TIN TÀI TRỢ.

Chữa cho bé bị lác điều tiết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.79K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi bé nhà mình gần 3 tuổi mình phát hiện hai mắt của bị khi nhìn tập trung vào một vật gì đó cứ chụm vào trong. Mình cho bé lên khám ở Viện mắt Trung Ương Bà Triệu, sau nhiều lần khám kết quả:
    - Hai mắt bị viễn thị: Đeo kính 5 đi ốp mỗi bên.
    - Lác điều tiết do viễn.
    Hiện nếu cháu đeo kính thì không lác, nhưng nếu bỏ kính ra thì mắt lác xệch lác xẹo. Mình rất sốt ruột muốn mổ mắt cho cháu khỏi lác, nhưng bác sỹ bảo lác điều tiết thì không mổ.
    Giờ cháu vẫn phải đi khám định kỳ nhưng bác sỹ chỉ đo thị lực và cho thuốc bổ thôi chứ không có tiến triển gì cả. Có mẹ nào có con bị như vậy chia sẻ cho mình ít thông tin với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 102 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Có con nhà mình này, ban đầu cũng chỉ nghĩ con bị lác, đi khám chữa lác nhưng con lại bị viễn nặng.Con nhà mình còn bị viễn 10 đi ốp cơ, cũng bị lác điều tiết.Giờ đành đeo kính và theo khám định kỳ thôi.Con nhà ấy bị 5 đi ốp là nhẹ đấy vẫn có khả năng không phải đeo kính khi lớn vì viễn thị không giống như cận thị, khi lớn lên nó sẽ đỡ đi.Mà mẹ nó cho con uống thuốc bổ gì vậy. Con nhà mình hơn 3 tuổi rồi nhưng vẫn chưa biết uống thuốc viên, mua tobicom về cho con rồi mà vẫn chưa cho uống được.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bác sỹ kê cho bé nhà mình Kid eye, thuốc nhỏ mắt yongna (ko nhớ chính xác) của Hàn Quốc. Khi đo bé nhà mình bị 6.5 độ cơ, nhưng chỉ cho đeo kính 5 độ. Mình có hỏi bác sỹ có phải do bé nhà mình sinh non ( 34 tuần, nặng 2 kg) nên mắt bị ảnh hưởng không? Nhưng bác sỹ bảo không phải, đứa nào bị là đến lúc sẽ bị không do một nguyên nhân nào cả. Mình chẳng hiểu thế nào nữa, rất muốn mổ cho con nhưng bsy lại bảo không được. Bé nhà bạn hay khám ở đâu, bsy có nói sẽ mổ mắt cho con bạn ko? Những bé bình thường mà chỉ lác không thôi, mổ là hết đấy. Vậy mà lác điều tiết này lại không mổ được. Mình đang định cho con ra khám ở Bệnh viện mắt Sài Gòn - Hà Nội xem thế nào.
    • 102 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cho con khám ở viện mắt TW đấy.Con nhà mình còn bị nặng hơn nhà mẹ nó mà vẫn phải lạc quan hy vọng vào tương lại, khoa học kỹ thuật tiến bộ hàng ngày nên mẹ nó cũng phải lạc quan lên.tháng trước cho con đi khám định kỳ kết quả ko thay đổi gì cũng hơi nản, có điều con bé quá nên khám cũng khó.Hỏi con có nhìn thấy gì ko thì con ko nói nên chẳng biết là con ko nhìn thấy hay con ko chịu nói.Mẹ nó nên tập hỏi con xem có nhìn thấy gì ở xa khoảng 5m để lần sau đi khám bác sỹ còn kiểm tra, chứ như con nhà mình bác sỹ ghi hẳn vào sổ là con ko hợp tác.Nếu mẹ nó có hướng điều trị nào hiệu quả thì chia sẻ với mình nhé.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình đi khám thì khá hợp tác với bác sỹ (chắc do lớn hơn bé nhà bạn một chút, bé nhà mình sinh ngày 02/03/2007). Nhưng qua mấy lần khám rồi vẫn không thấy thay đổi kết quả gì. Mình vừa đọc một Topic về con bị viễn trong trang web này có nói nên cho uống Tobicom, vây cá mập và tập tô mầu. Mình chưa cho uống Tobicom bao giờ cả, hôm nay phải mua cho cu cậu uống thử xem. còn tô mầu bé nhà mình vẫn tô nhưng không được đẹp lắm, không biết do viễn hay do còn nhỏ nên tô chưa đẹp, mình về phải để ý mới được. Mấy hôm nữa mình sẽ cho sang Bệnh viện mắt Hà Nội - Sài Gòn khám, sẽ cập nhật kết quả cho bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đã cho con đi khám ở BV mắt Sài Gòn - Hà Nội kết quả như sau:
    - Chụp mắt: không cho mình xem bảng kết quả.
