TIN TÀI TRỢ.

Chụp CT cho bé dưới 2 tuổi???? SOS

• 2 Lượt chia sẻ
  • 36.7K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 389 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến, con em bị viêm tai giữa do viêm VA quá phát. Hút mủ 4 tuần rồi mà chưa khỏi nên bs chỉ định đi chụp CT sau tai để xem có bị viêm xương Chũm không???
    Đã làm thủ tục chụp CT rồi nhưng lại thấy sợ ảnh hưởng đến sự phát triển về trí tuệ của con nên em đang tạm dừng.
    Có mẹ nào đã có con tầm 21 tháng phải chụp CT giống con em chưa??? Nếu có thì truyền đạt cho em ít kinh nghiệm. Em rất cần thông tin này.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Phía trước là ánh sáng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 389 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trời ơi!
    Không mẹ nào giúp em à?
    Phía trước là ánh sáng
    • 72 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình chup CT lúc 14 tháng, lần đó bé bị té sau đó 3 ngày bé bị rối loạn tiêu hóa nên nôn rất nhiều. Bác sỹ cho chup X không xác định được gì nên chỉ định chụp CT đầu, ơn trời bé không bị gì. Bs có giải thích với mình chụp CT nếu có hại cho bé thì cũng không hại bằng việc không chụp để biết mà điều trị bệnh. Và con của bạn mình cũng chụp CT lúc 12 tháng. Bé đó giờ đã 6 tuổi chuẩn bị vào lớp 1 rồi mà vẫn phát triển thôgn minh lanh lợi bình thường bạn ah. Bạn yên tâm nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 131 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

muốn giúp mẹ nó mà không bít nên thôi đành an ủi vậy. Chắc là không sao đâu, để lâu còn ảnh hưởng đến thính giác của bé. mẹ cứ mạnh dạn lên nhé.
    [SIZE=4]0988262074
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 421 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

BS chỉ định em còn lo gì nữa. Chụp CT không ảnh hưở nhiều như mọi người thường nói. Mong con chóng khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 98 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Lúc con tớ được 1.5 tháng cũng bị viêm phổi, thiếu máu nặng và nhiễm virus… Sau khi truyền máu, điều trị hết viêm phổi thì bác sỹ yêu cầu chụp CT não cho bé vì nghi ngờ virus đã ảnh hưởng đến não (có thể là viêm màng não) và muốn tìm nguyên nhân thiếu máu. Bác sỹ trực tiếp điều trị cho con tớ (là người nhà) không nói cụ thể cho tớ biết tình trạng nghiêm trọng của con tớ lúc đó vì thấy tớ lo lắng quá, nhưng có những đêm ở bệnh viện con tớ khóc suốt nên tớ bế lên bác sỹ trực hỏi thì mới biết tình hình :Sick:… Lúc đó, vc tớ lo lắm, cũng sợ chụp CT ảnh hưởng đến con. Sau khi chồng tớ cũng tìm hiểu và tham khảo nhiều thì thấy cũng không ảnh hưởng nhiều như mọi người nghĩ và chỉ có chụp CT não thì mới yên tâm (nếu có vấn đề thì điều trị ngay tránh hậu quả) nên vc tớ đồng ý chụp CT cho bé…
    Nhưng chụp CT cho các bé rất khó, vì các bé phải nằm im (bất động) trong vòng khoảng 20 phút, bất cứ một cử động nhỏ nếu xảy ra sẽ làm hỏng hình ảnh thu được. Nên bé nhà tớ phải tiêm thuốc ngủ để có thể nằm yên, tớ cũng nằm cạnh để ôm con và theo dõi mạch của con…:Sick: hic. (bác sỹ sợ con tớ bé quá, lại bị tiêm thuốc ngủ và trong phòng chụp CT thì rất lạnh sẽ gây ngừng thở). Ngoài ra bác sỹ còn lấy vein sẵn ở tay con, nếu cần thiết thì sẽ phải tiêm thuốc cản quang để tăng chất lượng ảnh (thuốc cản quang sẽ ít nhiều ảnh hưởng không tốt đến bé). Dù đã tiêm thuốc ngủ nhưng bé nhà tớ cũng không thể nằm yên được vì bác sỹ sẽ buộc mấy cái dây chặt để giữ cố định đầu và cái máy CT scan thì kêu rất to, không phải tiếng kêu to đều đều đâu mà kêu cóc cóc giống như là ai cấm búa gõ vào í… Rồi bác sỹ yêu cầu tiêm thêm 1 liều thuốc ngủ nữa và làm lại, nhưng cũng vẫn không được. Lúc đó bác sỹ nói, phải gây mê cho con tớ thì mới chụp được nhưng tớ xót con quá nên không chịu. VC tớ xin bác sỹ cho con ra viện về nhà nghỉ 1 tháng rồi đến khám lại xem tình hình thế nào, nếu vẫn không tiến triển thì mới làm gây mê để chụp CT. Bác sỹ đồng ý cho con tớ về và từ sau đó vc tớ đi khám cho con thì thấy khá hơn nên cũng tạm thời yên tâm.
    Bây giờ bé nhà tớ đã được 8.5 tháng và cũng khá lanh lợi (trộm vía con!) nhưng vì thể chất không khỏe nên cũng hay ốm vặt. Bây giờ đang bị sốt virus hic…:Sad:

