TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào con bị loạn thị hỗn hợp và nhược thị ko?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em mới cho con đi khám ở BV Mắt Việt Nga thì BS kết luận là con bị loạn thị hỗn hợp và nhược thị nhẹ, rồi họ có nói là nếu gia đình có điều kiện thì cho con đến tập máy giá là 5,9tr/10 ngày. Nhưng em cũng có đọc tài liệu trên nét thì thấy là ở BV Mắt TW cũng có hình như giá là 100K/1 buổi, tuy nhiên em ko biết giá đấy là giá cũ hay mới, và thấy các mẹ kể là tập ở phòng tư thì có 50K/1 buổi. Tuy nhiên tập ở phòng tư thì em cảm thấy ko được yên tâm lắm vì chắc chắn họ ko thể đầu tư nhiều vào máy móc thiết bị được. Đã có mẹ nào cho con tập ở Viện mắt TW chưa ạ?
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Không mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này ạ. Em cứ băn khoan mãi, em có gọi điện hỏi BV Mắt SG-HN thì họ nói chỗ đó tập 10 buổi giá là 500K, rẻ chưa bằng 1 buổi tập ở BV mắt Việt - Nga. Tại sao lại có sự khác biệt nhiều về giá thế các mẹ nhỉ? Có mẹ nào biết về vụ này không ạ? Tks các mẹ nhiều!
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Chị ơi, đợt e cho Kem đi khám mắt ở nhà bs Ngọc, viện mắt TW, e thấy rất nhiều bé bị nhược thị. Bs có nói bs đã nghiên cứu đề tài về vấn đề này, và bảo bố mẹ bé là đã tìm đúng địa chỉ để chữa cho bé rùi. Chị thử cho bé tới bác Ngọc xem nhé, bác rất nhiệt tình đấy.
    Địa chỉ 113 Phố Huế
    0913081819
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh Xem bài viết
    Chào các mẹ, em mới cho con đi khám ở BV Mắt Việt Nga thì BS kết luận là con bị loạn thị hỗn hợp và nhược thị nhẹ, rồi họ có nói là nếu gia đình có điều kiện thì cho con đến tập máy giá là 5,9tr/10 ngày. Nhưng em cũng có đọc tài liệu trên nét thì thấy là ở BV Mắt TW cũng có hình như giá là 100K/1 buổi, tuy nhiên em ko biết giá đấy là giá cũ hay mới, và thấy các mẹ kể là tập ở phòng tư thì có 50K/1 buổi. Tuy nhiên tập ở phòng tư thì em cảm thấy ko được yên tâm lắm vì chắc chắn họ ko thể đầu tư nhiều vào máy móc thiết bị được. Đã có mẹ nào cho con tập ở Viện mắt TW chưa ạ?
    Bạn ơi, bé nhà tớ năm nay 5 tuổi cũng bị loạn thị. Tớ phát hiện từ năm ngoái cho bé đi khám ở BV Việt Nga thì bsỹ đo kính để đeo và hẹn đến 5 tuổi thì đến tập mắt 10 buổi. Nhà tớ định cuối năm cho bé đi tập mắt ở Việt Nga nhưng vẫn k biết là tập xong mắt có tốt lên không mà chi phí thấy cao quá. Tớ thấy bảo có phòng tập của bsỹ Thuỷ ở BV mắt TW , nhưng k biết chất lượng ra sao?
