TIN TÀI TRỢ.

Có nên hút mũi cho bé không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 39.1K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 346 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

ông xã em thường hút mũi cho bé từ lúc 1,5 tháng, vì bé 1 ngày là đã co rất nhiều gỉ mũi, neuus co gỉ mũi be ko chịu đc khóc ầm lên. Bây h bé 3 tháng rồi và ngày nào cũng phải hút mũi 1 lần, có người bảo em hút mũi bằng dụng cụ đó bé sẽ bị viêm xoang. Em lo quá, các mẹ cho em lời khuyên với.( Mà cái dụng cụ hút mũi ấy em mui 47k ở !61 Chùa bộc các mẹ ạ, hôm đó đi mua thấy có nhiều chị mua nên cũng mua theo)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 102 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình cũng hay hút mũi cho con bằng dụng cụ,nên nghe sợ quá,nhưng thông tin là ở đâu vậy bạn?có chính xác không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 346 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

LÀ mấy cô ở cơ quan mình nói thế, mới lại hỏi 1088 họ cũng bảo nên hạn chế dùng vì áp lực hút rất lớn mà niem mạc mũi của bé rất mỏng. Nhưng nếu ko dùng hút mũi thì rất khó lấy gỉ mũi của bé vì nếu cầm bông tăm bé giẫy khóc mình chỉ sợ chọc vào mũi bé! ko biết làm thế nào bây giờ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn dùng miệng hút cho bé la hay nhất. Minh vẫn thường làm hàng ngày, rất hiệu quả
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ thấy dùng cái hút mũi cho trẻ không có vấn đề gì đâu. Tớ thấy mấy mẹ là bác sỹ nhi nói thế nên tớ vẫn dùng cho bé nhà tớ khi bé bị sổ mũi.
    Ud0k
    • 7,080 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Ã e thì cấm e hút mủi và nhỏ mũi cho con. Nhưng theo em, tâ không hút thường xuyên nhưng nếu con bị sổ mũi thì phải hút thôi, ngoài cách hút bằng miệng và dụng cụ hút dạng bóng cao su, e thấy còn có loại dài dài, một đầu vào mũi con, đầu kia mẹ ngậm rồi hút cũng hay lắm đó. Cơ mà sao trẻ con nó hay sổ mũi thế ko bít, Bean nhà em đang sỗ mũi nè, lúc chiều nhỏ Natri vào, rồi dùng bóng cao su hút ra, ối cha, nhiều lắm, đầy cả kha7n tay lun í. Có mẹ nào bít bs chữa hay không thì bảo e nhé!!!
    • 346 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kh_duy
    Ã e thì cấm e hút mủi và nhỏ mũi cho con. Nhưng theo em, tâ không hút thường xuyên nhưng nếu con bị sổ mũi thì phải hút thôi, ngoài cách hút bằng miệng và dụng cụ hút dạng bóng cao su, e thấy còn có loại dài dài, một đầu vào mũi con, đầu kia mẹ ngậm rồi hút cũng hay lắm đó. Cơ mà sao trẻ con nó hay sổ mũi thế ko bít, Bean nhà em đang sỗ mũi nè, lúc chiều nhỏ Natri vào, rồi dùng bóng cao su hút ra, ối cha, nhiều lắm, đầy cả kha7n tay lun í. Có mẹ nào bít bs chữa hay không thì bảo e nhé!!!
    bé nha tớ 3,5 tháng mà cũng đang ho và sụt sịt mũi đây nè, mỗi lần ho liên tục mấy cái, mặt mũi tím lại thưong ơi là thương. mà sao mình ko thể nào sử dụng đc cái hút mũi mà 1 đầu hút 1 đầu cho vào mũi bé nhỉ? chỉ có anh xã hút đucợ thôi, những lúc anh xã đi làm thì bó tay. Cái dụng cụ bằng cao su bạn nói dùng có dễ hông bạn, bạn mua ở đâu vậy? Chỉ cho mình với !
    • 7,080 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JennyBarbi
    bé nha tớ 3,5 tháng mà cũng đang ho và sụt sịt mũi đây nè, mỗi lần ho liên tục mấy cái, mặt mũi tím lại thưong ơi là thương. mà sao mình ko thể nào sử dụng đc cái hút mũi mà 1 đầu hút 1 đầu cho vào mũi bé nhỉ? chỉ có anh xã hút đucợ thôi, những lúc anh xã đi làm thì bó tay. Cái dụng cụ bằng cao su bạn nói dùng có dễ hông bạn, bạn mua ở đâu vậy? Chỉ cho mình với !
    dể ẹt à, cái dụng cụ mà có bóng cao su để bóp í, nó màu đỏ, mình mua hiệu Camera, giá 35k 1 chiếc, ờ shop Tứ Cường trong SG, ngoài ra, Cty thiết bị y tế cũng có bân đó, hình như là 9k 1 chiếc, mà cái dụng cụ đó ko khó mua đâu, bạn ra shop bán đồ e bé là có à. à mà quên, nhớ phải nhỏ nước muối chín phần ngàn cho mũi loãng ra rồi hãy hút nhá.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 454 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

