TIN TÀI TRỢ.

Chuyện cắt Amydale

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cắt amiđan không giúp ích nhiều cho trẻ

Theo một nghiên cứu theo dõi mới đây của các nhà khoa học Hà Lan, các trẻ viêm họng nhẹ hay có amiđan, viêm VA , khi cắt amiđan sẽ không mang lại nhiều lợi ích lâm sàng.

Kết quả này được rút ra qua việc khảo sát 300 trẻ dự định cắt amiđan vì có đợt nhiễm trùng liên tiếp quá 7 lần trong năm, hoặc vì có amiđan to hay hạch hạnh nhân (V.A.).

Những trẻ này được phân làm 2 nhóm ngẫu nhiên để theo dõi giải phẫu thật cẩn thận. Sau thời gian theo dõi suốt 22 tháng, tỷ lệ những trẻ có các cơn sốt trong nhóm được mổ gần giống với nhóm chỉ được theo dõi mà không mổ.

Vì vậy những nhà nghiên cứu cho rằng dù trên thực tế, việc cắt amiđan có giúp trẻ cải thiện được chất lượng sống, nhưng lại không mang lại nhiều lợi ích về mặt lâm sàng. Cũng có bằng chứng cho rằng giải phẫu sẽ hiệu quả hơn ở trẻ có nhiễm trùng từ 3-6 lần / năm so với trẻ chỉ có 2 lần hay ít hơn.
    Good health !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Lâu ngày mới gặp lại MinhLong, thấy có cái mới, đó là ko thấy nói là sinh viên nữa mà thấy rõ ràng là Dr! oách ghê nơi!! hehe, ko biết có phải là bạn đã tốt nghiệp rồi ko? đã nhận công tác ở bệnh viện nào chưa vậy?

Nhớ đừng quên ghé DĐ thường xuyên nhen!
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Noi la la Dr cho oai thoi bon toi thang 6 toi moi ra truong(ma trong phan thong tin ca nhan ML cung ghi ro Predoctor roi thoi)
    Boi ID cu(minhlong2105) bi khoa nen lay mot ID moi do ma.
    Chuc manh khoe !
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Quang Ngọc nhà mình trước tết đ khám tại Viện Nhi được bác sĩ khuyên cần cắt Amedan sớm do Amedan quá to gây ngáy to, khó ngủ và hay ngủ chổng mông ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Có mẹ nào đã phải cắt Amedan cho con hay biết gì về vụ cắt này thì làm ơn cho mình biết với. Tết rồi mẹ cháu lo nên chẳng thấy vui vẻ gì cả. Nguy quá, vì hỏi thì bác sĩ bảo tình trạng này là đặc biệt cần cắt sớm, mà có người thì lại bảo phải lớn hơn 7 tuôi mới cắt. Mẹ cháu chẳng hiểu sao nữa. Các mẹ ơi giúp mẹ cháu với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 123 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cái vụ amedan này phải cẩn thận đấy bạn ạ. Mình không rõ về bệnh của bé nhà bạn lắm, nhưng mình có bạn là BS nói là: amedan là noi trung tâm diệt vi khuẩn, nếu bị viêm họng hoặc mũi thì tại đây sẽ là tổ chức kháng khuẩn tiêu diệt vi khuẩn gây viêm. nếu cắt bỏ đi thì khi bị viêm họng hoặc mũi, vi khuẩn theo đờm sẽ không còn chỗ đọng lại để cơ thể kháng lại mà sẽ đi thẳng xuống phồi, vì thế rất dễ bị viêm phổi. VÌ vậy bạn nên cho con đi khám nơi chuyen khoa de xac dinh nen cat bo hay khong
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tít nhà mình 04 tháng trở lại đây rất hay bị viêm A. Cứ ho, sổ mũi, đi khám là BS đã bảo là viêm A rồi. Có đợt cả tiêm KS, rồi sau đó đổi sang uống KS loại khác mà đến khi hết thuốc vẫn còn ho rất nhiều, kéo dài hàng tháng. Tội nhất là do viêm A nên bé hay bị sốt rất cao và rất khó hạ sốt. Những lần như thế thương lắm, con thì tống đủ các loại thuốc vào người hàng tháng trời, người thì quắt queo lại. Mình được một đúa bạn mách cho uống thuốc đông y ở chỗ BS Liên, đối diện KS Nikko. Trộm vía, bé uống xong thì thấy dứt ho hẳn. Mình có hỏi về chuyện amidan của bé thì BS khuyên là không nên cắt và nói có thể uống thuốc đông y để hạn chế sự phát triển của amidan (đoạn này mẹ cháu ko có chuyên môn nên ko nhớ chính xác). Nhưng hôm đến đấy mình có trực tiếp chứng kiến 1 cháu khoảng 5 tuổi đến khám lần 2, hỏi thăm mẹ của cháu thì thấy nói là cháu bị amedan sưng to đến mức khó thở, ngủ khó. Cháu bé đó đã uống được 1 đợt 10 ngày và hiện nay đã thở tốt hơn rồi, giờ đến khám lại để lấy thuốc uống tiếp. Mình thấy nói là nhà thuốc này có những bài thuốc đông y gia truyền về hô hấp rất tốt. Trộm vía, Tít nhà mình có vẻ hợp thuốc ở đây. Bây giờ cứ ho là mẹ cháu lại ra đấy lấy thuốc. Mỗi tội là giá cả thì tương đối đau bụng, mỗi đợt uống 10 ngày là lại mất 220k.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • Mẹ Chã Khách
    Chị Hà ơi, gia truyền gì mà đắt cứa cổ thế, Tít mà khỏi đau họng thì bố Ngh. chắc phải tìm nhà thuốc gia truyền chữa đau bụng cho mẹ Hà thôi. Em đùa vậy thôi chứ con có bệnh thì mẹ cứ phải vái tứ phương. Mà khổ thân bé Tít thế, cứ lai rai mãi họng với mũi. (Xin lỗi Mod lạc đề 1 chút.)
    • 13,780 Bài viết