    Bạn có thông tin gì thì chia sẻ với tớ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 181 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các bạn ơi con mình cũng đi khám ở BV mắt TW mấy lần thì kết luận là loạn thị bẩm sinh, rồi bảo là thử kính để đeo kính hoặc là tập nhưng tớ vẫn chưa tin lắm và đã đi khám ở mấy nơi nữa. Khám ở pkhám Bsỹ Tần trưởng khoa khám BV mắt TW sau đó bsỹ giới thiệu đến bsỹ Thuỷ trưởng khoa Nhi BV mắt TW thì bsỹ Thuỷ hẹn là đến khám ở phòng khám của Bsỹ ấy. Kết luận là bị nhẹ thôi không cần đeo kính và tập nữa, cho nhỏ mắt 1 tháng sau khám lại. Thế là tớ đỡ lo, sắp được 1 tháng rồi. Các mẹ nhớ là phải cho đi khám ở nhiều nơi vào vì tớ bây giờ không tin tưởng bsỹ mấy đâu, khéo khi con mình không bệnh cũng thành có bệnh đấy. Suýt nữa thì tớ cắt kính cho con rồi đấy, tớ thấy pkhám bsỹ Thủy này được lắm. Phòng khám ở 322 Nguyễn Trãi gần Trường Đại học khoa học tự nhiên đấy các mẹ à, làm việc từ 5h chiều đến 8h tối từ t2 đến t6, t7, cn làm cả ngày. Các mẹ nghiên cứu rồi cho các con đi khám ở nhiều nơi đã rồi rút ra kết luận nhé không thì các con không bệnh lại thành có bệnh đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichha09 Xem bài viết
    Các bạn ơi con mình cũng đi khám ở BV mắt TW mấy lần thì kết luận là loạn thị bẩm sinh, rồi bảo là thử kính để đeo kính hoặc là tập nhưng tớ vẫn chưa tin lắm và đã đi khám ở mấy nơi nữa. Khám ở pkhám Bsỹ Tần trưởng khoa khám BV mắt TW sau đó bsỹ giới thiệu đến bsỹ Thuỷ trưởng khoa Nhi BV mắt TW thì bsỹ Thuỷ hẹn là đến khám ở phòng khám của Bsỹ ấy. Kết luận là bị nhẹ thôi không cần đeo kính và tập nữa, cho nhỏ mắt 1 tháng sau khám lại. Thế là tớ đỡ lo, sắp được 1 tháng rồi. Các mẹ nhớ là phải cho đi khám ở nhiều nơi vào vì tớ bây giờ không tin tưởng bsỹ mấy đâu, khéo khi con mình không bệnh cũng thành có bệnh đấy. Suýt nữa thì tớ cắt kính cho con rồi đấy, tớ thấy pkhám bsỹ Thủy này được lắm. Phòng khám ở 322 Nguyễn Trãi gần Trường Đại học khoa học tự nhiên đấy các mẹ à, làm việc từ 5h chiều đến 8h tối từ t2 đến t6, t7, cn làm cả ngày. Các mẹ nghiên cứu rồi cho các con đi khám ở nhiều nơi đã rồi rút ra kết luận nhé không thì các con không bệnh lại thành có bệnh đấy.
    Bạn ơi, bé nhà bạn loạn thị bao nhieu điôp, chắc là bé nhà bạn bị nhẹ nên không phải đeo kính à. Thế bé nhà bạn bsỹ cho nhỏ thuốc gì . Con nhà tớ bị loạn thị nặng nên chắc phải đeo kính suốt đời, tớ chỉ mong tập mắt xong độ loạn thị nó giảm bớt đi thôi. Sao tớ thấy bảo phòng tập của bsỹ Thuỷ ở Tô Hiến Thành hả bạn, lại có cả ở NG Trãi hả bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONG XU Xem bài viết
    Bạn ơi, bé nhà tớ năm nay 5 tuổi cũng bị loạn thị. Tớ phát hiện từ năm ngoái cho bé đi khám ở BV Việt Nga thì bsỹ đo kính để đeo và hẹn đến 5 tuổi thì đến tập mắt 10 buổi. Nhà tớ định cuối năm cho bé đi tập mắt ở Việt Nga nhưng vẫn k biết là tập xong mắt có tốt lên không mà chi phí thấy cao quá. Tớ thấy bảo có phòng tập của bsỹ Thuỷ ở BV mắt TW , nhưng k biết chất lượng ra sao?
    Bạn có thông tin gì thì chia sẻ với tớ nhé.
    Năm ngoái tớ cũng cho con đến Việt nga khám, xong cho ra BS thủy khám lại thì kq độ loạn thị 2 nơi khác nhau. Tập mắt ở Việt nga lấy đắt quá, hồi đó 12tr/10 buổi, KM 50% còn những 6tr. BS thủy cũng chỉ định con tớ tập 10 buổi, đâu 500K thì phải. Hiệu quả rõ rệt đấy bạn ah. Bé nào càng tập trung khi tập thì kết quả càng cao. Nhiều bé nhỏ tuổi quá vừa tập vừa chơi nên thời gian phải kéo dài đến 20 buổi. Nói chung là cả bm và con phải cùng kiên trì.
