TIN TÀI TRỢ.

Cho trẻ em nằm điều hoà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.6K Lượt đọc
  • 196 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhiều người nói rằng cho trẻ em nằm điều hoà không tốt nhưng mình thì lại thấy rằng để trẻ trong môi trường có điều hoà nhiệt độ và đặt nhiệt độ vừa phải (khoảng 27.28 độ) thì lại tốt. Trẻ sẽ không bị đổ mồ hôi, không phải điều chỉnh thân nhiệt nhiều và yên ổn ngủ ngon trong mùa hè nóng bức. Chỉ xót mỗi khi cô thu tiền điện đến thôi. Nhưng nhìn con ngủ ngon và so sánh với khi nó ngủ không có điều hoà, có quạt mà vẫn nhớp mồ hôi thì thôi đành cố vậy. Vì thế mà mẹ cháu mới cố đầu tư cơ sở vật chất trong khi vẫn còn phải đi trả nợ tiền nhà đấy các mẹ ạ.
    Xin các mẹ cho ý kiến về vấn đề này nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 869 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Tớ cũng thấy giống mẹ Binhngocanh. Nhà tớ cạnh nhà ông bà ngoại nên hay bị ông bà rầy la vì bật điều hoà sẽ làm cháu cưng lạnh. Mà theo ông bà có thể làm bé viêm phổi. Thế nên toàn phải bật trộm đấy. Thế nhưng thứ 5 tuần trước bé bị sốt rồi, mọi người mắng là tại bật điều hoà. Hôm nay bé đã hết sốt nhưng lại phát ban trông lem nhem tội lắm. Mẹ mong con chóng khỏi, Cu tin nhé.
    Có đồ chơi đẹp cũng nhường em luôn! Nhưng đồ chơi này xấu mà.
    vVxip7

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng hay cho bé nằm điều hoà, nhưng trước khi cho bé ngủ là mình toàn nhỏ nước muối sinh lý vào mũi bé và để 1 chậu nước trong phòng. Nói chung, nằm ĐH bé sẽ ngủ ngon hơn, mình cũng để nhiệt độ 27-28 độ. Đôi khi cũng sợ nằm nhiều sẽ làm cho con viêm đường hô hấp trên vì khô họng ấy. Trời nóng quá mình mới cho bé nằm ĐH, còn thời tiết vừa phải thì nên cho con nằm thoáng, mở cửa sổ thì tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đồng ý với Binhngocanh. Ở nhà mình cũng bắt buộc phải bật điều hòa tại phòng bé, mà con mình mới có được mấy tháng tuổi thôi. Lúc đầu cũng lo lắm nhưng sau khi đã tham khảo nhiều ý kiến thì cũng ok. Bật điều hòa thì nên để chế độ COOL chứ k nên để Dry vì k tốt cho họng của bé. K được đột ngột bế con ra ngoài phòng có điều hòa, muốn bế phải tắt điều hòa một lúc. K nên lúc bật lúc tắt mà cứ để khoảng 27-28 độ. K nên bật quạt nữa vì quạt k có tác dụng gì mà nó còn làm cho độ lạnh trong phòng k được phân bổ đều...
    Nói chung, nếu phòng có không khí thoáng mát thì là tốt nhất nhưng nếu k có thì dùng điều hòa cũng k có gì đáng ngại cho trẻ lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,554 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhà em cũng bật điều hoà cả ngày nhưng để thêm chế độ ion thì k khí k bị khô, chứ Bi nhà em k chịu được nóng, ra ngoài chơi 1 lúc là mồ hôi mướt mát,cằn nhằn ngay. Mà đã nằm điều hoà rồi thế mà ăn xong đầu tóc cũng ướt rượt mồ hôi. Mẹ cũng đến chịu con thôi, k nằm thì k được mà nằm thì.... ôi thôi cuối tháng mẹ nhìn hoá đơn tiền điện tí nữa ngất xỉu... hu hu mong sao cho nhanh hết mùa hè thôi.
    Bi zonzon
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_BeTin
    Tớ cũng thấy giống mẹ Binhngocanh. Nhà tớ cạnh nhà ông bà ngoại nên hay bị ông bà rầy la vì bật điều hoà sẽ làm cháu cưng lạnh. Mà theo ông bà có thể làm bé viêm phổi. Thế nên toàn phải bật trộm đấy. Thế nhưng thứ 5 tuần trước bé bị sốt rồi, mọi người mắng là tại bật điều hoà. Hôm nay bé đã hết sốt nhưng lại phát ban trông lem nhem tội lắm. Mẹ mong con chóng khỏi, Cu tin nhé.
    O sao nha dong chi nay giong nha minh the nhe^? Be nha minh cung moi bi sot phat ban, sau BS ket luan la bi sot dich, chu ko thi ong ba noi da cam dung dieu hoa rui! Minh cung thay hoi so, nen dao nay han che dung dieu hoa cho be hon, tranh thu nhung ngay mat thi bat quat, hoac de 29do thoi... Ma nghe ban minh noi Vien Nhi dang dong tre con bi viem ho hap tren lam, toan con nha giau do nam dieu hoa..., cac me can than nhe!
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Noi con nha giau nam dieu hoa thi oan qua. Bo me chau da bao phai nghien rang bat dieu hoa co ma. Nhieu nguoi hay de nhiet do thap nen chac la khi ngu bi lanh day. Chu 27,28 do thi nhieu khi minh cung con nong day
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 869 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Mẹ KittyMeo ơi, bé nhà ấy cũng bị phát ban à? Những nốt phát ban đó có ngứa không? Có cách gì làm cho bé dễ chịu không?
    Có đồ chơi đẹp cũng nhường em luôn! Nhưng đồ chơi này xấu mà.
    vVxip7