    - Đo thị lực bằng bảng hình: cho cháu đeo kính một bên 6.5 độ, một bên 3.5 độ. Mình có thắc mắc là cháu đang đeo kính 5 độ mỗi bên. Họ lại cho cháu nhỏ thuốc giãn đồng tử hoặc liệt điều tiết gì đó và chờ 45' khám lại.
    45' sau:
    - Chụp lại mắt: Cũng không cho mình xem kết quả.
    Trong quá trình khám mình thấy một người có vẻ như bác sỹ khám chính hỏi bảng kết quả của con mình, cả hai lần hỏi đều không thấy bảng kết quả của con mình, hình như bị thất lạc trong quá trình chuyển từ người này sang người khác, và bsy khám dựa trên kết quả miệng của những người trực tiếp chụp, đo cho con mình :Sad:
    - Kết luận bác sỹ đo cho con mình lần cuối cùng: Hai mắt viễn thị 8 độ và hẹn ngày hôm sau đến để đo mắt kính. Mình có thắc mắc sao lại lệch so với lần chụp đầu tiên nhưng bsy giải thích cũng không thuyết phục lắm.
    - Ngày hôm sau cho con đến khám họ cho đeo kính một bên 7 đô, một bên 8 độ, nhưng mình thấy con nhìn kính mới mờ, không rõ bằng kính cũ. Bsy cũng có giải thích, đeo kính mới chưa quen, phải một thời gian mới quen được.
    Mình đã định ra mua kính cho con nhưng lại suy nghĩ lại cho sang Viện mắt trung ương khám lại. Tại đây các bsy kết luận thị lực mắt không thay đổi gì, giữ nguyên kính cũ. Mình có hỏi sao bên kia lại khám thế kia, bsy bảo bên đó đo vớ vẩn, chỉ có ở đây là nhất.
    - Trong quá trình đo mắt bằng bảng hình ở viện mắt TW mình cũng thấy y tá đo nhưng dựa vào thông tin của sổ cũ nhiều lắm, toàn lật lên xem kết quả khám cũ ???
    - Thôi chẳng biết thế nào đành phải tiếp tục khám ở BV mắt trung ương vậy, dù gì họ cũng là TW mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con minh cung bi lac 1 ben trai va dang theo kham o vien mat TW, keo cai top nay len de cac me tham khao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống VQ Xem bài viết
    con minh cung bi lac 1 ben trai va dang theo kham o vien mat TW, keo cai top nay len de cac me tham khao
    Mẹ Bống VQ ơi'
    Chia sẻ thông tin nhà bạn đi, sang tuần tớ đang định cho con đi khám ở BV Mắt TW đây. Híc, be nhà mình bị lác bên phải. Mẹ cho con khám bác sỹ nào đấy? Tình trạng thế nào???
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 574 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Lác do điều tiết thì điều trị chủ yếu là đeo kính thôi. Thực ra mình đã giới thiệu 1 vài lần rồi. Nếu trong tuần, các mẹ có thể cho con đi khám tại khoa Khúc xạ của BV Mắt TƯ (khi mua phiếu ở tầng 1, các mẹ xin phát phiếu khám vào khoa khúc xạ). Nếu là thứ 7, CN (buổi sáng) hoặc ngoài giờ hành chính, các mẹ có thể đưa con đi khám ở PK Tân An, C5 Lương Định Của. Đây là PK tư của 2 bác sĩ làm việc ở khoa khúc xạ rất có uy tín. Hy vọng con các mẹ đều khỏi. Khi đưa các con đi khám tật khúc xạ, các mẹ đừng sốt ruột nhé. Nói thật, khám có thể rất nhanh nhưng cung có thể khám rất lâu. Mình ngồi PK, có 1 số bệnh nhân cần khám đáy mắt (bệnh nhân thấy chớp sáng, ruồi bay chẳng hạn), mình cẩn thận tra giãn đồng tử để khám cho cẩn thận, dù đã giải thích cho bệnh nhân là sẽ khám lâu, rất nhiều bệnh nhân vẫn cứ nay vào giục, kia vào giục rất khó chịu. Nhiều lúc nghĩ, thôi kệ, khám ào cho xong mà lương tâm lại không cho phép.Bực vô cùng. Nhất là 1 buổi sáng phải khám đến 60-70 bệnh nhân thì thật là hết chịu nổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 96 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1102 Xem bài viết