    Phòng khám của BS thủy có 2 nơi THT và NT, kết hợp với bs Thanh (bs Thủy chuyên khoa nhi, BS Thanh cũng là bs giàu kinh nghiệm nhưng ở khoa khác mình ko nhớ, hình như chuyên phẫu thuật cho người lớn thì phải). Ngày thường chỉ khám sau 17h30, thứ 7 và Cn khám ban ngày.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 94 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Không biết nhược thị có bị di truyền ko nhỉ , mình đang bị nhược thị đây , cũng không biết chữa ở đâu , sợ sau này con có bị ảnh huworng không nhỉ ? mình đang ở thành phố HCM ko bit có chỗ nào uy tín khám nhựoc thị nặng ko nhỉ . Mình đang đeo kính 9 đioosp lận ah
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình cũng đang bị loạn cận đây. Mình đi khám ở BV mắt Ánh Sáng đối diện với bệnh viện E thấy bsỹ bảo loạn cận đo 2 mắt có 2/10 và 3/10(choáng) nhưng thử kính lên 3,5 và 4 điốp mà vẫn không nhìn rõ thêm, cháu vẫn bảo ko nhìn thấy khi hình nhỏ, tức là không hiệu quả. BS thấy giải thích bảo loạn thị là rất khó gì gì đó và bảo cứ cắt kính và đeo thử 1 tháng nhưng mình thấy có sự vô lý thế nào ấy. con mình 4 tuổi, mình cũng quyết đinh chưa cắt kính cho cháu. Có mẹ nào như mình ko?
    dhungvvk@yahoo.com.vn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 177 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng nay mình dẫn con đi khám mắt ở BV mắt TPHCM cũng bị kết luận là loạn, viễn thị nhẹ, BS cho cắt kính đeo và dặn chỉ cần đeo lúc ọc bài và xem ti vi. Mình vẫn chứa cắt kính và cũng định dẫn bé đi khám thêm 1 vài chỗ nữa. Nếu bị loạn có thể khỏi không các mẹ? À, nghe các mẹ nói ở HN có thể tập mắt nũa. Có mẹ nào có thông tin gì về các phòng khám loạn thị ở TPHCM thì cho mình biết với nhe. Mình rất lo vì con chứa đi học mà mắt mũi thế này rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,395 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Bé con nhà em hôm trước khám tổng quát tại trường thì kết luận là mắt kém. Sau đó em đưa đến viện mắt Trung ương khám, đo thị lực thì MP:4/10, MT: 6/10. Buồn ơi là buồn. Lúc chuyển sang anh Bác sĩ trẻ măng khám và kết luận thì anh í bảo là loạn thị nhưng chưa chính xác. Yêu cầu về nhỏ thuốc Atropin 5 ngày đến khám lại. Bác sĩ cũng nói là nhỏ thuốc này sẽ bị mờ mắt

Em đọc hướng dẫn sử dụng và nghiên cứu trên mạng thì thấy cái thuốc Atropin này là thuốc làm liệt điều tiết mắt, có độc tố, phải rất cẩn trọng khi dùng.Thuốc có rất nhiều tác dụng phụ, đặc biệt làm mờ mắt. Từ hôm đấy về, em lại đi công tác không dám để cho ai nhỏ cho con, rồi chưa sắp xếp được lịch cho con đi khám lại (vì nhỏ đúng 5 ngày xong phải đi khám lại liền) cộng thêm với khoản lăn tăn về tác dụng của thuốc nên vẫn chưa dùng thuốc.

Cho em hỏi các mẹ đã mẹ nào sử dụng thuốc này cho con chưa ạ? Việc mờ mắt có ảnh hưởng gì đến sinh hoạt không? Ảnh hưởng như thế nào?. Người thì bảo phải nghỉ học, không được chạy nhảy gì.... nên em cũng lo lắm. Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ.
    3922

9WsgbkwYp7
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Xíu Xem bài viết
    Bé con nhà em hôm trước khám tổng quát tại trường thì kết luận là mắt kém. Sau đó em đưa đến viện mắt Trung ương khám, đo thị lực thì MP:4/10, MT: 6/10. Buồn ơi là buồn. Lúc chuyển sang anh Bác sĩ trẻ măng khám và kết luận thì anh í bảo là loạn thị nhưng chưa chính xác. Yêu cầu về nhỏ thuốc Atropin 5 ngày đến khám lại. Bác sĩ cũng nói là nhỏ thuốc này sẽ bị mờ mắt

Em đọc hướng dẫn sử dụng và nghiên cứu trên mạng thì thấy cái thuốc Atropin này là thuốc làm liệt điều tiết mắt, có độc tố, phải rất cẩn trọng khi dùng.Thuốc có rất nhiều tác dụng phụ, đặc biệt làm mờ mắt. Từ hôm đấy về, em lại đi công tác không dám để cho ai nhỏ cho con, rồi chưa sắp xếp được lịch cho con đi khám lại (vì nhỏ đúng 5 ngày xong phải đi khám lại liền) cộng thêm với khoản lăn tăn về tác dụng của thuốc nên vẫn chưa dùng thuốc.