đúng là hút mũi cho be sbằng máy dễ bị viêm xoang bạn ạ,hồi Bill nhà mình cũng nghẹt mũi,mình gọi cho bs viẹn Nhi,cô áy bảo hút mũi là ko nên,bất dắc dĩ lắm mới sử dụng phương pháp đó,ngay cả hút bằng mồm cô ấy bảo cũng ko cần thiết,thực ra em bé khò khè vậy chứ ko vấn đề gì đâu.tốt nhất chỉ nên nhỏ nước muối 0,9% thôi.chúc các bé luôn mạnh khoẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ga-tay
    đúng là hút mũi cho be sbằng máy dễ bị viêm xoang bạn ạ,hồi Bill nhà mình cũng nghẹt mũi,mình gọi cho bs viẹn Nhi,cô áy bảo hút mũi là ko nên,bất dắc dĩ lắm mới sử dụng phương pháp đó,ngay cả hút bằng mồm cô ấy bảo cũng ko cần thiết,thực ra em bé khò khè vậy chứ ko vấn đề gì đâu.tốt nhất chỉ nên nhỏ nước muối 0,9% thôi.chúc các bé luôn mạnh khoẻ
    Woa, lần đầu tiên mình nghe thấy thế đấy, bác sỹ của bé Su nhà mình - cũng làm ở Viện Nhi thì lại khuyên nên thường xuyên xịt nước muối biển ròi hút mũi cho bé, các mẹ mua hút mũi 2 dây ở cỏng Viện nhi ấy, rất dễ hút và an toàn cho bé, nhìn lại dễ thương nũa chú . Ước gì các bé không bao giờ phải dùng đến nhỉ...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 301 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà mình được 4th rồi mà tháng nào cũng phải mất một vài tuần bị ngạt mũi ko thở nổi. Mình khám bác sỹ nói phải hút mũi cho bé nhiều khi bé bị ngạt. Mình muốn hỏi hút mũi nhiều ( bằng mồm) hoặc dụng cụ nhiều lúc bé lúc bé bị ngạt thì có tốt không với lại nhỏ nhiều thuốc muối sinh lý thì có hại cho mũi của bé ko vì mỗi lần hút cho bé phải bơm nhiều thuốc muối sinh lý có ảnh hưởng đến niêm mạc mũi của bé hay ko?
    f38aa99f7ee6c30e282bac87ed081f3e_35266089.7cqmp7
    5f8403bab2804232787fdb5ec3afbadd_35266170.ap20110917105529542
    • 554 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhngoc01 Xem bài viết
    Các mẹ ơi bé nhà mình được 4th rồi mà tháng nào cũng phải mất một vài tuần bị ngạt mũi ko thở nổi. Mình khám bác sỹ nói phải hút mũi cho bé nhiều khi bé bị ngạt. Mình muốn hỏi hút mũi nhiều ( bằng mồm) hoặc dụng cụ nhiều lúc bé lúc bé bị ngạt thì có tốt không với lại nhỏ nhiều thuốc muối sinh lý thì có hại cho mũi của bé ko vì mỗi lần hút cho bé phải bơm nhiều thuốc muối sinh lý có ảnh hưởng đến niêm mạc mũi của bé hay ko?
    Trước tiên mình lưu ý bạn một điều là không bao giờ dùng mồm để hút mũi trực tiếp cho bé cả vì như thế rất dễ lây vi khuẩn từ miệng mẹ sang bé. Làm như vậy thì hại nhiều hơn là lợi đó. Còn việc hút mũi bằng dụng cụ thì mỗi ngày làm vài lần cũng được bạn ạ. Bạn nên mua dụng cụ hút mũi loại ống dài, một đầu cắm vào mũi bé, một đầu là mẹ ngậm để hút mũi ra thì tốt hơn loại dùng tay bóp vì lực hút mạnh hơn. Còn nếu bạn cho bé đi hút mũi bằng máy ở phòng khám thì một tuần hai lần, sau đó kết hợp tự làm ở nhà là tốt nhất. Mình không rõ là bé như con bạn có hút bằng máy được ko nhưng con mình khi gần 2 tuổi thì cũng hay hút bằng máy chuyên dụng ở phòng khám. Nhỏ nước muối sinh lý thì bạn nên mua loại ống xịt để phun được đều lên niêm mạc mũi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Khi bé nghẹt mũi, niêm mạc ở 2 phía cánh mũi của bé sưng phồng. Vì vậy khi hút, mẹ chú ý đừng chỉa đầu hút vào 2 bên mà đưa hướng vào giữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 231 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

