TIN TÀI TRỢ.

Có nên chườm lạnh cho bé khi hạ sốt không ?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 9.11K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có thấy trong siêu thị có bán những túi chườm lạnh và chườm nóng . Vậy cho mình hỏi khi bé bị sốt cao , để hạ sốt mình có thể để túi vào tủ lạnh rồi chườm cho bé có tốt không . Bà Ngaọi thì bắt chườm nóng cho bé , nhưng bé nhà mình rất khó chịu , chỉ thích chườm lạnh thui . có cách nào không các Mẹ ah

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

khi con mình sốt thì mình thường lau bằng khăn ấm chứ không nóng cũng không lạnh, để cho bé không bị giật mình khi nước lạnh chạm vào chứ khăn chỉ ấm tí thôi rồi lạnh liền, nhưng mình chưa chườm bằng đá hoặc nước đá bao giờ nên cũng không biết, mình đặt thường xuyên 1 cái khăn nhúng nước vắt khô lên trán con, thỉnh thoảng trở mặt khăn thôi, ko biết các mẹ khác thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflower_82 Xem bài viết
    khi con mình sốt thì mình thường lau bằng khăn ấm chứ không nóng cũng không lạnh, để cho bé không bị giật mình khi nước lạnh chạm vào chứ khăn chỉ ấm tí thôi rồi lạnh liền, nhưng mình chưa chườm bằng đá hoặc nước đá bao giờ nên cũng không biết, mình đặt thường xuyên 1 cái khăn nhúng nước vắt khô lên trán con, thỉnh thoảng trở mặt khăn thôi, ko biết các mẹ khác thế nào
    Đồng ý với bạn chườm ấm. KHÔNG chườm lạnh cũng như chườm nóng vì:
    1. Nếu chườm lạnh sẽ làm thay đổi đột ngột thân nhiệt bé và bé có thể bị co giật
    2. Nếu chườm nóng thì không những không có tác dụng hạ nhiệt mà còn có thể làm trẻ nóng hơn
    Vậy làm thế nào biết là chườm ấm. Lấy 1 ít nước sôi cho vào 1 it nước lạnh và cho tay mình vào thấy cảm giác ấm dễ chịu là được ( hoặc cho nhiệt kế vào khoảng 35 - 37 độ là được)
    Hãy :Thinking:0982 259 463 cho tôi nếu con bạn có vấn đề về sức khỏe
    https://tph.vn
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chườm lạnh sẽ làm các mạch máu dưới da co lại, như thế sẽ làm trẻ không thoát nhiệt được. Vì thế không được chườm lạnh.
    Chườm ấm - Bạn pha nước khoảng 40 -50 độ C. bỏ khăn vào, vắt khô vừa, chườm vào các vị trí: Trán, nách, bụng và háng của trẻ.
    Sắp cưới vợ rồi, Phải tìm hiểu cách chăm con:Battin ey:
    Dr. Nguyễn Ngọc Hùng
    0912351059
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

con em hay phải vào viện vì sốt (bé bị co giật) thì bác sỹ hay bắt chườm và lau bằng khăn nhúng vào nước ấm chứ không được quá nóng hay quá lạnh. Em nghĩ là chườm khăn nhúng nước là tốt nhất vì bé có thể toát nhiệt ra. Chứ em dùng cái chườm lạnh mua ở trong siêu thị mà cũng chả có tác dụng gì đâu chị ạ
    yêu bin béo của mẹ nhất trên đời :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 57 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

hồi đó thằng cháu nhà mình bị sốt cao , dẫn đến co giật , hoảng quả, chở cháu vào bệnh viện cấp cứu . bác sĩ bắt cới hết quần áo cháu ra rồi vào phòng xối cho mấy xô nước ấm , giống như là tắm nước ấm đó. xong lau khô ngưeời rồi chỉ người nhà mua 5 cái khăn nhứng nước ấm thay nhau đắp lên trán , 2 nách, 2 bẹn cho cháu. Knih nghiệm nhớ đời luôn .
    • 76 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như mọi người vậy, bé nhà mình những lúc sốt mình cũng chườm nước ấm thôi.
    • 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

bác sĩ cũng có tư vấn cho mình là cũng có thể tắm cho bé bằng nước ấm, tốt nhất nếu có thể đo nhiệt độ nước thì tắm bằng nước thấp hơn nhiệt độ của bé lúc đó 2 độ, tắm thật nhanh, dội nước đến đâu lau khô đến đó, từ đầu đến chân ấy. Mình chưa thử tắm mà chỉ cởi áo, lau bằng nước ấm, để khăn hơi đẫm nước 1 chút ấy, rồi lau khô ngay, rồi cởi quần, rồi lau trán, rồi sờ người chỗ nào nóng lên là đặt khăn vào, mát lại lấy ra....
    • 49 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mỗi khi bé sốt mình hay lấy khăn nhúng vào nước ấm vắt khô rồi lau cho bé thôi.
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cám ơn các Mẹ đã chia sẻ nhé
    • 585 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipchipxinhxan Xem bài viết
    Mình có thấy trong siêu thị có bán những túi chườm lạnh và chườm nóng . Vậy cho mình hỏi khi bé bị sốt cao , để hạ sốt mình có thể để túi vào tủ lạnh rồi chườm cho bé có tốt không . Bà Ngaọi thì bắt chườm nóng cho bé , nhưng bé nhà mình rất khó chịu , chỉ thích chườm lạnh thui . có cách nào không các Mẹ ah
    Nguyên tắc chườm ấm cho bé giúp bé hạ sốt, cũng là để tránh co giật. Nhiều người hiểu sai ý nghĩa việc chườm để hạ sốt nên dùng nước đá hay túi lạnh để chườm cho bé thật nguy hiểm. Thật tội cho các bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,018 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Việc chườm ấm hay lạnh, mình thất trên VTV2, chương trình sức khỏe có giải thích rồi. Khi bé nóng nên chườm nước ấm, vì nếu chườm lạnh sẽ làm lỗ chân lông se khít lại, nhiệt độ trong cơ thể bé không có đường thoát ra ngoài dẫn đến nhiệt độ ngày càng tăng cao, làm sốt càng nặng hơn dẫn đến dễ co giật!
    8eKtp7 sqRGp7
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thông tin các mẹ chia sẻ thật bổ ích
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipchipxinhxan Xem bài viết
    Tuyệt đối không được chườm lạnh cho bé khi sốt. Tham khảo thêm:

https://www.webtretho.com/forum/f87/b.../#post11696117

Thân,
    • 2,378 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi bé sốt thì chườm ấm và tắm nước ấm ( nếu bị co giật), độ ấm của nước nhỏ hơn thân nhiệt của bé tầm từ 6-7độ
    6uzhBvMsp7