TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào có con bị lỵ trực tràng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 647 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Con trai em hai tuổi rưỡi, 19kg. Cháu bị sốt hai hôm, như là sốt vi rút, sau hai hôm thì không sốt nữa nhưng chuyển thành đi ngoài. Một ngày đi khoảng 5 lần, phân sền sệt như cháo, không có máu, có mùi hôi. Hôm nay bác sĩ khám kêt luận con bị lỵ trực tràng và cho uống Biceptol và men Lactomin Plus. Em đã xem các topic ve RLTH, vì không có thời gian nên chưa đọc được kỹ toàn bộ nhưng hình như không có trường hợp nào về lỵ trực tràng. Vậy mẹ nào đã có con cũng bị bệnh như con em cho em hỏi về kinh nghiệm chữa bệnh này, kể cả những bài thuốc dân gian như lá mơ lông, và về chế độ ăn uống trong khi bị bệnh. Hôm nay đứa thứ hai nhà em, 6 tháng, đang bị sốt vi rút hơn 38,5 độ. Lòng em đang rối bời và cũng rất mệt mỏi vì thức đêm chăm con bị sốt. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Em xin cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 624 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Bạn thử vào đây tìm hiểu xem có giống con bạn không nhé. Cả chỗ này nữa. Nếu có thời gian thì ấy cứ tìm tiếp theo hướng dẫn trên đầu trang web trên nhé! Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ nên tìm kiếm hộ bạn thôi. Có gì thì thông báo tiếp nhé!

Chúc bé mau lành bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 647 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị đã quan tâm và tìm giúp thông tin. Hai ngày vừa rồi chăm con nên em không có thời gian vào mạng. Đúng là dân gian thường chữa kiết lỵ bằng lá mơ lông. Chiều hôm trước bác hàng xóm cũng hái cho con em một nắm và em đã thái nhỏ trộn với trứng rán cho con ăn (nhưng cu cậu nhất định không chịu ăn :Sad. Con em uống thuốc trộm vía hôm nay đã đi thành khuôn làm mẹ thấy phấn khởi phần nào. Em cũng hỏi thăm được cô bạn có con trước cũng bị lỵ, bạn em nói như con em là đang ở thể nhẹ thôi, trước kia con bạn em ngày đi hơn 10 lần, phải đem phân đi xét nghiệm và chữa ở bs Khánh ở Hàng Hòm. Em là thành viên của diễn đàn một thời gian rồi, rất hay đọc các bài viết, nhưng nói thật là máy tính ở nhà mới cài font tiếng Việt. Hôm trước đăng bài cứ nghĩ là mình mới nên chẳng thấy mẹ nào trả lời, buồn quá. Em cảm ơn chị một lần nữa nhé.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi twoboys Xem bài viết
    Em cảm ơn chị đã quan tâm và tìm giúp thông tin. Hai ngày vừa rồi chăm con nên em không có thời gian vào mạng. Đúng là dân gian thường chữa kiết lỵ bằng lá mơ lông. Chiều hôm trước bác hàng xóm cũng hái cho con em một nắm và em đã thái nhỏ trộn với trứng rán cho con ăn (nhưng cu cậu nhất định không chịu ăn :Sad. Con em uống thuốc trộm vía hôm nay đã đi thành khuôn làm mẹ thấy phấn khởi phần nào. Em cũng hỏi thăm được cô bạn có con trước cũng bị lỵ, bạn em nói như con em là đang ở thể nhẹ thôi, trước kia con bạn em ngày đi hơn 10 lần, phải đem phân đi xét nghiệm và chữa ở bs Khánh ở Hàng Hòm. Em là thành viên của diễn đàn một thời gian rồi, rất hay đọc các bài viết, nhưng nói thật là máy tính ở nhà mới cài font tiếng Việt. Hôm trước đăng bài cứ nghĩ là mình mới nên chẳng thấy mẹ nào trả lời, buồn quá. Em cảm ơn chị một lần nữa nhé.
    Con mình hồi trước cũng bị như thế. Ngày đi cả chục lần, mỗi lần 1 chút, hôi kinh khủng, đau bụng nữa. Mình cũng phải mang phân của bé sang bệnh viện Bạch mai, rồi cả Viện Nhi nữa để xét nghiệm. Cuối cùng bác sĩ cho nhiều thuốc lắm, nhưng may quá, uống khoảng 5 ngày thì tịt hẳn. Sau đó mình cho cháu uông 1 đợt men vi sinh của BV Bạch mai, trộm vía đến giờ tiêu hóa không có vấn đề gì nữa.
    Kinh nghiệm của mình là không chữa dân gian, phải uống thuốc theo đơn của bác sĩ.
    Trong thời gian uống thuốc phải kiêng tuyệt đối các đồ ăn sống kể cả trái cây. Tất cả phải được nấu chín. Ăn bớt chất xơ hơn bình thường. Ngoài ra không kiêng gì cả.
    Rất tiếc là thấy thắc mắc của bạn muộn quá. Nhưng vì con mình trải qua trường hợp này rồi nên cứ post kinh nghiệm lên vậy.