Đây là trường hợp bé nhà tớ, chia sẻ với bạn chủ top. Chụp hay không là tùy vc bạn nhưng theo tớ bác sỹ đã chỉ định thì phải chụp thôi. Tất nhiên, chụp sẽ không tốt nhưng cũng không ảnh hưởng nhiều đâu nên bạn yên tâm.

Chúc bé mau khỏe nhé!
    PARACEL ISLANDS AND SPRATLY ISLANDS BELONG TO VIETNAM
    TRƯỜNG SA VÀ HOÀNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình tầm 18 tháng cũng phải chup CT để ktra xem có phải u tuyến hung không, nhưng may quá không sao. Đúng là chụp con hơn là để lúc nào cũng canh cánh không biết con mình bị hay không. Cái khó nhất là làm sao cho bé ngủ say được. Con mình hôm đầu đến uống 3 lần thuốc ngủ vần tỉnh như sáo, phải nhờ gây mê, nhưng vì đã uống 3 lần thuốc ngủ , nên gây mê bằng thuốc liều nhẹ, nhưng ko ăn thua thế là phải về hôm sau đến chụp lại. Hôm sau đến bsĩ gây mê phải dùng thuốc loại thuốc gây mê khác mới chụp được cho con. Bạn ỏ HÀ Nội hay HCM, bạn đinh chụp CT cho con ở đâu. Bạn chụp bằng bảo hiểm hay tự thanh toán cho con?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 389 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Tớ đang hoãn chụp CT cho con và điều trị tai tích cực. Hy vọng không phải chụp CT.
    Tớ ở HN, BS Phong chỉ định chụp ở Bạch Mai, tự thanh toán cho nhanh.
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm. Tớ đang nín thở chờ kết quả điều trị tích cực xem sao nếu không sang tuần lại dẫn nhau đi chụp:Sad:
    Phía trước là ánh sáng
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc bé nhà bạn sẽ ko phải chụp CT. Tuy nhiên bạn cân nhắc kĩ chuyện chụp cho con ở Bạch Mai hay Nhi nhé vì lý do sau. Thường khi chụp CT bsĩ yêu cầu bé phải nằm im trong ít nhất 5 phút, liệu bé nhà bạn có nằm im được không, với trẻ con nhi thì theo mình biết bên Bạch Mai ko dám cho uống thuốc ngủ đâu. Mình lúc đầu cũng định chụp ở Bạch Mai, nhưng bên đó yêu cầu giữ bé nằm im trong ít nhất 5 phút. Mà trẻ con bé làm sao bắt nằm im không ngọ nguạy được, chưa kể lên thấy một đống máy móc là bé đã khóc ré lên rồi. Nên họ thường bắt là bé ngủ say mới được chụp. Mình chụp bên nhi biết nhiều bé cho uống thuốc ngủ rồi, nhưng đến lượt chụp thì lại tỉnh hoặc là đặt lên giường chụp lại tỉnh. Nên nếu bạn định chụp ở Bạch Mai nên hỏi rõ ( lúc chụp bố mẹ ko được giữ trẻ đâu) là yêu cầu bé năm im ko, nêu bé ko chịu nằm im thì bên đó có chỉ định cho uống thuốc ngủ ko? Nếu uống thuốc ngủ vẫn ko ngủ thì sao ? ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 98 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Ơ beco ơi, ku nhà tớ chụp CT ở Bạch Mai đây mà. Chính bác sỹ chụp yêu cầu phải tiêm thuốc ngủ, vợ chồng tớ không muốn tiêm thuốc ngủ cho con (sợ hại thần kinh) nên năn nỉ bác sỹ để mình ru con ngủ say rồi chụp nhưng không được. Thậm chí tiêm 2 lần thuốc ngủ cũng không được nên bác sỹ yêu cầu gây mê. Thời gian chụp khoảng từ 15-20 phút, tức là các bé phải nằm bất động suốt thời gian đó. Nhưng cái máy đó kêu to lắm nên rất khó để các bé có thể nằm im, kể cả có thuốc ngủ hỗ trợ. Bác sỹ ở đây cũng yêu cầu mẹ nằm cạnh con, vừa để giữ con và vừa để theo dõi mạch của con (bác sỹ bảo tớ cầm vào cổ tay con để theo dõi mạch đập như kiểu bắt mạch í) vì họ sợ là các bé còn nhỏ quá, lại bị tiêm thuốc ngủ và ở trong phòng lạnh nên có thể ngừng thở… Mình không thể giữ bé nằm im theo yêu cầu được đâu, vì mình ôm người con nhưng chỉ cần bé lắc nhẹ cái đầu là đã hỏng rồi nên chắc chắn phải tiêm thuốc ngủ đấy (trừ trường hợp các bé đã lớn và biết nghe lời mẹ khi dặn là con nằm im thôi).
    Hồi đấy nhà tớ cứ bế con ra vào cái phòng chụp CT mãi. Bình thường thì mọi người phải xếp hàng rất đông, nhưng họ ưu tiên bệnh nhân nhi nên sẽ cho chen ngang ngay khi có người xong. Có một cô thấy tớ bế con bé quá (1,5 tháng tuổi),cứ đi ra đi vào, gọi tớ bảo “Con bế con về đi thôi, không thể chụp được đâu, cô đã chụp rồi cái máy nó kêu ầm ầm như có ai lấy búa gõ trên đầu mình í. Đừng cố nữa mà tội nghiệp!”… Đến khi bác sỹ yêu cầu phải gây mê thì cả nhà tớ không chịu…
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi chụp Citi có tác dụng gì? để làm gì đối vói 1 em bé bị Viêm màng não.

