không biết sau này có ảnh hưởng gì đến phát triển xương của bé không nữa.
    Chị nên cho bé đi khám để biết tình trạng bệnh, còn nếu bs nói phải xét nghiệm thì nên hỏi xem có thật cần thiết không nhé. Bé nhà chị chưa có dấu hiệu nào khác đáng lo lắng mà.
    Chúc bé khoẻ nhé.
    Cam on va nhung thong tin cua ban nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 121 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

theo như mình xem tivi thì nếu bé nổi hạt mọng nướcở lòng bàn tay, bàn chân, trong miệng có chấm đỏ, bé ăn khó, sốt,.. thi mới phải bạn ạ. Còn nếu cẩn thận hơn thì bạn gọi bs đến nhà khám cho baby, đừng lo lắng quá
    Love is never say sorry!

• KLV
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ,con minh khoảng 3 tuổi,gần 1 tuần nay ở 2 lòng bàn tay của nó nổi mẩn đỏ,trông cứ như là phát ban hoặc dị ứng ý.đêm cháu cứ ngứa bắt mẹ gãi,k thấy biểu hiện sốt,mình k biết cháu có bị bệnh chân tay miệng k.những bà mẹ nào mà con đã từng bị,có kinh nghiệm chỉ giúp mình với nhé.thanks.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 171 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

theo mình hieu thì đó là dấu hiệu của bệnh chân tay miệng, bạn nên search về bệnh nè và có chế độ thích hợp cho bé lun nhé!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4