• 11,383 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Lúc còn nhỏ thì mình Amedan đấy, bệnh nhiều lắm mãi tới kỳ thi năm lớp 9 một lần 6 thứ bệnh nó quật ngã luôn thế là phải đi cắt. Cắt xong thì chẳng còn bệnh gì nữa cả.

Mình chẳng biết bây giờ như thế nào nhưng thường cắt thì tốt hơn cho sức khỏe cùa bé đó các mẹ à.
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Mình cũng được nghe một bác sĩ nói về amedan như mẹ Muỗm nói, nhưng cũng vị bác sĩ đó bảo rằng trong một số trường hợp nếu bé quá khó thở thì phải cắt amedan để bé thở dễ hơn, nếu không sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bé cả về tinh thần lẫn thể chất. Còn về thuốc làm giảm sự phát triển của amdan thì mình cũng mới nghe nói, nhưng chưa hiểu nó như thế nào. Mẹ Jun & Tít làm ơn cho mình địa chỉ của BS Liên được không để mình đưa Ngọc đến đó khám. Mình định sẽ phải đưa Ngọc đi khám vài nơi xem họ nói như thế nào sau đó mới quyết định. Mà nếu có thứ thuốc đó thật thì may quá, 220K cũng là rẻ đấy ạ, vì nếu mổ, eo ôi mình hãi quá. Mới nghĩ đến đây mà đã thấy nước mắt muốn chảy rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình ko nhớ rõ địa chỉ của phòng khám này, chỉ nhớ là đối diện với KS Nikko, trên phố Trần Nhân Tông. Còn đây là ĐT của BS Liên : 0913210385, bạn thử gọi điện thoại hỏi xem sao. BS Liên hiện nay đang làm ở BV Việt Xô, chữa bệnh theo kiểu đông tây y kết hợp, tức là : BS có nghe tim, phổi bằng tai nghe và đồng thời bắt mạch. Nếu cần, BS vẫn kê KS, nhưng uống kèm với thuốc đông y. Mà thuốc này thấy bảo là phải uống vài đợt mới khỏi, tức là phải vài lần 220K đấy. Nhưng nếu thực sự ko phải cắt thì cũng quá tốt. Chúc bé nhà bạn gặp được đúng thầy đúng thuốc mau khỏi bệnh để cho mẹ yên tâm nhé !!!
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Em sắp cắt amidan nên muốn hỏi các mẹ phải xin nghỉ làm khoảng mấy ngày. Công việc của em thì không phải giao tiếp, không cần nói gì hết cũng được nhưng khá căng thẳng. Em muốn nghỉ làm càng ít càng tốt. Mẹ nào đã cắt amidan rồi thì trả lời cho em biết với nhé. Em cũng không biết cắt amidan sẽ như thế nào nữa, có đau không, có bị sốt không.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Minh chua cat AM nhung thay may nguoi ban da tung cat AM phai nhin noi trong vong it nhat la 1 tuan day. Ma nguoi ta bao cat AM tot nhat la vao mua he. Minh nghi cung ko dau lam dau , chuc me Lenka cat AM thanh cong nhe
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Đông Vy Khách
    Mình cắt amidan cách đây 2 năm nè Chi ơi, bác sĩ gây mê, cắt xong tỉnh dậy, hết thuốc tê rồi thì cũng đau, nhưng không đau lắm. Cắt xong buổi sáng thì buổi chiều về. Mình chỉ nằm nghỉ ngơi, uống sữa lạnh khoảng 1 ngày. Trong vòng 1 tuần nên ăn cháo loãng, kiêng chua cay mặn...Có kiêng nói, nhưng mình...không chịu được, qua hôm sau là bắt đầu...thì thào...Chỉ có điều nói chậm, nhỏ, và...ít thôi kẻo đau và khàn tiếng.
    Thật ra nếu khoẻ thì chỉ cần nghỉ 2 ngày là đủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,850 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