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 81 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình nghĩ là chữa theo cách dân gian hay thuốc Tây thì cũng còn tùy trường hợp bạn ạ.
    Vì dù sao thuốc Tây cũng có nhiều tác dụng phụ và nhất là loại lị này rất hay bị lại nhiều lần.
    Con nhà tớ cũng bị liên tục 4 tháng liền từ lúc đi học đây. Lần đầu tiên bị chỉ cần uống ks đặc trị kiết lị là khỏi luôn (khám cả bs Khánh nhé) nhưng không hết hẳn bệnh chỉ được một thời gian là bị lại.
    Những lần sau thì thuốc cũng ko ăn thua nữa. Chỉ đỡ thôi chứ ko khỏi hẳn. Tớ lên đây vào topic về bệnh kiết lị thấy các mẹ khuyên cho bé uống cây cỏ sữa thì thấy có tác dụng rất tốt. Dễ uống, ko hại người. Đúng là bé cũng bị lại nhưng chỉ một lần thôi mình vẫn cho uống liên tục 10 ngày là hết hẵn từ đấy.
    Bạn cứ thử tham khảo xem. Nhưng tất nhiên mình cũng còn phải xem tình trạng của bé nữa. Nếu bé đi nhiều lần (6-7 lần/ngày), mất nước, mệt, đau bụng nhiều thì tốt nhất là phải vào viện khám ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 81 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Quên mất mình chưa nói thêm để bạn yên tâm là mình cũng tham khảo trên mạng về loại cây này rất kỹ trước khi cho bé uống. Công dụng của cây cỏ sữa ko phải là chỉ theo kinh nghiệm dân gian, truyền miệng đâu. Các bác sỹ của mình cũng đã xác nhận tác dụng của nó rồi đấy.
    Thêm một pp để bạn tham khảo nhé
    • 624 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Hi....hi....
    Chúng mình đều là mẹ cả mà. Mẹ nó cứ chăm con rồi đúc kết kinh nghiệm, gửi lại cho em là được rồi. Mấy cái món tiêu hóa phức tạp lắm mẹ nó nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai em hai tuổi rưỡi, 19kg. Cháu bị sốt hai hôm, như là sốt vi rút, sau hai hôm thì không sốt nữa nhưng chuyển thành đi ngoài. Một ngày đi khoảng 5 lần, phân sền sệt như cháo, không có máu, có mùi hôi. Hôm nay bác sĩ khám kêt luận con bị lỵ trực tràng và cho uống Biceptol và men Lactomin Plus. Em đã xem các topic ve RLTH, vì không có thời gian nên chưa đọc được kỹ toàn bộ nhưng hình như không có trường hợp nào về lỵ trực tràng. Vậy mẹ nào đã có con cũng bị bệnh như con em cho em hỏi về kinh nghiệm chữa bệnh này, kể cả những bài thuốc dân gian như lá mơ lông, và về chế độ ăn uống trong khi bị bệnh. Hôm nay đứa thứ hai nhà em, 6 tháng, đang bị sốt vi rút hơn 38,5 độ. Lòng em đang rối bời và cũng rất mệt mỏi vì thức đêm chăm con bị sốt. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Em xin cảm ơn
    chào chị!!! Con nhà em hôm nay cháu đi ngoài 1 lần nhưng phân của cháu nhầy nhầy như là có mỡ ở phân. Cách đây 1 tháng cháu cũng bị như thế em đi hỏi bác sĩ thì được biết là con mình bị hội chứng lỵ, bác si cho cháu uóng Lacto Plus và uống ORR sau mấy ngày cháu cũng đỡ. Bây giờ lại bị như thế không biết bé nhà chị có triệu chứng như vậy không? nhưng cháu chỉ đi ngoài có 1 lần/ngày thôi phân loảng.và uống gì bây giờ để dứt điểm khỏi???? Em cảm ơn chị. Lo cho Bi con quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepito Xem bài viết
    Quên mất mình chưa nói thêm để bạn yên tâm là mình cũng tham khảo trên mạng về loại cây này rất kỹ trước khi cho bé uống. Công dụng của cây cỏ sữa ko phải là chỉ theo kinh nghiệm dân gian, truyền miệng đâu. Các bác sỹ của mình cũng đã xác nhận tác dụng của nó rồi đấy.
    Thêm một pp để bạn tham khảo nhé
    Chị ơi cây cở sữa chữa bệnh lỵ tốt lắm hả? chao cháu uông thế nào a? chi thông tin lại cho em ngayu nhé??? LO cháu bị nặng hơn ấy??? COn nhà em mới chớm bị thôi. cháu đi tiêu 1 lần/ngày, phân nhầy.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị có thể cho tôi biết tên thuốc được ko, cháu nhà tôi hôm qua dằm dưa hấu cho cháu ăn, đêm qua cháu quấy khóc quá, 5h sáng thì đi ngoài phần màu xanh, có nhầy và bọt ra cả máu nữa, tôi rối quá ko biết làm gì nên vào webtretho xem có mẹ nào có kinh nghiệm gì quý báu thì chỉ giúp em với, cảm ơn nhiều.