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_BeTin
    Mẹ KittyMeo ơi, bé nhà ấy cũng bị phát ban à? Những nốt phát ban đó có ngứa không? Có cách gì làm cho bé dễ chịu không?
    Uh, be nha minh bi noi ban do sau 2 ngay sot dich, ngoai thuoc khang sinh BS dua cho minh 1 vien thuoc dai mau do be doi, moi toi cho be uong nua vien la het lien. Minh ko biet ten thuoc do, nhung hinh nhu do la thuoc chong di ung, co the lam be buon ngu sau khi uong day!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,081 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Con mình thì không có ĐH là không ngủ; bật lên thì đang cho uống sữa, quay lại thấy ngủ mất tiêu rồi. Nhà mình toàn để 29, thậm chí 30 độ. Dù sao cũng mát hơn bên ngoài rất nhiều. Nếu để chênh lệch quá thì nội việc đi ra, vào toilet cũng đủ phát bệnh rồi. Tháng nào nóng thì hoá đơn tiền điện đều nhảy lên 7 chữ số. Nhưng thôi, mẹ ráng cày vậy, con ngủ được cũng lớn mà.
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 17 năm
    • 1,048 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Mình cũng hay cho bé nằm điều hoà, nhưng trước khi cho bé ngủ là mình toàn nhỏ nước muối sinh lý vào mũi bé và để 1 chậu nước trong phòng. Nói chung, nằm ĐH bé sẽ ngủ ngon hơn, mình cũng để nhiệt độ 27-28 độ. Đôi khi cũng sợ nằm nhiều sẽ làm cho con viêm đường hô hấp trên vì khô họng ấy. Trời nóng quá mình mới cho bé nằm ĐH, còn thời tiết vừa phải thì nên cho con nằm thoáng, mở cửa sổ thì tốt hơn.
    Nhà mình cũng làm giống như mẹ Cu Minh. Nhưng 2 nhóc nhà mình thường dậy sau cùng nên những lúc không có bố mẹ là chúng chạy ra chậu nước nghịch ngay. Mẹ cháu cứ phải để ý cái vụ này đâm phát mệt ra!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 80 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhà mình cũng thế, bé thích dùng điều hoà lắm, ngủ ngon hơn. Mình toàn để 27o thêm quạt nữa bé thích lắm.
    • 14 năm
    • 245 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Không biết các bạn khác thì thế nào chứ con cún nhà em mới nằm điều hoà trận đầu tiên là ốm sốt liền, mà toàn để 27-28 độ đấy. Thấy con ngủ ngon cả đêm ko cựa quậy mẹ mừng nhưng sáng ra sờ trán là thấy nóng rồi-38 độ. Đi khám B/s phán là viêm họng/VA cấp, táng cho 1 tuần kháng sinh, thế là mất toi nửa cân thịt. Sợ quá từ nay đố dám bật điều hoà! Thấy con ngủ cứ vật vã trở mình liên tục mà cứ đành bật quạt, một đêm mấy bận dậy lau mồ hôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình không nghĩ là do bật điều hoà nên bé ốm đâu. Có thể là mẹ dùng chưa đúng cách, VD để luồng gió thổi thẳng vào bé chẳng hạn. Hoặc có thể quấn cho bé một cái khăn xô mỏng vào cổ khi bé đi ngủ, mặc áo quần dài tay...v...v.