Kết quả chụp citi thế nào là tốt? Thế nào là xấu?:Crying:
    Mình cần hỏi lắm vì cháu mình đang bị viêm màng não.
    • 542 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhmike123 Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi chụp Citi có tác dụng gì? để làm gì đối vói 1 em bé bị Viêm màng não.

Kết quả chụp citi thế nào là tốt? Thế nào là xấu?:Crying:
    Mình cần hỏi lắm vì cháu mình đang bị viêm màng não.
    Đối với bé viêm màng não, bác sỹ phải thường xuyên kiểm tra não để biết mức độ ảnh hưởng của bệnh đến bộ não của bé. Vì thường các bé viêm màng não mà nếu điều trị không kịp thời, sẽ gây tổn thương não và thường là gây giãn não thất. Nếu bị giãn não sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển trí tuệ và vận động của bé sau này.

Có lẽ bé nhà bạn lớn rùi, thóp đã liền nên phải chụp citi để kiểm tra não. Con mình lúc còn bé bị viêm màng não, bác sỹ đã siêu âm não của bé nhiều lần. Gọi là siêu âm xuyên thóp để kiểm tra não bé. Lúc nhập viện một lần, điều trị được nửa tháng siêu âm một lần nữa, lúc xuất viện một lần và sau đó tái khám lại siêu âm thêm lần nữa. May mắn là các lần siêu âm của con mình đều cho thấy não bé bình thường và không có dấu hiệu nào bất thường cả. Tuy vậy, mình thấy bé cũng có phần hơi chậm một ít so với bình thường. Nhưng vậy là vui rùi.