    Lác do điều tiết thì điều trị chủ yếu là đeo kính thôi. Thực ra mình đã giới thiệu 1 vài lần rồi. Nếu trong tuần, các mẹ có thể cho con đi khám tại khoa Khúc xạ của BV Mắt TƯ (khi mua phiếu ở tầng 1, các mẹ xin phát phiếu khám vào khoa khúc xạ). Nếu là thứ 7, CN (buổi sáng) hoặc ngoài giờ hành chính, các mẹ có thể đưa con đi khám ở PK Tân An, C5 Lương Định Của. Đây là PK tư của 2 bác sĩ làm việc ở khoa khúc xạ rất có uy tín. Hy vọng con các mẹ đều khỏi. Khi đưa các con đi khám tật khúc xạ, các mẹ đừng sốt ruột nhé. Nói thật, khám có thể rất nhanh nhưng cung có thể khám rất lâu. Mình ngồi PK, có 1 số bệnh nhân cần khám đáy mắt (bệnh nhân thấy chớp sáng, ruồi bay chẳng hạn), mình cẩn thận tra giãn đồng tử để khám cho cẩn thận, dù đã giải thích cho bệnh nhân là sẽ khám lâu, rất nhiều bệnh nhân vẫn cứ nay vào giục, kia vào giục rất khó chịu. Nhiều lúc nghĩ, thôi kệ, khám ào cho xong mà lương tâm lại không cho phép.Bực vô cùng. Nhất là 1 buổi sáng phải khám đến 60-70 bệnh nhân thì thật là hết chịu nổi.
    Con nhà em không biết có phải bị lác do điều tiết không vì khi nhìn tập trung thì con 1 mắt bình thường, 1 mắt lác ra ngoài hoặc 1 mắt lác vào trong em cũng không biết nữa. Con rất hay nhìn nghiêng bên phải. Năm ngoái em đã cho con đi khám ở phòng khám ngoài viện mắt, bác sỹ bảo 2 mắt đều bị lác ra ngoài và chỉ cần uống thuốc bổ mắt và nhỏ thuốc mắt thôi, nhưng em thấy không yên tâm.
    Chị 1102 ơi không biết các bác ở phòng khám Tân An có khám thể loại lác của con em không ạ? Như trường hợp của con em nên khám bác sỹ nào và vào ngày nào ạ? Nếu có thể chị cho em xin số ĐT được không ạ? Em cảm ơn chị!
    MHuong (HN)
    • 40 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng bị lác mắt trái. Hồi mới sinh mắt bé bình thường. Hơn 1 tuổi bắt đầu thấy mắt bé bị lác và giờ 2 tuổi ngày càng rõ. Mình mới cho bé đến Viện Mắt TW khám nhưng bác sỹ chỉ nhìn qua và kê thuốc về tra + uống; dặn khám định kỳ 2-3 tháng 1 lần. Bs nói có khả năng bé phải đeo kính nhưng giờ còn bé nên chưa điều trị được, phải đợi bé 3 tuổi.

Nhưng hôm rồi mình đi chợ, gặp 1 chị, chị ấy bảo con chị ấy cũng bị vậy. 3 tuổi đi khám thì bác sỹ bảo cho bé đi khám muộn quá nên ko chữa được. Chả hiểu thế nào nữa đây. Nhà mình 2 tuổi thì bác sỹ bảo 3 tuổi mới chữa được; nhà chị kia thì 3 tuổi bác sỹ lại bảo muộn quá (đều khám ở VM TW nhé). Mình đang tìm hiểu xem có chỗ nào khám uy tín, tận tình, cẩn thận thì mang con đến khám lại. Sợ để đến 3 tuổi như bs dặn lúc đến lại kêu muộn rồi thì khổ thân con. Có mẹ nào có kinh nghiệm và thông tin hay địa chỉ khám thì mách mình với nhé
    • 1,072 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Minh cung co con hon 3 tuoi,kham o bac sy ngoc, pho hue thi con bi vien 1 ben, con co 1/10. Mat kia binh thuong. Be dang fai deo kinh, co me nao co con dang dieu tri lac kieu nay thi chia sẻ kinh nghiệm với mình với. Lo quá cac mẹ ạvif so với trc khi nhỏ thuốc và uống mắt bé lại kém hơn. Bé deo kính vẫn nói k thấy gì.
    [URL="[url=https://lilypie.com]M207M207[img]https://lbff.lilypie.com/E4zNm
    COLOR="Red"]Cún Con: NB: 3.5kg 1m: 4.5kg 2m: 5.6kg 3m:6.7kg 4m: 7.5kg 5m:7.9kg + 1 răng 6m:8.5kg + 1 răng nữa
    [/COLOR]