Cho em hỏi các mẹ đã mẹ nào sử dụng thuốc này cho con chưa ạ? Việc mờ mắt có ảnh hưởng gì đến sinh hoạt không? Ảnh hưởng như thế nào?. Người thì bảo phải nghỉ học, không được chạy nhảy gì.... nên em cũng lo lắm. Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ.
    Con mình cũng phải nhỏ thuốc đấy. Cũng phải nhỏ 5 ngày. Khi nhỏ thuốc này thì khi nhìn gần sẽ bị mờ, nhòe, ko nhìn được. Đợt con mình nhỏ, mình vẫn cho đi học bình thường, chỉ có điều con mình ko viết được, vì ko nhìn được gần. Sau 1 tuần gì thì nó sẽ trở về bình thường. Mẹ nó đừng lo lắng quá. Đương nhiên thuốc đó cực kỳ ko tốt rồi, nhưng biết làm thế nào bây giờ. Loạn thị bắt buộc phải nhỏ thuốc đó mới đo chính xác được độ loạn. Nó phức tạp hơn cận và viễn nhiều.
    ticker5
    • 3 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi ở Hà Nội có thể cho con tập nhược thị ở đâu được ạ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Bạn ơi mình tưởng mấy cái này phải đến viện mắt TW chứ?
    Happy together
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 144 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng bị nhược thị, ngày nhỏ đi khám ở Viện mắt TW bác sỹ kết luận nhược thị và bắt phải luyện mắt. Nói là luyện cho oai thôi chứ việc tập này rất đơn giản, chủ yếu là do bản thân mình thôi, cụ thể là họ bịt cái mắt kính bên mắt sáng hơn lại, bắt mình tự điều tiết để nhìn bằng cái mắt yếu.
    Theo kinh nghiệm bản thân mình, việc tập luyện này chắc bố mẹ phải luôn luôn theo sát con nhắc nhở mới hy vọng cải thiện được vì đeo kính như vậy rất khó chịu, mình chỉ đeo được vài bữa là bỏ nên giờ mắt vẫn như xưa.
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3 miền Xem bài viết
    Mình cũng bị nhược thị, ngày nhỏ đi khám ở Viện mắt TW bác sỹ kết luận nhược thị và bắt phải luyện mắt. Nói là luyện cho oai thôi chứ việc tập này rất đơn giản, chủ yếu là do bản thân mình thôi, cụ thể là họ bịt cái mắt kính bên mắt sáng hơn lại, bắt mình tự điều tiết để nhìn bằng cái mắt yếu.
    Theo kinh nghiệm bản thân mình, việc tập luyện này chắc bố mẹ phải luôn luôn theo sát con nhắc nhở mới hy vọng cải thiện được vì đeo kính như vậy rất khó chịu, mình chỉ đeo được vài bữa là bỏ nên giờ mắt vẫn như xưa.
    Mình đọc trên mạng thấy bảo dưới 7 tuổi có khả năng chữa khỏi, còn ko thì khó có khả năng chữa khỏi mà. Đọc trên net mình cũng thấy mấy bé ngồi trước cái máy gì đó
    Happy together
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ có bé bị nhược thị ơi,
    Em mới được một mẹ mách cho sản phẩm này hay lắm, băng dán che mắt chuyên dành cho trẻ nhược thị, em đã mua cho cháu em rồi, bé dùng rất dễ chịu, rất thích, các mẹ thử mua về cho bé dùng xem, bệnh nhược thị ko nguy hiểm, nhưng nếu để lâu ko chữa trị, bé quá 7,8 tuổi sẽ ko chữa được nữa. lúc đó thì vô cùng nguy hiểm. Các mẹ tham khảo web nhuocthi.com xem, em mua ở đó đấy.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện tại địa chỉ khám của Tiến sỹ - Bác sỹ Thủy: số 69 Giáp Nhất - Hà Nội (Khám tại tầng 2 nhà thuốc Thiện Tâm)Giá: 30k/01 tiếng. Phòng tập có đầy đủ các máy cần thiết như bệnh viện TW (Bác Thủy là Trưởng khoa Nhi Viện mắt TW)Tôi đang tập cho con tại đấy