Bạn cũng đừng quá lo lắng. Vì viêm màng nào nếu được điều trị kịp thời và phản ứng tốt với thuốc thì cũng ko sao. Đừng lo lắng bạn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 146 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hôm nay đọc bài này cũng hơi thấy lo:

Chụp CT não có thể gây suy giảm trí tuệ của trẻ
    Theo vnexpress.net – 6 năm trước
    Lượng phóng xạ trung bình từ máy chụp cắt lớp (CT) có thể gây tổn thương não và làm giảm trí thông minh của trẻ nhỏ khi trưởng thành. Các nhà khoa học Thuỵ Điển đã nhận định như vậy, sau khi tiến hành nghiên cứu trên 3.000 người lớn từng chụp CT não nhiều lần trước 18 tháng tuổi.
    Phát hiện đã gióng một hồi chuông cảnh báo về việc chụp cắt lớp não ở trẻ nhỏ, mặc dù nó mới được áp dụng trên đối tượng này mấy năm gần đây.
    Chụp CT là việc dùng phóng xạ để thu hình ảnh bên trong cơ thể và cho hình ảnh có chất lượng tốt hơn phương pháp chụp X-quang truyền thống. Nhiều nghiên cứu trước đây đã cảnh báo rằng phóng xạ liều cao từ các máy chụp CT có thể gây chậm phát triển trí tuệ, song mức độ ảnh hưởng của nó ở liều thấp vẫn còn là dấu hỏi.
    Tiến sĩ Per Hall và cộng sự thuộc Viện Karolinska, Stockholm đã tìm hiểu vấn đề này trên 3.000 thanh niên khoảng 18-19 tuổi, có tiếp xúc với phóng xạ liều thấp trước 18 tháng tuổi. Sau khi kiểm tra chức năng trí não và phân tích thành tích học tập của số người này, nhóm nghiên cứu nhận thấy những người tiếp xúc với phóng xạ càng nhiều thì càng gặp khó khăn trong học tập. Họ có xu hướng bỏ học nhiều hơn và khả năng tư duy logic thấp hơn so với những người ít tiếp xúc.
    Theo tiến sĩ Hall, cần phải nghiêm túc đánh giá lại lợi ích và bất cập trong việc chụp CT trên trẻ nhỏ. Trong khi đó, các bác sĩ vẫn cần thận trọng khi chỉ định liệu pháp này.
    Mỹ Linh (theo BBC, Reuters)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Nếu con bạn ngòai viêm tai giữa chưa có biểu hiện biến chứng gì khác thì có lẽ chưa cần phải chụp CT đâu . Trước kia chưa có CT, để chẩn đóan có bị viêm tai xương chũm hay không, ngòai các triệu chứng như chảy mủ tai kéo dài , thủng nhĩ rộng … các bác sĩ cho chụp thêm phim SCHULLER để xem bệnh đã vào đến xương chưa .

Theo tôi nếu chỉ để xác định bé có bị viêm xương chũm hay không chỉ cần làm vậy là đủ không cần phải chụp CT. Chỉ khi nào nghi ngờ viêm xương chũm biến chứng nội sọ lúc ấy mới cần chụp CT để xác định vị trí cũng như độ lớn của ổ viêm, và có hướng cho bác sĩ phẫu thuật khi mổ tai đi chính xác hơn. Viêm tai xương chũm biến chứng nội sọ triệu chứng rất rầm rộ, sốt cao không dứt, nhức đầu dữ dội nôn ói , chóng mặt, nặng nữa có thể liệt mặt , lé mắt, yếu nữa người ….và bệnh nhân phải nhập viện liền.

