TIN TÀI TRỢ.

Cơ địa sốt cao, uống Efferagant không hiệu quả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 117 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ cháu muốn tư vấn tất cả các mẹ nhiều kinh nghiệm và đặc biệt là các bác sĩ nhi hoặc các bác dược sĩ cho lời khuyên.
    Tình hình là thế này ạ: 2 nhóc nhà cháu đều có cơ địa sốt cao. Con chị đã 2 lần sốt co giật - một lần tại nhà và một lần ngay tại Bệnh viện, mặc dù đã cho hạ sốt đúng liều BS cho nhưng uống vào gần như hạ rất ít chỉ khoảng 0.2-0,5 độ nhất là các lần sốt SVT hoặc viêm họng cấp. K sốt thì thôi sốt một phát là >39, rồi vù lên 40, 41 độ. Ngâm nước theo chỉ dẫn BS k ăn thua hậu quả là viêm phổi. Đến lượt thằng em tưởng đỡ ai dè lập lại y như chị.
    Vừa hôm qua thôi, sốt đùng đùng đi khám BS kết luận SVT, Đêm về toàn 40.1 - 40.3 mặc dù đã uống paracetamol rồi, cũng chỉ xuống 39,6 Theo BS dặn là 5 đến 6h mới được uống lại nhưng chỉ sau 1h nó lại vù lên rồi, k biết làm thế nào lại cho ra nhúng nước.
    Mang vào BV Bạch Mai thì toàn bị B sĩ đuổi về bảo về nhà cho uống oserol và lau người chứ ở trong này k được việc gì. :Crying: (bị 3 lần như thế rồi ạ) Xin chuyền nước thì bị mắng bảo k hiểu biết khi nào k uống được nữa mới chuyền.
    Một lần cấp cứu trong Việt Pháp BS cho uống Advil siro trong thành phần có asperin thì thấy hạ tốt hơn paracetamol nhưng mẹ cháu tư vấn mấy BS VN liền thì đều bảo k nên dùng vì hại dạ dầy...
    Vậy bây giờ phải làm sao ạ. Mỗi lần con sốt cả nhà hoảng hốt. Khủng khiếp lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Y sì em bé nhà mình mấy hôm vừa rồi. Bé bị sốt virus, khi sốt nhiệt độ gần 40oC uống hạ sốt thì hạ sốt chậm, ko hạ nhiều lắm và sau khoảng 1-2h lại sốt cao trở lại. Mà để con sốt cao sẽ ko tốt cho bé nhưng cũng ko biết làm sao cả .
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 871 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Y sì em bé nhà mình mấy hôm vừa rồi. Bé bị sốt virus, khi sốt nhiệt độ gần 40oC uống hạ sốt thì hạ sốt chậm, ko hạ nhiều lắm và sau khoảng 1-2h lại sốt cao trở lại. Mà để con sốt cao sẽ ko tốt cho bé nhưng cũng ko biết làm sao cả .
    Trước ku gấu nhà mình cũng bị sốt virut but trộm vía con là uống or đút efferagant thì hạ sốt được khoảng 3-4 tiếng. Trong khoảng time này tớ cũng rất lo nếu con bị sốt lại. Hỏi han mãi mới được 1 người bạn làm ở SOS chi cho cách là tìm 1 loại thuốc khác ko có thành phần efferagant uống vào khoảng time đó, may mà có cách này cả nhà nhẹ nhõm cả người. Các mẹ có con sốt tìm cách này xem có đỡ hơn ko nhé
    Đôi làn môi con ngậm bầu vú mẹ. Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời
    Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời:Kiss:

txqy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 882 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Con cũng thường sốt cao, những lúc như vậy mình thường lau mát cho bé, pha nước ấm (thấp hơn nhiệt độ cơ thể bé) lau bằng 5 cái khăn nhỏ , 2 cái ở nách, 2 cái ở bẹn và 1 cái ở trán rồi lau quanh người bé, mình xả khăn ở nách rồi vắt khô để lại vô nách, cứ luân phiên xả khô và lau đến khi bé hạ sốt thì ngưng, khi lau mát cho bé nhớ ở nơi kín gió.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 92 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tớ thấy viện Việt Nam Cu ba họ cho truyền dịch đấy. Mấy lần trước thằng bé nhà tớ sốt siêu vi toàn vào đấy, mỗi ngày vào viện truyền 1 chai, 3 ngày là khỏi.
    Đợt này cả nhà bảo cho vào viện nhi TW, họ không truyền, chuẩn đoán con sốt siêu vi, chỉ dùng thuốc hạ sốt và lau người, mà sốt cao cũng y như bé nhà các bạn, nằm viện 5 ngày bác sĩ bảo ra viện được rồi, thế mà đã 8 ngày qua rồi vẫn sốt, tất nhiên là sốt nhẹ hơn.
    Nếu mai mà không hết sốt tớ sẽ cho vào Việt nam Cu ba để bác sĩ cho truyền.
    Có lẽ đúng là nhúng nước để hạ sốt con sẽ bị phổi đấy. Tất nhiên là hạ sốt ngay thật. Có khi còn hạ được đến 1,5 - 2 độ đấy. Tình hình nguy cấp đến mức sắp co giật thì chắc là vẫn phải làm thôi.
    Tớ đọc tài liệu của Trung Quốc thấy có cách này hạ sốt:
    Lau người cho con bằng nước khăn ấm, lau toàn bộ người, nhân lúc khăn vẫn còn ấm đặt khăn ấy vào nách và bẹn cho con khoảng 4-5 phút thay khăn. Trán thì lấy khăn nhúng nước thường, không ấm không lạnh, đặt lên trán 2-3 phút lại dấp nước đắp lại. Tất cả khoảng 20 phút.
    Tớ cũng làm theo cách này để hạn chế hết sức thuốc hạ sốt uống hoặc nhét hậu môn. Ôi trời, thương con lắm. Mong các con chóng khỏe.