Nóng như thế này mình cũng chẳng ngủ được chứ nói gì đến trẻ con. Ở đây các mẹ còn cẩn thận dùng nhiệt độ cao thế, chứ nhà em, cao nhất là 23 độ, chế độ Powerful chứ không phải quite, thêm 1 cái quạt xối thẳng vào người bé nữa. Trộm vía, 2 mùa hè rồi bé chưa có vấn đề gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 488 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Bạn thử theo cách này xem : Đúng như các mẹ nói, luôn nhỏ nước muối sinh lý, có 1 chậu nước trong phòng và bật ở nhiệt độ 27-28độC, nấc gió nhẹ. Ngoài ra, bạn lót thêm 1 cái khăn (khăn ăn xô mềm, loại bé hoặc to tuỳ bạn) ở dưới lưng, nếu cần thiết thì 1 cái nữa trước ngực. Thêm nữa, luôn đeo yếm ngực cho bé, mặc áo dài tay, quần dài và nếu cần thì đi tất mỏng.
    Chúc bé vẫn nằm điều hoà và khoẻ mạnh.
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

À đúng rồi, trước khi đi ngủ bao giờ mình cũng xịt Sterima cho bé.
    • 15 năm
    • 1,610 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Ui nhà cháu cũng sợ điều hoà lắm, dưng mà hôm qua nóng quá, thấy thằng con giai cứ vật vã mãi đành nghiến răng bật 28 độ, chế độ cool, quạt gió low, để 1 chậu nước to trong phòng, rồi cho cu cậu mặc quần dài áo dài đi tất chân. Hehe cậu ngủ 1 mạch từ 11h đến 5h sáng mới dậy. Khổ thân. Nhưng nhà cháu nghĩ hẵng cứ nóng lắm thì bật, còn không dùng quạt thì sẽ tốt cho đường hô hấp của trẻ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Bình ơi, rõ ràng là trong những ngày hè nóng thế này nằm điều hoà tốt hơn nằm quạt rồi. Nhà mình có điều hoà nhưng bà nội ốm phải nhường cho bà nằm. Kết quả là đêm qua con nóng không ngủ được. Hôm nay ốm rồi, mẹ cháu vừa mới mua thuốc cho cháu uống xong.
    Mẹ Lan Chi
    Mẹ yêu gái còi của mẹ nhất trên đời
    • 64 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me KIBO
    À đúng rồi, trước khi đi ngủ bao giờ mình cũng xịt Sterima cho bé.
    Sterima là cái gì hả mẹ KIBO? Xịt vào đâu cơ? Nước muối sinh lý có phải là nước muối 9 phần nghìn không? Bống nhà mình cứ nằm điều hoà là mũi khụt khà khụt khịt, ban ngày dậy chạy đi chơi là hết. Chiều về hỏi: Con "khù khì" cho bố xem nào, cô nàng chun mũi hít ra hít vào nhưng... nooooo vấn đề, nằm điều hoà tiếp! Sáng nay thấy nước mũi không còn trong nữa, phải cẩn thận hơn mới được?
    Bống bống bang bang
    Lên ăn cơm vàng cơm bạc nhà ta...
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Nhà mình thì bật điều hòa thường để 29-30 độ C và bật quạt nấc nhẹ để chênh chếch, cũng bê 1 chậu nước vào phòng, còn em bé trước khi đi ngủ nhỏ nước muối sinh lý, mặc áo ngắn tay, quần lửng đến bắp chân.
    Em bé thì mình thấy ngủ ngon, không bị ra mồ hôi nhưng sáng dậy thấy giọng có vẻ khàn khàn mũi hơi khụt khịt nên mình đang lo bé bị viêm họng.
    Sáng sáng mình vẫn cho em bé nếm 1 chút mật ong cho nó sạch họng và nhỏ nước muối.
    Tuy vậy chỉ những hôm thật nóng mình mới bật điều hòa.