Cần thiết thì phải chụp CT để xác định đúng bệnh kịp thời cứu chữa , không cần thiết thì dù là người lớn hay trẻ nhỏ hơn 2 tuổi cũng không cần phải chụp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sáng nay đọc bài báo "Cảnh báo nguy cơ ung thư ở trẻ chụp CT" trên Vnexpress mà mình lo lắng quá. Năm 2009 (5 tuổi) con gái mình bị ngã trong nhà tắm đập đầu xuống đất, đến tối thì nó bị sốt, thở mệt, nôn nhưng ít thôi, mình lo lắng nên sáng ra cho đi bệnh viện Xanh Pôn khám thì bs bảo không vấn đề gì vì nó vẫn rất tỉnh táo, sắc mặt và môi tốt, nếu gđ ko yên tâm thì cho đi chụp CT. Lúc đấy mình chỉ nghĩ là thôi cứ cho con chụp cho yên tâm và cũng ko nghĩ đến những nguy cơ sau này (lúc ấy cũng ko biết) mà bs cũng ko nói gì cho mình biết nguy cơ đó. Bây giờ nó gầy lắm, ko muốn ăn uống gì (nó vẫn lười ăn từ trước nhưng bây giờ còn kinh khủng hơn) mình đã có có suy nghĩ về căn bệnh UTM, vì năm ngoái mình hàng xóm của mình cũng có một cô bé 25 tuổi bị UTM, gđ thấy người càng ngày càng gầy đi nên thử cho đi khám xem bệnh gì thì mới phát hiện ra là UTM. Bây giờ đọc được bài báo này mình lại càng lo. Có ai biết về vấn đề này hay có biết ai đó đã từng chụp CT từ nhỏ mà lớn lên vẫn bt khỏe mạnh thì chia sẻ với mình với, mình đang rất ko yên tâm. Ngày mai có lẽ phải đưa đi xét nghiệm máu thôi
    @};
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,794 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng từng đi chụp nhưng là chụp MRI ( cộng hửong từ) chứ k chụp CT, vì thấy bảo chụp MRI an toàn hơn. Nhưng theo như tớ biết, chụp CT có " nguy cơ gia tăng" ung thư chứ k phải chụp là bị ung thư, vì nếu thế thì ai dám chụp nữa hả mẹ nó? Mà nguy cơ gia tăng ung thư thì nhiều lắm, hút thuốc, uống rượu, ăn uống thức ăn có hóa chất... nhưng từ nguy cơ đến lúc bị thật là cả 1 quãng đường, và phụ thuộc nhiều yếu tố. Mẹ nó đừng có lo quá, theo tớ bé k làm sao đâu. Ung thư máu thì phải gầy xanh, sắc môi nhợt, hay choáng, đặc biệt có sốt kéo dài, nổi hạch và người nhiều vết bầm tím. Mẹ nó k yên tâm thì cho con đi thử công thức máu xem con có thiếu máu k.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 49 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ nó đừng lo lắng quá! chụp nhiều mới sợ chứ! Lúc cần thiết thì phải chụp mới an tâm được chứ. Bé nhà mẹ nó bị tổn thương đầu lại có dấu hiệu nôn thì chụp cho an tâm là đúng rồi! Không sao đâu! Nói duy tâm 1 chút mỗi người còn có cái số trời định nữa! Chúc bé luôn khỏe
    Dường như thiên chức người mẹ vô cùng lớn
    Và con trở thành điều quý giá nhất trên đời
    • 238 Bài viết

• 582 Được cảm ơn

Cháu mình bị trớ nhiều từ nhỏ, ra viện Nhi các bác sỹ cũng cho chụp CT, đến lúc đem sang Thanh Nhàn, các bác sỹ bên Thanh Nhàn cũng bảo sao nó bé thế mà đã cho chụp CT ( Nó mới có 5 tháng thôi mà ) , con bé thể trạng vốn gầy yếu vì ko ăn được nhiều, thía mà bác sỹ cho chụp CT thì quả là ẩu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi con Minh vừa chụp xong gio thấy hối hận quá Lo lắng suy sup thực sự Mình Lo ko ngủ được cứ nhắm mắt là lại thấy sợ Sao bs nhẫn tâm thế chỉ định bừa bãi vậy
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Theo mình thì những chỉ định như x-quang, CT, nạo VA, đặt OTK...bsi phải thật cân nhăc mới đưa ra chỉ định. Tuy nhiên bệnh nhi đông, thời gian cho bs cân nhắc ko nhiều, nên nhiều bs chỉ định làm, vì nguy cơ bỏ sót bệnh còn cao hơn nguy cơ ảnh hưởng xấu từ việc làm các thủ thật hay xét nghiệm đó. Mình là bố mẹ, theo dõi con nhiều hơn bs, cố gắng miêu tả triệu chứng bệnh cho kỹ, và nếu có chỉ định, hãy tham khảo thêm 1-2 bsi nữa, bs quen càng tốt để đưa ra quyết định. Nếu con buộc phải chụp, các mẹ cũng ko lo lắng quá, vì các bé bây giờ hàng ngày hàng giờ đối mặt với quá nhiều nguy cơ bệnh tật: nhất là thực phẩm, vậy nên khi các con bệnh, cố gắng nâng cao đề kháng, chọn thực phẩm ngon, tươi, sạch cho con.
    Ngôi nhà của Bống yêu: https://vn.360plus.yahoo.com/lamngoc-lamngoc?l=f&id=1

"...Tổ quốc bắt đầu từ đâu?

Từ bức tranh ta được xem ngày nhỏ

Từ những người bạn tốt vẫn cùng ta

Thường đi học và chơi chung một phố..."
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2