em bé nhà em gần 2T rồi, bị sổ mũi rất lâu, mãi ko khỏi, hơn 1 tháng rồi. Em cũng xịt mũi, xì mũi mài mà ko hết. Em đã thử cho cháu đi hút mũi tại BS Hương khoa nhi, BV Bach mai Đ/c: số 28 ngõ 178 Tây Sơn. Cháu hút 2 lần là đã đỡ và khỏi hẳn. Nhưng được khoảng 1 tuần cháu lại bị lại. Em băn khoăn ko biết có nên đi hút mũi tiếp ko vì có người bảo càng hút thì càng hay bị viêm, mà ko hút thì mài ko khỏi, rồi dẫn đến viêm tai.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vậy thì bạn nên nói rõ vấn đề với bác sĩ để được tư vấn cụ thể, phù hợp, nếu đã đi khám ở bác sĩ uy tín và ở nhà riêng thì bạn có nhiều thời gian để kể bệnh và hỏi kỹ hơn là tại bệnh viện.
    Trước đây, cháu mình bị mũi liên tục như vậy, em dâu mình được bs tư vấn là mua hẳn một máy xông mũi để mỗi ngày xông 2 lần. Trong từ 5-7 ngày thì bé đỡ hẳn. Đây là 1 cách, nhưng bạn cần trao đổi với bác sĩ kỹ trước khi thực hiện. Chúc bé mau hết bệnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 115 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

em cũng thấy nhiều người nói cho trẻ hút mũi nhiều sẽ anh hưởng đến niêm mạc mũi của trẻ rất dễ bị xoang sau này đấy.em cũng nghĩ chị nên thử theo cach của mẹ tgtlinh xem thế nào.máy xông mũi sẽ giúp khơi thông đường hô hấp ở trẻ.hoặc nếu ko chị thử áp dụng cách này xem.bé nhà em thường xuyên sử dụng cách này mỗi khi bé bị hắt hơi sổ mũi.
    mỗi ngày em xịt mũi cho bé bằng dung dịch nước muối biển sâu xisat ( loại màu hồng là dành cho trẻ em đấy ạ ) rồi em bế bé nằm ngửa khoảng 1 lúc rồi hút mũi cho trẻ , chị có thể mua dụng cụ hút mũi cho trẻ ở ngoài hiệu thuốc cho vệ sinh. chứ con em lớn rồi thì cho cháu tự xì ra. rồi sau đó lại xịt tiếp 1 lần nữa.em thấy bé có hiệu quả ngay.
    • 1,050 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi người ơi, con e 20 tháng tuổi, cách đây hơn 1 tháng bị đi ngoài, hơi ho, sổ mũi, đi khám bác sỹ thì mỗi thầy bảo 1 kiểu, sau thì có bác sỹ bảo là bị viêm VA cho thuốc uống sau đó thì chỉ bị ho và sổ mũi thui ạ.Sau khi uống thuốc xong thì ko bị sổ mũi nữa nhưng khi ngủ thì phát ra tiếng kêu giống như ngáy ấy, e nghe tiếng đó có cảm giác bé cần phải hít mạnh thì mới có thể hít thở được, có mẹ nào có con bị như vậy ko ạ?E đang định mai cho đi khám lại, e lo lắng quá
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

híc, bé nhà mình cũng đang sổ mũi nè, nhưng nhẹ thôi. Không biết có bài thuốc gì trị sổ mũi cho con mà không phải dùng kháng sinh không nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 231 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình chưa nói rõ nên mọi người chưa hiểu hết. 2 bé đều bị sổ mũi rất lâu rồi. Bé lớn 4.5T, bé gái gần 22 tháng, 2 bé bị sổ mũi phải gần 2 tháng. Bé lớn thì xì mũi được và thường xuyên được xì mũi, bé gái nhỏ hơn thì hút mũi bằng dụng cụ hút tại nhà nhưng bé hay khóc nên hút cũng ko được nhiều như anh, Xông mũi họng nhà mình cũng có nhưng bé gái thì ko chịu ngồi im nên cũng khó. Nếu hỏi bác sĩ mà mình cho đi hút mũi thì chẳng ai thừa nhận rằng hút mũi nhiều là có hại cả. Mà ko hút thì mãi ko khỏi
    • 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

các mẹ ơi, đừng hút mũi nhiều cho bé nữa, k tôt đâu, ngày trc bé nha mình cũng viêm mũi suốt vì bị trào ngược dạ dày thực quản mà, đi hút suốt chẳng khỏi đc, đến khi khám bác sĩ riêng thì mới có thời gian hỏi cụ thể, hóa ra là hút mũi nhiều sẽ làm xước niêm mạc mũi và càng lâu khỏi đấy các mẹ ah,chị bác sĩ riêng của cu nhà mình tư vấn cho cách vệ sinh mũi rồi nhỏ mũi nc muối thôi, thế rồi cũng khỏi, chẳng cần dùng thuốc gì đâu các mẹ ah
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2