:1: Ôi, nếu chỉ phải nghỉ làm ít như mẹ Bonsai nói thì yên tâm rồi. Cảm ơn các mẹ đã động viên, híc híc, vì hiện giờ em vẫn còn đang mệt mỏi do mới bị amidan hành nên hơi sợ, . Mà cả tuần phải uống sữa, ăn cháo như thế các mẹ có thèm ăn cơm không vậy? Chắc trước khi cắt phải dành ra một buổi đi ăn hết mấy món ngon mới được.
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Amydale của Ngọc Anh to quá rồi nên mẹ Ngọc Anh định đưa đi cắt ở BV Việt Pháp. cắt ở đấy là cắt lạnh (bác sĩ bảo thế) và chỉ phải nằm viện 1 ngày. Tất nhiên là có khám trước khi chỉ định cắt. mẹ nào biết về công nghệ cắt này không thì cho mẹ NA xin ý kiến nhé.
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hôm nọ mẹ Ngọc Anh post bài lên hỏi mà chờ mai chẳng có thông tin gì cả. Bác nào biết thì tư vấn cho mẹ cháu với.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 184 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Có mình cũng cắt amydale ở Việt Pháp đây.....cũng phải nằm đó mất 1 ngày đêm.....cắt xong đau muốn chết đi được....hỏi BS thì được trả lời là người lớn mà cắt thì đau nhiều và lâu hơn trẻ con. Dịch vụ chăm sóc bệnh nhân ở đó tốt, người nhà không cần phải đưa cơm, thái độ của nhân viên rất hoà nhã. Bệnh nhân được chăm sóc từ A-Z nên người nhà yên tâm, nếu là đưa con vào nằm viện thì mẹ sẽ được ở lại chăm sóc qua đêm (Suất ăn sẽ bao gồm cả suất của mẹ và con). Cắt amydale xong thì trong khoảng 1 tuần toàn phải ăn đồ lạnh: kem, sữa chua, sữa lạnh, súp lạnh. Cắt xong cũng không phải kiêng nói lâu. Mình thấy vào đó là yên tâm rồi, không phải lo lắng nhiều đâu.
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ Cún Bông ơi, thế có phải uống thuốc gì không, mà nếu phải uống thì vẫn uống như bình thường à? Khi cắt có phải gây mê không. Nếu được thì mẹ Cún Bông cho mình số điện thoại của mẹ Cún để mình hỏi cho tiện nhé. Mình có hỏi VP rồi, trình tự là:
    1. Khám 20US$
    2. Xét nghiệm...US$
    3. Phẫu thuật cắt: 150US$
    4. Lưu viện 1 ngày: 40 US$
    Tổng cộng khoảng 250US$ có phải thế không hả mẹ Cún.
    Bác sĩ là người VN hay nước ngoài thế mẹ Cún.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 184 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Sau khi cắt thì BS kê đơn cho uống KS và efferalgan sủi để giảm đau.....nhưng mình chẳng thấy giảm được mấy....chỉ có giảm cân thôi...sau 1 tuần thì sút 3kg vì đau quá, chẳng ăn được gì. BS bảo với trẻ con thì sẽ đau ít hơn và ngắn hơn đấy. Nếu mẹ binhngocanh muốn hỏi thêm gì nữa thì cứ gọi điện cho mình: 09 044 062 08 (Hồng). Nháy máy thôi, mình gọi lại cho :1:
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cam on me Cun Bong nhe. The chieu minh goi cho Hong nhe. Ma Hong dang lam o cho nao day. Minh o Nguyen Chi Thanh.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8